[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

keeponlylove

Xe điện
Lúc nãy, em nghe mẹ tụi nhỏ kể về một cặp vợ chồng cũng mới sang được vài năm, khá chịu khó và căn cơ. Sau mấy năm chăm chỉ làm việc, giờ họ cũng đã có cuộc sống khá ổn.

Em cũng thấy ở nhà máy em cũng có vài cặp vợ chồng mà em thấy khá ngưỡng mộ. Họ đều là những người dân chất phát ở những vùng quê hẻo lánh ở Việt Nam (đa số quê miền bắc và miền trung). Có một cậu cũng khoảng 35, trước khi sang đây thì ở nhà là công nhân của khu công nghiệp. Lương tính cả làm thêm giờ đâu được gần 10 triệu. Vợ thì cũng là công nhân xưởng may hàng xuất khẩu, vừa đi làm, vừa chăm hai người còn một gái, một trai.

Cách đây 4 năm, được bạn bè bên đây giới thiệu, cậu ấy đăng ký sang Séc lao động. Sau khi vào nhà máy làm được gần 1 năm thì cậu ấy làm giấy tờ đón vợ sang đoàn tụ. Khoảng nửa năm sau thì vợ cậu ấy có visa để sang ở với chồng. Hai người họ xác định gửi hai con ở nhà nhờ hai bên gia đình chăm sóc. Họ đặt mục tiêu là cố gắng làm việc chăm chỉ để dành dụm kinh tế để trả nợ và giúp đỡ hai bên gia đình ở VN.

Sau khi cô vợ sang đây, cũng xin vào làm trong nhà máy ở gần chỗ chồng làm. Hai vợ chồng họ chịu khó làm việc trong nhà máy. Người chồng thì có hợp đồng lao động chính thức với nhà máy nên tháng chỉ làm 18 ngày kể cả làm thêm. Thời gian rảnh thì cậu ấy xin vào làm phụ bếp ở quán ăn. Người vợ cũng vậy, mỗi tháng cũng chịu khó đi làm khoảng 300 giờ, không những thế còn tranh thủ học nghề nails mấy tiếng mỗi ngày. Giờ tay nghề của cô ấy cũng đã là thợ cứng, nhiều nơi cũng mời gọi về làm.

Hè vừa rồi, họ cùng về VN thăm gia đình và đón hai người con sang bên này để theo học. Cháu gái lớn năm nay 12 tuổi, cháu trai thì 9 tuổi. Hai chị em sang bên này đều phải học chậm lại một năm, nhưng được cái rất chăm chỉ học tiếng và khi khai giảng tháng 9 thì cả hai đều không gặp nhiều khó khăn khi tới trường.

Vợ chồng họ giờ cũng đã dành dụm được một số vốn có thể mua một tiệm nails hoặc một quán ăn nhanh để kinh doanh. Nhưng họ đợi tới sang năm, khi người chồng đủ 5 năm sống tại Séc, sẽ thì tiếng và xin thẻ vĩnh trú. Nếu người chồng không thi được bằng tiếng để đủ điều kiện xin vĩnh trú, thì họ sẽ làm thủ tục xin chuyển đổi mục đích cư trú từ visa lao động sang visa kinh doanh (vì đã đủ 5 năm để được phép đổi cư trú). Khi có visa kinh doanh rồi thì lúc đó vợ chồng họ mới quyết định mua tiệm để phát triển.

Em nhận thấy tuy vợ chồng họ chỉ là người lao động phổ thông, không bằng cấp trình độ cao (cả hai chỉ học hết lớp 12), nhưng đều có kế hoạch cụ thể cho cuộc sống. Họ cùng nhau phấn đấu để đạt từng mục tiêu, dù là sống ở nơi đất khách quê người nhưng vẫn vươn lên hàng ngày. Giờ hàng ngày cả hai vẫn đi làm chính trong nhà máy, rồi thay nhau đưa đón con cái học hành ở trường và đưa đi học thêm tiếng Séc với cô giáo riêng.

Năm năm không phải ngắn và cũng không phải là dài, nhưng họ cũng đã thích nghi được với cuộc sống ở bên này. Những gia đình như trên không phải là hiếm nếu nhìn xung quanh em. Mục đích chính của họ khi quyết định sang đây không phải để làm giàu, mà là để họ thoát nghèo, để cả gia đình sớm có được một cuộc sống ổn định và bình an.
E xin phép hỏi cụ, h vẫn có cách sang Séc ạ? Chi phí tầm nhiu hả cụ?

hoviba

Xe container
E xin phép hỏi cụ, h vẫn có cách sang Séc ạ? Chi phí tầm nhiu hả cụ?
Vấn đề này thật sự em không để ý và theo như hiểu biết của em thì giờ đường chính ngạch vào Séc chỉ có visa diện đoàn tụ và visa diện du học. Những người em biết mà đi theo dạng visa lao động thì đều đã sang được hơn 2 năm rồi ạ.

