[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
Đợt này trong nhà máy có đội tù nhân vào làm cùng nên cũng nhiều vấn đề phải để ý hơn. Em có nói chuyện với đội quản giáo thì được biết đây là đội có án nặng, nên bị quản thúc khá chặt. Nhà máy trước đó phải lắp thêm cổng an ninh để kiểm tra nhân viên cũng như tù nhân trước khi ra vào, tránh những vấn đề phức tạp có thể xảy ra.

Em cũng có nói chuyện với mấy người tù thì đa phần đội này sinh sống ở mạn TP Cheb, As, Sokolov, là những nơi giáp với biên giới Đức. Thành ra đa số đều là án buôn cần sa với thuốc lá lậu. Đội này không thiếu tiền, chỉ là thiếu tự do, nên vào đây làm để lấy thành tích, hy vọng được giảm án.

Em luôn phải nhắc nhở công nhân Việt Nam mình cũng như công nhân Ukraina là phải hết sức để ý, tránh giao lưu, giúp đỡ gì họ nếu không được sự đồng ý của quản lý. Bởi đội này sẵn sàng trả tiền hậu hĩnh chỉ để đạt được những nhu cầu cá nhân. Họ sẵn sàng chuyển tiền trước vào tài khoản hoặc có người ở ngoài trả tiền trước để nhờ vả. Nhất là mấy cô người Ukraina trẻ tuổi, chỉ sợ mờ mắt vì đồng tiền mà vướng vào những phiền toái không mong muốn.

Cả một đội 40 tù nhân nhưng chỉ có bốn người quản giáo, mà toàn gần 60 tuổi, nên em cũng không biết họ có quản được nghiêm không. Bản thân những người quản giáo cũng liên tục đi nhắc nhở mọi người hạn chế giao tiếp và giúp đỡ tù nhân những việc không chính đáng.

Đúng là cuộc sống luôn muôn vẻ và đầy những trải nghiệm khá đặc biệt.

hoviba

Xe container
Hôm qua trong nhà máy đã xảy ra chuyện liên quan tới nhóm tù nhân. Một tù nhân bị bắt vì tội ăn trộm tiền và một tù nhân bị tố cáo tội quấy rối tình dục. Cả hai người này sẽ bị khởi tố ra toà và sẽ phải nhận thêm mức án ngồi tù. Trong đó người ăn trộm tiền chỉ còn hai tháng nữa là đã hết hạn tù. Nghe mấy người tù nói chuyện với nhau thì có vẻ người này cố tình muốn ở thêm trong tù.

Có mấy người tù cũng bắt chuyện với em khi họ rảnh rỗi. Em không hút thuốc, nhưng cũng mua 1 bao bỏ túi, thỉnh thoảng mời họ 1 điếu để động viên trong công việc. Họ cũng có kể là thỉnh thoảng họ cũng ở cùng phòng với những tù nhân Việt Nam và tất cả những người tù Việt Nam đó đều khá rộng rãi và thoải mái với bạn cùng phòng.

Theo như họ kể thì những người tù Việt Nam đều dính án chất ma tuý (thường là từ 6 tới 11 năm). Bởi khu họ bị giam giữ là khu dành cho những người án nặng có khung từ 6 năm trở lên. Như trong hai nhóm đang làm trong nhà máy thì người nặng nhất là án 11 năm. Theo như họ kể, những người bạn tù Việt Nam thường được thăm nuôi chu đáo. Cứ mỗi lần như vậy là họ lại chia bớt cho bạn cùng phòng một ít gọi là quà. Nên gần như mọi người đa số đều thích có bạn cùng phòng là người Việt Nam.

