[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviethung

Xe lăn
Người dân chủ yếu đi biểu tình để phản đối chính sách của chính phủ do Thủ tướng Fiala của Séc đang điều hành đất nước. Đảng ANO của cựu Thủ tướng khóa trước Babis của Séc vẫn đang là đảng có nhiều ghế nhất trong quốc hội, nên họ muốn dành lại chính phủ. Cựu Thủ tướng Babis cũng là nằm trong Top 10 người giàu nhất Séc với tài sản khoảng 5 tỷ USD, nên có khá nhiều người hâm mộ, trong đó có cả em.

Việc người dân Séc xuống đường biểu tình như này là chuyện khá thường xuyên và bình thường. Người dân Séc vẫn luôn có suy nghĩ là phải bày tỏ quan điểm và sẵn sàng tham gia biểu tình để thể hiện chính kiến.

Cuộc biểu tình ngày hôm qua kéo dài hơn 3h, sau đó mọi người lại vui chơi, ăn uống tới tận khuya. Những cửa hàng của người Việt Nam chiếm lĩnh quanh khu trung tâm đều tấp nập khách khứa. Dân Séc đi biểu tình nhưng cũng ít khi đập phá. Nói chung là cũng có những lúc nổi loạn, nhưng chưa tới mức như dân Mỹ, dân Trung Quốc đập phá được quay lại và chiếu trên truyền thông.

70 ngàn dân tương đương 0,7% dân số Séc ạ.
Chẳng chính phủ nào làm dân Séc hài lòng cả.
"Hình ảnh cuộc biểu tình lớn nhất trong nhiều thập kỉ ở Praha, Séc" https://vietnamnet.vn/hinh-anh-cuoc-bieu-tinh-lon-nhat-trong-nhieu-thap-ki-o-praha-538970.html

Patriots

Xe lăn
70000 người Séc biểu tình là bọn Séc Tân, chứ Séc lương tâm thì ủng hộ Ukraine đến đồng Curon cuối cùng chứ

hoviba

Xe container
Chẳng chính phủ nào làm dân Séc hài lòng cả.
"Hình ảnh cuộc biểu tình lớn nhất trong nhiều thập kỉ ở Praha, Séc" https://vietnamnet.vn/hinh-anh-cuoc-bieu-tinh-lon-nhat-trong-nhieu-thap-ki-o-praha-538970.html
Thế nó mới là xã hội mà cụ. Có ai được lòng tất cả mọi người đâu, nhất là chính khác. Ngay như trong gia đình, đâu phải lúc nào cũng một ý. Người dân họ thấy chính phủ làm chưa đạt yêu cầu của họ, thì họ biểu tình phản đối, đòi hỏi quyền lợi. Cũng như kiểu con đói thì phải khóc to lên, mẹ mới thương mà cho bú, dù có khi còn chỉ có ít sữa.

Thật ra thì việc biểu tình hay đấu đá nhau giữa các đảng phái trong chính phủ là chuyện thường ngày, bởi có ông nghị nào tốt đẹp hết cả đâu. Nhưng ít ra các ông ấy vạch áo của nhau cho dân xem lưng cũng là điều tốt hơn là cùng nhau dấu đi. Người dân sợ nhất là như vậy, ngay ở các tổ chức nhỏ hơn là Ủy ban nhân dân từng thành phố, thị xã,...

Để chọn giữa những cái xấu, thì người dân vẫn ưu tiên chọn cái ít xấu hơn, mà cụ.

hoviba

Xe container
70000 người Séc biểu tình là bọn Séc Tân, chứ Séc lương tâm thì ủng hộ Ukraine đến đồng Curon cuối cùng chứ
Cụ thử tìm cho em bất cứ thông tin nào về Séc Tân được không ạ. Thật sự là từ trước tới giờ em không có tồn tại danh từ này. Em chỉ thấy có người Séc xấu, người Séc tốt, chứ không có Séc Tân hay Séc không Tân. Còn việc ủng hộ Ukraina là chính sách của chính phủ hiện tại của Séc, họ làm sai thì họ phải giải tán, nhường chỗ cho nhóm người khác lên làm thay.

