[Funland] Tầm soát ung thư có phải cho kết quả dự đoán ung thư thật hay chỉ là lừa đảo ?

XSim

Xe container
Nói chung công nghệ tầm soát ung thư thì giới khoa học vẫn đang nghiên cứu, tức là ta nên hiểu là nó chưa thực sự hoàn thiện, nó chỉ có thể phát hiện được một tỉ lệ nhất định trường hợp ung thư thôi. Do đó sẽ có rất nhiều trường hợp khác không thể phát hiện được qua công nghệ tầm soát hiện nay.

Vấn đề nữa là ung thư thì có rất nhiều loại ở các bộ phận khác nhau trong cơ thể, nếu tầm soát bằng cách soi tất cả cơ thể thì quá tốn kém. Điều này càng giới hạn độ hiệu quả của dịch vụ tầm soát.

Do đó tùy hoàn cảnh (có nguy cơ cao ở đâu), điều kiện kinh tế mà các cụ đi tầm soát thôi.

À em thêm nữa, kể cả có tầm soát ra được cũng không có nghĩa là chữa được nhé.

theanh90

Xe tăng
Nó xác suất đúng cỡ tung đồng xu, mà có trường hợp tỷ lệ đúng còn dưới 50% tức là thua cả tung đồng xu. Dương tính giả thì sầu não ủ rũ, âm tính giả mà tự tin thái quá cứ rượu chè ăn uống không lành mạnh thì toi.
Lạm dụng xét nghiệm đang ngày càng trầm trọng

VuNgoanMuc

Xe điện
Cần gì mấy cái tầm soát đó, với người lớn tuổi, hoặc kể cả từ tuổi em và các cụ trở đi, chịu khó khám bệnh tổng quát thường xuyên hơn là có thể phát hiện sớm ung thư. Để đến khi có biểu hiện rõ ràng rồi mới khám thì đã muộn.

lamhoangvan87

Xe container
Cụ nào biết về xét nghiệm hoạt tính tế bào NK không ạ?
E nghe tư vấn thì đại loại là hoạt tính NK thấp sẽ có nguy cơ cao ung thư.

