[Funland] Tâm sự của người lính cứu hỏa.

29S2929

Xe tăng
Không làm được thì nghỉ , về làm dân .bác sĩ công an , giáo viên được mấy con mấy thằng kêu đi làm vất vả quá lương thấp mà xin nghỉ chưa.em làm kinh doanh tự do cũng vật bỏ mẹ nhưng nghỉ phát có thằng nó đá *** mìnhngay.
Kêu thì về làm mẹ dân cho xong , vãi.em kô nói tất cả nhưng là số đông.
Nhà nào cháy mà kô dập được hãy tự trách Minh không có lavie và bánh mì bate , em xin lỗi những người đã hy sinh.

Chỉnh sửa cuối:

voongsenh

Xe hơi
Tốc độ chém thế này kinh hơn bão cấp 12. Thôi cứ hóng cho nó thêm đông hội vô công rồi nghề

Bomva

Xe điện
Em không nói riêng PCCC mà em nói chung: Nếu còn cái tư tưởng chui vào biên chế nhà nước để sống theo kiểu sống bám. Chứ không phải vì tư tưởng lao động thực sự thì còn trượt dài dài

XPQ

Xe cút kít
Ngụy biện . Nuôi , đào tạo , cấp phuơng tiện để anh hành nghề 1 cách chuyên nghiệp anh lại đánh đồng chúng tôi giúp sức .
Vớ vẩn . 1 người lính cầm súng ra chiến trường uể oải , bại trận lại đổ cho dân không hùa nhau hô to , khua chiêng gõ trống cho địch bỏ chạy .
Nhảm nhỉ . Các anh sinh ra để làm công việc gì , cả năm ăn ,tập luyện , văn ôn võ diễn đến khi cần kíp chỉ 2h đồng hồ diễn thực tế / 365 x 24 cũng không xong .

Dân chửi cho là phải , toàn sáo rỗng. Sau vụ phơi bày thực tế này ra khối thằng còn phải nhục hơn dân chửi nhiều .
Chuẩn!
Bạn ấy định "xã hội hoá" cứu hoả đây!
Cái gì mà màu mỡ cấm có thấy trách nhân dân thờ ơ vô cảm.Hễ cái gì nhằn không nổi thì mới bảo đến nhân dân.
Mỗi người mỗi nghề.Trước hết hãy lo cho tròn phận sự chuyên nghiệp của mình đi.Còn hỏi vì sao dân người ta thờ ơ,không giúp đỡ,hãy tự hỏi chính bạn ấy.Khi bạn hết giờ làm ra đường,bạn cũng là dân.

Leo09351

Xe buýt
Đọc những comment các cụ trong thớt này thấy chạnh lòng quá.http://www.otofun.net/threads/485560-no-chay-sap-nha-cao-tang-tren-duong-au-co. Em xin post 1 bài viết của 1 cậu lính cứu hỏa trên FB:

"Tâm sự của 1 người lính cứu hỏa, sau vụ cháy:

Khoảng 12h15 hôm nay (11-3), đã xảy ra vụ cháy lớn tại cửa hàng kinh doanh chăn-ga-gối-đệm, số 112-114 đường Âu Cơ (Q.Tây Hồ).

Mệt lả ng sau khi đi 1 vụ cháy
Gần 1000 người xem mà ko ai vào giúp đến 1 tí hay mang xô chậu ra dập cháy cùng chỉ biết đứng nhìn rồi chê bai phòng cháy thế này thế nọ khi xe hết nước
Nản .
Con người bây giờ (ko phải đa số nhất là 1 số anh hùng bàn phím và những kẻ thích đứng quay clip rồi tung lên mạng) bây giờ chán quá. Cháy nóng đến nứt cả tường , chảy cả sắt họ cũng kệ cứ đứng và bình luận .....Đứng nhìn và xem ...chỉ có vậy cho đến khi đám cháy đc dập tắt.

