[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Dr Oddbods

Xe hơi
Tiện cụ hỏi về vấn đề này nên em sẽ nói thêm sơ qua việc sử dụng pháo hoa cũng như các loại pháo nổ ở CH Séc. Theo luật CH Séc thì các loại pháo được phân loại thành 4 cấp độ khác nhau là KATEGORIE F1 viết tắt là KAT F1, KAT F2, KAT F3 và KAT F4.

Loại F1 và F2 thì được bán và sử dụng rộng rãi ngoài thị trường. F3 và F4 người bán cũng như người sử dụng phải có giấy phép về chất nổ thì mới được quyền tiếp cận những loại pháo này.

Như mấy loại em mua ở trên đều là cấp độ KAT F2, được phép sử dụng trong những ngày lễ hội, sinh nhật trong phạm vi cá nhân nhưng với điều kiện không làm ảnh hưởng tới môi trường công cộng như độ ồn, ánh sáng cũng như vệ sinh dịch tễ. Thành ra khi sử dụng đa số sẽ chỉ đốt trong phạm vi vườn nhà, trước 20h tối và có thông báo với uỷ ban là được, và phải dọn dẹp vệ sinh sạch sẽ để không làm rác bụi bay ra nơi công cộng.

Như đợt Tết vừa rồi, ở trung tâm Sapa vẫn có nhiều doanh nghiệp người Việt mình có bán pháo hoa cũng như pháo nổ cấp độ F3 và F4. Có thể họ có giấy phép phù hợp để bán, nhưng chắc chắn những người mua những loại pháo này đa phần sẽ không có giấy phép. Chính quyền Séc chắc chắn biết việc này vì vấn đề này năm nào cũng xảy ra, nhưng có lẽ cũng chưa xảy ra vụ việc nào nghiêm trọng nên hải quan vẫn chưa làm mạnh ở Sapa. Nhưng đối với người Séc thì chính quyền làm khá chắt chẽ vì nếu không cẩn thận thì có thể bị truy tố vào tội hình sự.
Chắc là do sắc dân cụ ợ, dân Việt mình có vết ở Séc thì có thể chạy sang Đức hoặc các nước khác. Sau đó tìm cách làm lại giấy tờ, hoặc bí lắm thì bị trục xuất về Vn. Chứ còn dân ở đó học xác định ở cả đời nên nào dám chạm vào luật pháp.

auto BMW

Xe tải
Cuộc sống của người Việt mình ở Séc cũng có nhiều hoàn cảnh rất là khó hình dung ra được. Vì mưu cầu để tồn tại làm ăn buôn bán bằng mọi giá nên mọi người tìm đủ mọi cách để đón người thân sang rồi lại tìm mọi cách để định cư, làm ăn buôn bán.

Có những gia đình được hình thành bởi những đẩy đưa của cuộc sống, chẳng hạn như thế này. Có hai người là bạn bè với nhau, một người thì đã có PR, được vĩnh trú tại Séc, người kia thì giấy tờ không nghiêm chỉnh lắm, nhưng lại muốn đón con gái sang sống cùng mình tại Séc. Thời điểm đó thì chỉ người có PR mới đủ điều kiện để đón con cái sang theo diện đoàn tụ. Hai người bèn bàn với nhau, chạy chọt hồ sơ ở Việt Nam để người bạn có PR trở thành cha đẻ của con gái ông bạn kia. Sau đó người bạn có PR làm giấy tờ đón con gái trên danh nghĩa sang Séc.

Nhưng oái oăm ở chỗ, khi cô con gái đó sang, đủ tuổi lập gia đình sau đó 2 năm thì lại yêu chính người bạn của bố mình, cũng chính là người cha trên giấy tờ đón cô bé đó qua. Và họ lại có con với nhau. Chuyện thật cứ như đùa. Em cũng chỉ biết là cô bé đó sinh con nhưng khai cha của cháu bé là người khác, và sau này gia đình họ có chuyển đổi lại được về đúng thân nhân hay không, vì câu chuyện này xảy ra từ những năm 1998,2000.

