[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
Nhà nước Séc hôm nay cũng đã thông qua mức hỗ trợ dành cho các doanh nghiệp bị thiệt hại trong vụ thiên tai vừa qua. Bộ công nghiệp và thương mại sẽ hỗ trợ các doanh nghiệp từ 80 tới 100% số tiền mua trang thiết bị mới (số tiền này không vượt quá 1 triệu Korun đối với mỗi doanh nghiệp). Đồng thời mỗi doanh nghiệp được phép vay tối đa 45 triệu Korun (khoảng 45 tỷ VND) với lãi suất 0%. Phó thủ tướng Séc Havlicek đã công bố trên Twitter nội dung này trong ngày hôm nay.

Để hỗ trợ vùng bị thiên tai, đã có 350 xe chuyên dụng cùng 1200 lính cứu hoả, 300 cảnh sát và một số lượng lớn quân nhân đã tham gia chiến dịch giúp đỡ người dân gặp khó khăn.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Theo dõi thông tin về việc hỗ trợ và thực hiện các biện pháp kiến thiết lại những vùng bị ảnh hưởng thiên tai do vòi rồng gây ra vào thứ 5 tuần trước tại Séc, em cảm nhận tuy chính phủ Séc gồm nhiều nhóm phái luôn đấu đá lẫn nhau, nhưng khi ngồi lại để cùng bàn về việc giải quyết những phương án hỗ trợ vùng bị nạn thì lại khá nhanh chóng và kịp thời. Có lẽ trong hoạn nạn, các chính khách đã tạm gạt mọi hiềm khích để nhìn chung về một cái đích hợp lý nhất cho người dân trên toàn Séc.

Cái tweet trên có thể bị coi là làm màu, khi chính phủ cùng ngồi họp với Tổng thống Séc sau bữa trưa ngày hôm nay, để cùng đưa ra những quyết định quan trọng hỗ trợ vùng bị thiên tai. Toàn bộ mọi người trong tấm ảnh đều đã được tiêm phòng Covid-19 đầy đủ, nhưng họ vẫn nghiêm chỉnh đeo khẩu trang. Điều này bản thân em đánh giá khá cao, bởi chính phủ Séc vẫn luôn khuyến khích người dân đeo khẩu trang nơi công cộng dù đã tiêm đủ cả hai mũi vắc xin.

hoviba

Xe container
Nhóc nhỡ nhà em một mình đạp xe xuống thành phố để cổ vũ tuyển Đức cùng nhóm bạn. Mấy anh em chạy xe đi làm ca đêm, gặp cu cậu đang đạp xe :)

Tiếc là tuyển Đức đã thua và dừng bước. Bảng tử thần vậy là sạch bóng cả 4 đội trước vòng tứ kết Euro 2020.

hoviba

Xe container
Lại một trận bão nữa tấn công nước Séc. Cả xưởng sản xuất nơi em làm phải tạm dừng mất 3 tiếng vì sợ hệ thống cấp phát điện bị ảnh hưởng.

Gió to, mưa lớn, hệ thống đường sắt của Séc phải tạm dừng hoạt động. Đường cao tốc D1 nối Praha và Brno cũng phải đóng cửa vì khá nhiều cây cối bị đổ.

Em ngồi trong chỗ làm việc, nghe tiếng sấm chớp thôi mà cũng hãi.

Gọi điện cho em trai em xem tình hình trên Praha thế nào, cậu em nói trên đó cũng đang gió lớn. Mai cậu ấy chạy về nhà xem tình hình nhà Ông Bà thế nào vì Ông Bà đang ở bên Đức. Hy vọng là không có thêm một vòi rồng nào nữa.

hoviba

Xe container
Tuần trước mấy nhóc nhà em bắt đầu được nghỉ hè. Nhóc lớn năm vừa rồi tuy đa số phải học online nhưng cũng đạt được kết quả khá tốt, nên hè này được đăng ký khoá học nhảy dù và lái tàu lượn miễn phí. Nhóc có nói chuyện với tụi em, xin phép cho nhóc đi chơi 1 tuần từ thứ 6 vừa rồi. Sau đó về thu xếp thời gian để đi làm thêm và đi học ngoài sân bay. Tụi em hỏi đi với ai và đi những đâu thì nhóc nói là đi với 3 chị bạn, hành trình là đi xuống mạn vùng rừng quốc gia ở Sumava, rồi đi thuyền dọc theo mấy con sông mạn đó.

Nhóc nhà em có chơi khá thân với 3 người chị này, trong đó có 1 chị người gốc Việt sinh ra ở bên này, có bố mẹ đều là người Việt Nam, còn hai chị kia là người Séc. Chị người Việt Nam với một chị người Séc đang học năm thứ 4 master trên Praha, chị còn lại thì sau khi tốt nghiệp trung cấp y tế thì đi làm y tá ở bệnh viện trong thành phố.