Này các bạn trẻ anh hùng bàn phím ảo ơi! Này các bạn chỉ biết quay phim rồi tung lên mạng ơi.
Trước khi chê bai lính tụi tôi hãy xem lại các bạn đi nhé .
Các bạn đã giúp gì đc chúng tôi chưa hay chỉ đứng chắp tay nhìn?
Các bạn đã cho được tụi tôi hụm nước khi tụi tôi đang chiến đấu với lửa nóng đến hàng nghìn độ chưa?
Các bạn đã giúp gì đc cho những ng sống quanh các bạn chưa?
Các bạn đã bao giờ đi làm không công hay thức cả đêm ứng trực như chúng tôi chưa?
Các bạn đã bao giờ xông vào biển lửa cứu người chưa?
Các bạn đã bao giờ đi vớt xác ai đó, hay canh nó cả đêm chưa?
(CAND VN nói Chung , PC&CC nói riêng)
Hay các bạn chỉ biết đứng nhìn và chê bai chúng tôi
Lính Phòng cháy chúng tôi luôn luôn tự hào vì nghề nghiệp của tụi tôi.
Các bạn đừng bào giờ đụng chạm đến nó trừ khi các bạn làm được hơn tụi tôi nhé.
Lính cứu hỏa dù chiến đấu đến toát mồ hôi đầm đìa quần áo , người nóng như lửa, họng khô ran mà vẫn chẳng thấy ai giúp hay cho 1 hụm nước....

12h20 đi , 17h20 mới bắt đầu về
Nhìn anh em ngồi trên nóc xe cháy vừa bắn lăng vừa tranh thủ ăn bánh mỳ và uống nước cầm hơi ,mấy người ngồi ngay vệ đường ăn bánh mì và uống nước để lấy sức chiến đấu tiếp với lửa.
Đi về 3 anh em ngồi ở thùng xe chật nick và bé tí .Có cô đi đường làm ngay câu " Khổ cho các chú quá " mà mát cả lòng :))

h/a:Còn lại sau 1 vụ cháy. Anh em vẫn mệt mài dọn đống hoang tàn dù đã thấm mệt sau mấy giờ chiến đấu với giặc lửa.
nguồn : Hoàng Hà"