Có thể thấy rằng, cuộc sống luôn muôn màu, muôn vẻ. Mỗi người chọn cho mình 1 con đường và chấp nhận trả giá cho những chọn lựa đó, miễn sao họ cảm thấy nó xứng đáng. Còn người ngoài cũng không thể sống thay cho họ được. Nên những đánh giá hay soi mói của người đời thật ra cũng chẳng quan trọng, nhất là khi sống ở những đất nước Phương Tây xa xôi này.
Góp thêm với cụ chủ thớt chuyện này:
Có cô sang Séc lấy chồng ,hai vợ chồng bán cửa hàng thực phẩm cũng khấm khá,cô vợ liền bàn với anh chồng lấy thêm một cửa hàng nữa ở làng bên rồi đón em gái còn đơn thân từ Vn sang bán giúp ,anh chồng có trách nhiệm lo hàng họ cho hai cửa hàng ,được khoảng năm thì cô em bỗng dưng có...thai mà tác giả là anh chồng ,cô chị liền đến gặp em gái nói chuyện ,cô em liền vênh mặt giả nhời: Chị có chồng chị phải biết giữ chứ . Thế là chị em họ từ nhau còn anh chồng giờ sống cùng cô em gái.

hoviba

Xe container
Ô, cứ xin phép là đốt pháo thoải mái hả bác??
Tụi đó chỉ cho đốt pháo trong 2 ngày 31/12 + 01/01 thôi chứ nhir??

Btw, chúc mừng sinh nhật cháu bé!!!
Em gửi lời chúc mừng sinh nhật bạn bé nhé.Chúc gia đình cụ cuối tuần vui vẻ.
Hôm nay mẹ tụi nhỏ tổ chức khá chu đáo cho sinh nhật của cháu nhỏ bước sang tuổi thứ 7. Thật sự phải cảm ơn cô ấy nhiều vì em bận việc nên tận chiều mới mang pháo và quà cho các con về được.

Em vẫn nhớ sinh nhật năm ngoái, em hỏi cháu có ước muốn gì, cháu nói sau này con lớn lên con sẽ mua xe Ferrari để đưa bố đi chơi. Nếu bố muốn lái con sẽ cho bố mượn :) Nên sinh nhật năm nay mẹ cháu đặt cho cháu cái bánh Ferrari.

Em cũng nhớ lại hồi nhỏ, em có nói với Bố em, sau này có điều kiện con sẽ mua cho Bố Mẹ 1 cái Mercedes để bố mẹ đi. Sau này khi sang Séc em cũng có tặng cho Ông Bà 1 chiếc Mercedes E250 tuy đời cũ nhưng Ông Bà cũng khá thích.

Em không uống được nên uống cùng mọi người một chút nên thấy phê phê. Giờ bố con em với mọi người dọn dẹp để đi nghỉ, mai em tranh thủ đưa mấy nhóc đi chơi :).

Cảm ơn mọi người đã gửi lời chúc tốt đẹp tới cháu ạ @};-

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Bắt đầu từ mùng 1.1.2020, nghị định mới của CH Séc bắt buộc các cấp uỷ ban của từng khu vực phải có chỗ thu gom dầu mỡ thải ra từ người dân.

"Dầu mỡ thường được sử dụng để chiên trong ẩm thực Séc. Tuy nhiên, thành phần này sẽ trở thành chất thải lỏng có vấn đề về môi trường sau khi sử dụng. Nếu bạn đổ dầu mỡ đã sử dụng vào bồn cầu hoặc bồn rửa chén, bạn sẽ làm ảnh hưởng tới nguồn nước thải cũng như hệ thống thoát nước", ông Martin Srb, quản lý của Cục Công nghệ Cấp thoát nước Praha nói. Dầu mỡ sẽ dính vào các thành đướng ống của hệ thống thoát nước, khiến nơi đó sẽ dần dần đông cứng và giữ các tạp chất tích tụ trên đó gây nghẽn tắc cũng như làm ảnh hưởng tới môi trường.

Để có thể loại bỏ dầu thừa không phải là điều dễ dàng thực hiện được. Thế nên lý tưởng nhất là đổ nó vào một chai nhựa PET rỗng. Tuy nhiên, ngay cả khi đã đổ vào trong chai nhựa, thì nó cũng không nên được vứt vào trong một thùng rác chứa chung với nhiều loại chất thải khác. Mặc dù như vậy cũng tốt hơn là đổ dầu mỡ trực tiếp xuống cống thải của hệ thống thoát nước. Thế nên lựa chọn tốt nhất là nên đem những chai dầu đó ra bãi thu gom hoặc để vào những thùng chứa đặc biệt cho chất hữu cơ đã qua sử dụng. Tuy nhiên, trước đây không phải ai cũng có điều kiện để đem dầu mỡ bỏ vào các điểm thu thập như vậy.

