[Funland] Tầm soát ung thư có phải cho kết quả dự đoán ung thư thật hay chỉ là lừa đảo ?

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Làm xiền hết, chúng nó như một cái cửa hàng cung cấp dịch vụ, quảng cáo tràn lan, nói vống lên khi có khách hàng quan tâm..... Nếu sau này có bị thì chúng lấm liếm tại thời điểm kiểm tra không phát hiện ra, hòa cả làng.
Các chính trị gia, đại gia còn đang " tèo " ầm ầm mặc dù kiểm tra sức khỏe hàng ngày, hàng tháng, hàng năm luôn.
Nếu muốn nên đến bv chuyên khoa đầu ngành, tránh bọn đa khoa và tư nhân.

AcMilan90

Xe tăng
Bố en tháng 4 năm ngoái đi khám, làm xét nghiệm định kỳ không thấy gì hết. Đến tháng 10 lại đị khám như hồi tháng 4 thì bảo K dạ dày, đã di căn sang gan. Cụ đi hóa trị được 3 tháng xong không hợp, xong lại nghe mách có thuốc nam nên lại đi uống. Được mấy tháng cũng lại bỏ. Tuần trước đi khám lại, các chỉ số lại tăng cao nên lại vào viện điều trị - hóa trị. Giờ quan trọng là tinh thần của cụ thôi.

duyhung10

Xe buýt
Bố em cũng vậy. Hàng năm cũng khám nhưng toàn chỉ là các bệnh mãn tính của ông như gout, cao huyết áp. 2 năm covid sức khỏe ông ko tốt, tiểu dắt, khó khăn nhưng cũng chỉ đc bsi khuyến nghị như trên. T10/2022 bác sĩ bảo do phì tuyến tiền liệt (sau này e gg thì đây c là 1 dấu hiệu lâm sàng của k đại tràng) nhưng bsi bảo tuổi già nó vậy. T2/2023 dc người nhà bảo đi làm xét nghiệm psa (xét nghiệm máu xem có cảnh báo sớm ung thư ko) thì chỉ số có vượt ngưỡng nhưng chưa kết luận dc k. T4/2023 ông đau ko chịu dc, vào viện nội soi và ct thì đã giai đoạn 4. Hic, k đại tràng phát hiện sớm thì n trhop điều trị cũng hiệu quả. Giá như...

Sau này e có đi 1 buổi tư vấn của gene solution - thì họ giải thích như sau
1. Để phát hiện ung thư thì có mấy pp khám:
a.khám lâm sàng
b xét nghiệm hình ảnh: nội soi, ct...
c. xét nghiệm máu (có 2 loại nhưng e ko nhớ nữa). Phần lớn mấy gói tầm soát ung thư chỉ có cái này. Nhưng rất tiếc độ chính xác < 10%
d. xét nghiệm gen công nghệ mới chính xác đến 70%. Nhưng chỉ phát hiện cho 5 loại ung thư: giáp, vú, phổi, đại tràng, gan. Là 5 loại phổ biến nhất.
Chỗ này phải nói thêm, khi bệnh k khởi phát ở 1 vị trí vd k phổi đi, thì tế bào đó sẽ mang đặc điểm của tế bào ở cơ quan đó đi khắp cơ thể. Nên có thể khối u mọc ở dạ dày nhưng loại bệnh lại là k phổi. Khi đó bsi gọi tên là k phổi di căn đến dạ dày. (Trc đây e ngu si lại cứ tưởng khi nói k phổi nghĩa là khối u mọc ở phổi)

2. Loại d là loại có độ chính xác cao nhất. Giúp cho việc xác định đúng loại bệnh, vd cắt 1 khối u ở đâu đó vẫn có thể kết luận điể khởi phát ở đâu. và khi giải trình tự gen còn giúp xác định thuốc đích để điều trị. (Thuốc đích là thuốc tìm đúng tế bào k để diệt, khác với thuốc phủ là hóa chất vẫn dùng từ xưa đến nay là giết tất cả tế bào k và tb thường, nên ng bệnh mệt mỏi vì nó diệt cả hồng cầu và bạch cầu bth. Còn khi điều trị thuốc đích sẽ hiệu quả và ng bệnh đỡ mệt hơn rất n). Nhưng liệu phát này tốn kém, hình như của bố em là 8tr/maker. (Chỗ này e ko nhớ rõ lắm vì lúc đó bsi bảo đi làm, c ko giải thích cặn kẽ, mình thì bấn nộp tiền nhanh để mong bsi làm nhanh nhất có thể)