Thỉnh thoảng mấy chị này cũng rất hay rủ nhóc nhà em đi chơi vào những dịp cuối tuần. Đợt này thì cả nhóm dự định đi chơi xa bằng xe con nên nhóc hỏi ý bố mẹ. Em với mẹ tụi nhỏ cũng không cấm đoán gì, chỉ nhắc nhở là giờ con lớn rồi, trước khi làm gì thì cũng nên suy nghĩ và cân nhắc cho kỹ càng. Có gì khó quyết định thì nếu được cứ chia sẻ với bố mẹ, chứ không phải ngại hay dấu diếm. Nhóc cũng gật gù nhưng không biết có để vào đầu không?

Tuổi này là tuổi đang học làm người lớn, suy nghĩ nhiều khi bộc phát, em cũng đã từng trải qua tầm tuổi này khi bắt đầu đặt chân tới miền đất này nên khá hiểu phần nào. Tuổi trẻ tuy được phép sống hết mình, nhưng không có nghĩa là được phép buông thả.

hoviba

Xe container
Ngày lễ nên gần như nhân viên người Séc nghỉ việc, cả mấy xưởng đa số toàn người nước ngoài làm việc. Rảnh rỗi em ghé qua máy nơi cậu bé, con người chị mà em đã từng kể qua trong thread này, đang làm việc. Hồi đầu tháng 5, hai mẹ con chị ấy xin nghỉ ở nhà máy, rồi quay về vùng biên giới Áo để làm cho người chủ đã từng tạo điều kiện đón chị qua Séc làm việc.

Chị là người khá khéo léo trong việc bán hàng cho khách Đức và khách Áo nên người chủ tạo mọi điều kiện để giữ chị ở lại làm. Chỉ có cậu con trai là làm ở tiệm nails, cắt tóc và mát xa thì do lượng khách đợt này của tiệm cũng giảm nên thu nhập của cháu không được như mong đợi. Trước dịch, tiệm lúc nào cũng có hơn 30 thợ chính làm việc, nhưng giờ chỉ còn hơn hai mươi người.

Chính vì vậy mà con trai chị đã bàn với chị là đặt vấn đề xin chú cho tạm nghỉ việc ở tiệm để quay về làm trong nhà máy một thời gian. Khi nào tiệm hoạt động ổn định lại thì lúc đó cháu quay về làm tiếp. Người chủ cũng đồng ý với phương án này, chỉ là chị cũng lo cho con trai, phải một thân một mình làm việc và tự lo cho cuộc sống. Nhưng cậu bé đã động viên mẹ và khẳng định sẽ chứng minh cho mẹ thấy cậu ấy sẽ không làm mẹ thất vọng.

Tới giờ là cậu ấy cũng đã quay lại nhà máy làm được gần 1 tháng. Mọi người trong nhà máy đều phải công nhận là cậu bé chăm chỉ, biết điều, tháo vát cả trong công việc lẫn trong sinh hoạt cuộc sống hàng ngày. Cậu bé sinh năm 2002, hơn nhóc lớn nhà em 2 tuổi, nên em cũng khá quý và hay nói chuyện tâm sự để hiểu thêm về lớp trẻ. Bữa nay hai chú cháu vừa làm vừa nói chuyện khá nhiều. Em cũng nói với cháu là em cũng đang muốn hiểu thêm về con trai, nên muốn nếu được thì cháu chia sẻ và tâm sự với em về chuyện tình cảm và tâm tư của cháu, nếu cháu không ngại.

Cháu nói rằng cháu cũng rất quý em, nên cháu cũng không có ngại ngần gì mà không chia sẻ với em. Cháu tâm sự rằng, hai năm trước, khi cháu 17 tuổi, thì bà ngoại ở Việt Nam bị ốm, nên hai mẹ con mua vé về thăm bà. Sau khi bà khỏi bệnh thì mẹ cháu quay lại Séc trước, còn cháu thì ở lại VN một thời gian nữa để học thêm nghề uốn và nhuộm tóc. Trong thời gian ở nhà, cháu có để ý một em gái gần nhà, trước cũng học cùng trường, nhưng ít hơn cháu 1 tuổi.

Em ấy cũng thích cháu nên tụi cháu có tình cảm với nhau. Do tình hình dịch bệnh Covid-19 bùng nổ, nên cháu không quay lại Séc theo kế hoạch được, nên cháu xin vào làm cho tiệm tóc nơi cháu theo học để nâng cao tay nghề và chờ ngày có điều kiện quay lại Séc. Em có hỏi mẹ cháu và gia đình bạn gái kia có biết chúng cháu yêu thương nhau không? Cháu nói là cháu có kể và tâm sự với mẹ, và mẹ cũng đồng ý, động viên cháu. Mẹ nói là nếu cháu đã xác định yêu và lấy người ta thì phải cố gắng để ổn định công việc ở bên này.

