[Funland] Tâm sự muốn làm lại cuộc đời

Đầu tiên, cháu phải thu xếp cho ra thằng người đã.
- Ăn mặc chỉnh tề, gọn gàng, đừng tỏ ra lôm côm. Đi đến nhà chủ nợ, ăn nói lễ phép có học, xin khất người ta. Khất nợ là cái khó nhất trên đời, nhớ lấy! Một điều nhịn bằng 9 điều lành. Người ta có chửi bới thì nhớ lấy câu đó mà im.
- Nếu người ta đồng ý rồi thì khắc cốt ghi tâm mà trả nợ.
- Việc học vẫn là chính, vẫn phải cố gắng đến trường, học đủ giờ, đủ tiết, và học theo đúng tinh thần học chứ không phải đối phó. Điều tích cực sẽ lan tỏa cho tinh thần tích cực ...
- Gọi điện/ gặp người thân thông báo tình hình khất nợ, thông báo hướng đi sắp tới, hứa với họ để họ yên tâm và may ra (họ có lòng tin) để họ tìm cách giải quyết giúp. Hứa, thì phải làm được. Chỉ dìm mình thôi, đừng dìm luôn mẹ mình xuống bùn.
- Cắt giảm tối thiểu mọi chi tiêu trong sinh hoạt hàng ngày để giảm gánh nặng cho chính mình và cho người thân.
- Tránh xa tuyệt đối, tuyệt giao với nhóm bạn cũ - những người đưa cháu vào những chỗ không tốt. Phải nhớ rõ là: chả có việc gì nhanh giàu, dễ giàu và sẽ giàu nếu không lao động cật lực và khổ ải - trừ khi cháu thuộc top 3 của thế giới loài người!
- Song song với chỉnh đốn bản thân thì tìm công việc phù hợp, vừa tạo ra thu nhập, vừa tránh xa cám dỗ ban đầu, vừa tạo ra cơ hội khác. Tích lũy được tiền trả nợ, tích lũy được kinh nghiệm làm việc, tích lũy được mối quan hệ về sau.
- Cố gắng trả nợ đúng hẹn, nếu chưa đủ số tiền, thì phải gọi/gặp họ xin khất đàng hoàng. Không ai ăn thịt người vì thịt lợn đang rất rẻ.
- Dù đi làm hay chơi, cũng phải đặt việc học lên hàng đầu.
* Quan trọng là phải xác định tư tưởng ngay từ đầu là sẽ cực kì vất vả, nên đừng nản chí.
... Chỉ có như vậy, cháu mới ngóc đầu lên được. Chú khuyên mày là từ chính bản thân chú, nghe nhở. Có câu:
Học thì ấm vào thân, đắp chăn nằm ngủ thì ấm từ chân đến đầu.
Hoặc là:
Thì giờ là Vàng Bạc. Nhưng giấc ngủ là Kim Cương.
Mày thấy cái nào quý thì làm thôi nhóc con.
Hy vọng ông nhóc chân cứng đá mềm, không thành công cũng thành nhân - thành mẹ công nhân thì phí lời khuyên.
23-24 tuổi, còn quá nhiều cơ hội để làm lại.!
Em cũng đọc hết tâm thư của cháu nó, cũng định ko còm và ko nói gì nhưng thấy cụ còm có tâm lên em thấy đâu đó vẫn cần lời khuyên của cụ, không chỉ cháu nó mà còn có nhiều người cần sống được như những gì cụ định hướng thì XH sẽ đẹp biết bao. chúc cụ sức khỏe.

dexom

Xe Cứu Trợ
25tr thì khoanh nợ, khất người ta trả dần rồi tập trung mà học kiếm cái bằng.
Giờ đang học mà cứ lo trả 1 nhát 25tr rồi lại mong có công việc thu nhập tốt làm lại cuộc đời á? Nẫu!