Đây là tâm sự của 1 cậu lính trẻ. Cũng không đồng ý với ý kiến cậu lính khi nói nhân dân vào giúp chữa cháy vì nhiều người muốn vào cũng k được khi dân phòng và CAP không cho vào và có thể sẽ nguy hiểm đến nhân dân. Nhưng còn lại là đồng ý. Bản thân em cũng từng đi chữa cháy, giờ thì chuyển sang bộ phận khác rồi. Em xin được nói đôi lời. Một số cụ trên này chỉ biết chê và chửi ngoài ra chẳng hiểu thế nào là chữa cháy cả. Đi chữa cháy đâu chỉ có nghĩa là phun nước vào đám cháy dập lửa. Khi một đám cháy phát triển quá to rồi, ngoài tầm kiểm soát, thì mục đích của người lính cứu hỏa là không để nó cháy lan sang nhà khác. Do vậy phải phun nước sang nhà bên cạnh làm tăng khả năng chịu nhiệt của cấu kiện xây dựng không khiến nó đổ sập và ngăn cháy lan. Trong clip mà trong topic kia các cụ có thể thấy lính cứu hỏa phun nước sang 2 bên chứ không phải phun trực tiếp vào ngọn lửa khi đám cháy phát triển quá lớn. Đám cháy phát triển lớn, nhiệt độ của ngọn lửa còn khiến cho nước từ vòi cứu hỏa hóa hơi khi chưa kịp tiếp xúc.
Tại sao lại chỉ sử dụng 2 cái vòi bé tẹo mà không sử dụng lăng giá trên nóc xe ngay từ đầu. Vì quy định khi đi chữa cháy đầu tiên cũng là 2 xe, đến nơi tùy vào đám cháy thì bộ đàm xin chi viện. Sử dụng lăng giá có ưu điểm nước khỏe nhưng có nhược điểm là sẽ nhanh hết nước trong xe. Mỗi xe chữa cháy chứa khoảng 3000 l nước. Lưu lượng nước ra đầu lăng là 3,5 l/s (đối với lăng B), thường sẽ triển khai 2 lăng B như thế là 7 l/s. Vậy thời gian chữa cháy trung bình của 1 xe sẽ là 3000 : 7 = 428 giây tương đương khoảng 7 phút (chưa tính đến tổn thất nước trên đường vòi chữa cháy). Còn đối với lăng giá chữa cháy thì lưu lượng là 12 l/s. Vậy mất 3000:12 = 250 giây tương đương khoảng 4 phút là xe hết nước. Thử hỏi cụ trong lúc cháy to, người dân sốt ruột, thì 7 và 4 phút sẽ là lâu hay nhanh? Vậy phải tính toán sao cho chữa cháy đợi xe chi viện đến mà không bị hết nước khi đám cháy quá to.
Đừng bao giờ nói với em xe chữa cháy ở Hà Nội hết nước vì điều đó KHÔNG BAO GIỜ có từ thời e đi làm và đó là điều sỉ nhục với lính cứu hỏa. Ngày nào lính chữa cháy cũng phải đi kiểm tra nước trong xe và lau chùi phương tiện. Không có chuyện làm qua loa đại khái việc kiểm tra phương tiện chiến đấu. Đừng có thấy xe chữa cháy chữa 1 tí rồi hết nước mà phán xe không có nước, hãy xem lại điều ở trên em viết.
Theo quy định thời gian nhận tin cháy và xuất xe không quá 3 phút và sự thật bọn em luôn làm đúng như vậy, nếu cụ không tin cụ có thể ngồi uống nước ở trước các đội cứu hỏa và tính thời gian từ lúc kẻng báo động tới lúc xuất xe là bao lâu. Cái chuyện bọn em đang ăn cơm phải bỏ bữa hoặc đi chữa cháy mà đầu với người đầy xà phòng là bình thường vì lính cứu hỏa bị rớt cháy (tức không lên kịp xe để đi) thì sẽ bị kiểm điểm và hạ thi đua và phạt bổ sung như phạt gác, dọn vệ sinh..... Xe chữa cháy đến muộn hoàn toàn chỉ do 3 lý do sau:
1. Do nhân dân thông báo tin cháy chậm
2. Tắc đường
3, Địa chỉ nơi bị cháy không rõ ràng, xe chữa cháy to và cồng kềnh, việc đi lại tìm kiếm địa chỉ không rõ ràng rất khó khăn
4. Khu vực xảy ra cháy cách xa trụ sở của đội cứu hỏa (theo quy định quốc tế thì cứ bán kính 5 km phải có 1 trạm cứu hỏa nhưng ở Hà Nội có những nơi hơn 20 km mới có được 1 trạm)
Đừng nói dân gọi chữa cháy là phải mất tiền. Oan cho bọn em lắm. Số điện thoại 114 là miễn phí và các cụ không phải trả 1 khoản nào cho chữa cháy cả.
Nói chung phải là người trong nghề hay có người quen làm lính cứu hỏa thì mới hiểu công việc của bọn em. 1 công việc mà mọi người chạy ra thì mình lại chạy vào, 1 công việc mà làm xong không ai sạch sẽ đẹp đẽ mà đều nhem nhuốc, ướt át, 1 công việc mà đôi khi phải chui xuống cống, phải mò xuống sông, kênh rãnh để vớt tang vật vụ án hoặc xác chết, có những mùa đông đứng giữa mưa chữa cháy mà run lập cập, có những mùa hè nắng 37, 38 độ phải chữa những đám cháy lên tới cả trăm độ, một công việc mà làm xong bị chảy máu cam, viêm mũi, đau họng, mẩn ngứa toàn thân là chuyện bình thường. Nhưng hạnh phúc của lính chữa cháy và cứu hộ bọn em đôi khi chỉ cần những lời cảm ơn của người dân, những chai nước, khăn mặt và bánh mì, thuốc lá...
Em viết những điều này ra chỉ mong các cụ khi chưa hiểu rõ công việc bọn em thế nào thì đừng nên chửi bới hay xúc phạm. Bởi vì ai cũng có cái tự trọng nghề nghiệp của mình. Bời bọn em đã làm hết sức chứ không phải ngồi chơi ăn lương. Không ai muốn tai họa xảy ra cả, nhưng cứ có cháy hay cứu hộ thì bọn e lại xông tới. Bố mẹ em từng nói em "Mày cứu người thì tốt nhưng còn mày và gia đình thì sao", khi đấy em chỉ cười thôi, thanh niên mà, đâu có suy nghĩ sâu xa như các cụ. Em luôn tự hào mình là lính chữa cháy cứu hộ
Thế chả nhẽ lúc ý lại đòi ngồi nhậu?
Thế lương của các bạn, chế độ, thiết bị ai chi trả thế? Suy nghĩ quá ngắn!