kiailovey

Xe tải
Mời các cụ tham khảo bài viết của một BS quân y về Tầm soát Ung thư

CÂU CHUYỆN TẦM SOÁT UNG THƯ
Tầm soát ung thư là một cụm từ có thể nói là đang rất nóng trong cuộc sống ngày hôm nay. Nó được người dân háo hức tìm hiểu, kỳ vọng. Được nhân viên y tế đi sâu tìm hiểu và cố gắng phục vụ với chất lượng cao nhất. Được quan chức y tế đưa ra và cố gắng hết sức để chỉ đạo làm sao cho tốt. Được giới đầu tư bệnh viện, phòng khám tư đưa vào đích ngắm để nâng cao chất lượng cơ sở của mình, để phục vụ va tìm doanh thu tốt hơn.
Vậy, Tầm soát ung thư là gì!?
Nó ở chữ nào ra!?
Nó gồm những gì!?
...
Xin viết những gì mà tôi biết.
Tầm soát ung thư là gì !?
Tiếng Anh nó là Cancer screening, tiếng Tầu nó là Tầm Soát Ung thư. Tiếng Việt nhẽ ra là Kiểm tra, Phát hiện sớm và theo dõi các dấu hiệu bệnh lý có thế dẫn tới một định hướng bệnh lý ung thư. Vì tiếng Ta dài quá và lằng nhằng mà cũng đầy từ Hán Việt quá nên dùng tiếng Tầu phiên ra là Tầm Soát Ung thư vừa ngắn gọn vừa đủ ý.
Theo đó, Cancer screening là một công việc gồm hai phần: Tầm = tìm ra, và Soát = kiểm tra, theo dõi thường kỳ những sự phát triển, ngủ yên hay dao động nặng nhẹ những dấu hiệu có thể dẫn thành một định hướng tới bệnh ung thư.
Tầm Soát ung thư là một công việc làm để tìm ra những dấu hiệu rất sớm, có thể tìm ra những gợi ý về bệnh lý ung thư khi người bệnh chưa có bất kỳ dấu hiệu, triệu chứng lâm sàng nào. Nó giúp cho việc điều chỉnh, chữa trị dễ dàng hơn rất nhiều so với việc chữa trị cho người bệnh khi đã có triệu chứng lâm sàng rầm rộ. Lúc đó, ung thư đã phát triển và lan rộng mất rồi.
Tuy thế, nhược điểm của việc tầm soát ung thư là: Có Dương tính giả, có Âm tính giả, có thể làm cho người bệnh lo âu, rối loạn hay bệnh lý tệ hơn. Việc làm này cũng không có tác dụng làm bệnh nhân khỏe hơn hay kéo dài tuổi thọ của họ.
Thêm nữa, khi bác sỹ của bạn bảo Cần tầm soát ung thư, điều đó không có nghĩa là bạn Đã bị bệnh ung thư. Tầm soát ung thư làm khi bạn chưa có triệu chứng gì của ung thư nhé. Nó chỉ là việc cần làm của những người quan tâm đến sức khỏe của mình dưới sự gợi ý của người y sinh thân thiết, tử tế nhất mà bạn có.
Có những biện pháp Tầm Soát nào:
Đầu tiên, phải nói là, khám nghiệm lâm sàng thường quy có giá trị nhất, rất nhiều điều thu được khi người đi khám bệnh tâm sự kỹ lưỡng với bác sỹ của họ. Sau đó là những phàn nàn về những bất thường trong thói quen hàng ngày như mệt mỏi, ăn chán, ngủ kém hay đau vu vơ, ho kéo dài, tức ngực khó thở ở người có tuổi...
Những thói quen xấu, những thức ăn xấu, điều kiện và môi trường làm việc, các thuốc và liệu pháp bạn đã được dùng chữa trị... đều có thể là những điểm cộng trừ rất chất lượng để người y sinh của bạn lưu ý.
Nếu bác sỹ không tìm ra nguyên nhân nào cụ thể, có thể định hướng và đề nghị bạn nên đi Tầm soát ung thư. Điều đó là một công việc thường qui, chẳng có việc gì phải lo lắng. Nhiều người mới nghe đến thế, cộng với sự thần bí do vô tình hay dốt nát của y sinh mà suy sụp tức thì.
Các bước tiếp theo sẽ là:
- Xét nghiệm máu tìm các tumour marker, là các dấu hiệu nghĩ tới ung thư.
- Xét nghiệm sinh hóa máu tìm những thay đổi, những bất thường sớm.
- Xét nghiệm nước tiểu, phân, chất tiết khác khi cần thiết.
- Chẩn đoán hình ảnh: Siêu âm, X-quang, CT- scanner, MRI...
- Soi chiếu nội soi: Soi dạ dày. soi trực tràng, phế quản...
- Xét nghiệm Gene, một việc cực mới ở Việt Nam.
- Quản lý, xử lý và theo dõi số liệu ở nơi tin cậy nhất.
Xin lưu ý rằng, một số thủ thuật có thể gây chẩy máu, tác dụng phụ nôn ói, đau tại chỗ.
Dương tính giả rất dễ xảy ra, có nhiều người có kết quả xét nghiệm cao , thậm chí rất cao nhưng không phải bị bệnh ung thư: Do chế độ ăn, tập luyện, thói quen, hay đơn thuần chỉ là do cơ địa. Tôi có người bạn GGT cao vọt, chữa kiểu gì cũng không khỏi, chỉnh chế độ ăn, uống thực phẩm quí, rèn luyện ... đã tự giảm xuống bình thường.
Âm tính giả còn tệ hơn. Có những giai đoạn bệnh ngủ, các xét nghiệm không rõ ràng không có nghĩa là mình rất khỏe. Chỉ yên tâm nếu kết quả âm tính duy trì ba lần, mỗi lần ba tháng, nếu chẳng may có lúc nào đó bạn đã lỡ có dấu hiệu định hướng.
Tầm soát ung thư chỉ có giá trị Tìm ra những dấu hiệu rất sớm định hướng đến có thể có bệnh lý ung thư. Việc cần làm tiếp theo là thường xuyên tương tác với bác sỹ để kiểm soát biến đổi của những dấu hiệu sớm đó để chỉnh sửa và chữa trị kịp thời, dập tắt bệnh lý từ khi mới chỉ là những Rối loạn, trước khi phát nặng thành Bệnh lý.
Nên và chỉ nên làm Tầm Soát ung thư ở những cơ sở y tế đủ điều kiện, đơn giản nhất là những cơ sở có CT - scanner, MRI là đủ, vì ở đó, các xét nghiệm sinh hóa cũng đồng bộ, hoàn chỉnh lắm.
Những nơi quảng cáo có thể phát hiện ung thư chỉ qua xét nghiệm máu là điều ngụy quân tử, họ chỉ là nơi làm hời hợt nhất trong quá trình Tầm va Soát bệnh lý Ung thư ./.
Viết ngày 17/5/2019.
Bs Phạm Ngọc Thắng.
Cám ơn bác sỹ nhiều nhé. Bây giờ nhiều khái niệm quá, nhờ bài viết của bác mà cũng rõ ra. Tks