Họ cũng chia sẻ là phía chính quyền cũng có đưa ra một số đặc ân dành cho những người đi làm là ngoài tiền lương thì những ai được đánh giá tốt trong công việc sau 2 tháng thì sẽ được duyệt cho 2 ngày về thăm gia đình. Nhưng ngược lại, những ai tiếp tục vi phạm pháp luật sẽ bị xử tội nặng hơn bình thường. Như mấy vị quản giáo có kể với em là cách đây vài hôm, một nhóm tù nhân khác cũng đang chịu án tại nhà tù Plzen này, nhưng làm việc ở TP Cheb, đã xảy ra việc 1 tù nhân lợi dụng việc được ra ngoài hút thuốc giữa giờ để bỏ trốn. Người này sau đó đã bị bắt lại và đang chờ xét xử.

Có 1 bác công nhân nữ người Việt Nam đã hơn 60 tuổi cũng ngồi nói chuyện với em và mọi người khi nghỉ do máy hỏng. Bác ấy cũng kể rằng trước bác ấy từng làm trong một xưởng sản xuất thuốc lá giả của người Việt. Người chủ Việt đặt mua máy móc từ Vn chở theo đường biển sang bên này. Mỗi công te nơ chở một vài phần của dây chuyền rồi khi sang đủ tới bên này thì bắt đầu lắp ghép ở dưới tầng hầm của 1 toà biệt thự.

Xưởng sản xuất đấy có 15 người, bác ấy vẫn nhớ một số mã hàng mà bác ấy hay làm như “Lọ mọ” hay “Hoà bình” (Lọ mọ là tên gọi loại thuốc LM, Hoà bình là loại thuốc HB). Nhiều hôm xưởng gần hết tabak, nhưng phải làm đủ hàng để giao cho khách, mọi người còn trộn cả mùn cưa vào tabak để quấn thuốc. Mọi người cũng chia nhau việc chuyên đứng rang tỏi để át mùi thuốc lá, tránh bị phát hiện.

Nghe bác ấy kể thì bác ấy từng làm ở hai xưởng sản xuất cũng đôi năm và chưa lần nào bị bắt. Sau khi làm có tiền, chạy được giấy tờ nghiêm chỉnh thì bác ấy không làm nữa và mua lại cửa hàng để kinh doanh. Mấy vị đại gia của các xưởng sản xuất đó giờ cũng đều đã tẩy trắng và trở thành doanh nghiệp danh tiếng ở Séc.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cuối tuần tụi em lại tụ tập ở nhà ông bà nội. Em với em trai lắp xong cho bà hệ thống sưởi nền trong ngày 20.10. Ông nội biết tụi em về lắp sưởi nền cho phòng karaoke, nên ông đã tranh thủ dọn dẹp mặt bằng. Ông đã 74 tuổi nhưng vẫn khá minh mẫn, mặc dù vậy ông vẫn rất cẩn thận ghi chú các loại dây đấu của hệ thống karaoke khi ông tháo ra và dọn sang phòng bên cạnh.

Ông ghi cẩn thận các cổng đấu vào âm li.
View attachment 8155205

Đường dây vào cái loa kéo của ông để tỉnh thoảng ông bà háttrên group.
View attachment 8155208

Bữa trước em mang cho ông bà mấy cái thùng phi 250l của Japan để ông bà đựng nước mưa tưới cây. Ông cắt nắp và lắp bản lề cho mấy cái thùng trông cũng rất xịn sò.
View attachment 8155210
View attachment 8155211

Giờ cả nhà nướng thịt ngoài vườn rồi đem vào nhà (vì ngoài trời lạnh) thưởng thức món bún chả quạt than củi của bà ướp.
View attachment 8155239

P/S: bà có mấy luống rau diếp cá mà cả nhà ăn từ đầu hè tới giờ cũng không hết.
Ngon quá, chuẩn món Việt mình vẫn ngon và hợp khẩu vị cụ nhỉ. Như này ở nước ngoài cũng như được ở quê ~o)

hoviba

Xe container
Ngon quá, chuẩn món Việt mình vẫn ngon và hợp khẩu vị cụ nhỉ. Như này ở nước ngoài cũng như được ở quê ~o)
Ở Séc được cái không thiếu gia vị gì của Việt Nam cả ạ. Nên muốn chế biến các món dân dã của quê nhà cũng tiện, cụ ạ. Giờ em ở khá gần ông bà, nên rảnh là em lại chạy về để ăn cơm mẹ nấu :)