Leo09351

Xe buýt
Chia sẻ với cụ chủ thớt! cụ nên nghỉ ngơi đi, sau một ngày vất vả, chứ tranh cãi vô bổ ở đây phỏng có ích chi!
Biết tranh cãi vô ích cụ ạ, nhưng làm việc vô trách nhiệm rồi lại còn vỗ ngực tự hào=))

Dejay

Xe tải
Xem xong cái clip cháy +đọc thêm cái theart này thấy chủ thớt thâm thía. ý cụ nói xéo công tác PCCC phỏng :)) Giống như vụ a HH Phước nói xéo đồng chí X nhể .

Rolland

Xe điện
kiet_xu nói:
...bọn em đã làm hết sức chứ không phải ngồi chơi ăn lương. Không ai muốn tai họa xảy ra cả, nhưng cứ có cháy hay cứu hộ thì bọn e lại xông tới...
Ối xời! "Lính hàm xanh" lương thấp bổ Mệ lại thường xuyên đếch được ngủ trọn đêm vấy Vợ... :-| Mai này lũ F1 nhà yEm mà muốn làm là yEm cụng cản. Đi phổ biến kỹ năng PCCC thì bị soi mói là "làm tiền dân", diễn tập thì bị bẩu là "làm trò"... Công tác phòng hỏa ở các hộ KD gần như bằng không. Cho nên lính PCCC bị chởi là xứng đáng lắm! Để không ai dám cho Con/Em vào ngành này nữa! :))

Rolland

tunchit

Xe tải
Các chú muốn bà con mang đồ ra cho cac chú vừa nhậu vừa chữa cháy nhể

HUGO

Xe tải
Riêng với cụ, mong là khi nào nhà cụ cháy đúng lúc cứu hỏa đang lô đề, tán gái, chắn cạ, chè chén. Chúc mừng
Cảm ơn cụ chúc mừng. nhà e cháy *** nó rồi nên giờ đi thuê nên em chả sao , thiệt hại vài bộ quần áo thôi chỉ khổ thằng chủ nhà & dân quanh đó chửi các cụ làm như s.hit.
Mà 1 in 2 cái xe nước kia chạy đến để cản địa sao cụ , sao không hô dân quanh đó giúp sức bằng mỗi công dân *** vào 1 bãi nhỉ , ai đời lại giúp bằng chửi thề bao giờ , gọi bánh mì & lavi nó có là nhóm hàng ưu tiên đâu mà nhanh được .

anhdangve

Xe buýt
Xã hội phân công nhiệm vụ rồi, các anh theo nghề cứu hỏa thì phải làm tốt việc cứu hỏa chứ, dân chê các chú phải ghi nhận và rút kinh nghiệm chứ. Cháy mất của thì còn đỡ chết người thì sao???