Mẹ cháu cũng nói với cháu rằng, nếu con thật sự thương mẹ thì đừng vượt quá giới hạn của tình cảm trong thời điểm này. Mẹ không ngăn cấm con yêu đương, nhưng giờ hai đứa vẫn còn nhỏ, hãy yêu thương và tìm hiểu nhau thêm vài ba năm nữa. Khi con đã trưởng thành, làm ra được những đồng tiền đàng hoàng để chăm lo cho gia đình nhỏ của con. Lúc đó mẹ con mình sẽ về Việt Nam làm lễ xin cưới con gái nhà người ta.

Em có hỏi cháu thế lúc đó cháu nghĩ sao. Cậu bé trả lời là cháu không muốn làm điều gì khiến mẹ cháu buồn, mà điều này mẹ cháu nói đúng, cháu càng không có lý do gì để không nghe lời mẹ. Sau đó mẹ và cháu cùng nói chuyện với em ấy, rồi cả với bên gia đình nhà em ấy. Cháu hẹn với em và gia đình là sau khi quay lại Séc, cháu sẽ chăm chỉ làm việc để sớm đưa mẹ về xin phép làm lễ cưới.

Em cũng hỏi tiếp, như vậy thì có vội quá không cháu? Cậu bé thật thà trả lời, cháu biết mẹ rất thương và lo cho cháu. Nên cháu sớm ổn định và lập gia đình thì mẹ cháu sẽ sớm an tâm. Hơn nữa có như vậy mẹ cháu mới mở lòng để tìm người bạn đời, tìm lấy hạnh phúc mà mẹ cháu xứng đáng có được.

Mắt em hơi cay cay, một cậu bé mới 19 tuổi, chưa học cấp 3 buổi nào, nhưng lại có những suy nghĩ khiến em tôn trọng. Trong thâm tâm em cảm nhận, chị thật hạnh phúc khi có được người con trai như thế này.

P/S: câu chuyện này em kể lại sau khi đã biên tập chải chuốt phần nào những lời tâm sự mộc mạc và chân thật của cậu bé.

hoviba

Xe container
Buổi sáng đạp xe về tới đầu làng, ngắm nhìn bầu trời trong lành lúc bình minh, thấy bình an nhẹ nhàng. Tự nhiên có cảm xúc chụp lại mấy khu dịch vụ công trong làng.

Mới 6h30 mà đã rực nắng, nhưng nhiệt độ vẫn chỉ có 15 độ, tới chưa chắc tầm 25 độ C. Dọc đường không hề có rác gì cả.

Quán bia và quán ăn của làng, đối diện là sân chơi của trẻ em và khu tập thể hình ngoài trời.

Nhà văn hoá ủy ban, nơi tổ chức dạ hội cùng rạp chiếu phim và biểu diễn văn nghệ ngoài trời.

Nhà trẻ mẫu giáo ở tầng 1, ủy ban nhân dân ở tầng hai.

Trường phổ thông và sân thi đấu thể thao ngoài trời.

Ngoài ra cuối làng còn có sân vận động bóng đá cùng hồ nuôi cá. Còn có cả 1 trại nuôi ngựa, nhưng là của tư nhân.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Buổi sáng đạp xe về tới đầu làng, ngắm nhìn bầu trời trong lành lúc bình minh, thấy bình an nhẹ nhàng. Tự nhiên có cảm xúc chụp lại mấy khu dịch vụ công trong làng.

Mới 6h30 mà đã rực nắng, nhưng nhiệt độ vẫn chỉ có 15 độ, tới chưa chắc tầm 25 độ C. Dọc đường không hề có rác gì cả.
View attachment 6339983

Quán bia và quán ăn của làng, đối diện là sân chơi của trẻ em và khu tập thể hình ngoài trời.
View attachment 6340000

Nhà văn hoá ủy ban, nơi tổ chức dạ hội cùng rạp chiếu phim và biểu diễn văn nghệ ngoài trời.
View attachment 6340001

Nhà trẻ mẫu giáo ở tầng 1, ủy ban nhân dân ở tầng hai.
View attachment 6340005

Trường phổ thông và sân thi đấu thể thao ngoài trời.
View attachment 6340007

Ngoài ra cuối làng còn có sân vận động bóng đá cùng hồ nuôi cá. Còn có cả 1 trại nuôi ngựa, nhưng là của tư nhân.
Nhìn những bức ảnh này của cụ thấy nhẹ nhàng quá. Hà Nội nắng nóng gay gắt liên tục nên em rất thèm cái không khí và nhiệt độ gần như mùa thu như chỗ cụ đang sống. Nhìn ảnh cảm giác còn 1 làn sương sớm nhè nhẹ chưa tan hết.