Việc sửa đổi Nghị định về Chất thải thành phố, có hiệu lực từ tháng 1 năm 2020, sẽ giúp cho việc xử lý dầu mỡ tốt hơn. Mỗi khu đô thị đều có nghĩa vụ bắt buộc phải cung cấp cho người dân điều kiện xử lý chất thải dầu mỡ để đảm bảo môi trường, không chỉ vào các ngày lễ, mà là trong suốt cả năm.

"Các uỷ ban thành phố cũng phải cung cấp cho công dân của họ một hệ thống thu thập chất hữu cơ đã qua sử dụng theo từng loại. Chúng có thể là những thùng chứa đặc biệt cho dầu mỡ đã qua sử dụng, những nơi thu gom đặc biệt, hoặc thông qua các bãi thu gom hay sử dụng các phương pháp thu gom khác", bà Dominika Pospíšilová từ Bộ Môi trường thông báo.

Mục đích này không chỉ là làm cho cuộc sống của người dân được an toàn hơn, mà còn giúp các nhà quản lý nước bảo quản được hệ thống cấp thoát nước. Mặc dù dầu mỡ để sử dụng trong nhà bếp không còn có thể sử dụng được nữa, nhưng có nhiều ngành công nghiệp khác ở Cộng hòa Séc có thể tiếp cận và tiếp tục xử dụng loại chất thải lỏng này.

Chất thải từ dầu mỡ sẽ được sử dụng trong ngành công nghiệp hóa chất hoặc cao su. Sau khi xử lý đặc biệt, có thể được sử dụng lại để chế biến thành dầu bio, dùng làm vào nhiên liệu chất đốt, hoặc sử dụng dưới dạng thành phần nhiên liệu sinh học hoặc đơn giản là đốt cháy nó trong sản xuất nhiệt điện hay hệ thống lò sưởi công cộng.

P/S: theo luật cũ của Séc thì trước đây chỉ các nhà hàng, khách sạn, hay những tổ chức có liên quan tới thực phẩm, y tế mới bắt buộc phải ký hợp đồng với các công ty thu gom chất thải lỏng. Nhưng nghị định mới này bắt buộc các uỷ ban phải tạo điều kiện cho toàn dân được dễ dàng xử lý chất thải lỏng dầu mỡ để bảo vệ môi trường.

Chỉnh sửa cuối:

mira1

Xe đạp
cho em hỏi cụ chủ top hoặc các cụ trong này ai biết thường muốn sang bên máy nước đông âu giờ đi theo con đường xkld có khó ko a, đi theo kiểu các cty ở việt nam làm thủ tục hay phải biết đường dây bên đó, em đợi ông anh em lâu quá chắc em phải tự tìm đường đi thôi

hoviba

Xe container
cho em hỏi cụ chủ top hoặc các cụ trong này ai biết thường muốn sang bên máy nước đông âu giờ đi theo con đường xkld có khó ko a, đi theo kiểu các cty ở việt nam làm thủ tục hay phải biết đường dây bên đó, em đợi ông anh em lâu quá chắc em phải tự tìm đường đi thôi
Thật sự là vấn đề này em không nắm rõ, nên không giúp được gì cho mợ. Em chỉ biết là sau vụ hệ thống đăng ký online của Đại Sứ quán Séc ở Hà Nội bị hack thì có vẻ phía Séc đang dừng lại hoặc hạn chế việc cấp visa vào Séc. Còn các nước Châu Âu khác thì em không biết tình hình cụ thể thế nào.

Em chia sẻ thông tin thường ngày về CH Séc bởi thật sự là em đang rảnh, tranh thủ dùng máy tính nên em chém gió cho đỡ buồn ngủ :). Với cả em thấy có nhiều cái CH Séc cũng đáng để chúng ta nhìn nhận và đánh giá khách quan. Việt Nam chưa cần thiết phải được như các nước phát triển bên Tây Âu, mà chỉ cần có được một xã hội bình an như Séc thì đã đáng sống hơn rất nhiều rồi.

Có thể nhiều người sẽ cho rằng em lập thread này là có mục đích gì đấy, nhưng bản thân em chỉ muốn chia sẻ những hiểu biết cũng như cảm nhận của em về nơi em đang sống và có nhiều kỷ niệm đáng nhớ.