• Vodka
Reactions: UFA

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ở Séc được cái không thiếu gia vị gì của Việt Nam cả ạ. Nên muốn chế biến các món dân dã của quê nhà cũng tiện, cụ ạ. Giờ em ở khá gần ông bà, nên rảnh là em lại chạy về để ăn cơm mẹ nấu :)
Vâng. Em rất ngưỡng mộ những người Việt mình xa quê mà tạo dựng sự nghiệp, có cuộc sống tốt. Như thế cho thấy người Việt mình cần cù, chịu khó và đâu có kém cạnh ~o)

hd-vt

Xe container
Vâng. Em rất ngưỡng mộ những người Việt mình xa quê mà tạo dựng sự nghiệp, có cuộc sống tốt. Như thế cho thấy người Việt mình cần cù, chịu khó và đâu có kém cạnh ~o)
Như cụ Hô kể, thì thuộc hàng hiếm. Đâu ra đấy, có trước có sau. Gọi là người tử tế. \m/

amylvs

Xe tăng
Em cũng hay hóng hớt trên trang novinky.cz vì thấy nó có môi trường gần giống như otofun. Tuy nó là trang báo như vnexpress.net của Việt Nam nhưng các thành viên có thể trao đổi thảo luận khá giống forum ở quán cà phê. Như kiểu những tin nóng hổi thì có khá nhiều người theo dõi và bình luận, trao đổi về tin tức đó. Nhiều thành viên có thông tin ID cụ thể trên server nên việc thảo luận ít khi mang tính chất noname và mạt sát nhau.

Như bản tin trực tuyến về xung đột tại dải Gaza có mấy chục ngàn thành viên theo dõi. Cuộc khảo sát trong ngày hôm nay là: Bạn có ủng hộ Israel trả đũa mạnh mẽ đối với nhóm khủng bố Hamas hay không?

Hơn 52 ngàn thành viên diễn đàn đã tham gia vào khảo sát này và hơn 96% mọi người ủng hộ chính phủ Israel.

View attachment 8130541
View attachment 8130542
View attachment 8130543
Em thì hay đọc idnes hơn, cũng có thể gửi bình luận thoải mái!

amylvs

Xe tăng
Họ chém về Nga-Ucà như nào cụ ?
À vấn đề Ukr-Nga thì là cả một vấn đề lớn, ngay cả cụ hoviba em nghĩ cũng chưa đủ tầm để bàn, có chăng là chỉ tường thuật lại ý kiến của người khác thôi. Em thì cũng chỉ đọc thôi chứ chả có ý kiến gì! Nói chung dân chúng cũng bắt đầu mệt mỏi rồi, ngay thằng Fico mới lên bên hàng xóm cũng bẩu là thôi méo đưa vũ khí cho Ukr nữa, kệ mẹ chúng nó!

hoviba

Xe container
Chiều nay, hạ viện Séc vừa thông qua dự luật tăng tiền trợ cấp cho cha mẹ khi nuôi con nhỏ từ 300 ngàn korun lên 350 ngàn korun. Có 156/157 hạ nghị sỹ bỏ phiếu thuận cho dự luật này, trong đó có 1 nghị sỹ vắng mặt trong buổi họp lần này.

Trợ cấp của cha mẹ khi sinh con từ 1.1.24 có thể sẽ được tăng thêm 50 000 CZK lên tổng cộng 350 000 CZK. Điều này đã được quyết định bởi Hạ viện vào thứ sáu 27.10.23, khi các nghị sỹ phê duyệt dự luật sửa đổi Đạo luật Hỗ trợ Xã hội trong lần thảo luận thứ ba. Các đề xuất của phe đối lập về mức tăng cao hơn nữa đã không được thông qua, và dừng lại ở mức 350 ngàn CZK. Dự luật này sẽ được Thượng viện xem xét và bỏ phiếu thông qua vào thời gian tới.

quy la tien

Xì hơi lốp
Nay nghỉ chứ em .
Chúc em và gia đình có ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ và đầm ấm; mong được được nhiều bài về cs bên đó.
Rất mong được gặp lại bên bển!