Còn bản thân người dân Séc vẫn đang đóng góp để hỗ trợ người dân Ukraina. Các cụ đừng nghĩ là có tiền hỗ trợ từ EU là có thể cưu mang được 400 ngàn người tị nạn Ukraina gồm đủ các thành phần. Phải nhờ rất nhiều tới sức của người dân mới thực hiện được đấy ạ. Chứ nếu không xã hội Séc không được ổn định tới giờ.

bpq

Xe buýt
Cụ thử tìm cho em bất cứ thông tin nào về Séc Tân được không ạ. Thật sự là từ trước tới giờ em không có tồn tại danh từ này. Em chỉ thấy có người Séc xấu, người Séc tốt, chứ không có Séc Tân hay Séc không Tân. Còn việc ủng hộ Ukraina là chính sách của chính phủ hiện tại của Séc, họ làm sai thì họ phải giải tán, nhường chỗ cho nhóm người khác lên làm thay.

Còn bản thân người dân Séc vẫn đang đóng góp để hỗ trợ người dân Ukraina. Các cụ đừng nghĩ là có tiền hỗ trợ từ EU là có thể cưu mang được 400 ngàn người tị nạn Ukraina gồm đủ các thành phần. Phải nhờ rất nhiều tới sức của người dân mới thực hiện được đấy ạ. Chứ nếu không xã hội Séc không được ổn định tới giờ.
Thủ tướng Czech nói nè cụ ?

Tờ CTK dẫn lời Thủ tướng Petr Fiala - một trong những chính trị gia châu Âu ủng hộ tích cực nhất cho Ukraine chống lại chiến dịch quân sự của Nga - cáo buộc rằng cuộc biểu tình "được tổ chức bởi những người ủng hộ Nga", "chịu ảnh hưởng từ tuyên truyền của Điện Kremlin".

Đại diện đoàn người biểu tình là các chính trị gia, nhà khoa học và nhân vật công chúng, những người tuần hành đổ lỗi cho Chính phủ về cuộc khủng hoảng năng lượng và lạm phát gia tăng.
Ngày 3/9, tại Quảng trường Wenceslas ở thủ đô Praha, Cộng hòa Séc đã diễn ra cuộc tuần hành với sự tham gia của hơn 100.000 người yêu cầu chính phủ của Thủ tướng Petr Fiala từ chức trước ngày 25/9.

Những người tổ chức cuộc tuần hành nói: “Nếu chính phủ không từ chức trước ngày 25/9 thì tại một cuộc biểu tình toàn quốc diễn ra vào ngày 28/9, chúng tôi sẽ công bố, theo Hiến pháp Séc, quyền dân sự bất tuân, cũng như tổ chức các hành động nhằm gây áp lực (cho chính phủ). Chúng tôi đang đàm phán với các tổ chức công đoàn, doanh nhân, nông dân, người cao tuổi, công nhân vận tải và nhiều tổ chức khác để tuyên bố đình công.”

VipLand

Xe buýt
Chú ấy cũng tâm sự, em đã suy nghĩ rất nhiều, cũng đã tìm hiểu các hướng giải quyết. Nhưng rồi em quyết định sẽ cố chờ luật sư giải quyết vì đằng nào cũng trả tiền. Cố làm trong nhà máy thêm được ngày nào hay ngày ấy. Em biết là giờ hơn 40 tuổi, quay về VN lúc này thì em không dễ kiếm được việc. Hơn nữa em cũng chỉ học hết lớp 12, trước khi sang bên này thì chỉ ở nhà làm nông nghiệp cùng gia đình.