Một phần nữa cũng là để em bớt đi nỗi nhớ các con. Có thể em cũng là một dạng cuồng con, đầu óc mà nghĩ nhiều về tụi nhỏ quá cũng khiến em căng thẳng và làm giảm chất lượng công việc. Nên em viết ra cũng là một cách để giúp bản thân cân bằng lại trong cuộc sống.

Như ngày Chúa Nhật hôm qua, em và mẹ tụi nhỏ cho các con đi vui chơi cả ngày, theo đúng sở thích của từng nhóc một: từ Aqualand cho tới xem phim rồi đi ăn sushi, sau đó em lại phải về để đi làm ngay, nhưng cảm thấy như có thêm khá nhiều năng lượng :)

auto BMW

Xe tải
Thật sự là vấn đề này em không nắm rõ, nên không giúp được gì cho mợ. Em chỉ biết là sau vụ hệ thống đăng ký online của Đại Sứ quán Séc ở Hà Nội bị hack thì có vẻ phía Séc đang dừng lại hoặc hạn chế việc cấp visa vào Séc. Còn các nước Châu Âu khác thì em không biết tình hình cụ thể thế nào.

Em chia sẻ thông tin thường ngày về CH Séc bởi thật sự là em đang rảnh, tranh thủ dùng máy tính nên em chém gió cho đỡ buồn ngủ :). Với cả em thấy có nhiều cái CH Séc cũng đáng để chúng ta nhìn nhận và đánh giá khách quan. Việt Nam chưa cần thiết phải được như các nước phát triển bên Tây Âu, mà chỉ cần có được một xã hội bình an như Séc thì đã đáng sống hơn rất nhiều rồi.

Có thể nhiều người sẽ cho rằng em lập thread này là có mục đích gì đấy, nhưng bản thân em chỉ muốn chia sẻ những hiểu biết cũng như cảm nhận của em về nơi em đang sống và có nhiều kỷ niệm đáng nhớ.

Một phần nữa cũng là để em bớt đi nỗi nhớ các con. Có thể em cũng là một dạng cuồng con, đầu óc mà nghĩ nhiều về tụi nhỏ quá cũng khiến em căng thẳng và làm giảm chất lượng công việc. Nên em viết ra cũng là một cách để giúp bản thân cân bằng lại trong cuộc sống.

Như ngày Chúa Nhật hôm qua, em và mẹ tụi nhỏ cho các con đi vui chơi cả ngày, theo đúng sở thích của từng nhóc một: từ Aqualand cho tới xem phim rồi đi ăn sushi, sau đó em lại phải về để đi làm ngay, nhưng cảm thấy như có thêm khá nhiều năng lượng :)
Là bố mẹ ai cũng cuồng con như cụ chủ cả thôi,mà trẻ con thích nhất là lúc nó mới sinh ra đến năm 12 tuổi ,lớn hơn nữa chúng hình thành cá tính ,nhiều đứa không thích đi cùng bố mẹ nữa,thời điểm này cụ cố gắng ở bên các con nhiều nhất có thể, bọn trẻ đẻ bên Tây nhiều đứa 15 tuổi đã sống tự lập khi học tập xa nhà,18 tuổi tự chúng rời xa cha mẹ.

hoviba

Xe container
Là bố mẹ ai cũng cuồng con như cụ chủ cả thôi,mà trẻ con thích nhất là lúc nó mới sinh ra đến năm 12 tuổi ,lớn hơn nữa chúng hình thành cá tính ,nhiều đứa không thích đi cùng bố mẹ nữa,thời điểm này cụ cố gắng ở bên các con nhiều nhất có thể, bọn trẻ đẻ bên Tây nhiều đứa 15 tuổi đã sống tự lập khi học tập xa nhà,18 tuổi tự chúng rời xa cha mẹ.
Vâng cụ nói chính xác ạ. Như nhóc bé nhất nhà em giờ bắt đầu đi học nên cũng chững trạc hơn. Đợt này mùa đông nên câu lạc bộ bóng đá ở làng không có sân trong nhà để tập nên phải mượn sân của làng khác, thành ra tuần cháu đi tập được có 1 buổi vào thứ 5. Vậy là mấy ngày anh nhỡ đi tập trên thành phố là cu cậu cũng đi theo anh để tập bắt bóng. Ông huấn luyện viên đội của anh cũng cho tập cùng các anh trong mấy bài tập.