hoviba

Xe container
Nhìn những bức ảnh này của cụ thấy nhẹ nhàng quá. Hà Nội nắng nóng gay gắt liên tục nên em rất thèm cái không khí và nhiệt độ gần như mùa thu như chỗ cụ đang sống. Nhìn ảnh cảm giác còn 1 làn sương sớm nhè nhẹ chưa tan hết.
Chắc tại em chụp bằng cái điện thoại kém chất lượng nên nó mờ ảo vậy đấy, mợ ạ :)

Không hiểu sao, giờ em lại thấy thích cuộc sống ít sô bồ như này hơn là ở trong thành phố nhộn nhịp. Có lẽ do mình đã già :)

• Vodka
Reactions: XPQ

milevsko

Xe tăng
Cụ chủ ơi, cụ ông 7x mà tháng làm vài chục củ thì ấm quá rồi cụ ạ. Cháu em làm ở Samsung được hơn 1 năm, làm việc vất vả mà 1 tháng loanh quanh gần 2 chục củ thôi cụ ạ. Em 6X ở nhà đây mà giờ cuồng chân cuồng cẳng, thu nhập chỉ bằng 1/3 ngày trước. Ước gì được sang bên đó, lương bằng 1/2 cụ 7x kia em cũng cam lòng.
Mức sống và thu nhập của Séc lên nhanh quá cụ nhỉ, em nhớ trước kia Séc luôn tự hào là 1 trong 10 nước công nghiệp phát triển nhất thế giới. Chủ nghĩa CS đã làm cho đất nước thụt lùi hàng mấy chục năm so với các nước xung quanh như Đức, Áo. Vậy mà hôm nọ xem trên báo idnes em thấy thu nhập bình quân của Sec đã vượt Italy và Tây Ban nha rồi. Còn mức độ hài lòng với cuộc sống còn vượt cả Pháp, Anh. Không hổ là học sinh tiên tiến của Eu.

hoviba

Xe container
Cụ chủ ơi, cụ ông 7x mà tháng làm vài chục củ thì ấm quá rồi cụ ạ. Cháu em làm ở Samsung được hơn 1 năm, làm việc vất vả mà 1 tháng loanh quanh gần 2 chục củ thôi cụ ạ. Em 6X ở nhà đây mà giờ cuồng chân cuồng cẳng, thu nhập chỉ bằng 1/3 ngày trước. Ước gì được sang bên đó, lương bằng 1/2 cụ 7x kia em cũng cam lòng.
Mức sống và thu nhập của Séc lên nhanh quá cụ nhỉ, em nhớ trước kia Séc luôn tự hào là 1 trong 10 nước công nghiệp phát triển nhất thế giới. Chủ nghĩa CS đã làm cho đất nước thụt lùi hàng mấy chục năm so với các nước xung quanh như Đức, Áo. Vậy mà hôm nọ xem trên báo idnes em thấy thu nhập bình quân của Sec đã vượt Italy và Tây Ban nha rồi. Còn mức độ hài lòng với cuộc sống còn vượt cả Pháp, Anh. Không hổ là học sinh tiên tiến của Eu.
Em nghĩ là mức sống của Séc chưa vượt được Ý và Tây Ba Nha đâu ạ :). Chẳng qua cuộc sống ở Séc, theo cảm nhận chủ quan của em thì nhẹ nhàng hơn và cũng dễ chịu hơn, nhất là đối với người nước ngoài. Hiện tại thì Séc còn phải cố gắng nhiều nữa thì mới theo kịp Tây Âu được. Đó là sự thật đấy ạ.

milevsko

Xe tăng
Em cũng bán tin bán nghi nhưng tin của nó đây mà, đây là bài dịch từ báo idnes cụ ơi.
Phong cảnh đẹp và bình yên quá. Chắc chắn từ bây giờ đến lúc cuối đời em phải trở lại một lần thăm cảnh xưa người cũ. Trong những giấc mơ đẹp nhất của em toàn là xảy ra bên ấy cụ ạ. Nhớ vô cùng.

XPQ

Xe cút kít
Em cũng bán tin bán nghi nhưng tin của nó đây mà, đây là bài dịch từ báo idnes cụ ơi.
Phong cảnh đẹp và bình yên quá. Chắc chắn từ bây giờ đến lúc cuối đời em phải trở lại một lần thăm cảnh xưa người cũ. Trong những giấc mơ đẹp nhất của em toàn là xảy ra bên ấy cụ ạ. Nhớ vô cùng.