25tr còn bé lắm chú mày ạ, đé o so với cuộc đời của chú mày được đâu mà làm lại với cả không làm lại, suy nghĩ làm lại chỉ dành cho mấy thằng khát bạc.

berryfun

Xe điện
Em(cháu) là một đứa con trai sinh ra ở vùng quê một tỉnh lẻ,bố bỏ đi từ nhỏ,ở với mẹ và bên ngoại,hồi nhỏ khù khờ thật thà nhưng được cái tư chất tốt,hiền lành nên được nhiều người thương.Em(cháu)lên HN học cũng được 5 năm rồi(thi lại 1 lần),trường đang học cũng là một trường top đầu của miền bắc,lúc mới vào thì cũng háo hức ,ham học nên cũng có học bổng.
Chuyện bắt đầu từ cuối năm 2 khi em(cháu) có nhận một việc kinh doanh nhỏ,ko cần nhiều vốn,ko cần nhiều tgian nên nhận để thử thách bản thân.Viêc kinh doanh đó khá thuận lợi,hàng tháng có thêm thu nhập,em(cháu) bắt đầu tự mãn,ăn chơi,rồi sa vào mấy trò chơi trên mạng,tính chất cũng như cờ bạc,ban đầu thì lời rất nhiều ,nhưng đến một hôm thì cũng mất trong một ngày,nhưng vẫn ham,em(cháu) đi cầm cả thẻ sv cmt để có tiền chơi tiếp,đến lúc thua thì gọi về nhà trả nợ,trả được một thời gian thì thấy gia đình khó khăn quá,bức bối trong người nên lại ham gỡ tiếp,đến giờ lại nợ 1 khoản khoảng 25 tr,mà gia đình ko có khả năng đi vay cho nữa rồi,nhìn mẹ già rồi mà phải đi làm em thấy thương lắm,ko muốn mẹ chịu khổ nữa,muốn đi học nốt 1 năm còn lại để mẹ an lòng,nhưng giờ khó quá ko biết giải quyết như nào.Những việc làm thêm sv thì rất lâu để giải quyết số nó,đôi khi em từng nghĩ đến mấy việc đi ngược lại với chuẩn mực xã hội để kiếm tiền cho nhanh,nhưng vì bản tính hiền lành thật thà nên gát ngay suy nghĩ ấy đi,cố gắng giữ lại một cái bản tính mà mình luôn tự hào trong lương tâm.Em viết bài này mong các anh chị,chú bác cho em lời khuyên để em làm lại cuộc đời,một phần cũng hi vọng một ai đó đồng cảm có thể giúp đỡ em,cho em một lối đi mới hoặc có thể giới thiệu giúp em một việc làm nào đó thu nhập tốt để em sớm trả nợ và đi học tiếp. Em nghĩ mình là một thằng có tư chất tốt,hồi đi học từng đạt nhiều giải nhất nhì trong tỉnh,huyện,chỉ cần đc đào tạo một thời gian em có thể thành thạo công việc và sáng tạo những cái mới và em đang có một khao khát làm lại cuộc đời rất mãnh liệt.
Những lời trên là những lời từ tận đáy lòng,em(cháu) rất cảm ơn mọi người đã đọc đến đây và hi vọng mọi người cho em(cháu) lời khuyên chân thành nhất,dù là những bình luận cay nghiệt nhất thì em(cháu) vẫn sẵn sàng đón nhận và tiếp thu ạ.Sdt em (cháu):0705052601,mn có thể cho em(cháu) lời khuyên qua messenger fb zalo sms thông qua sdt trên ạ.Em(cháu) xin cảm ơn ạ.
Cái suy nghĩ của cháu, chú/anh nghĩ nó vẫn chưa chuẩn. Ở cái đất kinh kỳ này tứ phương tụ lại những người như cháu nhan nhản. Cháu đã từng tiêu tiền quyển, tiền kiếm được nhẹ như xúc bơ gạo của mẹ trong thùng nên việc gì bây giờ cũng là khó đối với cháu. Cháu hãy vè nhà nói chuyện với người nhà anh em cô dì chú bác hay làm cho họ tin cháu và cho cháu vay tiền để trả nợ đi đã.

thợ xây

Xe buýt
Cháu học trường gì ?