Hai nhóc nhỏ cũng rất hóng bố về vì kiểu gì cũng có quà :) Cũng giống em hồi nhỏ, bố em đi tổng động viên năm 79, sau đó được giữ lại làm luôn trong quân đội tới năm 85 mới xuất ngũ. Em nhớ hồi đó em cũng tầm tuổi như hai nhóc bé bây giờ, luôn hóng bố về thăm nhà. Lần nào bố về cũng có quà, bữa thì quả mít, bữa cân táo dai, bữa vài quả bưởi hay món đồ chơi mà bố với các bác các chú trong đơn vị làm cho.

hoviba

Xe container
Hôm nay là ngày đầu tiên của năm mới em đi giải quyết công việc hành chính và thật may mắn là mọi việc đều khá thuận lợi. Đầu tiên là em tới phòng xây dựng và họ đã cho em quyết định sửa chữa. Sau đó em cầm toàn bộ hồ sơ lên gặp đại diện tập đoàn quản lý mặt bằng em đang thuê để làm việc. Trước Noel, em cũng có làm đơn gửi cho họ, mong họ cho thêm 2 tháng miễn phí tiền thuê chỗ nữa, để em tiến hành đầu tư sửa chữa. Lúc sáng làm việc cùng họ, sau khi xem qua toàn bộ hồ sơ và thời điểm em tiến hành thủ tục giấy tờ cũng như bản kế hoạch dự tính thời gian sửa chữa, thì họ đồng ý cho em hạn muộn nhất là 1.4.2020 bắt đầu đóng tiền thuê chỗ.

Sau đó em tới gặp vợ chồng người em có dự định hợp tác cùng với em trong dự án này. Trước đó tụi em thống nhất là sau khi có giấy phép hoạt động thì sẽ ngồi lại làm việc cụ thể. Ba anh em cùng ngồi nói chuyện và thống nhất ký hợp đồng hợp tác cùng kinh doanh với cổ phần là 50/50. Có lẽ đây là niềm vui rất có ý nghĩa đối với em trong thời điểm này, bởi nó chứng tỏ mọi người đã có lại niềm tin nơi em. Hơn nữa lĩnh vực này em cũng mới bước vào, tay nghề lại chưa cao, nên có sự hợp tác của vợ chồng người em này thì em tin là mọi việc sẽ tốt hơn rất nhiều. Ngoài ra việc hợp tác cũng giúp em có thêm vốn để đầu tư và triển khai dự án hiệu quả hơn.

Nhóc lớn cũng mới gọi điện nhắc bố không quên thứ 4 này về họp lớp cho cháu nó. Bố quên làm sao được chứ, đây là học kỳ khá quan trọng để con có được sự chọn lựa phù hợp nhất cho tương lai nghề nghiệp của con sau này. Bố cũng đã hẹn gặp riêng thầy giáo chủ nhiệm của con để trao đổi và tham khảo thêm một số vấn đề.

Hy vọng mọi việc sẽ thuận lợi :x

Nhoban1980

Xe tải
Để cụ nhìn lại đoạn này cụ viết, em nhìn nhận lại cả quá trình (sơ sơ) mà em thấy nhé cụ chủ thớt.
Thứ nhất: cụ có 3 anh con trai thì em đã nhìn thấy 2 anh cụ không muốn có chúng sinh ra (bắt vợ bỏ thai).
Thứ hai: cụ thất bại trong làm ăn dẫn đến vợ chồng chia tay, hàng ngày thấy cụ nói rất nhiều và chia sẻ quan tâm con cái nhưng ngày lễ tết thì cụ lại vắng mặt, đơn cử như ngày sinh nhật cháu bé cụ cũng bận việc nên tận chiều mới về (mà theo như cụ chia sẻ thì cháu bé sn vào thứ 7).
Thứ ba: cụ để 1 người mẹ bệnh tật, chăm sóc cho 3 cậu con trai (trong đó có 2 cậu còn nhỏ là 7t và 10t),và phải lo làm kinh tế để nuôi con.
??????????????????????
Rất nhiều câu hỏi và tình huống để cụ hoàn thiện mình hơn với các con của cụ.
Qua chia sẻ về ngày sinh nhật của cháu bé. Em chúc cháu luôn mạnh khoẻ, học giỏi. Và em cũng rất nể vợ cụ luôn. Một mình với 3 con mà vẫn lo cho con có sinh nhật chu toàn.
P/s:Còm không mang tính đả kích mà mang tính xây dựng để cụ chủ tốt và hoàn thiện hơn. Lời văn hơi chát nhưng xác thật luôn đó cụ.