Ở cái link này em đọc được tin bên Séc bắt đầu cho phép phụ nữ không cần phải "ô vá" theo đuôi đàn ông. Có vẻ như là một cải cách văn minh.

hoviba

Xe container
Tản mạn về việc tìm mua xe cũ tại nhà dân bản xứ.

Chẳng là mẹ tụi nhỏ cũng có ý định đổi con xe VW Touran đời 2009 lấy 1 con Sharan cùng của hãng Volkswagen, tầm đời 2015 trở lại (kiểu vừa hết leasing) với giá cả hợp lý. Em cũng thường xuyên lên các trang bán xe cũ ở Séc để tìm kiếm nhưng chưa thấy con nào hợp lý cả. Mẹ tụi nhỏ đưa ra mấy yêu cầu như sau: thứ nhất là phải 7 chỗ, thứ hai phải là số tự động, thứ ba phải có camera lùi và hỗ trợ vào parking, thứ tư phải có hệ thống dẫn đường, thứ năm là phải tiết kiệm nguyên liệu. Chính vì vậy mà kể cả vào hãng Lauda VW chính hãng ở gần nhà mà cũng chưa có con nào đủ cả 5 điểm trên.

Có vẻ dân EU thực dụng nên họ cũng ít khi mua xe Full option. Con thì có 7 chỗ, nhưng lại là số sàn, con thì số tự động nhưng chỉ có 5 chỗ, con thì lại không có camera lùi, cũng chẳng có Navi. Con nào đủ option thì giá lại vượt quá dự định chi trả. Thành ra hơn tháng trời tìm kiếm vẫn chưa tìm được con nào ưng ý. Thường xe cũ bán ở Séc cũng khá nhiều xe kéo từ Đức, Áo, Ý hay Pháp,... về Séc để bán lại, nhưng đa phần các xe nếu được mua mới tại Séc thì khi bán lại giá thường cao hơn xe kéo về và cũng dễ bán hơn. Nên tụi em cũng ưu tiên tìm các xe được mua mới tại Séc và nếu chỉ 1 chủ sử dụng từ đầu thì càng tốt. Do đó số lượng xe phù hợp với yêu cầu càng bị hạn chế.

Sáng thứ 4 vừa rồi, em vào mạng xem thông tin xe cộ thì thấy có 1 con Sharan đời 2015 mới đăng lên từ đêm trước. Lúc em xem thông tin của con này thì thấy server thông báo em là người thứ 51 đã ngó nghiêng con này. Em thấy con xe này có đầy đủ thông số mà mẹ tụi nhỏ đặt ra vì xe gần như là Full option. Xe đời 2015, máy 2.0 turbo diesel loại động cơ sạch BlueMotion, hộp số tự động DSG, 7 ghế da, hai ghế trươc có sưởi ấm vào mùa đông, gương hậu cũng có hệ thống sưởi làm tan sương đá, điều hoà 3 vùng riêng biệt, hệ thống Start&Stop, Camera và cảm biến 360°, có hỗ trợ tự lùi vào parking, Navigation có chỉ dẫn cả ở trên mặt táp lô đồng hồ, có thể chọn lựa chế độ chạy Eco/Sport,... Và cái chính là giá cả rất hợp lý.

Em liền đưa cho mẹ tụi nhỏ xem và nói có khi chạy lên xem luôn nếu họ vẫn chưa bán. Mẹ tụi nhỏ thì thấy hơi xa (hơn 200 km) nên cũng có vẻ ngại. Em nói luôn là chuẩn bị đồ đi, anh gọi vào nhà máy xin nghỉ rồi gọi cho người bán, nếu họ OK thì chạy lên xem, nếu ưng thì lấy luôn. Em gọi cho ông quản đốc trong xưởng, nói là tụi tôi đang tính mua con xe, thấy 1 con rất ưng nên gọi điện trước cho ông để xin nghỉ, nếu ông thu xếp được người thay thế thì cho tôi nghỉ đột suất ngày hôm nay. Nếu ông đồng ý thì tôi gọi điện luôn cho người bán, họ chưa bán thì tụi tôi lên xem và mua xe. Ông ấy bảo ok, nói là ở xưởng nếu có vấn đề gì thì ông ấy gọi cho em và giải quyết trên điện thoại.

Sau đó em gọi cho ông bán xe, thì ông ấy nói là cũng đã có mấy người gọi tới hỏi về thông tin của xe nhưng xe vẫn chưa bán. Em nói là giờ tôi lên xem xe được không, nếu mọi thứ OK như ông viết thì tôi sẽ mua. Ông ấy nói, mọi thông tin về xe đều đúng như ông ấy viết trên trang bán, anh chị cứ lên xem rồi quyết định sau. Em hẹn ông ấy 3 tiếng sau sẽ có mặt ở nhà ông ấy.