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đọc hết tâm thư của cháu nó, cũng định ko còm và ko nói gì nhưng thấy cụ còm có tâm lên em thấy đâu đó vẫn cần lời khuyên của cụ, không chỉ cháu nó mà còn có nhiều người cần sống được như những gì cụ định hướng thì XH sẽ đẹp biết bao. chúc cụ sức khỏe.
Nó cũng tuổi cháu em thôi, nó xin kinh nghiệm thì mình chia sẻ ngõ hầu giúp cháu nó tốt lên được phần nào đó có thể. Thanh niên, chúng nó cũng nên va chạm cho biết mùi đời, không lại cứ nhìn cuộc đời chỗ nào cũng màu hường cụ ạ.

inovavgj

Xe container
cụ cho tỷ lệ cao vãi , em dự 1000 ông may đc 3 thằng , nhìn người khác kiếm mà cứ tưởng bở :P

Vừa học vừa làm thêm trả nợ, lâu cũng phải làm và ít nhất không nợ thêm. Điều quan trọng là phải đặt ưu tiên vào việc học, có HB càng tốt. Có học hành tử tế thì ra trường mới kiếm được công việc tốt, có tư chất mà không nghiêm túc chăm chỉ thì cũng vứt. Dục tốc bất đạt muốn giàu nhanh thì 100 ông được không quá 3 ông và cháu là ngoài top 3 rồi.

giampaolo9999

Xe tải
Em(cháu) cảm ơn ạ,thật sự là rất vui và bất ngờ vì nhiều người đã đọc hết bài và cho em(cháu) lời khuyên ạ.

con trai có nợ 25tr mà khóc lóc ghê thế

chạy grab max 06 tháng là sạch nợ chứ lo gì

nhớ đừng bỏ học

Hao_japan

Xe hơi
Bạn trẻ học khoa gì kinh tế quốc dân?
Lời khuyên thì các cụ các mợ cho rồi anh nghĩ em tự chọn được.
Nói qua qua về kinh tế quốc dân thì việc học không phải là quá căng thẳng. Có thể bảo lưu hoặc học ít các môn chuyên nghành ( học cùng lớp) và để các môn tự chọn, đại cương lại để có thêm thời gian đi làm cũng thoải mái. Học tối thiểu thì chắc chắn không đến 4 buổi 1 tuần.
Như thế sẽ vừa đảm bảo được việc học và vẫn có thể cày tiền trả nợ.
Ngã ở đâu đứng lên ở đó. Cái gì nhanh cũng đều không bền cả. Chúc em vững vàng.

Em(cháu) là một đứa con trai sinh ra ở vùng quê một tỉnh lẻ,bố bỏ đi từ nhỏ,ở với mẹ và bên ngoại,hồi nhỏ khù khờ thật thà nhưng được cái tư chất tốt,hiền lành nên được nhiều người thương.Em(cháu)lên HN học cũng được 5 năm rồi(thi lại 1 lần),trường đang học cũng là một trường top đầu của miền bắc,lúc mới vào thì cũng háo hức ,ham học nên cũng có học bổng.
Chuyện bắt đầu từ cuối năm 2 khi em(cháu) có nhận một việc kinh doanh nhỏ,ko cần nhiều vốn,ko cần nhiều tgian nên nhận để thử thách bản thân.Viêc kinh doanh đó khá thuận lợi,hàng tháng có thêm thu nhập,em(cháu) bắt đầu tự mãn,ăn chơi,rồi sa vào mấy trò chơi trên mạng,tính chất cũng như cờ bạc,ban đầu thì lời rất nhiều ,nhưng đến một hôm thì cũng mất trong một ngày,nhưng vẫn ham,em(cháu) đi cầm cả thẻ sv cmt để có tiền chơi tiếp,đến lúc thua thì gọi về nhà trả nợ,trả được một thời gian thì thấy gia đình khó khăn quá,bức bối trong người nên lại ham gỡ tiếp,đến giờ lại nợ 1 khoản khoảng 25 tr,mà gia đình ko có khả năng đi vay cho nữa rồi,nhìn mẹ già rồi mà phải đi làm em thấy thương lắm,ko muốn mẹ chịu khổ nữa,muốn đi học nốt 1 năm còn lại để mẹ an lòng,nhưng giờ khó quá ko biết giải quyết như nào.Những việc làm thêm sv thì rất lâu để giải quyết số nó,đôi khi em từng nghĩ đến mấy việc đi ngược lại với chuẩn mực xã hội để kiếm tiền cho nhanh,nhưng vì bản tính hiền lành thật thà nên gát ngay suy nghĩ ấy đi,cố gắng giữ lại một cái bản tính mà mình luôn tự hào trong lương tâm.Em viết bài này mong các anh chị,chú bác cho em lời khuyên để em làm lại cuộc đời,một phần cũng hi vọng một ai đó đồng cảm có thể giúp đỡ em,cho em một lối đi mới hoặc có thể giới thiệu giúp em một việc làm nào đó thu nhập tốt để em sớm trả nợ và đi học tiếp.Em nghĩ mình là một thằng có tư chất tốt,hồi đi học từng đạt nhiều giải nhất nhì trong tỉnh,huyện,chỉ cần đc đào tạo một thời gian em có thể thành thạo công việc và sáng tạo những cái mới và em đang có một khao khát làm lại cuộc đời rất mãnh liệt.
Những lời trên là những lời từ tận đáy lòng,em(cháu) rất cảm ơn mọi người đã đọc đến đây và hi vọng mọi người cho em(cháu) lời khuyên chân thành nhất,dù là những bình luận cay nghiệt nhất thì em(cháu) vẫn sẵn sàng đón nhận và tiếp thu ạ.Sdt em (cháu):0705052601,mn có thể cho em(cháu) lời khuyên qua messenger fb zalo sms thông qua sdt trên ạ.Em(cháu) xin cảm ơn ạ.