hoviba

Xe container
Để cụ nhìn lại đoạn này cụ viết, em nhìn nhận lại cả quá trình (sơ sơ) mà em thấy nhé cụ chủ thớt.
Thứ nhất: cụ có 3 anh con trai thì em đã nhìn thấy 2 anh cụ không muốn có chúng sinh ra (bắt vợ bỏ thai).
Thứ hai: cụ thất bại trong làm ăn dẫn đến vợ chồng chia tay, hàng ngày thấy cụ nói rất nhiều và chia sẻ quan tâm con cái nhưng ngày lễ tết thì cụ lại vắng mặt, đơn cử như ngày sinh nhật cháu bé cụ cũng bận việc nên tận chiều mới về (mà theo như cụ chia sẻ thì cháu bé sn vào thứ 7).
Thứ ba: cụ để 1 người mẹ bệnh tật, chăm sóc cho 3 cậu con trai (trong đó có 2 cậu còn nhỏ là 7t và 10t),và phải lo làm kinh tế để nuôi con.
??????????????????????
Qua chia sẻ về ngày sinh nhật của cháu bé. Em chúc cháu luôn mạnh khoẻ, học giỏi. Và em cũng rất nể vợ cụ luôn. Một mình với 3 con mà vẫn lo cho con có sinh nhật chu toàn.
P/s:Còm không mang tính đả kích mà mang tính xây dựng để cụ chủ tốt và hoàn thiện hơn. Lời văn hơi chát nhưng xác thật luôn đó cụ.
Cảm ơn mợ đã chỉ ra những thiếu xót của em, và đó cũng luôn là những điều khiến em day dứt.

Hôm nay em về họp lớp cho cháu lớn, chủ yếu là về vấn đề đăng ký và trọn trường cấp 3 cho cháu nhà em. Em cũng mở mang thêm được nhiều thứ.

Đây là biểu đồ phân bổ học sinh theo từng loại trường trong 10 năm trở lại đây tại tỉnh Pardubice. Có thể thấy là năm 2019 các trường Gymnazium (trường chuyên cấp 3 như ở Việt Nam) chiếm khoảng 15% tổng số học sinh đăng ký theo học. Tiếp sau đó là ngành khách sạn, nhà hàng chiếm khoảng 8%, ngành cơ khí máy chiếm 11%, ngành xây dựng chiếm khoảng 4%, ngành nông nghiệp và rừng chiếm 7%, lĩnh vực kinh tế và quản trị chiếm 9%, ngành kỹ thuật điện tử IT chiếm 8%, ngành quản lý công chiếm 4%, ngành công nghệ thông tin viễn thông chiếm khoảng 5%, lĩnh vực y tế chiếm 3%, ngành thực phẩm cũng chiếm khoảng 3%, ngành liên quan tới giáo dục cũng chiếm 3% và cuối cùng là ngành liên quan tới hội hoạ chiếm khoảng 1%.

Như vậy hệ thống cấp 3 tại Séc ngoài những trường thiên về học thuật thì còn có các trường chuyên về từng ngành nghề để đào tạo nguồn lao động phù hợp với nhu cầu của xã hội.

hoviba

Xe container
Trong năm nay có một số ngành nghề tỉnh đang thiếu nhân lực nên chính quyền khuyến khích thu hút các ngành này bằng cách cấp học bổng riêng cho học sinh theo học những ngành này có điểm số cao. Dưới đây là danh sách và mã số của các ngành đó:

- thợ cơ khí
- ngành sản xuất thực phẩm
- ngành mổ thịt
- ngành cấp thoát nước
- thợ xây dựng
- ngành nông nghiệp và trồng trọt
- ngành sửa thiết bị máy móc nông nghiệp
- ngành cơ khí máy móc và thiết bị
- thợ kỹ thuật máy
- thợ luyện sắt thép
- thợ sơn xe oto
- ngành hoá học
- ngành thư viện và thủ thư
- ngành liên quan tới nước
- thợ sửa mái nhà
- thợ sửa ống khói

Trên đây là những ngành mà nhà nước đang khuyến khích và ưu tiên tạo điều kiện cho học sinh theo học và đảm bảo công việc làm sau khi tốt nghiệp. Sau mỗi học kỳ đều có học bổng dành cho học sinh được điểm khá trở lên.