Đây là một con xe cũng có thông số như xe của ông ấy đăng, nhưng giá bán là của 1 salon oto cũ. Giá của ông ấy mềm hơn khá nhiều nên tụi em cũng khá ngạc nhiên.

hoviba

Xe container
Khi hai đứa đang chạy lên xem xe được nửa đường, thì ông Tây bán xe gọi điện lại. Ông ấy nói ông ấy có việc phải đi giải quyết, tụi em nếu tới nơi thì bấm chuông, vợ ông ấy sẽ mở cổng cho vào xem xe. Nếu ưng thì ông ấy thu xếp về để giải quyết nốt việc mua bán. Tụi em lên tới nhà ông ấy là hơn 11h, bà vợ ông ấy mở cửa cho vào gara xem xe. Hai đứa thấy nội ngoại thất của xe cũng ổn, đúng như thông tin ông ấy đăng lên mạng, thì cũng đã ưng và xác định lấy. Giờ chỉ chờ ông ấy về để cho chạy thử và tìm hiểu thêm về xe, trước khi xuống tiền.

Sau khi xem xe xong thì tụi em xin phép đi dạo thăm thành phố vì đây cũng là lần đầu tới vùng này. Em nói bà vợ nhắn ông ấy khi nào về thì gọi cho tụi em, tụi em sẽ quay lại nhà để bàn chuyện. Hai đứa đi loanh quanh ở quảng trường rồi vào quán ăn. Ăn xong thì ông ấy gọi, nói là tao đã về tới nhà, chúng mày có thể tới để chạy thử xe. Về tới cổng nhà đã thấy ông ấy đánh xe ra khỏi gara để chờ cho đi thử. Ông ấy nói tao chạy trước để giới thiệu và hướng dẫn cách chạy xe cho chúng mày, rồi khi về thì chúng mày tự chạy và cảm nhận chất lượng xe.

Xe lên cao tốc chạy đầm và ổn định, mọi hệ thống an toàn đều làm việc đúng chức năng. Lúc về em cầm lái thì thấy xe chạy tốt trên quan điểm và hiểu biết của em. Khi ngồi vào bàn để thống nhất nốt phần mua bán thì em cũng hỏi ông ấy lý do ông bà bán xe. Thì ông ấy nói là cả hai ông bà đã về hưu, nên chủ yếu mua xe để kéo cái moóc nhà nghỉ đi chơi. Ngoài ra ông bà cũng có 3 cậu con trai đều đã lập gia đình, nên ông bà hay đưa các cháu đi chơi. Trước mới chỉ có 4 đứa, giờ thêm hai đứa nên phải mua con 9 chỗ cho tiện.

Hồi đầu năm ông bà đã mua con Mercedes V-class 9 chỗ để đi, nên giờ thấy con này thừa, ít khi dùng tới. Vì thế đêm qua ông ngồi đăng thông tin lên để bán xe. Em là một trong mấy người gọi hỏi đầu tiên, nhưng em là người tới xem xe trước tiên. Em hỏi ý mẹ tụi nhỏ thấy sao, thì cô ấy nói ưng con xe này rồi, nhưng anh hỏi thử xem ông bà có giảm giá cho ít nào không?

Em mới nói với hai ông bà là tụi tôi có 1 vấn đề hơi tế nhị muốn hỏi ý kiến ông bà. Chẳng là phong tục dân tộc tôi thì khi mua một tài sản gì đó có giá trị thì luôn mong muốn người bán giảm cho chút giá, coi như là tặng cho người mua một chút lộc và may mắn. Không biết ông bà nghĩ sao? Ông nhìn bà, rồi bà nhìn ông, sau đó bà nói là cái này để ông quyết định còn tao thì thế nào cũng được. Ông suy nghĩ một lát rồi nói, thật ra giá xe tao đưa lên khá thấp so với mặt bằng chung, vì tao nghĩ sẽ bán cho người cần mua để sử dụng chứ không phải bán cho nhóm buôn bán xe. Nhưng tụi mày đã nói như vậy thì tao sẽ giảm cho tụi mày 10 ngàn Korun, coi như gửi tặng chúng mày chút may mắn. Bà với tụi mày thấy thế nào?