bmvv2b

Xe tải
Cháu nợ 25 tr, cháu muốn kiếm tiền trả nợ, nhưng cháu lại đang đi học, cụ nào có việc gì làm nhàn ít thời gian mà kiếm tiền nhanh ổn thì ới cháu. Chứ mấy cái grap thì cháu ko làm

Kitcat

Xe container
Cụ cảnh giác thế là tốt, nhưng trí nhớ kém, vì đó là topic e bóc phốt bọn đa cấp cụ ạ. E đã update thêm thông tin. Cám ơn cụ
Vâng, vốn hơn 20 triệu mở văn phòng 8 nhân viên, rồi không cần vốn mở doanh nghiệp mô hình Amazon.
Em không còm nhưng nhớ thế thì phải, nếu cụ có topic gì về đa cấp thì chắc lúc đó em chưa vào ọp hoặc không đọc topic :D

Civic to Merc.

Xe container
Cái j đến dễ dàng thì cũng đi dễ dàng thôi.

Cháu cố mà kiếm/cày tiền bằng mồ hôi nước mắt trả nợ đi mới thấm mà làm người ngay. Còn cái tư tưởng lên than khóc nhờ vả trên này thì sớm hay muộn lại con đường cũ thôi. Ko trả giá thì sao mà thấm đc. Đừng nói chỉ lên đây nhờ các cô chú/ anh chị cho cơ hội nhé vì cơ hội ko thiếu, ra đường rời khỏi bàn phím sẽ có cơ hội. Ôm cái bàn phím vào of chả có j cơ hội j đâu, ko khéo lại hóa gà cho ng ta lùa ấy :P

Kitcat

Xe container
Cháu nợ 25 tr, cháu muốn kiếm tiền trả nợ, nhưng cháu lại đang đi học, cụ nào có việc gì làm nhàn ít thời gian mà kiếm tiền nhanh ổn thì ới cháu. Chứ mấy cái grap thì cháu ko làm
Sinh viên thời giản rảnh nhiều, cháu nói mình có học bổng, đăng ký làm gia sư, ship hàng thuê đi cháu.
Cháu cũng có thể xin bảo lưu hẳn 1 năm đi làm cho chững chạc, chả chết ai đâu mà sợ.

Kitcat

Xe container
Mới nghe tin ở cái làng đào gần ngày tết bị chặt phá gần hết, chỉ còn 2 nhà không bị chặt. Chủ của 1 trong hai hộ này mới uống thuốc sâu tự tử chết do không chịu nổi áp lực. Hình như bị cả làng nghi ngờ chặt phá cây của họ.
Chả ai lo cho mình bằng bản thân mình và người thân của mình. Cháu đã hơn 20, đừng mơ mộng việc nhàn, kiếm tiền nhanh, ổn trong khi mình đang nợ nần cờ bạc. Cách cháu nói cho thấy cháu dễ quay lại cờ bạc tiếp lắm đấy.