3. Tại sao xét nghiệm máu độ chính xác thấp như vậy mà các bvien vẫn tư vấn gói dịch vụ đó cho các dn mua khám cho nhân viên?
- pp xét nghiệm ctDNA (pp d) chính xác nhưng chỉ giới hạn ở 5 loại k ở trên. Trong khi bệnh k có muôn hình vạn trạng. Vì thế bsi p đi từ pp loại trừ dần, có chi phí thấp đến cao để đỡ tốn kém cho bệnh nhân:

Khám lâm sàng xem da dẻ, u cục xem có biểu hiện bênh ko --> siêu âm/x quang, ct để xem u cục nó đến mức độ nào --> xét nghiệm máu/sinh thiết để xem u cục đấy là k hay ko p là k --> xét nghiệm gen để xem k đấy có p 5 loại có thuốc đích ko.

4.Về tâm soát ung thư thì bsi có khuyên là tầm soát ở bvien k là tốt nhất. Vì khi có nghiên cứu dữ liệu lứa tuổi nào hay mắc p k gì, làm n xét nghiệm về loại đó.
Vd: trẻ em thì dc tư vấn tầm soát k máu; ng có tiền sử đau dạ dày thì tầm soát n nội dung liên quam đến k dạ dày....
Nghe giải thích như vậy em thấy c hợp lý. Thấy mấy chương trình tầm soát tràn lan có vẻ chiêu trò n hơn là hiểu quả thật

Đấy là những hiểu biết của em.
Cảm ơn lão chia sẻ

theanh90

Xe tăng
Có một con số thống kê mà khi quảng cáo bất kỳ loại xét nghiệm, vacxin nào đó là tỷ lệ người bị bệnh, bệnh trở nặng. Người ta chỉ tập trung vào tỷ lệ chính xác. Vì nếu nói cái thống kê kia thì chẳng mấy người thèm xét nghiệm, tiêm vacxin (gần đây có vacxin chống ung thư nữa chứ)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Tui cũng định nói về ví dụ người thật viêc thật vừa mới sảy ra.
Chả lẽ bác PTT không đủ tiền đi tầm soát hay là ban BVSK không cho bác ra ngoài tầm soát.

Bố khỉ
Nào là tầm soát ung thư ư,
Nào là sinh trắc vân tay ư
Nào là móc tóc, làm đen tóc ư

Cần gì mấy cái tầm soát đó, với người lớn tuổi, hoặc kể cả từ tuổi em và các cụ trở đi, chịu khó khám bệnh tổng quát thường xuyên hơn là có thể phát hiện sớm ung thư. Để đến khi có biểu hiện rõ ràng rồi mới khám thì đã muộn.
Cụ nào biết về xét nghiệm hoạt tính tế bào NK không ạ?
E nghe tư vấn thì đại loại là hoạt tính NK thấp sẽ có nguy cơ cao ung thư.
Ông cụ em trước năm nào cũng đi khám sức khỏe, chẳng vấn đề gì cả. Đến lúc đi ngoài ra máu nhiều, giảm cân, vào viện kiểm tra thì K đại tràng giai đoạn 4 luôn rồi, di căn khắp nơi. Nên đúng là có khám trước cũng chẳng thể biết dc.
Cụ ơi, em không biết ông cụ đi khám có nội soi không, nếu nội soi thì sẽ nhiều khả năng phát hiện sớm và điều trị khỏi K đại trực tràng đấy ạ.