Bà nói tôi cũng đồng ý, mẹ tụi nhỏ cũng gật đầu nên em nói luôn là chúng tôi thật sự cảm ơn ông bà về món quà này, chúng ta cứ thoả thuận như vậy đi. Thế rồi trong lúc ông vào phòng in mẫu hợp đồng kéo trên mạng xuống, thì bà với tụi em ngồi ở phòng khách trò chuyện. Bà nói là khu này cũng là khu du lịch, đa số mọi người tới nghỉ ngơi, thuê thuyền để đi dọc theo con sông Sazava. Nếu khi nào chúng mày rảnh thì đưa tụi nhóc về đây mà nghỉ ngơi cho biết. Nếu chưa biết chỗ thuê thuyền thì để ông hướng dẫn và chỉ chỗ hợp lý cho. Tụi em cũng trò chuyện với bà và hẹn có dịp sẽ cho tụi nhỏ xuống thăm vùng này.

hoviba

Xe container
Ông làm xong hợp đồng thì cầm ra và nói rằng theo luật thương mại thì giao dịch trên mức 250 ngàn Korun (khoảng 10 ngàn Euro) thì phải thanh khoản qua ngân hàng. Thế tụi mày muốn thanh toán tiền mặt hay qua tài khoản. Em nói là tụi tôi mang theo tiền mặt đây rồi, nên nếu được thì cho tụi tôi trả bằng tiền mặt. Ông bảo nếu thế thì để ông ghi trong hợp đồng là thanh toán làm hai đợt, chia làm hai bản chứng nhận đã nhận đủ tiền vào hai ngày khác nhau là được.

Bà cũng nhắc ông là xem còn thứ gì liên quan tới xe thì đưa cho tụi nó, để tụi nó đỡ phải sắm thêm. Ông bảo để tao xuống gara xem còn gì thì tao đưa. Lúc sau thấy ông gọi em xuống gara chỉ bộ lốp đông có cả vành aluminium đúc, nói là bộ này tao đi được 2 mùa đông rồi, giờ chắc vẫn đi được đôi mùa nữa, mày cầm về để tới mùa đông mà lắp, đỡ phải mua. Bên cạnh đó có 2 cái đệm cổ của ghế trẻ em, ông cũng đưa em luôn. Ông nói hồi mua xe, ông đặt hãng loại ghế dành riêng cho trẻ em ở hàng ghế giữa, tức là nếu chở trẻ em thì có thể nhấc ghế lên, để thay cho ghế trẻ em, rồi lắp cái đệm cổ này vào là đạt chuẩn an toàn của EU, mà không cần phải mua thêm ghế dành riêng cho trẻ em nữa. Khi nào chở người lớn thì hạ xuống là được, rất tiện.

Quay lên nhà, ông đưa đầy đủ giấy tờ xe, sổ kiểm tra xe định kỳ từ lúc mua, rồi giấy đăng kiểm lần gần nhất cách đây 2 tháng. Sau ông thấy có cả cái hoá đơn mua tem xa lộ qua internet từ tháng 1 năm 2021 tới tháng 1 năm 2022, ông cũng đưa luôn cho, nói là cho tụi mày, tuy chỉ còn chưa tới nửa năm, nhưng tụi mày cũng đỡ phải mua. Cuối cùng ông nói là để tao đi công chứng cho tụi mày cái giấy ủy quyền, chứ giờ không ra kịp để làm hồ sơ sang tên xe. Có giấy ủy quyền chúng mày tự đi sang tên rồi chụp bộ giấy tờ xe mới làm và gửi cho tao vào email để tụi tao yên tâm là được. Tao ghi trong hợp đồng là cho tụi mày 10 ngày để làm thủ tục sang tên, sau 10 ngày là tao báo hủy bảo hiểm. Tụi em cảm ơn và nói như vậy là quá đủ thời gian rồi. Tụi em sẽ làm sớm và gửi chứng nhận ngay cho ông bà.

Quỳnh hp

Xe tăng
Ông làm xong hợp đồng thì cầm ra và nói rằng theo luật thương mại thì giao dịch trên mức 250 ngàn Korun (khoảng 10 ngàn Euro) thì phải thanh khoản qua ngân hàng. Thế tụi mày muốn thanh toán tiền mặt hay qua tài khoản. Em nói là tụi tôi mang theo tiền mặt đây rồi, nên nếu được thì cho tụi tôi trả bằng tiền mặt. Ông bảo nếu thế thì để ông ghi trong hợp đồng là thanh toán làm hai đợt, chia làm hai bản chứng nhận đã nhận đủ tiền vào hai ngày khác nhau là được.