Nhưng từ khi em sang đây tới giờ, em cũng mới chỉ về thăm nhà được 3 lần. Cháu gái lớn nhà em năm nay sẽ thi đại học, cháu trai thì cũng là năm cuối cấp hai. Em chỉ sợ, nếu em cứ cố ở bên này, có thể vẫn có thu nhập tốt dù phải sống không giấy tờ như những người rơm. Lúc đó em sẽ càng khó về vì tuổi mỗi ngày mỗi lớn. Có rất nhiều tấm gương xung quanh em, có nhiều bác ở bên đây hơn ba bốn chục năm nhưng vẫn vật vờ, cuộc sống thật sự mất ý nghĩa.

Mục đích của em trước khi đi sang đây là làm kinh tế. Trước làm thuê em cũng dành dụm được chút ít, hai năm nay em cũng chịu khó làm trong nhà máy nên cũng gửi thêm được về nhà. Nên em quyết định sẽ về lại VN bên gia đình, vợ chồng con cái cùng bên nhau, đồng cam cộng khổ. Luật sư cũng mới báo cho em là đã có lệnh trục xuất, nên em cũng đã đặt vé để về rồi.

Hai anh em ngồi tâm sự tới khuya, chú ấy nói em cũng đã báo với bên công ty môi giới việc làm, họ cũng hiểu hoàn cảnh và hỗ trợ cho chú ấy tối đa. Chú ấy xin phép được làm tới tận trước hôm về hai ngày rồi nghỉ để mua sắm quà cáp cho vợ con và gia đình. Phía công ty cũng sẽ gửi hết lương cho chú ấy để cầm về.

Thật sự em thấy tiếc cho chú ấy, khi chú ấy đang có dự định làm giấy tờ đón đoàn tụ vợ con qua đây. Nhưng đúng là cuộc sống có khi có số phận, có sự định sẵn gì đó nên không thể tránh khỏi sự sắp đặt. Thôi thì đành chỉ biết cầu chúc cho chú ấy có được nhiều may mắn khi trở lại Việt Nam, nơi có gia đình, quê hương bao bọc. Cánh cửa này đóng lại, một cánh cửa mới mở ra, và biết đâu, đấy mới chính là con đường tươi sáng dành cho chú ấy.

Em tin với những con người sống có trách nhiệm như chú ấy, rồi mọi việc sẽ ổn.
Đi diện chủ doanh nghiệp thì nhiều biến số lắm, bên dvu thì cứ ra tạm trú là nhận full tiền rồi. Luật pháp bên nước ngoài kể cả Czech cũng ko đùa được. Chú em kia vậy sẽ rất khó có giấy tờ chính thức.

về nhà đất, e thấy praha quá đắt. Thu nhập thì chưa cao, nhà cửa thì giá trên trời. E xem tầm chục nhà, có mỗi 1 mảnh praha 5gần 1000m2 có 2 nhà có thể ở đc luôn giá 25tr ku là thấy rẻ nhất, còn lại thì ko tưởng tượng giá cao thế

hoviba

Xe container
Thủ tướng Czech nói nè cụ ?

Tờ CTK dẫn lời Thủ tướng Petr Fiala - một trong những chính trị gia châu Âu ủng hộ tích cực nhất cho Ukraine chống lại chiến dịch quân sự của Nga - cáo buộc rằng cuộc biểu tình "được tổ chức bởi những người ủng hộ Nga", "chịu ảnh hưởng từ tuyên truyền của Điện Kremlin".

Đại diện đoàn người biểu tình là các chính trị gia, nhà khoa học và nhân vật công chúng, những người tuần hành đổ lỗi cho Chính phủ về cuộc khủng hoảng năng lượng và lạm phát gia tăng.
Ngày 3/9, tại Quảng trường Wenceslas ở thủ đô Praha, Cộng hòa Séc đã diễn ra cuộc tuần hành với sự tham gia của hơn 100.000 người yêu cầu chính phủ của Thủ tướng Petr Fiala từ chức trước ngày 25/9.