ken020409

Xe hơi
Chào cụ! Cả nhà em sang Cz được 2 năm! Quyết tâm di cư, cũng tính phương án nhiều nước, cuối cùng lại lưu lạc sang Cz! Nếu cụ ở Praha, có dịp giao lưu với nhà em nhé!
Em ở Praha 4- Chodov!
Làm việc ở TTTM Sapa cụ nhé!

hoviba

Xe container
Kỳ thi vào cấp 3 cũng được tổ chức thi khác với hệ thống giáo dục ở Việt Nam. Mỗi học sinh được phép đăng ký thi tối đa vào 2 trường, hoặc 1 trường nhưng 2 ngành khác nhau. Kỳ thi sẽ thi làm 2 đợt cách nhau 1 ngày, thi 2 môn toán và tiếng Séc trong 60 phút với tổng điểm mỗi môn là 50. Điểm số được lấy theo điểm cao nhất của môn đó trong cả 2 đợt thi.

Chẳng hạn đợt 1 thí sinh làm bài toán được 30 điểm trên tổng số 50 điểm, môn tiếng Séc được 21 điểm trên 50. Đợt 2 thí sinh đó được 15 điểm môn toán và 40 điểm môn tiếng Séc thì tổng điểm thi đầu vào của thí sinh đó sẽ là 30+40= 70 điểm. Các trường sẽ dựa vào điểm số và số lượng học sinh cần nhận để phân loại theo nguyện vọng của từng học sinh.

Ngoài ra những học sinh có điểm trung bình năm lớp 8 và học kỳ 1 năm lớp 9 loại giỏi hoặc được giải các kỳ thi Olympic cấp tỉnh trở lên sẽ được tuyển vào thẳng.

À, trên đây là em nói về hệ thống thi tuyển vào trường công lập tại Séc, còn trường tư thục thì em chưa tìm hiểu kỹ, bởi các cháu nhà em đều theo học trường công.

hoviba

Xe container
Chào cụ! Cả nhà em sang Cz được 2 năm! Quyết tâm di cư, cũng tính phương án nhiều nước, cuối cùng lại lưu lạc sang Cz! Nếu cụ ở Praha, có dịp giao lưu với nhà em nhé!
Em ở Praha 4- Chodov!
Làm việc ở TTTM Sapa cụ nhé!
Rất vui được làm quen với cụ. Gia đình cụ mới sang được 2 năm là cũng mới. Có dịp em ra Sapa, em sẽ nhắn trước cho cụ, nếu cụ không ngại, chúng ta cà phê chém gió :)

ken020409

Xe hơi
Rất vui được làm quen với cụ. Gia đình cụ mới sang được 2 năm là cũng mới. Có dịp em ra Sapa, em sẽ nhắn trước cho cụ, nếu cụ không ngại, chúng ta cà phê chém gió :)
Cuộc di cư của nhà em cũng có thể viết thành truyện ly kỳ đó ạ! nhưng mỗi tội khả năng viết của em kém quá, nên chưa kể cho các cụ nghe được!
Rất mong có dịp gặp cụ để chém gió!

hoviba

Xe container
Cuộc di cư của nhà em cũng có thể viết thành truyện ly kỳ đó ạ! nhưng mỗi tội khả năng viết của em kém quá, nên chưa kể cho các cụ nghe được!
Mỗi chuyến đi xa đã là cả một câu chuyện dài, thế nên gia đình cụ di cư sang Séc thì rõ ràng phải là một hành trình đầy ly kỳ. Em thật sự rất háo hức muốn nghe cụ tâm sự và chia sẻ nếu cụ không ngại. Thường ở Sapa chắc cụ bận vào cuối tuần, em sẽ thu xếp ra chợ vào ngày thường hoặc những ngày cụ rảnh.

Em nói tiếp về buổi họp ngày hôm nay và những thông tin khá bổ ích cho bố con em.

Đây là biểu đồ thống kê tỷ lệ đạt điểm thi 2 môn toán và tiếng Séc vào các hệ thống trường cấp 3 tại tỉnh Parbubice và CH Séc. Như ở cột thứ nhất là tỷ lệ phần trăm đậu vào trường Gymnazium hệ 8 năm (tức là hết lớp 5 sẽ được phép thi vào trường này). Tỷ lệ điểm môn tiếng Séc đạt yêu cầu của cả nước là 52,6% và của tỉnh Pardubice là 51,9%, tỷ lệ môn toán là 41,2% và 40,4%.