keeponlylove

Xe điện
Vấn đề này thật sự em không để ý và theo như hiểu biết của em thì giờ đường chính ngạch vào Séc chỉ có visa diện đoàn tụ và visa diện du học. Những người em biết mà đi theo dạng visa lao động thì đều đã sang được hơn 2 năm rồi ạ.
Dạ, e cảm ơn cụ

hd-vt

Xe container
Cụ nên tỉnh táo, không nên xô bồ nhé, chắc tay súng vững tay chèo...thớt ạ hehe. Dù ai lói ngả nghiêng...cụ Hô nhé, hehe.

hoviba

Xe container
Cụ nên tỉnh táo, không nên xô bồ nhé, chắc tay súng vững tay chèo...thớt ạ hehe. Dù ai lói ngả nghiêng...cụ Hô nhé, hehe.
Em vừa ngồi nói chuyện với một cậu sinh năm 81 người Hà Tĩnh, cũng mới từ Romania sang tới Séc. Cậu ấy cũng đi đường côngtenơ sang đây, cả chuyến có 17 người. Em không nghĩ thời điểm này mọi người vẫn mạo hiểm như vậy, khi chiến tranh giữa Ucraina và Nga đang căng thẳng, cũng như biên giới Slovakia và Czechia đang bị kiểm tra gắt gao như vậy.

Theo như lời cậu ấy chia sẻ, chuyến bay tới Romania mà cậu ấy đi từ VN qua có 30 người, thì khi vừa ra khỏi sân bay thì 10 người đã được đón đi một cách nhanh chóng. Trong vòng 1 tuần đầu thì 10 người cũng rời đi.

Trong hai năm cậu ấy làm việc ở nhà máy tại Romania, có khoảng gần 200 người từ Việt Nam vào làm, và khoảng hơn 150 người đã bỏ đi sang Đức, Séc và các nước Tây Âu. Cậu ấy là một trong những người cuối cùng rời nhà máy. Giờ cậu ấy bắt đầu cuộc sống mới tại đất nước Séc này.

Dream Thai

Xe điện
Em vừa ngồi nói chuyện với một cậu sinh năm 81 người Hà Tĩnh, cũng mới từ Romania sang tới Séc. Cậu ấy cũng đi đường côngtenơ sang đây, cả chuyến có 17 người. Em không nghĩ thời điểm này mọi người vẫn mạo hiểm như vậy, khi chiến tranh giữa Ucraina và Nga đang căng thẳng, cũng như biên giới Slovakia và Czechia đang bị kiểm tra gắt gao như vậy.

Theo như lời cậu ấy chia sẻ, chuyến bay tới Romania mà cậu ấy đi từ VN qua có 30 người, thì khi vừa ra khỏi sân bay thì 10 người đã được đón đi một cách nhanh chóng. Trong vòng 1 tuần đầu thì 10 người cũng rời đi.

Trong hai năm cậu ấy làm việc ở nhà máy tại Romania, có khoảng gần 200 người từ Việt Nam vào làm, và khoảng hơn 150 người đã bỏ đi sang Đức, Séc và các nước Tây Âu. Cậu ấy là một trong những người cuối cùng rời nhà máy. Giờ cậu ấy bắt đầu cuộc sống mới tại đất nước Séc này.
Với giai cấp lãnh đạo thì mưu sinh vẫn là kim chỉ nam cho mọi hành động, Nga có mà dùng cả VKHN chiến thuật thì họ cũng ko care :)) :))

hoviba

Xe container
Mấy hôm nay em bận đi đón mấy cậu VN từ Croatia sang Séc nhập trại tị nạn, giờ đã xong giấy tờ nên em đưa về làm hoa. Sáng nay họ đều đi làm hoa trên Plzeň, nên em tranh thủ đi dự lễ hội bia Pilsner Urquell, kỷ niệm 180 năm ngày thành lập nhà máy (1842-2022).

Chiếc xe rót bia trước hội trường biểu diễn ca nhạc khá cổ kính :)

Quả biển số xe hơi bị xịn xò, hạn kỹ thuật của xe tới năm 2024...

Một quầy bán cà phê...

hoviba

Xe container
Em với mấy người bạn Tây uống bia nên đành phải gọi điện nhờ mẹ tụi nhỏ lát lên đón mọi người đang làm hoa. Toàn thanh niên trai tráng nên tuy mới làm được hai ngày nhưng thu nhập cũng khá ổn. Lát mấy thằng tụi em gọi taxi về sau :)

keeponlylove

Xe điện

Vậy sang Romani có vẻ dễ hơn séc cụ nhỉ

keeponlylove

Xe điện
Các nước Đông Âu mà nằm ngoài khối Schengen thì thường dễ xin visa nhập cảnh hơn ạ.
E cảm ơn cụ. Có ông cháu vừa hết lớp 12, đang tìm đường tiếp theo cho nó, e tham khảo thấy séc là 1 cách hay

hoviba

Xe container
Đang quậy cùng hội bạn ở khu nhạc hội thì một bác công nhân gọi điện nói bị đau răng quá, nhờ em đưa tới phòng khám để nhổ răng. Nhìn đồng hồ lúc đó đã hơn 16h, em bảo bác ấy đi tầu lên Plzeň rồi em đưa vào phòng cấp cứu để nhổ răng. Vào tới nơi thì đã 17h30, cũng may là kịp trước khi đóng cửa.