Thành Thị 1

Xe điện
Như cụ Hô kể, thì thuộc hàng hiếm. Đâu ra đấy, có trước có sau. Gọi là người tử tế. \m/
làm gì mà hiếm, phàm những người sang Đông Âu tầm trước 2000 đa phần đều là ng có tri thức, ra đi tìm đường cứu nước, ngay cả đội xkld đi sớm cũng ổn vì tích lũy tư bản kha khá thì bắt đầu thay đổi chất.
chứ đội sau này đa phần là nghèo, nên phải kiếm tiền mọi cách. Chứ phú quý lại sinh ra lễ nghĩa ngay ý mà.
Ti diên, cụ Hố hiếm là vì cụ Hố làm việc cho DN và ở vị trí giao tiếp với nhiều thành phần, chứ ko phải là vì con ng như cụ HỐ hiếm!

hd-vt

Xe container
làm gì mà hiếm, phàm những người sang Đông Âu tầm trước 2000 đa phần đều là ng có tri thức, ra đi tìm đường cứu nước, ngay cả đội xkld đi sớm cũng ổn vì tích lũy tư bản kha khá thì bắt đầu thay đổi chất.
chứ đội sau này đa phần là nghèo, nên phải kiếm tiền mọi cách. Chứ phú quý lại sinh ra lễ nghĩa ngay ý mà.
Ti diên, cụ Hố hiếm là vì cụ Hố làm việc cho DN và ở vị trí giao tiếp với nhiều thành phần, chứ ko phải là vì con ng như cụ HỐ hiếm!
Em đánh giá là do cụ ý làm nhiều việc tử tế, giúp đỡ người Việt và người đang gặp khó khăn. Chả tử tế mõm như em, thế thôi.

Thành Thị 1

Xe điện
Em đánh giá là do cụ ý làm nhiều việc tử tế, giúp đỡ người Việt và người đang gặp khó khăn. Chả tử tế mõm như em, thế thôi.
cụ tử tế mõm còn tốt chán vạn hơn e, e bần tiện ích kỷ thật chứ chả cần mõm như cụ!

hoviba

Xe container
Nay nghỉ chứ em .
Chúc em và gia đình có ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ và đầm ấm; mong được được nhiều bài về cs bên đó.
Rất mong được gặp lại bên bển!
Vâng, em cũng mong sớm lại được hàn huyên với anh ở trời Âu và nếu có dịp được gặp gỡ cả chị và các cháu đi du lịch bên đây nữa thì tuyệt ạ.

Chúc anh và gia đình luôn mạnh khoẻ và bình an.

hoviba

Xe container
Cũng như cụ Thành Thị 1 đánh giá ở trên, do môi trường em tiếp xúc khá nhiều thành phần, trong số đó có khá nhiều người đang khó khăn trong cuộc sống ở bên này. Đa số họ cũng đều là mới sang Châu Âu, cuộc sống chưa ổn định nên nhiều khi chỉ cần một sự hỗ trợ khá nhỏ cũng giúp họ có thể tạm qua cơn khó khăn, để rồi dần dần có thể ổn định được cuộc sống nơi đất khách quê người.

