[Funland] Tâm sự của người lính cứu hỏa.

HUGO

Xe tải
Các anh ở vụ show Âu cơ là người nghệ sỹ diễn trên sân khấu . Hay dở phô bày ra hết . Trình độ tập luyện ,diễn chuyên nghiệp sẽ được khán giả bên dưới vỗ tay , tung hô , ủng hộ tán thưởng . Loại diễn lởm khởm như các anh dở toẹt họ chửi không ném trứng thối là may lắm rồi còn đòi được khán giả cung phụng thì hài vô đối .

Show đã lởm , trình độ phát ngôn chủ thớt sánh ngang , khỏi bàn luôn . Chả hiểu có phải chỉ là 1 cá nhân phản ánh của 1 tổ chức không chứ theo tôi các anh lên im lặng , chuẩn bị bản kiểm điểm có trong vài ngày tới từ cao tới thấp kìa . Đừng nói gì nữa là tối ưu nhất .

tudi2007

Xe tải
Em đã vodka cụ chủ thớt khi đọc bài " trần tình " của cụ, có lẽ cụ chủ là 1 trong số ít ỏi còn giữ được " lương tâm nghề nghiệp ".
Vodka rồi lại thấy ...tiêng tiếc vì nhớ lại lúc bọn em làm cái quán hát nho nhỏ . Sắp khai trương , PCCC tỉnh lúc ấy mới tạt qua và yêu cầu lắp đặt lại hệ thống chữa cháy theo tiêu chuẩn của họ cho dù em đã rất cẩn thận : bể chứa nước 14m3 , các tầng đều có họng nước với vòi lăng theo tiêu chuẩn của Đức ( dĩ nhiên là tự mua ) , 2 máy bơm cao áp : 3 pha và 1 pha , 20 bình chữa cháy cá nhân MFZ4 ...
Hiểu rằng tự ý đi trước là ngu nên em đành hỏi lại 1 câu :

- Anh muốn giữ nguyên thiết kế của anh thì sao nhỉ ?

Chàng đại úy PCCC thản nhiên :

- Bác kinh doanh nhiều nên chắc bác hiểu mà . Có chữ ký bên em thì bác mới đủ đk kinh doanh mà.

- Tóm lại là bi nhiêu ?

Chú xxx PCCC trình bày như 1 anh quảng cáo bán hàng chuyên nghiệp :

- Em đi làm là do chỉ đạo từ các Sếp chứ khổ lắm anh ạ , bọn em có xơ múi được gì đâu . Vả lại , bác " yêu " chúng em thì khi bác " có việc " ( phỉ phui cái mồm chú nhá ) bác alo thì bọn em nhớ ngay bác là ai và chạy đến với bác cho kịp chứ . Bác lạ gì vụ cháy nhà hàng X cách nhà bác 2 km k , đi hết .

Dĩ nhiên là en chẳng dám tiếc nữa . 2 củ chìa ra , hệ thống chữa cháy vẫn giữu nguyên trạng với cái gật gù của đồng chí đại úy mẫn cán :

- Bác cũng cẩn thận ghê , ít người được như bác lắm...chủ yếu họ trang bị bình bọt hoặc bột thôi .

Sau đấy , cứ mỗi năm chú ghé qua nhà 3 lần , vẫn cung cách bán hàng như thế và ra về với niềm hãnh diện của 1 nô bộc " tận tụy " với nhân dân , dĩ nhiên chú ấy chẳng chịu hớn hở như thế nếu chỉ được uống chén trà nhạt và em thì cũng chẳng tội gì mà không lèm bèm chửi " cả họ nhà ló lên " cho bõ 500k oan uổng.

Chỉnh sửa cuối:

ThanhPhuMinh

Xe tải
Vừa rồi được nâng lên Tổng cục PCCC, sắp tới em dự sẽ là Bộ PCCC;
Cụ nào có cửa méc em với

motminh

Đi bộ
kiet_xu....Đừng nói dân gọi chữa cháy là phải mất tiền. Oan cho bọn em lắm. Số điện thoại 114 là miễn phí và các cụ không phải trả 1 khoản nào cho chữa cháy cả.
Nói chung phải là người trong nghề hay có người quen làm lính cứu hỏa thì mới hiểu công việc của bọn em. ....
Thưa bác chủ:

Chính vì vậy, tôi khuyên chủ thớt thay vì kêu ca bà con dân phố bàng quan thì hãy xoay mũi dùi kêu ca chính đám sếp của Va . Vì đám sếp này bao tiêu "sản phẩm an toàn" cho nên nó mới sẵn sàng mất an toàn...