sirius6688

Xe điện
Vâng, vốn hơn 20 triệu mở văn phòng 8 nhân viên, rồi không cần vốn mở doanh nghiệp mô hình Amazon.
Em không còm nhưng nhớ thế thì phải, nếu cụ có topic gì về đa cấp thì chắc lúc đó em chưa vào ọp hoặc không đọc topic :D
Đây cụ ạ https://www.otofun.net/threads/phan-doi-da-cap-choi-theo-luat-va-chung-ta-du-suc-canh-tinh-moi-nguoi.823191/#post-22287725
1. Cụ với cụ kia là 1 người à
2. Là cái ko cần vốn và mở doanh nghiệp mô hình amazon cụ lấy thông tin ở đâu ra thế

Kitcat

Xe container
Đây cụ ạ https://www.otofun.net/threads/phan-doi-da-cap-choi-theo-luat-va-chung-ta-du-suc-canh-tinh-moi-nguoi.823191/#post-22287725
2. Là cái ko cần vốn và mở doanh nghiệp mô hình amazon cụ lấy thông tin ở đâu ra thế
Không cụ, em vào nói chơi thôi. Em biết đâu, tình cờ đọc cụ viết cái gì mà amazon ko cần vốn nên nhớ. Dạo này ọp đang đề cao cảnh giác lùa gà cụ ạ :P

sirius6688

Xe điện
Không cụ, em vào nói chơi thôi. Em biết đâu, tình cờ đọc cụ viết cái gì mà amazon ko cần vốn nên nhớ. Dạo này ọp đang đề cao cảnh giác lùa gà cụ ạ :P
Vốn có 2 loại là tài chính và trí tuệ nhé, ko có 1 trong 2 thì bốc đất ko có mà ăn đâu, cụ phải đọc đúng và dùng đầu tổng hợp thông tin, lùa gà j ở cái trường hợp này

Kitcat

Xe container
Sao tự dưng cụ đưa link cái topic đa cấp vậy? Cụ không lập topic ấy. Em chỉ quan tâm cái doanh nghiệp gì mà vốn có hơn 20 triệu mà lại lôi được tận 8 nhân viên của cụ thôi ạ, cụ có thể bật mí thêm không?

sirius6688

Xe điện
Sao tự dưng cụ đưa link cái topic đa cấp vậy? Cụ không lập topic ấy. Em chỉ quan tâm cái doanh nghiệp gì mà vốn có hơn 20 triệu mà lại lôi được tận 8 nhân viên của cụ thôi ạ, cụ có thể bật mí thêm không?
Báo cáo cụ cụ đòi link thì e đưa, topic đó liên quan trực tiếp về việc phản đối đa cấp từ cách đây 4 năm, cụ là đại diện điển hình cho việc cưỡi ngựa xem hoa của xứ này, chỉ múa bán phím là giỏi. Còn việc của e e ko nói cho kiểu người như cụ được nhé!

Kitcat

Xe container
Vốn có 2 loại là tài chính và trí tuệ nhé, ko có 1 trong 2 thì bốc đất ko có mà ăn đâu, cụ phải đọc đúng và dùng đầu tổng hợp thông tin, lùa gà j ở cái trường hợp này
Dạ, em có đòi link gì đâu? Cụ đọc lại xem :((
Em chỉ ấn tượng cụ rủ rê mở công ty cái gì mà amazon, với cả hơn 20 triệu mở công ty 8 nhân viên. Em đã còm e không biết gì về đa cấp cả.
Em hỏi cái mô hình công ty cụ làm gì thôi ạ?
Báo cáo cụ cụ đòi link thì e đưa, topic đó liên quan trực tiếp về việc phản đối đa cấp từ cách đây 4 năm, cụ là đại diện điển hình cho việc cưỡi ngựa xem hoa của xứ này, chỉ múa bán phím là giỏi. Còn việc của e e ko nói cho kiểu người như cụ được nhé!

sirius6688

Xe điện
Dạ, em có đòi link gì đâu? Cụ đọc lại xem :((
Em chỉ ấn tượng cụ rủ rê mở công ty cái gì mà amazon, với cả hơn 20 triệu mở công ty 8 nhân viên. Em đã còm e không biết gì về đa cấp cả.
Em hỏi cái mô hình công ty cụ làm gì thôi ạ?
Vâng cụ tìm hiểu về Merch by Amazon đi nó chỉ cần bỏ công sức chứ ko cần nhiều vốn về tài chính đâu, nó chỉ 1 mảng mà bên e làm, còn rất nhiều thứ để kiếm tiền từ Global mà chỉ cần tư duy và chăm chỉ thôi cụ ạ, nó ko giống truyền thống