TONGIA

Xe lừa
Em nghĩ nên thành lập các Công ty TNHH, Công ty CP Cứu Hoả chắc hiệu quả hơn.
Mô hình viễn thông rất đáng để học tập.

Em quan tâm đến kết quả, còn từ trên xướng dưới cứ không làm được đều đổ cho hoàn cảnh, khách quan... thì chả cần phục hồi nhân phẩm cho bọn nghiện và ca ve làm gì nữa nhỉ.

Truyền thống đổ tội cho dân và chửi dân bộc lộ:

Các bạn đã giúp gì đc chúng tôi chưa hay chỉ đứng chắp tay nhìn? Trong Video có anh lính chống nạnh nhìn. Ai là người được trả tiền huấn luyện cho việc này?

Các bạn đã cho được tụi tôi hụm nước khi tụi tôi đang chiến đấu với lửa nóng đến hàng nghìn độ chưa? Tuỳ thái độ mới có quà. Xem cái video nào cũng toàn thấy người chửi.

Các bạn đã giúp gì đc cho những ng sống quanh các bạn chưa? Cái này nên hỏi các nhà chức trách như anh đầu tiên? Anh đã làm được gì hỡi người tiên phong?

Các bạn đã bao giờ đi làm không công hay thức cả đêm ứng trực như chúng tôi chưa? Có tiền, có chức là bọn em làm thôi.

Các bạn đã bao giờ xông vào biển lửa cứu người chưa? Anh đã làm được mấy lần rồi?

Các bạn đã bao giờ đi vớt xác ai đó, hay canh nó cả đêm chưa? Có đầy người ở sông Hồng, Sông lam chả nhận lương vẫn đang làm và họ không kể công.

(CAND VN nói Chung , PC&CC nói riêng)
Hay các bạn chỉ biết đứng nhìn và chê bai chúng tôi. Không được huấn luyện, không có phương tiện đứng nhìn là bình thường. Nhận lương tháng, được huấn luyện có phương tiện mà có chú chống nạnh đứng mới là...
Lính Phòng cháy chúng tôi luôn luôn tự hào vì nghề nghiệp của tụi tôi. Nghe dân nói trong các video mà còn tự hào được. Anh quá tài.
Các bạn đừng bào giờ đụng chạm đến nó trừ khi các bạn làm được hơn tụi tôi nhé. Đừng so sánh với dân. So với lính cứu hoả nước khác đi. So sánh của anh thông minh vãi.

Lính cứu hỏa dù chiến đấu đến toát mồ hôi đầm đìa quần áo , người nóng như lửa, họng khô ran mà vẫn chẳng thấy ai giúp hay cho 1 hụm nước.... ( Các anh chạy xe đến có chở nước không? Chữa cháy chuyên nghiệp thì có nên mang theo nước để uống không? Nếu không thì hỏi lại các thầy ở trường. Bỏ thói vòi vĩnh đi dùi chỉ là giọt nước - Làm thế dần dần sinh hư )

Nói toẹt ra là các anh không hoàn thành nhiệm vụ:
Vì cái gì? Là dân đen em vẫn biết đó là:
- Yếu tố còn người.
- Trang thiết bị.
- Đặc trưng hạ tầng các đô thị VN.
- Nhận thức của quảng đại nhân dân trong việc PCCC.
Việc nâng lên thành Sở PCCC có nâng được trình độ tác chiến của các anh lên hay không đơn giản không chỉ là sự cố gắng của từng cá nhân.
Vụ Âu cơ cái sai cái yếu nó nằm ở mọi khâu. Nhưng các anh là người đứng trước mấy trăm máy quay. Các anh đi xe màu đỏ, nổi hơn nên bị dân soi là đúng rồi.

Làm người dân chỉ nên yêu cầu họ tuân thủ pháp luật và các nghĩa vụ Nhà nước đã quy định.
Các anh nên thôi cái thói cứ bị phê bình 1 tý là quay ra dân mình thế này, dân mình thế nọ...