Chỉnh sửa cuối:

inovavgj

Xe container
vote cụ

Ngụy biện . Nuôi , đào tạo , cấp phuơng tiện để anh hành nghề 1 cách chuyên nghiệp anh lại đánh đồng chúng tôi giúp sức .
Vớ vẩn . 1 người lính cầm súng ra chiến trường uể oải , bại trận lại đổ cho dân không hùa nhau hô to , khua chiêng gõ trống cho địch bỏ chạy .
Nhảm nhỉ . Các anh sinh ra để làm công việc gì , cả năm ăn ,tập luyện , văn ôn võ diễn đến khi cần kíp chỉ 2h đồng hồ diễn thực tế / 365 x 24 cũng không xong .

Dân chửi cho là phải , toàn sáo rỗng. Sau vụ phơi bày thực tế này ra khối thằng còn phải nhục hơn dân chửi nhiều .

Babetta6868

Xe tăng
Thưa bác chủ:
Nhà cháu lâi không vào nên quên nick, lập cái mới trao đổi về kuíu hỏa vì thấy ngứa mắt với những lời của bác là chính.

Nói trước là tui thường xuyên tiếp xúc và va chạm cũng như làm việc chung nhiều với toàn thể nhiều cấp nấc Kíu hỏa của các bác cho nên cũng có mấy nhời thế này ạ:
- Vụ cháy ở phố Âu Cơ anh em chữa như Kít. Xe không có nước mà sẵn sàng cái giống gì thế? Chỉ nội một tiêu chí xe sẵn sàng đấy nước thường trực mà các bác đã éo có. Ra hiện trường chống mắt nhòm như dân nhòm các bác thế thì có tự ngửi được không hè?
- Khi 2 xe chữa cháy tới nơi, các anh ưỡn ẹo triển khai như bố tướng (qua băng ghi hình) giống như là việc nhà chúng mày , lỗi tại chúng mày, tao đây bất đắc dĩ thôi. Tôi cũng từng phối hợp chỉ huy chữa cháy diễn tập. Những lúc diễn tập lấy điểm hay thi sát hạch xếp hạng, các quí anh nhanh lắm, nỗ lực lắm. Nhưng quí anh nghĩ hộ cho: nhanh và nỗ lực để thuộc bài với ghi điểm trong khi thực tế tài sản bà con của các anh, của dân chúng đang bốc hơi, cháy khét thì các anh chậm như rùa. Nội cái tư tưởng như vậy có đáng nhổ vào tư tưởng của các anh hay không? Các anh có cần tôi úp lên một đoạn video của các anh thực tập chữa cháy nhân dịp...10/10 hàng năm hay không? Úp lên để so sánh cái không khí khẩn trương cũng là của các anh lính cứu hỏa nhưng ở hai hoàn cảnh khác nhau, để các anh hết hát cho mau hạ màn công nhận thôi.
- Cái màn yêu cầu bồi đưỡng cho anh em là có. Nhưng có trắng trợn hay nhẹ nhàng, hay gợi ý là còn tùy cái mặt cháy nhà. Nếu nhà dân đen hết xìn thì vòi cũng chả có. Nhà sếp lớn thì coi chừng. Chỉ có nhà thương gia và những vị phải bị điều tra nguyên nhân cháy nổ thì biết điều mà nôn ra kẻo hồ sơ không vui vẻ gì.
- Cái màn vòi tiền, phong bao thì lính cứu hỏa không có đâu. Không ai đưa tiền lót tay cho đám lính vì họ chỉ triển khai theo đội hình xe. Hết cháy là lại theo đội hình đi về sau khi thu dọn đồ nghề. Có chú nào dũng cảm lao vô bên trong xịt nước, chữa cháy may vớ được chỉ vàng nào giắt túi hay cái bóp. cái xấp nào giấu biến thì gọi là trúng quả. Trong cái bãi cháy tàm mạt kia biết cái gì còn, cái gì mất. Tim ra cũng là khó. Cho nên thấy tiền, thấy vàng, ipon...cứ vô tư nhặt nhé. Miễn là thằng bên cạnh không tố cáo.
Nhưng vòi tiền doanh nghiệp và cơ sở thì đám từ trợ lý giở lên dã man nhất. Thường thì mỗi đồng chí phụ trách một cụm dân cư. Có trách nhiệm hướng dẫn, kiểm tra, giám sát....nói chung. Cơ bản dân mình vẫn đại khái và sai phạm. Ví như một cơ sở sản xuất với năng lực Y, diện tích K ...thì phải X bình cứu hỏa loại gì, có cái gì vv. Mấy tháng phải thay bột, thay zoăng...Nói chung kiểu gì cũng sai nên tốt nhất là cứ phong bì hàng cữ cho đồng chí là kể như cho qua. Các cơ sở khôn ngoan thì còn đăng ký giao khoán cho đồng chí phụ trách khu vực PCCC từ bình bọt đến bảng biểu nội qui. Thế là xong. Coi như đám xe ben chở cát mua đường hàng tháng của XXX thôi.
Những cơ sỡ làm ra tiền khủng như cây xăng, sản xuất thép, cơ khí...thì từ khoảng cách an toàn, tiếng ồn, hở điện, phòng nổ...cũng đủ nhiêu khê nếu không biết điều với cả trên cấp cao hơn.