Họ chỉ nhổ một cái, còn cái thứ hai thì hẹn ngày mai tới xử lý tiếp. Chứ họ không nhổ một lúc cả hai cái răng sâu. Bác này có bảo hiểm y tế nên chỉ phải đóng 90 korun (khoảng 90 ngàn VND) tiền phí dịch vụ khám ngoài giờ hành chính.

moitapdi

Xe hơi
Bia Pilsner Urquell là loại bia Pils em thích nhất (cảm nhận rõ vị đắng của hoa bia, rất đặc trưng của bia Séc). Tuy nhiên, cốc của hãng này xấu quá (so với cốc của các hãng bia Pháp, Đức, Bỉ). Giá ở VN thì hơi cao (1 thùng 24 lon 500ml hoặc 24 chai 330ml rơi vào khoảng 1tr1-1tr2, đắt gần gấp đôi so với bia Leffe của Bỉ)

fanmu1234

Xe container

Cụ đánh giá các con xe của Skoda sắp nhập về VN chất lượng thế nào.

Nếu có thể, xin cụ so sánh về giá cả, độ bền, nội thất ...với các xe của Toy, Huyndai hoặc Honda cùng phân khúc

Xin cảm ơn cụ

Xikar

Xe tăng
Cụ hoviba cho e hỏi hiện nay có đưa được người lao động từ VN sang Sec theo diện hợp pháp ko nhỉ, e thấy ae bên đấy bảo Sec đang thiếu lao động trầm trọng, ở VN mà đưa được công nhân sang làm xây dựng thì tốt quá.

hoviba

Xe container
Cụ hoviba cho e hỏi hiện nay có đưa được người lao động từ VN sang Sec theo diện hợp pháp ko nhỉ, e thấy ae bên đấy bảo Sec đang thiếu lao động trầm trọng, ở VN mà đưa được công nhân sang làm xây dựng thì tốt quá.
Theo em biết thì hiện tại chính sách của Séc đã dừng hỗ trợ tuyển lao động chính thức từ Việt Nam. Lượng công nhân tay nghề cao như thợ hàn, thợ nề, thợ hoàn thiện nội thất, lĩnh vực dịch vụ ý tế như điều dưỡng, y tá bên Séc đều đang thiếu. Nhà máy em đang làm, lại vừa tuyển thêm tầm 50 công nhân phổ thông từ Colombia (Nam Mỹ) vào làm việc.

auto BMW

Xe tải

Cụ đánh giá các con xe của Skoda sắp nhập về VN chất lượng thế nào.

Nếu có thể, xin cụ so sánh về giá cả, độ bền, nội thất ...với các xe của Toy, Huyndai hoặc Honda cùng phân khúc

Xin cảm ơn cụ
Hai con : OCTAVIA ,SUPERB được dân SÉC ,EU ưa chuộng nhất tương tự như dân Việt Nam chuộng Toyota ngon bổ rẻ ,tiết kiệm

auto BMW

Xe tải
Theo em biết thì hiện tại chính sách của Séc đã dừng hỗ trợ tuyển lao động chính thức từ Việt Nam. Lượng công nhân tay nghề cao như thợ hàn, thợ nề, thợ hoàn thiện nội thất, lĩnh vực dịch vụ ý tế như điều dưỡng, y tá bên Séc đều đang thiếu. Nhà máy em đang làm, lại vừa tuyển thêm tầm 50 công nhân phổ thông từ Colombia (Nam Mỹ) vào làm việc.
Đưa 100 ông thợ Việt sang thì cả mười chục tìm cách thoát khỏi nhà máy ra làm ngoài khi có cơ hội, nên các công ty môi giới không muốn đưa thợ VN sang.

berryfun

Xe điện
Bia Pilsner Urquell là loại bia Pils em thích nhất (cảm nhận rõ vị đắng của hoa bia, rất đặc trưng của bia Séc). Tuy nhiên, cốc của hãng này xấu quá (so với cốc của các hãng bia Pháp, Đức, Bỉ). Giá ở VN thì hơi cao (1 thùng 24 lon 500ml hoặc 24 chai 330ml rơi vào khoảng 1tr1-1tr2, đắt gần gấp đôi so với bia Leffe của Bỉ)
Cháu làm thùng 24 chai mỗi bữa làm chai. Mà giờ như nghiện các hãng này. Hạn ngắn Hà Nội bán 8-900k/ thùng cháu lấy date đai 1.2tr/ thùng

auto BMW

Xe tải
Cháu làm thùng 24 chai mỗi bữa làm chai. Mà giờ như nghiện các hãng này. Hạn ngắn Hà Nội bán 8-900k/ thùng cháu lấy date đai 1.2tr/ thùng
Bia chai hay lon phải để tủ mát lúc rót ra cốc nó đổ mồ hôi uống mới ngon,để nhiệt độ thường bên ngoài khó uống ,cảm giác ngang ngang không vào.