THông thường K đại/ trực tràng bắt nguồn từ polyp, những polyp này đa phần là lành tính, chỉ một vài polype chuyển thành ác tính (mất nhiều năm từ polyp thành ung thư), chính vì vậy khi chúng ta đi tầm soát, bác sỹ họ nội soi nếu có polype thì họ đốt luôn (polyp nó như cái nốt ruồi, đốt phát hết luôn).
Tầm soát đơn giản là tìm tế bào lạ, nó có 2 thứ khiến cụ yên tâm và cách làm rất đơn giản, xét nghiệm máu là ra, hơn nhau ở công nghệ máy móc để tìm ra thôi.
1. Yên tâm hơn ở cái thể trạng tâm lý của mình khi mà lối sống và môi trường hiện nay ô nhiễm
2. Khi xuất hiện tế bào lạ hoặc chỉ số có vấn đề mình có hướng để điều trị hoặc điều chỉnh
Gợi ý cho cụ chỗ này công nghệ cao, tầm soát nhanh, gọn sạch với giá chỉ 1 triệu

Bản thân cháu cũng vừa tầm, ko phát hiện gì đầu óc thoải mái hẳn.
Em xin chia sẻ với cụ. Mẹ em cũng mất vì K phổi. Em thấy xét nghiệm máu dựa trên các chỉ số rồi tầm soát ra K là khá mơ hồ còn xét nghiệm chụp chiếu thì nó phải sang giai đoạn sau rồi (2, 3, 4 thì tùy loại nhưng mà phải có gì lên phim ảnh thì mới nhìn ra được chứ). Nói chung nghĩa là khá hên xui.

Trước khi ra BVĐH Y khám ra K phổi thì Mẹ em tự đi khám sức khỏe ở một BVTW vì ho và đau lưng nhưng chẳng ra bệnh gì. Vậy mà sau 3 tháng em cho đi khám ở BVĐH Y thì dính luôn K phổi giai đoạn cuối!!!! Thật sự chẳng biết nói sao.
Mấy cái tầm soát qua chỉ số máu thì chỉ là dấu hiệu thôi, khi có dấu hiệu phải khám chuyên sâu mới kết luận được. Mà khám chuyên sâu cũng phải mất nhiều tiền + BS giỏi mới ra được.
Thực ra, nếu tầm soát ung thư mà kết quả tương đối chính xác, thì không thể có giá rẻ như thế được đâu cccm
Bố em cũng vậy. Hàng năm cũng khám nhưng toàn chỉ là các bệnh mãn tính của ông như gout, cao huyết áp. 2 năm covid sức khỏe ông ko tốt, tiểu dắt, khó khăn nhưng cũng chỉ đc bsi khuyến nghị như trên. T10/2022 bác sĩ bảo do phì tuyến tiền liệt (sau này e gg thì đây c là 1 dấu hiệu lâm sàng của k đại tràng) nhưng bsi bảo tuổi già nó vậy. T2/2023 dc người nhà bảo đi làm xét nghiệm psa (xét nghiệm máu xem có cảnh báo sớm ung thư ko) thì chỉ số có vượt ngưỡng nhưng chưa kết luận dc k. T4/2023 ông đau ko chịu dc, vào viện nội soi và ct thì đã giai đoạn 4. Hic, k đại tràng phát hiện sớm thì n trhop điều trị cũng hiệu quả. Giá như...

Sau này e có đi 1 buổi tư vấn của gene solution - thì họ giải thích như sau
1. Để phát hiện ung thư thì có mấy pp khám:
a.khám lâm sàng
b xét nghiệm hình ảnh: nội soi, ct...
c. xét nghiệm máu (có 2 loại nhưng e ko nhớ nữa). Phần lớn mấy gói tầm soát ung thư chỉ có cái này. Nhưng rất tiếc độ chính xác < 10%
d. xét nghiệm gen công nghệ mới chính xác đến 70%. Nhưng chỉ phát hiện cho 5 loại ung thư: giáp, vú, phổi, đại tràng, gan. Là 5 loại phổ biến nhất.
Chỗ này phải nói thêm, khi bệnh k khởi phát ở 1 vị trí vd k phổi đi, thì tế bào đó sẽ mang đặc điểm của tế bào ở cơ quan đó đi khắp cơ thể. Nên có thể khối u mọc ở dạ dày nhưng loại bệnh lại là k phổi. Khi đó bsi gọi tên là k phổi di căn đến dạ dày. (Trc đây e ngu si lại cứ tưởng khi nói k phổi nghĩa là khối u mọc ở phổi)