Bà cũng nhắc ông là xem còn thứ gì liên quan tới xe thì đưa cho tụi nó, để tụi nó đỡ phải sắm thêm. Ông bảo để tao xuống gara xem còn gì thì tao đưa. Lúc sau thấy ông gọi em xuống gara chỉ bộ lốp đông có cả vành aluminium đúc, nói là bộ này tao đi được 2 mùa đông rồi, giờ chắc vẫn đi được đôi mùa nữa, mày cầm về để tới mùa đông mà lắp, đỡ phải mua. Bên cạnh đó có 2 cái đệm cổ của ghế trẻ em, ông cũng đưa em luôn. Ông nói hồi mua xe, ông đặt hãng loại ghế dành riêng cho trẻ em ở hàng ghế giữa, tức là nếu chở trẻ em thì có thể nhấc ghế lên, để thay cho ghế trẻ em, rồi lắp cái đệm cổ này vào là đạt chuẩn an toàn của EU, mà không cần phải mua thêm ghế dành riêng cho trẻ em nữa. Khi nào chở người lớn thì hạ xuống là được, rất tiện.

Quay lên nhà, ông đưa đầy đủ giấy tờ xe, sổ kiểm tra xe định kỳ từ lúc mua, rồi giấy đăng kiểm lần gần nhất cách đây 2 tháng. Sau ông thấy có cả cái hoá đơn mua tem xa lộ qua internet từ tháng 1 năm 2021 tới tháng 1 năm 2022, ông cũng đưa luôn cho, nói là cho tụi mày, tuy chỉ còn chưa tới nửa năm, nhưng tụi mày cũng đỡ phải mua. Cuối cùng ông nói là để tao đi công chứng cho tụi mày cái giấy ủy quyền, chứ giờ không ra kịp để làm hồ sơ sang tên xe. Có giấy ủy quyền chúng mày tự đi sang tên rồi chụp bộ giấy tờ xe mới làm và gửi cho tao vào email để tụi tao yên tâm là được. Tao ghi trong hợp đồng là cho tụi mày 10 ngày để làm thủ tục sang tên, sau 10 ngày là tao báo hủy bảo hiểm. Tụi em cảm ơn và nói như vậy là quá đủ thời gian rồi. Tụi em sẽ làm sớm và gửi chứng nhận ngay cho ông bà.

View attachment 6370936
E thì ghét con này vì nó có hàng ray ghế giữa lên khó hút bụi,con này ko chịu khó hút bụi thì bẩn lắm nhất là ăn bánh trên xe. Đc cái màu này thì sạch và xe rộng

hoviba

Xe container
Chạy xe về tới nhà, mẹ tụi nhỏ nói anh gọi cho Jirka xem anh ấy khi nào rảnh thì thay dầu máy với filter cho xe và kiểm tra toàn bộ xe luôn vì ông Tây thay dầu cũng gần được 10 ngàn km rồi. Ông Tây rất cẩn thận nên toàn đưa xe vào chính hãng để bảo dưỡng. Cô ấy cũng nói thêm là hỏi Jirka xem có quen ai cần mua lại con Touran thì bán lại cho họ giá hợp lý. Em gọi cho thằng bạn Jirka có xưởng sửa xe ở gần nhà, nói là tao mới mua thêm con Sharan, khi nào mày rảnh thì thay dầu giúp tao. Nó nói chiều mày đánh lên đây, tao làm cho. Em cũng nói luôn là muốn bán con Touran giá này, mày xem có ai cần mua thì bảo tao.

Tiếng sau thấy nó gọi lại, kêu có vợ chồng người quen muốn mua, nhưng giá mềm hơn chút được không. Em nói nếu người quen của mày thì tao để, vì xe như thế nào thì mày rõ rồi. Thế là nó kêu chiều mày đánh luôn lên đây mai tao đi làm giấy tờ luôn cho. Vợ chồng nhà kia sẽ chuyển tiền vào tài khoản cho mày.

Lúc đánh con Sharan lên cho nó xem, nó nói tụi mày mua giá này quá hợp lý, rẻ hơn gần trăm ngàn. Ngay như bộ lốp vành đúc kia 12 ngàn là tao múc luôn để về dùng. Hai đứa em cũng mừng trong bụng vì mua được cái xe ưng ý.

hoviba

Xe container
E thì ghét con này vì nó có hàng ray ghế giữa lên khó hút bụi,con này ko chịu khó hút bụi thì bẩn lắm nhất là ăn bánh trên xe. Đc cái màu này thì sạch và xe rộng
Hút bụi thì mẹ tụi nhỏ có 3 thằng thay nhau lau chùi, lo gì chuyện nhỏ đó hả chú ;)

Quỳnh hp

Xe tăng
Hút bụi thì mẹ tụi nhỏ có 3 thằng thay nhau lau chùi, lo gì chuyện nhỏ đó hả chú ;)
E ko hiểu sao thằng Volh này nó ko cải tiến cái thảm xe nhỉ. Thảm sàn của nó rất khó hút vì nó rất bám bẩn nhất là cát và lá cây