Nhiều khi nó cũng là cái duyên, cách chục ngàn km nhưng lại có dịp gặp nhau và nếu giúp được nhau điều gì đó, cũng là điều nên làm. Tất nhiên cũng phải tùy thuộc và phù hợp vào hoàn cảnh và điều kiện của mỗi người khi đó. Đất nước Séc khá nhỏ, chắc chỉ mất khoảng 7 tiếng chạy xe là đi được chiều dài nhất của hai cực nước Séc. Nên quanh đi quanh lại rồi cũng đều quen biết nhau cả thôi ạ :)

Screenshot_2023-10-28-10-24-51-403_com.google.android.apps.maps.jpg

hoviba

Xe container
Ba tuần nay em khá bận nên không bố trí về thăm các con được. Nhiều lúc căng thẳng trong công việc, nhất là giải quyết những chuyện liên quan tới đội tù nhân, em chỉ muốn ghé về nhà ông bà để nghỉ ngơi, hoặc kiếm việc gì đó làm cho ông bà để tinh thần được thư giãn lại.

Tuần trước mẹ tụi nhỏ có vấn đề về sức khỏe nên phải nhập viện ở gần nhà để cấp cứu. Sau mấy ngày nằm viện thì bác sỹ cho về nhà nghỉ ngơi, và hàng ngày có y tá tới theo dõi và chăm sóc sức khỏe. Ông bác sỹ có gọi điện nói chuyện với em thì sau khi biết tình hình em đang ở xa và nhóc lớn vẫn đang đi học, nên ông ấy bố trí cho xe cứu thương tới đưa đón mẹ tụi nhỏ những lần phải vào viện kiểm tra và làm xét nghiệm. Thường thì tụi em hay tự vào viện mà không yêu cầu xe cứu thương để đỡ phần nào chi phí cho bệnh viện và bảo hiểm (mặc dù cái quyền lợi này cũng nằm trong gói bảo hiểm y tế bắt buộc).

Khi biết em cuối tuần về dưới đó, hai nhóc bé liền bàn với nhau và gửi tin nhắn cho em. Hai nhóc muốn em mua cho hai nhóc loại nước uống Prime vì mẹ không cho mua, do đắt tiền. Hai nhóc dù có tiền riêng, nhưng cũng không dám mua vì mẹ không cho, nên đành phải nhắn em mua cho hai nhóc.

Mấy nhóc cũng muốn ăn bún ngan nướng nên nhắn thêm là mẹ bảo bố mua cả bún nhé :) Mẹ tụi nhóc nói không ăn bún nên em mua cho 3 nhóc 5 suất, vậy mà 3 nhóc ăn vẫn chưa đã (dù 1 suất bán ở trung tâm Saparia khá nhiều và đầy đặn) :)

Chỉnh sửa cuối:

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Đợt này chính phủ Séc mờ cửa hơn rồi cụ nhỉ. Có thể chuyển visa từ Japan , Hàn, Đài sang Visa LĐ 2 năm ở Séc và gia hạn năm 1. Có thể bảo lãnh gđ qua sau khi có Visa.

hoviba

Xe container
Đợt này chính phủ Séc mờ cửa hơn rồi cụ nhỉ. Có thể chuyển visa từ Japan , Hàn, Đài sang Visa LĐ 2 năm ở Séc và gia hạn năm 1. Có thể bảo lãnh gđ qua sau khi có Visa.
Vâng, thị trường lao động tại Séc đang thiếu khá nhiều nhân công ạ. Người Filipine giờ sang Séc theo diện xuất khẩu lao động khá nhiều. Đa số họ sang làm việc chuẩn chỉ, sau khi hết 2 năm hợp đồng lao động là họ lại về nước, chứ không tìm cách để ở lại Séc.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Vâng, thị trường lao động tại Séc đang thiếu khá nhiều ạ. Người Filipine giờ sang Séc theo diện xuất khẩu lao động khá nhiều. Đa số họ sang làm việc chuẩn chỉ, sau khi hết 2 năm hợp đồng lao động là họ lại về nước, chứ không tìm cách để ở lại Séc.
Sắp tới có thể sẽ mở cửa lại cho lđ VN đó cụ. Các ngành nghề kỹ thuật sẽ được ưu tiên tuyển dụng hơn. Mà em thấy tiếng Séc có vẻ khó học. Em có đứa em ở bên đó cũng khá lâu rồi nhưng mà ko thi đc A2 😂