Em cũng khuyên cháu thứ 2 nhà em thi vào trường gymnazium hệ 8 năm, nhưng cháu nói là vào trường đó phải học nhiều thì mới theo được, như vậy con lại không có thời gian để tập luyện chơi bóng đá. Con học tới lớp 9 rồi thi cấp 3 sau cũng được. Với cả nhóc bé nhất đang học lớp 1 cùng trường nên cu cậu vẫn muốn học cùng với em ở đây.

Điểm số vào các trường đào tạo phổ cập kiến thức là có tỷ lệ điểm thi đầu vào thấp nhất với 38,3% môn tiếng Séc và 19,3% môn toán.

Tóm lại, cấp 3 vẫn là giáo dục phổ cập và bắt buộc nên học sinh phải chọn cho mình 1 trường và nghề phù hợp để sau khi học xong thì tối thiểu đáp ứng đuợc việc làm phổ thông của xã hội. Tất nhiên theo học ở những trường có trình độ không cao thì sau này ra đi làm, mức lương khởi điểm cũng như mức lương thất nghiệp cũng chỉ tương ứng với trình độ như vậy :)

auto BMW

Xe tải
Cụ bứng một phát cả gia đình sang CZ trong thời điểm này là quá giỏi và có bản lĩnh ,cụ cứ chia sẻ lên đây không cần viết hay như nhà văn ,chỉ cần qua câu chuyện cụ kể bà con có kinh nghiệm khi di cư ,nhất là di cư cả gia đình.
Rất mong được nghe chuyện cụ kể.

auto BMW

Xe tải
??????????????????????
Tôi nghĩ cụ hoviba chỉ là không sống cùng nhà với các con ,còn trách nhiệm về tài chính bắt buộc cụ ấy phải chia sẻ với gấu cụ ấy,luật bên Séc không như VN ,bố mẹ bỏ nhau ,con cái chưa đến 18 ông bố phải góp tiền hàng tháng để nuôi con ,nếu không đi tù như chơi.
Hình như mợ có ác cảm với đàn ông ly hôn thì phải?

auto BMW

Xe tải
Mỗi chuyến đi xa đã là cả một câu chuyện dài, thế nên gia đình cụ di cư sang Séc thì rõ ràng phải là một hành trình đầy ly kỳ. Em thật sự rất háo hức muốn nghe cụ tâm sự và chia sẻ nếu cụ không ngại. Thường ở Sapa chắc cụ bận vào cuối tuần, em sẽ thu xếp ra chợ vào ngày thường hoặc những ngày cụ rảnh.

Em nói tiếp về buổi họp ngày hôm nay và những thông tin khá bổ ích cho bố con em.

Đây là biểu đồ thống kê tỷ lệ đạt điểm thi 2 môn toán và tiếng Séc vào các hệ thống trường cấp 3 tại tỉnh Parbubice và CH Séc. Như ở cột thứ nhất là tỷ lệ phần trăm đậu vào trường Gymnazium hệ 8 năm (tức là hết lớp 5 sẽ được phép thi vào trường này). Tỷ lệ điểm môn tiếng Séc đạt yêu cầu của cả nước là 52,6% và của tỉnh Pardubice là 51,9%, tỷ lệ môn toán là 41,2% và 40,4%.

Em cũng khuyên cháu thứ 2 nhà em thi vào trường gymnazium hệ 8 năm, nhưng cháu nói là vào trường đó phải học nhiều thì mới theo được, như vậy con lại không có thời gian để tập luyện chơi bóng đá. Con học tới lớp 9 rồi thi cấp 3 sau cũng được. Với cả nhóc bé nhất đang học lớp 1 cùng trường nên cu cậu vẫn muốn học cùng với em ở đây.

Điểm số vào các trường đào tạo phổ cập kiến thức là có tỷ lệ điểm thi đầu vào thấp nhất với 38,3% môn tiếng Séc và 19,3% môn toán.

Tóm lại, cấp 3 vẫn là giáo dục phổ cập và bắt buộc nên học sinh phải chọn cho mình 1 trường và nghề phù hợp để sau khi học xong thì tối thiểu đáp ứng đuợc việc làm phổ thông của xã hội. Tất nhiên theo học ở những trường có trình độ không cao thì sau này ra đi làm, mức lương khởi điểm cũng như mức lương thất nghiệp cũng chỉ tương ứng với trình độ như vậy :)
NHóc thứ 2 nhà cụ tính toán đâu ra đấy :D