Những người tổ chức cuộc tuần hành nói: “Nếu chính phủ không từ chức trước ngày 25/9 thì tại một cuộc biểu tình toàn quốc diễn ra vào ngày 28/9, chúng tôi sẽ công bố, theo Hiến pháp Séc, quyền dân sự bất tuân, cũng như tổ chức các hành động nhằm gây áp lực (cho chính phủ). Chúng tôi đang đàm phán với các tổ chức công đoàn, doanh nhân, nông dân, người cao tuổi, công nhân vận tải và nhiều tổ chức khác để tuyên bố đình công.”

Nói chung chính phủ nào của Séc cũng bị người dân đi biểu tình, chỉ là ít hay nhiều. Cái được của biểu tình là chính phủ sẽ nhận ra những vấn đề mà một phần dân số Séc đang đòi hỏi. Qua đó chính phủ sẽ tìm cách để gỡ dần, hoặc có hướng để khắc phục.

Bản thân đảng ANO của cựu Thủ tướng Babis tuy chiếm nhiều ghế nhất trong quốc hội, nhưng họ cũng đã đánh mất lòng dân nên Thủ tướng Fiala mới lên cầm quyền. Mới có 8 tháng vận hành, nên chưa thể nói lên điều gì cả. Chính những người dân Séc họ cũng thấy quá sớm để đánh giá các giải pháp hiện tại của Chính phủ.

Đúng là chính phủ hiện tại không thân Nga, nên chắc chắn trên quan điểm chính trị mà chính phủ đưa ra sẽ là cuộc biểu tình của những người thân Nga. Cái đó là lễ đương nhiên, không có gì để bàn cãi.

hoviba

Xe container
Đi diện chủ doanh nghiệp thì nhiều biến số lắm, bên dvu thì cứ ra tạm trú là nhận full tiền rồi. Luật pháp bên nước ngoài kể cả Czech cũng ko đùa được. Chú em kia vậy sẽ rất khó có giấy tờ chính thức.

về nhà đất, e thấy praha quá đắt. Thu nhập thì chưa cao, nhà cửa thì giá trên trời. E xem tầm chục nhà, có mỗi 1 mảnh praha 5gần 1000m2 có 2 nhà có thể ở đc luôn giá 25tr ku là thấy rẻ nhất, còn lại thì ko tưởng tượng giá cao thế
Cụ đúng là VipLand :) Em nói đùa chút, tại ở Praha mà cụ tìm mua nhà đất 1000m2 thì đúng là khó tìm được thật, nên nó 25 tỷ thì cũng không sai.

Nhưng tầm 500 tới 700 m2 đất thì cũng có khá nhiều lựa trọn, xuống tiền là ở được luôn, chỉ tầm 13 tới 15 tỷ.

Như hai cái nhà này đang giao bán, vào ở được luôn.

Cái này có 500 m2 đất, 200 m2 điện tích nhà, giá 13 tỷ VND.

Còn cái này hơn 700 m2 đất, 340 m2 nhà ở, giá 15 tỷ, cũng vào ở được luôn.

Nên giá nhà ở Praha 5 mà 25 tỷ thì khá long lanh ạ.

hoviba

Xe container
Chắc là fake news, chứ bên đó giàu có sung sướng, tăng có tí ai lại biểu tình bao giờ, ko tin được, cụ hoviba nhỉ
Có cụ nào ở Séc không cập nhật cho mọi người tình hình bên đấy với ạ.

Em thấy bảo không phải là 70k người mà là còn hơn rất nhiều. Praha nó chỉ tầm hơn 1 triệu dân mà đi biểu tình cỡ đấy thì kinh quá.

Cứ bảo dân Tây nó giàu. Ừ thì nó giàu thật đấy nhưng bảo nó hàng tháng cứ đều đều nhè thêm tiền ra để giúp người nước khác chả liên quan thì nó chả đấm cho vào mồm.
Như em đã trình bày ở các còm trước việc người dân Séc đi biểu tình hay việc chính phủ đương nhiệm của Séc phải giải thể trước khi hết nhiệm kỳ là điều vẫn thỉnh thoảng xảy ra.