Thử tính một phường có bao nhiêu quán ăn, bao nhieu hàng phở, bao nhiêu tiệm hàn, bao nhiêu cửa hàng ...thì cũng đủ thấy các chú từ trợ lý giở lên giàu có và ăn dày cỡ nào.

Chính vì vậy, tôi khuyên chủ thớt thay vì kêu ca bà con dân phố bàng quan thì hãy xoay mũi dùi kêu ca chính đám sếp của Va . Vì đám sếp này bao tiêu "sản phẩm an toàn" cho nên nó mới sẵn sàng mất an toàn...

Mệt rồi
Quá hay!!! Thực tế - khách quan! :)

biahoihanoi

Xe lăn
Em chỉ thắc mắc sao xe hết nước không hút từ họng cứu hỏa ra, nếu không có họng cứu hỏa thì xe vòng xuống Xuân Diệu hút nước từ Hồ Tây cũng nhanh mà.

nguoichuyenhang

Xe tải
Em chỉ thắc mắc sao xe hết nước không hút từ họng cứu hỏa ra, nếu không có họng cứu hỏa thì xe vòng xuống Xuân Diệu hút nước từ Hồ Tây cũng nhanh mà.
Em cũng thắc mắc giống cụ. Không hiểu sao cái xe số 2 cứ đứng trừng mắt ra nhìn cháy

Mr. Toàn

Xe điện
Em đã vodka cụ chủ thớt khi đọc bài " trần tình " của cụ, có lẽ cụ chủ là 1 trong số ít ỏi còn giữ được " lương tâm nghề nghiệp ".
Vodka rồi lại thấy ...tiêng tiếc vì nhớ lại lúc bọn em làm cái quán hát nho nhỏ . Sắp khai trương , PCCC tỉnh lúc ấy mới tạt qua và yêu cầu lắp đặt lại hệ thống chữa cháy theo tiêu chuẩn của họ cho dù em đã rất cẩn thận : bể chứa nước 14m3 , các tầng đều có họng nước với vòi lăng theo tiêu chuẩn của Đức ( dĩ nhiên là tự mua ) , 2 máy bơm cao áp : 3 pha và 1 pha , 20 bình chữa cháy cá nhân MFZ4 ...
Hiểu rằng tự ý đi trước là ngu nên em đành hỏi lại 1 câu :

- Anh muốn giữ nguyên thiết kế của anh thì sao nhỉ ?

Chàng đại úy PCCC thản nhiên :

- Bác kinh doanh nhiều nên chắc bác hiểu mà . Có chữ ký bên em thì bác mới đủ đk kinh doanh mà.

- Tóm lại là bi nhiêu ?

Chú xxx PCCC trình bày như 1 anh quảng cáo bán hàng chuyên nghiệp :

- Em đi làm là do chỉ đạo từ các Sếp chứ khổ lắm anh ạ , bọn em có xơ múi được gì đâu . Vả lại , bác " yêu " chúng em thì khi bác " có việc " ( phỉ phui cái mồm chú nhá ) bác alo thì bọn em nhớ ngay bác là ai và chạy đến với bác cho kịp chứ . Bác lạ gì vụ cháy nhà hàng X cách nhà bác 2 km k , đi hết .

Dĩ nhiên là en chẳng dám tiếc nữa . 2 củ chìa ra , hệ thống chữa cháy vẫn giữu nguyên trạng với cái gật gù của đồng chí đại úy mẫn cán :

- Bác cũng cẩn thận ghê , ít người được như bác lắm...chủ yếu họ trang bị bình bọt hoặc bột thôi .