vnhn

Xe tăng
E chia buồn cùng với cụ. Và cũng buộc lòng phải đồng ý với ý kiến của cụ. Quanh e rất nhiều trường hợp khám định kì theo quý ở một số bv lớn. Nhưng tận đến lúc di căn mới phát hiện ra. Cá biệt có trường hợp sinh tiết tại viện K nhưng k ra vấn đề. Thời gian sau lại K giai đoạn cuối. Khi gia đình thắc mắc đc giải thích là lúc đó sinh tiết lấy mẫu trúng phải khu vực k có khối u nên mọi chỉ số đều tốt,k thể hiện. Đến lúc khối u lan rộng mới rõ ràng và phát hiện ra. Câu chuyện thật 100% đấy ạ.
Ông cụ em trước năm nào cũng đi khám sức khỏe, chẳng vấn đề gì cả. Đến lúc đi ngoài ra máu nhiều, giảm cân, vào viện kiểm tra thì K đại tràng giai đoạn 4 luôn rồi, di căn khắp nơi. Nên đúng là có khám trước cũng chẳng thể biết dc.

Dan du an

Xe cút kít
M đang lạm dụng từ "tầm soát" cụ ạ. Một số loại ung thư có thể thông qua tầm soát để phát hiện sớm. Vậy nên e nghĩ nếu có điều kiện thì đi cũng tốt.

Ông già vk e có chế độ kiểm tra khám sk định kỳ tốt. Đi kiểm tra bt. Ấy thế mà đùng phát ung thư gan giai đoạn cuối. Mấy tháng sau đi luôn.
Dạ em xin chia buồn với cụ và gia đình. Hy vọng tới đây có những giải pháp tốt hơn để K nó chỉ trở thành một bệnh có thể sống chung với nó như kiểu viêm họng....

bimbimzinzin

Xe tăng
Ông cụ em trước năm nào cũng đi khám sức khỏe, chẳng vấn đề gì cả. Đến lúc đi ngoài ra máu nhiều, giảm cân, vào viện kiểm tra thì K đại tràng giai đoạn 4 luôn rồi, di căn khắp nơi. Nên đúng là có khám trước cũng chẳng thể biết dc.
Cụ ơi, em không biết ông cụ đi khám có nội soi không, nếu nội soi thì sẽ nhiều khả năng phát hiện sớm và điều trị khỏi K đại trực tràng đấy ạ.