Mọi người nhìn bảng thống kê ở trên sẽ thấy kể từ năm 1993 sau khi thành lập nhà nước CH Séc thì đã có 16 chính phủ thay nhau quản lý đất nước Séc. Phải có tới 8 lần chính phủ Séc phải giải thể trước cả đợt bầu cử giữa nhiệm kỳ là 2 năm. Thủ tướng tuyên bố từ chức, một số vị trí bổ trưởng cũng vậy, từ chức để nhường chỗ cho chính phủ mới lên chèo lái.

Đất nước Séc vẫn phát triển và ổn định tới ngày hôm nay dù thế giới cũng đã xảy ra bao nhiêu biến cố. Người dân Séc thì mức sống cũng đi lên trong hơn 30 năm qua mà hàng năm họ vẫn biểu tình chống đối chính phủ đều đặn để đòi quyền lợi của họ. Còn chính phủ nếu thấy khó quá thì đa số sẽ thống nhất giải thể, các lãnh đạo từ chức và lại có một chính phủ mới lên đảm trách nhiệm vụ thay cho người cũ.

hoviba

Xe container
Kỳ nghỉ hè của học sinh từ 1.7.2022 tới 31.8.2022 đã xảy ra khá nhiều vụ tai nạn giao thông khiến 82 người đã tử vong. Sở giao thông Séc đã công bố số liệu trên trang của thông tấn xã Séc.

prado2012

Xe điện
Chú ấy cũng tâm sự, em đã suy nghĩ rất nhiều, cũng đã tìm hiểu các hướng giải quyết. Nhưng rồi em quyết định sẽ cố chờ luật sư giải quyết vì đằng nào cũng trả tiền. Cố làm trong nhà máy thêm được ngày nào hay ngày ấy. Em biết là giờ hơn 40 tuổi, quay về VN lúc này thì em không dễ kiếm được việc. Hơn nữa em cũng chỉ học hết lớp 12, trước khi sang bên này thì chỉ ở nhà làm nông nghiệp cùng gia đình.

Nhưng từ khi em sang đây tới giờ, em cũng mới chỉ về thăm nhà được 3 lần. Cháu gái lớn nhà em năm nay sẽ thi đại học, cháu trai thì cũng là năm cuối cấp hai. Em chỉ sợ, nếu em cứ cố ở bên này, có thể vẫn có thu nhập tốt dù phải sống không giấy tờ như những người rơm. Lúc đó em sẽ càng khó về vì tuổi mỗi ngày mỗi lớn. Có rất nhiều tấm gương xung quanh em, có nhiều bác ở bên đây hơn ba bốn chục năm nhưng vẫn vật vờ, cuộc sống thật sự mất ý nghĩa.

Mục đích của em trước khi đi sang đây là làm kinh tế. Trước làm thuê em cũng dành dụm được chút ít, hai năm nay em cũng chịu khó làm trong nhà máy nên cũng gửi thêm được về nhà. Nên em quyết định sẽ về lại VN bên gia đình, vợ chồng con cái cùng bên nhau, đồng cam cộng khổ. Luật sư cũng mới báo cho em là đã có lệnh trục xuất, nên em cũng đã đặt vé để về rồi.

Hai anh em ngồi tâm sự tới khuya, chú ấy nói em cũng đã báo với bên công ty môi giới việc làm, họ cũng hiểu hoàn cảnh và hỗ trợ cho chú ấy tối đa. Chú ấy xin phép được làm tới tận trước hôm về hai ngày rồi nghỉ để mua sắm quà cáp cho vợ con và gia đình. Phía công ty cũng sẽ gửi hết lương cho chú ấy để cầm về.

Thật sự em thấy tiếc cho chú ấy, khi chú ấy đang có dự định làm giấy tờ đón đoàn tụ vợ con qua đây. Nhưng đúng là cuộc sống có khi có số phận, có sự định sẵn gì đó nên không thể tránh khỏi sự sắp đặt. Thôi thì đành chỉ biết cầu chúc cho chú ấy có được nhiều may mắn khi trở lại Việt Nam, nơi có gia đình, quê hương bao bọc. Cánh cửa này đóng lại, một cánh cửa mới mở ra, và biết đâu, đấy mới chính là con đường tươi sáng dành cho chú ấy.