Chỉnh sửa cuối:

NamThanglong1

Xe buýt
Nghe chủ thớt kêu la chửi bới mấy bác ném đá thảm thiết quá nhỉ.
Em xem kỹ lại video thấy lửa chỉ đang cháy to mà bị một vòi to nó phun có 2ph đã tắt ngấm rồi, giá như khi chưa cháy to cho đập kính rồi 5,6 xe quay mít vào phun xối xả vảo thì làm sao cháy hết nhà người ta được nhỉ.
Em đồ rằng lúc sớm các chú ấy chưa dám phun vòi to vì sợ vỡ cửa kính hoặc ướt đồ của gia chủ. Hoặc giả là chưa thấy lửa cháy to phun nhiều nước phí nước ạ.

Chỉnh sửa cuối:

kam

Xe tải
Em nhớ cách đây mấy tháng , ở khu đô thị Pháp Vân có vụ cháy biệt thự của một tướng bộ đội về hưu , gọi các anh cc bằng đt éo được , sau đới bà giúp việc phải ra tận nơi gọi ( đội cc cách khu Pháp vân chưa đến 1 km ) hơn 30 phút mới vào , nhà cháy sạch .
Tin cụ vụ này. Em cũng từng kinh nghiệm, hồi đó ở tỉnh thôi nên chả tắc đường gì cả. Từ chữa cháy tỉnh đế chố cháy 5km. Em đi qua thấy cháy, hỏi dân đã gọi cứu hỏa chưa, dân bảo đã gọi. Đứng chờ 10 phút k thấy gì, em gọi tiếp, đầu kia báo đã nhận, đã di chuyển. Đợi tiếp, k thấy gì, gọi tiếp, bảo okay đã đi. *** 30 phút sau đến. Bài bản như cụ chủ nói, đúng 2 xe, phun nước như kiểu mình tưới cây ở vườn nhà mềnh ấy.

kam

Xe tải
Thực ra những vụ như này thằng đáng chửi nhất là thằng chịu trách nhiệm quy hoạch, thằng quản lý vĩ mô ấy.

bachtoe

Xe điện
Website
www.quangcaotrongoi.com
Thực ra những vụ như này thằng đáng chửi nhất là thằng chịu trách nhiệm quy hoạch, thằng quản lý vĩ mô ấy.
Nói thế mênh mông quá, biết là thế, nhưng chả biết đổ cho thằng nào cụ thế :))

quaychan

Xe tăng
PV: Sao rồi anh 411?
411: Cơ bản là xooong rồi!
PV: Khống chế hoàn toàn được đám cháy rồi phải không thưa anh?
411: Vầng, khi chúng tôi có mặt tại hiện trường thì chỉ sau 15p đám cháy cơ bản ...đã tắt.
PV: Thật tuyệt vời. Thế kết quả là có chữa được cho ngôi nhà đó không?
411: Cơ bản là giữ được... cái móng. Móng còn thì sau này có tiền cứ xây lại vô tư...
PV: Nhưng tôi nghe dân tình nói là mấy cái vòi cao áp của các anh phun cứ như trẻ con đ.ái dắt?
411: Cái máy ấy tiền thân là của 1 hiệu rửa xe, chúng tôi mua lại ở chợ Giời rồi mang về cải tiến, nâng cấp thêm để sử dụng.
PV: Uhm, cũng nghe bảo là có 2 xe chạy đến đầu tiên, trong đó 1 xe hết nước.
411: Không ạ, xe không nước không phải không có nước. Gặp phải ổ trâu nước chảy hết rồi
PV: Ôi, sao nghe giống Tiểu đội xe không kính của Phạm Tiến Duật rứa?
411: Đâu, của chúng tôi là "Tiểu đội xe không nước" mà.
Thôiiii đừng hỏi nữa, chúng tôi sắp họp bàn tổng kết. Sáng mai ghé qua phòng bảo vệ mà lấy báo cáo chi tiết vụ việc. Thế nhá!