Sau đấy , cứ mỗi năm chú ghé qua nhà 3 lần , vẫn cung cách bán hàng như thế và ra về với niềm hãnh diện của 1 nô bộc " tận tụy " với nhân dân , dĩ nhiên chú ấy chẳng chịu hớn hở như thế nếu chỉ được uống chén trà nhạt và em thì cũng chẳng tội gì mà không lèm bèm chửi " cả họ nhà ló lên " cho bõ 500k oan uổng.
Thông cảm với cụ
Công ty em cũng thường phải kính biếu kiểu này

thangco

Xe hơi
Túm lại
Tốn tiên thuế của dân
Lũ ăn hại.

an_khanh

Xe buýt
Qua vụ cháy này các a ở trên Sở lại họp bàn, rút kinh nghiệm, rồi lại ra 1 cái văn bản xuống các phòng, đội yêu cầu đôn đốc thường xuyên kiểm tra công tác an toàn PCCC cơ sở. Em lại phải chuẩn bị mấy cái bì thư đón tiếp các chú ấy đây:)):)):))

datcub

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em nhớ cách đây mấy tháng , ở khu đô thị Pháp Vân có vụ cháy biệt thự của một tướng bộ đội về hưu , gọi các anh cc bằng đt éo được , sau đới bà giúp việc phải ra tận nơi gọi ( đội cc cách khu Pháp vân chưa đến 1 km ) hơn 30 phút mới vào , nhà cháy sạch .
nhà sếp cũ của em, con trai sếp đang làm cùng phòng với em
gọi cứu hỏa thì không có ai trực, xe thì không có nước
:-$

tunchit

Xe tải
Qua vụ cháy này các a ở trên Sở lại họp bàn, rút kinh nghiệm, rồi lại ra 1 cái văn bản xuống các phòng, đội yêu cầu đôn đốc thường xuyên kiểm tra công tác an toàn PCCC cơ sở. Em lại phải chuẩn bị mấy cái bì thư đón tiếp các chú ấy đây:)):)):))
cuối cùng kiểu gì cũng vân béo các chú ấy mà thôi, sắp có cơ hội đi kiểm tra kiếm chác tiếp rồi còn kêu ca tâm hự gì nẫu thế

Made-in-Vietnam

Xe tải
Em thấy các cụ cứ từ thiện tận đâu xa lắc, nên từ thiện ngay tại HN này cho các anh em PCCC.

Cụ thể ta quyên góp tiền, dụng cụ hỗ trợ các anh PCCC để các anh yên tâm công tác tận tụy phục vụ.

Khi có cháy thì phân công một số cụ mợ mua nước, bánh mỳ, sữa... mang đến phục vụ. :D

qua_khoang

Xe tăng
Cụ đã bao giờ chữa cháy chưa? Sao cụ biết 1 tháng mơí chiến được vài tiếng? Lúc nó cháy và đổ cụ có đứng gần đấy không mà sao mạnh mồm thế?

Em xác định là sẽ bị gạch đá rồi. Vậy thế này thì không được tâm sự hả cụ?

Hay là cứ phải hoành tráng như trong phim thì mới được tâm sự hả cụ?

Riêng với cụ, mong là khi nào nhà cụ cháy đúng lúc cứu hỏa đang lô đề, tán gái, chắn cạ, chè chén. Chúc mừng

Em trích cái FB của cậu lính cứu hỏa trên, em cũng đã ghi rõ không đồng ý với ý kiến nhân dân vào giúp rồi. Mong các cụ đọc kỹ lại. Cái việc em nói uống nước và ăn bánh mỳ là em không hề nói về vụ này, nó là vụ khác em đi chữa cháy. Cái này là người dân mang ra cho bọn em ăn đỡ mệt vì chữa cháy từ đêm hôm trước đến chiều hôm sau tại kho nhựa bên Gia Lâm. Em cũng nói rõ mục đích e tâm sự chỉ mong các cụ nếu chưa hiểu rõ về nghề chữa cháy và cứu hộ thì đừng chửi bới, nghề nào cũng vậy, có lúc thành công và có lúc thất bại. Nhưng thất bại của bọn em gắn liền với tài sản và tính mạng của người khác. Công việc không thành công thì lính chữa cháy và cứu hộ buồn là những người trực tiếp thấy buồn. Nhất là những vụ có người chết. Đau xót lắm các cụ à. Cái nghề bọn em thì ai ở ngoài cũng nói hay, nói tài nhưng vào cuộc thì chưa biết thế nào. Còn các cụ cứ ném đá thì cứ việc thôi, bởi mỗi người có 1 công việc, mấy ai hiểu được công việc của nhau thế nào, nhưng đã không biết thì nên tôn trọng nhau, trước khi chửi ai thì nên tự sờ vào gáy mình đã.
Cụ định hướng dư luận tốt đấy.Nhưng đen là lại có cái cờ líp kia đâm ra hỏng hết cả công sức của cụ.