Em tin với những con người sống có trách nhiệm như chú ấy, rồi mọi việc sẽ ổn.
Em nghĩ chú ấy lựa chọn đúng cụ ạ. Ở bên Gia đình mới là quan trọng nhất với cậu ấy lúc này.

prado2012

Xe điện
Cụ đúng là VipLand :) Em nói đùa chút, tại ở Praha mà cụ tìm mua nhà đất 1000m2 thì đúng là khó tìm được thật, nên nó 25 tỷ thì cũng không sai.

Nhưng tầm 500 tới 700 m2 đất thì cũng có khá nhiều lựa trọn, xuống tiền là ở được luôn, chỉ tầm 13 tới 15 tỷ.

View attachment 7355035
View attachment 7355037
View attachment 7355039

View attachment 7355041
View attachment 7355044
View attachment 7355045

Hai cái nhà này ở ngoại ô hay trung tâm hả cụ? Nếu cách trung tâm trong bán kính 10-15km thì vẫn rẻ hơn Hà nội / Sài Gòn.

hoviba

Xe container
Hai cái nhà này ở ngoại ô hay trung tâm hả cụ? Nếu cách trung tâm trong bán kính 10-15km thì vẫn rẻ hơn Hà nội / Sài Gòn.
Nói chung giá nhà ở Séc hai năm nay đều lên giá, mợ ạ.

Screenshot_2022-09-04-09-19-28-050_com.google.android.apps.maps.jpg

Cái ghim màu đỏ là vị trí ngôi nhà 15 tỷ, còn cái ghim màu sáng là vị trí ngôi nhà 13 tỷ. Tuy là cùng quận Praha 5, nhưng là ở 2 đầu. Cái 13 tỷ gần bến cuối của Metro tuyến B và tiện đường giao thông hơn.

hoviba

Xe container
Nhiều tờ báo của Séc đều đưa thông tin về lễ viếng ông Gópbachop. Khá nhiều nhà lãnh đạo các nước không tới Nga để dự được, nhưng người dân Nga đi viếng khá đông. Ông Gópbachop mong muốn được trôn cất ở cạnh mộ của vợ ông ấy.

hoviba

Xe container
Chã ơi, thả cụ hoviba ra để cụ ấy còm chứ toàn thấy Vod dạo thương quá hà.
Em xin đính chính là đã mấy tháng nay em không bị các Min Mod hạn chế viết bài trong thread về Nga-Ukraina nữa. Nhưng em cũng chỉ vào đó đọc, thấy bài viết nào hợp với quan điểm của em thì em mời rượu, coi như ấn like. Chứ em cũng chẳng mời vang ai bao giờ cả.

Nếu có cụ nào nhắc em thì em xin mạn phép trả lời ở đây, để không làm phiền mọi người bên thread kia.

hoviba

Xe container
Những thớt gần đây cụ ấy được ra vào thoải má chứ không bị đu cửa sổ
Nhưng em dự cụ ấy ngại viết ở thớt này là vì cứ theo mạch viết thì cụ ấy thì lại lạc đề
Cụ Siêu Chã nói không sai tẹo nào. Chính vì em hiểu con người em, nên em cũng biết mình nên hạn chế những gì. Nhưng đúng là giang sơn dễ đổi, nhưng bản tính khó rời. Chính vì vậy mà em sẽ luôn cố gắng để không vi phạm nội quy của diễn đàn.

Cảm ơn cụ đã nương tay với em.

hoviba

Xe container
Em đang cùng mấy người bạn đi xem cuộc tụ hội của những người chơi xe Velorex ở tỉnh Plzeň. Đây là dòng xe lai do Tiệp Khắc sản xuất từ những năm 1950.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Trang thông tấn xã của Séc đưa tin là tổng thống Chechnya mới tuyên bố trên Telegram rằng ông ấy muốn nghỉ ngơi 1 thời gian.

