[Funland] Tâm sự của một học sinh ghét và khinh thường các thầy cô giáo toán lý hoá hồi cấp 3.

shiluo

Xe container
Nói từ một phía em cũng không đánh giá
Mà từ lớp chọn sau đó lên đại học là thằng sinh viên tệ nhất trường thì em lại càng không tin có được cái nhìn khách quan

seafish

Xe tải
Em thấy cụ chủ đúng là hài. Không hiểu cụ chủ bây giờ làm nghề gì và có bao giờ hướng dẫn người mới vào nghề không?
Nếu có, cụ thử đặt vào trường hợp cụ hướng dẫn mãi mà có một ai đó mãi không làm được, trong khi các người khác thì thực hiện trong nháy mắt.
Chắc lúc này cụ sẽ kiên nhẫn hướng dẫn với tấm lòng bao la để phát triển một nhân tài chắc?
Nói thiệt nếu em có quyền em phân loại học sinh ngay từ cấp 1. Ai không học được em chuyển qua hẳn môi trường chỉ múa, hát, thể dục (trong khi văn hóa chỉ cần đọc thông viết thạo với công trừ nhân chia là xong). Xong cấp 1 cho qua môi trường vừa học vừa làm. Những người này khi lớn lên nếu muốn có kiến thức thật sự, họ sẽ tự quyết định việc học của họ.
Em thì học dở, nhưng em chấp nhận như vậy. Mình không thể học bằng người khác thì không thể đòi hỏi nhiều hơn. May là qua cấp 3, em phải tự lực kinh khủng mói khá hơn được.
Tuy nhiên, em cũng công nhận một điều là việc học ở mình rất áp lực. Không phải áp lực vì chương trình học mà áp lực vì cơm áo gạo tiền. Cộng với việc những ai học tập giỏi không được xã hội "công nhận", làm cho những người đang theo học không thấy động lực để học tập. Chính những việc này làm đa số học sinh mình rất thụ động (dù bây giờ kiến thức đầy trên mạng).
Mấy năm trước, em có đi làm cho một công ty. Trong đó, em gặp một số bạn trẻ từ Singapore qua. Tuy chỉ đang học trung cấp nghề, nhưng họ lập trình giỏi (khác hẳn với nhiều sinh viên ngành CNTT của mình). Học cũng nói, ở họ chương trình học cũng áp lực chứ không đơn giản.
Chốt lại... rất nhiều nguyên nhân mà giáo dục của mình mới ra nông nỗi này.
Chửi giáo viên thì ra cái gì?

15cm45p

Xe điện

hatinhquechoa

Xe tăng
Đúng là sản phẩm của Bộ Dục.
KLQ: Đề xuất ngày mai là ngày tôn vinh cô giáo... Thảo cho nó đúng văn hóa ọp.

Mr Alt

Xe tăng
Học xong/dạy xong bạn đó có tù tội, cướp giật, cờ bạc, trộm cắp, đĩ điếm/hoặc bạn đó thành đạt chức tước, giàu có thì mọi người đều nói thằng đó/con đó là con cái nhà ai, bố mẹ nó làm gì...
Chứ có ai hỏi nó là học thầy nào cô nào đâu.
Em thường dạy con em như vậy nên ko nặng nhẹ lắm về việc thầy cô dạy con em như thế nào ở trường/lớp. Thầy/cô dạy điều tốt thì con nên học, thầy cô dạy dở thì con chịu khó tự học sgk.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Chào cc, em xin chia sẻ đôi điều tâm sự của em về các giáo viên dạy lớp chọn từ cấp 1, 2, 3 ở Việt Nam. Đặc biệt là các giáo viên dạy TOÁN LÝ HOÁ ANH ở cấp 3. Tình trạng chung của các giáo viên này là gì ?

-Họ là những giáo viên có nghiệp vụ tốt nhất.
-Họ là những giáo viên có ý thức về phát triển nghề nghiệp nhất.

---->nhưng họ lại dùng cái đó để có uy tín bằng việc BỒI DƯỜNG HỌC SINH GIỎI ĐẠT GIẢI HS GIỎI TỈNH để DẠY THÊM, ĐỂ NÂNG BẬC LƯƠNG NHANH, chứ không phải để phát triển cho học sinh.

Xin kể về kinh nghiệm của em khi học lớp chọn ở 2 trường cấp 3, 1 ở nông thôn, 1 ở thành phố, em đều được học lớp chọn. Tình trạng là các thầy TOÁN LÝ HOÁ, chỉ chăm bẵm cho hs của họ, còn các em khác trong lớp họ coi như bỏ qua, rất ít quan tâm. Dạy lớp chọn đã thế, huống chi dạy các em thường mất gốc ? Một bài toán đơn giản, họ cũng gọi học sinh giỏi của họ....

Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU. Học sinh giỏi chúng nó học vãi cả ra, không hiểu bọn họ cứ chắm chúi vào đó làm gì, trong khi rất, rất nhiều học sinh khác cần sự trợ giúp.

Nên cc đừng chửi em là không trọng thầy cô nhé. EM KHÔNG HỀ CÓ SỰ TÔN TRỌNG NÀO DÀNH CHO 6 CÔ THẦY DẠY TOÁN LÝ HOÁ EM SUỐT 3 NĂM CẤP 3.

Cái nghèo, cái đói phải chăng đã làm họ hèn như vậy ? không ra cái thằng người nữa ?

CÒN CÁC CÔ THẦY ĐẠI HỌC CUẢ EM, EM TUYỆT ĐỐI TÔN TRỌNG. KỂ CẢ CÔ LÀM VĂN THƯ. HỌ ĐÃ GIÚP ĐỠ, QUAN TÂM EM KHÔNG VỤ LỢI, VẬT CHẤT HAY GÌ CẢ KHI EM LÀ SINH VIÊN TỆ NHẤT TRƯỜNG.

Chưa khốn nạn bằng cô giáo lớp 8 của em
Bài kiểm tra toàn được dạy trước ở lớp học thêm của cô tại nhà
Mà lớp chọn nhiều bài rất khoai, đề lạ rất nhiều

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chào cc, em xin chia sẻ đôi điều tâm sự của em về các giáo viên dạy lớp chọn từ cấp 1, 2, 3 ở Việt Nam. Đặc biệt là các giáo viên dạy TOÁN LÝ HOÁ ANH ở cấp 3. Tình trạng chung của các giáo viên này là gì ?

---->nhưng họ lại dùng cái đó để có uy tín bằng việc BỒI DƯỜNG HỌC SINH GIỎI ĐẠT GIẢI HS GIỎI TỈNH để DẠY THÊM, ĐỂ NÂNG BẬC LƯƠNG NHANH, chứ không phải để phát triển cho học sinh.

Xin kể về kinh nghiệm của em khi học lớp chọn ở 2 trường cấp 3, 1 ở nông thôn, 1 ở thành phố, em đều được học lớp chọn. Tình trạng là các thầy TOÁN LÝ HOÁ, chỉ chăm bẵm cho hs của họ, còn các em khác trong lớp họ coi như bỏ qua, rất ít quan tâm. Dạy lớp chọn đã thế, huống chi dạy các em thường mất gốc ? Một bài toán đơn giản, họ cũng gọi học sinh giỏi của họ....

Đáng lẽ như KHỔNG TỬ nói : QUÂN TỬ CHỈ GIÚP NGƯỜI NGHÈO CHỨ KHÔNG GIÚP NGƯỜI GIÀU. Học sinh giỏi chúng nó học vãi cả ra, không hiểu bọn họ cứ chắm chúi vào đó làm gì, trong khi rất, rất nhiều học sinh khác cần sự trợ giúp.

Nên cc đừng chửi em là không trọng thầy cô nhé. EM KHÔNG HỀ CÓ SỰ TÔN TRỌNG NÀO DÀNH CHO 6 CÔ THẦY DẠY TOÁN LÝ HOÁ EM SUỐT 3 NĂM CẤP 3.

Cái nghèo, cái đói phải chăng đã làm họ hèn như vậy ? không ra cái thằng người nữa ?

CÒN CÁC CÔ THẦY ĐẠI HỌC CUẢ EM, EM TUYỆT ĐỐI TÔN TRỌNG. KỂ CẢ CÔ LÀM VĂN THƯ. HỌ ĐÃ GIÚP ĐỠ, QUAN TÂM EM KHÔNG VỤ LỢI, VẬT CHẤT HAY GÌ CẢ KHI EM LÀ SINH VIÊN TỆ NHẤT TRƯỜNG.

Học lớp chọn mà lại là sinh viên đại học (trong nước) tệ nhất trường ? Nghe cứ sai sai thế nào nhỉ ?

dandi

Xe đạp
- Trong một gia đình có nhiều con cũng vậy thôi cụ ơi. Đứa nào học khá giỏi và chăm, cha mẹ ráng lo cho đứa đó, còn đứa nào mãi ham chơi ko chịu học, không cố gắng thì động viên nó học cái nghề cho xong, sức đâu mà lo cho trọn vẹn!
- Nếu cụ không thuộc dạng ngồi nhầm lớp, thì mượn bài của bạn học thêm coi thầy cô dạy thế nào, ta làm theo, chứ ngồi đợi sung rụng ko được lại lên đây trách cứ, hèn thế!

koi_2003

Xe hơi
Hôm nay 20-11 mà các cụ, nhất tự vi sư bán tự vi sư :)
Nghĩa là trong chùa có sư, bán mất chùa còn lại sư ?
Chúc mừng các thầy cô giáo luôn mạnh khỏe và luôn là người dìu dắt tâm hồn các con

doccocuukiem

Xe điện
GV là nghề bán cháo phổi lương thấp, cũng có người thế này có người thế kia, nhưng tỷ lệ người tử tế vẫn cao hơn nhiều so với mặt bằng chung các nghề khác, sư còn có sư hổ mang nữa là giáo

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Nhất tự vi Sư, bán tự vi Sư.

Em học dốt chẳng hạn, em tự biết là do mình, sao cùng 1 cô giáo dạy, các bạn học tốt, mình dốt, vậy là tại cô?

Minhbeboi

Xe buýt
Dù sao em vẫn rất tôn trọng họ

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]

Lớp chọn là lớp để lấy thành tích, ngay đến cái tên "chọn" đã thể hiện mục tiêu của cái lớp đó là đào tạo ra gà chọi để lấy thành tích cho trường, các thầy cô đứng lớp đó cũng đã được quán triệt mục tiêu. Cụ vào lớp chọn nhưng không thể hiện được năng lực trong các môn đi thi lấy thành tích thì không được quan tâm là phải. Lớp "chọn" thì không có hs yếu, mất căn bản để thầy cô phải kèm cặp đặc biệt. Việc của thầy cô đứng lớp "chọn" là luyện gà đi thi, nếu có hs yếu, mất căn bản thì họ phản ảnh lại để chuyển hs đó sang lớp thường. E thấy cụ kể thì thầy cô cụ làm đúng với nhiệm vụ
Em học lớp "chọn" của trường "chuyên" tp suốt cấp 2,3 đây ạ.

Lạt

Xe buýt
Đây là biểu hiện của tư duy thất bại. Cháu từ nhỏ đến lớn đèu kinh qua trường chuyên lớp chọn. Nhà cháu nghèo k có tiền học thêm k có nghĩa là cháu k giỏi được .Cháu toàn mượn sách của tụi đi học thêm các thầy cô để học lại thôi. Sự học là tự thân kể cả từ bé đến lớn. Các thầy cô có thế này thế khác thì đó là bản thân họ. Cụ phán xét người khác chính là cách cụ phán xét bản thân mình.
Còn điều kiện gặp được các thầy giỏi chính là môi trường tốt nhất để mình phát triển. Còn biết cách hay k thì phải tự thân thôi.
Đây cũng chính là cách nghĩ mà sếp cũ của em đã dạy em. Sếp cũ của em là Tiến sỹ nước ngoài về, hồi Đại học cũng được học bổng đi học ở nước ngoài. Thời những năm 6 mấy đi học nước ngoài là oách lắm và đếm trên đầu ngón tay thôi. Sếp em nói: ở lớp nhiều đứa nói thày cô giảng không hiểu, kêu thày cô dốt, nhưng bác thấy thày cô giỏi, vì đơn giản là bác tự học là chính, họ chỉ là người hướng dẫn thôi, nên với bác thày cô nào cũng giỏi cả. :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em học lớp "chọn" của trường "chuyên" tp suốt cấp 2,3 đây ạ.
Bác cho cháu hỏi : học sinh trường chuyên, lớp chọn (mà bác đã từng biết), có ai là sinh viên tệ nhất trường đại học không ạ ?
Cháu chưa bao giờ học trường chuyên, lớp chọn, nên không rõ các bạn ấy học thế nào.

HenryFord

Xe điện
Ngày ấy cứ để cho các cụ mù mợ nó chữ đi thì chắc bây giờ không phải ăn chửi như thế này.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Bác cho cháu hỏi : học sinh trường chuyên, lớp chọn (mà bác đã từng biết), có ai là sinh viên tệ nhất trường đại học không ạ ?
Cháu chưa bao giờ học trường chuyên, lớp chọn, nên không rõ các bạn ấy học thế nào.
có bác ợ, nhưng bọn đấy không phải do đầu óc tệ mà gia nó giàu sụ, hoặc con quan to nên nó cứ ăn chơi phè chả cần học, sau này toàn ra làm quan hoặc quản lý cty gia đình. Nếu xét theo bảng điểm đh thì tụi nó nằm trong nhóm "tệ" nhưng nó có quan hệ, có kỹ năng mềm, có va chạm xh trước bọn sv mọt sách kiếm học bổng.

Matxech

Xe container
E toàn bảo con em
Trước khi ktra mượn vở của bạn học thêm nhà cô
Kiểu ji cũng ít nhất 8d

dalink

Xe điện
Cụ học dốt thì nói mẹ ra còn bày đặt. Em thì thấy coi thường cái loại vừa qua sông đã đấm **** vào sóng như cụ.

gocart

Xe cút kít
Bác thớt ngồi nhầm lớp, đơn giản thế thôi.
Trường có trường chuyên
Lớp có lớp chọn XXA1, XXA2
Ông chuyên đi bộ lại lọt vào đội chạy đường dài rồi trách huấn luyện viên không để mắt tới mình.
Ngay đi làm thì thủ trưởng cũng chỉ đủ thời gian để mắt tới trưởng phó phòng ban, một số ít nhân viên xuất xắc chứ số đông làng nhàng để ý làm gì.