[Funland] Tâm sự tuổi 40 và khoảng trống việc làm, làm việc

cap3hk

Xe tăng
Em kém cụ vài tuổi. 2 hôm trước vừa ngồi với mấy anh em 8x đời cuối, 9x đời đầu. Lại .... start-up.
Lửa vẫn đầy.
Chỉ là giờ mình không còn nằm trong thành phần các CEO, CTO nữa là là advisor và góp vốn.
Thời điểm này thì người khôn của khó thật.

Bán hàng với sản xuất thì đang nín thở đợi anh temu vào quậy, IT thì đang thanh lọc mạnh mẽ đội "có làm" và đội "suốt ngày ngồi", y tế ngáp vì chưa có cơ chế mua sắm, xây lắp thì bị đang bị gõ :).

Em đồng quan điểm với 1 cụ ở trên. Trên 35 là thời điểm gây dựng sự nghiệp bằng network, chuyên môn chỉ còn chiếm 1 phần tương đối

ME KEANU

Xe tải
em ở Tây 10 năm. về VN làm 8 năm nhà nước đây cụ- làm ở 1 bộ luôn. cụ cứ đi từ cái UB xã cho đến cơ quan cao nhất. 100% là lưng gù cụ ạ. làm ở trong nhà nước mình mà cụ đòi phang thẳng tưng thì chắc chuyện độc lạ VN.
Đến giới hạn mới phang còn chưa đến thì ko cụ nhé. Mà ko phang thì thôi, phang phải chí tử, ko cắn bừa. Dám chơi dám chịu, hiểu luật thì cũng dễ mà cụ. Sau mấy niên đốt lò vừa rồi và camera điện thoại như giờ, các đầy tớ nhân dân rén nhiều rồi.

Em thì hay tư duy phản biện, nhiều người thích làm nạn nhân lắm, chả giỏi tưởng mình giỏi rồi bị trù dập này kia, khó khăn hòa đồng thì lại đổ sếp khốn, đồng nghiệp bẩn... phải lụy phải luồn. Cũng có thế này thế kia chứ ko 100% như cụ nói.

Em cũng từng ở bộ, giờ về thấp hơn nhưng thấy ở đâu cũng ổn, mà cụ nghe em nói là phần nào biết em gàn rồi đấy. Mình biết giá trị mình ở đâu chứ nhiều người thừa tự phụ nhưng lại thiếu tự tin thì ko chấp, chung quy cũng thuộc thành phần bắt đắc chí!

Maygio

Xe máy
Đến giới hạn mới phang còn chưa đến thì ko cụ nhé. Mà ko phang thì thôi, phang phải chí tử, ko cắn bừa. Dám chơi dám chịu, hiểu luật thì cũng dễ mà cụ. Sau mấy niên đốt lò vừa rồi và camera điện thoại như giờ, các đầy tớ nhân dân rén nhiều rồi.

Em thì hay tư duy phản biện, nhiều người thích làm nạn nhân lắm, chả giỏi tưởng mình giỏi rồi bị trù dập này kia, khó khăn hòa đồng thì lại đổ sếp khốn, đồng nghiệp bẩn... phải lụy phải luồn. Cũng có thế này thế kia chứ ko 100% như cụ nói.

Em cũng từng ở bộ, giờ về thấp hơn nhưng thấy ở đâu cũng ổn, mà cụ nghe em nói là phần nào biết em gàn rồi đấy. Mình biết giá trị mình ở đâu chứ nhiều người thừa tự phụ nhưng lại thiếu tự tin thì ko chấp, chung quy cũng thuộc thành phần bắt đắc chí!
[/QUOTE
khi đã thoát ra ngoài rồi thì nói gì chẳng được.. còn khi vẫn tại vị thì chưa ai dám mạnh mẽ , người giỏi hay không giỏi nếu vẫn tồn tại trong môi trường nhà nước thì đều có công thức chung là : ngậm miệng cho yên thân. Lò có đốt thế đốt nữa cũng chỉ là hiện tượng thôi , ko thay đổi bản chất vấn đề. Vẫn hệ thống đó, thế hệ đó thì chỉ là kín đáo hơn , tinh vi hơn ... nếu thay đổi chắc vài ba thế hệ nữa. Nói như vậy ko có nghĩa là phủ nhận hết những cái thay đổi ..lứa U40 và 50 tầm này chính là giai đoạn quá độ chuyển tiếp ..