THông thường K đại/ trực tràng bắt nguồn từ polyp, những polyp này đa phần là lành tính, chỉ một vài polype chuyển thành ác tính (mất nhiều năm từ polyp thành ung thư), chính vì vậy khi chúng ta đi tầm soát, bác sỹ họ nội soi nếu có polype thì họ đốt luôn (polyp nó như cái nốt ruồi, đốt phát hết luôn).

cuongsl4x

Xe hơi
Tầm soát đơn giản là tìm tế bào lạ, nó có 2 thứ khiến cụ yên tâm và cách làm rất đơn giản, xét nghiệm máu là ra, hơn nhau ở công nghệ máy móc để tìm ra thôi.
1. Yên tâm hơn ở cái thể trạng tâm lý của mình khi mà lối sống và môi trường hiện nay ô nhiễm
2. Khi xuất hiện tế bào lạ hoặc chỉ số có vấn đề mình có hướng để điều trị hoặc điều chỉnh
Gợi ý cho cụ chỗ này công nghệ cao, tầm soát nhanh, gọn sạch với giá chỉ 1 triệu

Bản thân cháu cũng vừa tầm, ko phát hiện gì đầu óc thoải mái hẳn.

dzoro

Xe điện
Bà già em chết vì K, ông già em đang bị K, cả hai đều khám xét nghiệm 1-3 tháng 1 lần mà chả ra cái gì cả. Hài nhất là ông già em K phổi mà đau ngực đi khám toàn giáo sư lại phán là mạch vành cho uống đủ thứ thuốc. Thôi em khuyên các cụ né ra. Nếu có triệu chứng như kiểu đau, gầy sút đặc biệt đi ngoài ra máu dạng máu cá thì nên đi khám ngay nhưng tốt nhất là chụp cái phim cho tử tế. Những cái trò khám với ống nghe như những năm 50 thì thôi, xét nghiệm mấy cái tầm soát này nọ cũng tuỳ các cụ thôi. 2 bà chị em đi khám ở một bệnh viện rất to bên kia cầu chuẩn đoán là theo dõi K giáp. Giờ vẫn chả thấy gì dù mấy năm rồi.
Em xin chia sẻ với cụ. Mẹ em cũng mất vì K phổi. Em thấy xét nghiệm máu dựa trên các chỉ số rồi tầm soát ra K là khá mơ hồ còn xét nghiệm chụp chiếu thì nó phải sang giai đoạn sau rồi (2, 3, 4 thì tùy loại nhưng mà phải có gì lên phim ảnh thì mới nhìn ra được chứ). Nói chung nghĩa là khá hên xui.

Trước khi ra BVĐH Y khám ra K phổi thì Mẹ em tự đi khám sức khỏe ở một BVTW vì ho và đau lưng nhưng chẳng ra bệnh gì. Vậy mà sau 3 tháng em cho đi khám ở BVĐH Y thì dính luôn K phổi giai đoạn cuối!!!! Thật sự chẳng biết nói sao.

haipvg

Xe tăng
Mấy cái tầm soát qua chỉ số máu thì chỉ là dấu hiệu thôi, khi có dấu hiệu phải khám chuyên sâu mới kết luận được. Mà khám chuyên sâu cũng phải mất nhiều tiền + BS giỏi mới ra được.

vietnampro

Xe hơi
có cách nào tìm ra đc ung thư không ?

X0000

Xe điện
Thực ra, nếu tầm soát ung thư mà kết quả tương đối chính xác, thì không thể có giá rẻ như thế được đâu cccm

MuathuHN252

Xe cút kít
Em xin chia sẻ với cụ. Mẹ em cũng mất vì K phổi. Em thấy xét nghiệm máu dựa trên các chỉ số rồi tầm soát ra K là khá mơ hồ còn xét nghiệm chụp chiếu thì nó phải sang giai đoạn sau rồi (2, 3, 4 thì tùy loại nhưng mà phải có gì lên phim ảnh thì mới nhìn ra được chứ). Nói chung nghĩa là khá hên xui.

Trước khi ra BVĐH Y khám ra K phổi thì Mẹ em tự đi khám sức khỏe ở một BVTW vì ho và đau lưng nhưng chẳng ra bệnh gì. Vậy mà sau 3 tháng em cho đi khám ở BVĐH Y thì dính luôn K phổi giai đoạn cuối!!!! Thật sự chẳng biết nói sao.
Mẹ e cũng đã mất vì K phổi. Trước lúc phát hiện cỡ 5 tháng, lúc đó em sinh trong bệnh viện, mẹ đi chăm em, em có bàn với ck là tiện cho mