[Funland] Tâm sự của anh Tây khi ăn cỗ ở Việt Nam

Xemchovui

Xe đạp
ông nào chê văn hóa xấu sang Ấn Độ mà ăn bốc

minh0075

Xe điện
Anh nào sang " Tây" thấy cánh vừa bước xuống sân bay lúc sáng sớm, mà 1 lũ đã ngồi phi trường nốc bia như hoẵng chưa.
Hay bữa sáng là con gà quay rồi 1 lũ xúm vào chia nhau ở 1 cái quán cà phê nhếch nhác ko có free wifi...
Hoặc ra bờ hồ xem bọn Tây uống rượu gạo như ma men...
Thì thôi, kệ cụ chúng nó đi các cụ lớn. Thế giớ này nếu tính tập quán ăn bốc bằng tay không thì ko dưới 2 tỷ dân...

Hieumos

Xe container
Vâng, thực ra em cũng "bị" . Cố bơ đi mà sống.
Em đi ăn đám cưới toàn "bị". Mà khổ cái toàn bị ghép mâm ngồi với người lạ, có quen biết nhau đâu mà gặp toàn người như chủ nhà, tiếp khách nhiệt tình quá thể. Em ghét ăn gà luộc, nhất là miếng lườn nhưng đi 10 lần thì 9 lần bị gắp cho miếng gà nguội tanh đóng đầy mỡ.

Alexanderrr

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thực ra em cũng "bị" . Cố bơ đi mà sống.
Cũng đành vậy thôi. Cái chính trên OF này có lẽ phần đông là các cụ tuổi thanh-trung niên mà vẫn có ko ít quan điểm chống chế, bao biện cho thói ăn uống mất vs, thiếu tôn trọng người khác như khoắng đũa vào nồi lẩu, đào bới đĩa thức ăn, dùng đũa dính nước bọt của mình gắp cho người khác, cưỡng ép người khác phải ăn những gì mình thích.,... sẽ còn dài dài.

Alexanderrr

[Tịch thu bằng lái]
Em đi ăn đám cưới toàn "bị". Mà khổ cái toàn bị ghép mâm ngồi với người lạ, có quen biết nhau đâu mà gặp toàn người như chủ nhà, tiếp khách nhiệt tình quá thể. Em ghét ăn gà luộc, nhất là miếng lườn nhưng đi 10 lần thì 9 lần bị gắp cho miếng gà nguội tanh đóng đầy mỡ.
Ăn cỗ có cái khổ của "sự hiếu khách" vô duyên đó.
Ăn nhậu ở VN cũng có cái khổ riêng, ngoài chuyện gắp bát người khác, thì vào bàn ăn chạm cốc chục lần mới gắp dc 1 miếng, đến lúc đồ ăn nguội tanh nguội ngắt ra, ruồi nhặng chén no nê mới tới lượt người xơi. ;))
Các cụ có gặp cảnh miếng ăn vừa đưa lên miệng thì bị người khác chìa ly ra bắt chạm không, tình huống này lặp đi lặp lại rất nhiều lần trong quá trình diễn ra nhậu.

DidiLe

Xe container
Thằng này không biết nó ăn cỗ ở đâu chứ em cũng đi ăn cỗ mà thấy kiểu như vậy giờ hiếm mà :)
Trong nhà cũng còn khoắng đũa vào canh. Nướng chấm ở bữa ăn hàng ngày.

Em e không hiếm đâu.

happyhn

Xe container
Thằng tây nào viết như này thì thằng dịch cũng có đôi chỗ xuyên tạc

kengaongo

Xe đạp
thằng tây này rảnh háng vãi. thứ nhất đấy là kiểu bọn tao ăn, thứ 2 là lần sau nếu chép ở đâu thì kiếm cái bản update mà chép, chép bài cũ là k có điểm đâu

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Đm, nguồn cũng không biết ở đâu thì tin gì ? Đây là bài chỉnh sửa của bọn dâm chủ từ sách “Tâm lý người An Nam”.
Cảm ơn cụ, e lại tìm được cuốn sách mới để đọc. Nội dung e k bàn , cơ mà bài trích này tác giả hành văn hay quá cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ZynZyn

Xe lăn
E có thằng bạn, 1 lần đi ăn cùng, nó mút đầu đũa chùn chụt xong lại gắp đồ ăn cho e mặc e chối đây đẩy: để tớ tự nhiên. E cứ gắp ra nó lại gắp vô. Sau đó éo bao giờ e đi ăn cùng nó nữa.

duongbinh07

Xe điện
Sinh thời ông già em bị mời đi ăn kiểu Tây.
Về nhà kêu đau hết chân,
Tiệc đứng ạ.
Ko phải như bây giờ, lúc đó méo có ghế gì sất.
Bọn Tây ôm cái đĩa trước ngực xếp hàng đi xúc đồ ăn,
Trong con mắt dân Việt lúc bấy giờ nhìn buồn cười lắm ý...

wave-tau

Xe container
E có thằng bạn, 1 lần đi ăn cùng, nó mút đầu đũa chùn chụt xong lại gắp đồ ăn cho e mặc e chối đây đẩy: để tớ tự nhiên. E cứ gắp ra nó lại gắp vô. Sau đó éo bao giờ e đi ăn cùng nó nữa.
Chắc ló akay vì ko truyền trực tiếp qua đường miệng được cho mợ, định truyền đường khác, cơ mờ vẫn bất thành. :))

wave-tau

Xe container
Ở nhà muốn ăn sao thì tùy, đi ăn cùng bàn với người khác (thậm chí vs người lạ cùng bàn cỗ cưới) mà cứ thò đũa mình vừa chấm mút ra chọn/gắp tống vào mồm người khác thứ nta ko thích/ ko ăn được thì bị nta chửi thầm trong bụng rồi rình ném trộm xuống chỗ khác, rõ "đầm ấm văn hóa dân tốc" ;))
"Văn hóa" này em nghĩ ở ta còn rất nhiều, mình nên né chứ chả thể thẳng mặt phản đối, dễ bị cô lập lém. :D
Em gần 20 năm nay chưa ăn cổ ở vn mà còn chả dám chém mạnh như cụ. :))

Alexanderrr

[Tịch thu bằng lái]
"Văn hóa" này em nghĩ ở ta còn rất nhiều, mình nên né chứ chả thể thẳng mặt phản đối, dễ bị cô lập lém. :D
Em gần 20 năm nay chưa ăn cổ ở vn mà còn chả dám chém mạnh như cụ. :))
Tất nhiên ở ngoài ko đốp vào mặt, chỉ chửi thầm trong bụng, hoặc thừa lúc ko ai để ý tống vào bát đựng xương, nhục như đi ăn trộm ;))