2. Loại d là loại có độ chính xác cao nhất. Giúp cho việc xác định đúng loại bệnh, vd cắt 1 khối u ở đâu đó vẫn có thể kết luận điể khởi phát ở đâu. và khi giải trình tự gen còn giúp xác định thuốc đích để điều trị. (Thuốc đích là thuốc tìm đúng tế bào k để diệt, khác với thuốc phủ là hóa chất vẫn dùng từ xưa đến nay là giết tất cả tế bào k và tb thường, nên ng bệnh mệt mỏi vì nó diệt cả hồng cầu và bạch cầu bth. Còn khi điều trị thuốc đích sẽ hiệu quả và ng bệnh đỡ mệt hơn rất n). Nhưng liệu phát này tốn kém, hình như của bố em là 8tr/maker. (Chỗ này e ko nhớ rõ lắm vì lúc đó bsi bảo đi làm, c ko giải thích cặn kẽ, mình thì bấn nộp tiền nhanh để mong bsi làm nhanh nhất có thể)

3. Tại sao xét nghiệm máu độ chính xác thấp như vậy mà các bvien vẫn tư vấn gói dịch vụ đó cho các dn mua khám cho nhân viên?
- pp xét nghiệm ctDNA (pp d) chính xác nhưng chỉ giới hạn ở 5 loại k ở trên. Trong khi bệnh k có muôn hình vạn trạng. Vì thế bsi p đi từ pp loại trừ dần, có chi phí thấp đến cao để đỡ tốn kém cho bệnh nhân:

Khám lâm sàng xem da dẻ, u cục xem có biểu hiện bênh ko --> siêu âm/x quang, ct để xem u cục nó đến mức độ nào --> xét nghiệm máu/sinh thiết để xem u cục đấy là k hay ko p là k --> xét nghiệm gen để xem k đấy có p 5 loại có thuốc đích ko.

4.Về tâm soát ung thư thì bsi có khuyên là tầm soát ở bvien k là tốt nhất. Vì khi có nghiên cứu dữ liệu lứa tuổi nào hay mắc p k gì, làm n xét nghiệm về loại đó.
Vd: trẻ em thì dc tư vấn tầm soát k máu; ng có tiền sử đau dạ dày thì tầm soát n nội dung liên quam đến k dạ dày....
Nghe giải thích như vậy em thấy c hợp lý. Thấy mấy chương trình tầm soát tràn lan có vẻ chiêu trò n hơn là hiểu quả thật

Đấy là những hiểu biết của em.
Có cái bác phó TT vừa qua đời hình như cũng do K. Chẳng nhẽ bác này lại ko đi khám tầm soát định kỳ?
Có một con số thống kê mà khi quảng cáo bất kỳ loại xét nghiệm, vacxin nào đó là tỷ lệ người bị bệnh, bệnh trở nặng. Người ta chỉ tập trung vào tỷ lệ chính xác. Vì nếu nói cái thống kê kia thì chẳng mấy người thèm xét nghiệm, tiêm vacxin (gần đây có vacxin chống ung thư nữa chứ)
Làm xiền hết, chúng nó như một cái cửa hàng cung cấp dịch vụ, quảng cáo tràn lan, nói vống lên khi có khách hàng quan tâm..... Nếu sau này có bị thì chúng lấm liếm tại thời điểm kiểm tra không phát hiện ra, hòa cả làng.
Các chính trị gia, đại gia còn đang " tèo " ầm ầm mặc dù kiểm tra sức khỏe hàng ngày, hàng tháng, hàng năm luôn.
Nếu muốn nên đến bv chuyên khoa đầu ngành, tránh bọn đa khoa và tư nhân.

Chỉnh sửa cuối:

lamhaha191

Xe điện
Bv họ đánh trúng tâm lý để kiếm tiền

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Bv họ đánh trúng tâm lý để kiếm tiền
Nó còn lợi dụng sự thiếu hiểu biết của đa số người dân để moi tiền một cách vô thưởng vô phạt. Nếu các bác mang cái xe vào gara sau khi phán bệnh, trả tiền xong mang xe về mà chạy không ngon thì các bác chửi bố nó lên nhưng bv thì không thể....

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Có hàng nghìn loại K các kụ ợ. Sống thọ vẫn là phúc đức Tiên tổ thôi