The Civic Art

Xe tải
Cái xe bé tẹo thì được bao nhiêu nước hở cụ.
Em không hiểu tại sao bây giờ hệ thống nước của cứu hỏa lại bị bỏ đi hết, trong khi đúng ra là phải lắp đặt thêm nhỉ. Thua cả thời bao cấp :))
Các họng nước cứu hỏa bên đường (các cụ xem phim Mỹ thì thấy) là NGUỒN CUNG CẤP NƯỚC CHÍNH cho lính cứu hỏa đấy ợ. Chứ mấy cái xe chở nước thì chở được bao nhiêu? hết rồi thì quay lại hồ nào gần đó để bơm ợ?
Bên kia em thấy các sẽ chữa cháy sẽ tiếp cận các họng nước chữa cháy trên phố, lắp máy bơm để bơm nước từ nguồn này ra (nguồn này tách biệt hẳn với nước cấp sinh hoạt).

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Cảm ơn cụ chủ thớt đã cho em hiểu hơn về công việc này. Em cũng có thằng cháu họ cùng quê đang trong lực lượng PCCC, một thằng cháu họ bên vợ đang học năm thứ 2 đại học PCCC. Hôm nào gặp chém với chúng nó để hiểu thêm mới được.

kduc

Xe Cứu Trợ
Lịch của các bạn đó là sáng đến cơ quan chè chén , trưa ăn cơm tập thể , chiều làm tý bóng bàn hóng giờ lô , đề .tối có hẹn thì đi tán gái , thằng nào trực làm thêm chân tá lả , chắn cạ cho hết ca . Năm 2 kỳ thao diễn cho hoành để nhà đài quay lấy tư liệu tuyên truyền , tiện thể các xếp đã cơ cấu làm bài phát biểu bỏ túi đã học thuộc . Kêu than cấp thêm kinh phí . Toàn người nhà ngồi khán đài vỗ tay , cấm dân léng phéng lại gần .Lên báo đài cắt cúp hay vãi , khi được dân giám sát mới lòi mạt chuột ra . Tốn cơm , ăn hại .
:D :D :D

Cụ nói chính xác. Thực ra bộ quần áo đặc biệt đấy là quần áo amiăng, cái này mỗi xe chỉ được trang bị 1 hoặc 2 cái, chứ không phải cái bộ mà bọn em hay mặc. Quần áo sọc ngang phản quang mà bọn em mặc chỉ là đồ vải cotton giống quần áo bảo hộ lao động bình thường, không có chức năng ngăn bức xạ nhiệt.

Em không hề bắt dân vào chữa. Cái này em cũng đã nói rõ không đồng tình với cậu lính trẻ FB trên vì lý do đúng như cụ nói
Cái của này mặc ngứa thôi rồi.

Cụ định hướng dư luận tốt đấy.Nhưng đen là lại có cái cờ líp kia đâm ra hỏng hết cả công sức của cụ.
Lại :D :D :D nữa

an_khanh

Xe buýt
Các họng nước cứu hỏa bên đường (các cụ xem phim Mỹ thì thấy) là NGUỒN CUNG CẤP NƯỚC CHÍNH cho lính cứu hỏa đấy ợ. Chứ mấy cái xe chở nước thì chở được bao nhiêu? hết rồi thì quay lại hồ nào gần đó để bơm ợ?
Bên kia em thấy các sẽ chữa cháy sẽ tiếp cận các họng nước chữa cháy trên phố, lắp máy bơm để bơm nước từ nguồn này ra (nguồn này tách biệt hẳn với nước cấp sinh hoạt).
Về lý thuyết, theo TCVN vẫn phải có họng nước CC này. đk D100mm, khoảng cách tối đa ko quá 100m. Tuy nhiên, vì các bác lờ đờ thấy số vụ cháy ở mình còn ít nên cắt đi cho ló tiết kiệm, hoặc là có làm, dưng mờ chỉ để ...làm cảnh thôi ợX_XX_XX_X