Báo cũng chú thích bức ảnh trong hình là ảnh chụp từ tháng 2 năm 2022.

Trích báo TTX Séc: Tổng thống Cộng hòa tự trị Chechnya thuộc Nga, Ramzan Kadyrov, đã viết trên mạng xã hội Telegram rằng ông xứng đáng được "nghỉ vô thời hạn" khỏi vị trí của mình. Tuyên bố của Kadyrov đã làm dấy lên cuộc tranh luận về việc liệu ông có thực sự đang cân nhắc từ chức hay chỉ cố gắng giành lấy sự ủng hộ của Điện Kremlin.

Kadyrov, 45 tuổi, đã cầm quyền Chechnya từ năm 2007. "Tôi nghĩ đã đến lúc tôi phải từ chức", Kadyrov nói trong một đoạn video được quay lại. Nhà lãnh đạo Chechnya là một trong những người quyền lực nhất ở Nga và có quan hệ thân thiết với Tổng thống Vladimir Putin. Lần cuối cùng hai người gặp nhau là vào ngày 5 tháng 8 tại Sochi.

"Tôi hoài nghi về điều đó. Anh ấy (Kadyrov) đã từng nói những điều tương tự trong quá khứ", Ivan Klyszcz, một chuyên gia về Caucasus tại Viện Nghiên cứu Chính trị ở Estonia, cho biết. Klyszcz nói thêm: “Những tuyên bố như vậy thường xuất hiện khi ông ấy muốn điều gì đó từ Putin, dù là biểu hiện ủng hộ nhỏ nhất”.

Các nhà phân tích cho rằng thời điểm đưa ra thông báo, vào thời điểm xảy ra cuộc chiến lớn nhất của châu Âu kể từ năm 1945, hơi bất thường. Kadyrov đã đóng một vai trò quan trọng trong việc thúc đẩy lợi ích chiến tranh của Nga ở Ukraine, bao gồm cả việc tuyển quân để chiến đấu cùng với quân đội Nga ở quốc gia láng giềng.

P/S: em cũng đang nói chuyện ngẫu với hai thằng bạn Tây, thì tụi nó cũng cho rằng quân lính Nga tham chiến ở Ukraina đa số là dân Nga ở vùng Trung Bắc Á. Dân những vùng này kém phát triển hơn phía Tây Nga, nên tham gia quân đội nhiều. Chứ dân miền Tây Nga ít nhập ngũ hơn. Nhưng cái này cũng không có số liệu cụ thể, nên chỉ là chém gió với nhau.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì cụ ấy nói đúng vì ở VN để làm giàu thì chủ yếu đều là từ mua bán đất. Mỗi tội chỉ mua được quyền sử dụng đất, chứ không như bên đây, mua được thì vĩnh viễn là của mình. Tất nhiên hàng năm phải đóng thuế đất, và thuế đất có thể thay đổi theo chính sách hàng năm.

Mỗi tội, nếu ở bên này đi làm với mức lương trung bình thì hai vợ chồng trẻ bất kỳ nào cũng có thể sau 10 năm là có đủ tài chính để mua được nhà. Còn ở VN mình thì số này khá ít, còn lại thì phải nhờ vào lậu.
Nhưng thực tế số người VN sở hữu nhà thì tỉ lệ lại rất cao! Đây là thứ với nhiều người khá là khó hiểu!

VipLand

Xe buýt

View attachment 7355035
View attachment 7355037
View attachment 7355039

View attachment 7355041
View attachment 7355044
View attachment 7355045

Em thấy nhà đất thì tiền xây cao, chi phí chăm nhiều. Chubg cư thì đắt, e qua hay ở cc cạnh khu Metropole thấy giá cao gấp 3 Việt Nam! Cụ xem ib e hỏi mấy việc bên đấy nhé, chứ e qua Tiệp chi để nghỉ ngơi dừng chân trc khi bay về VN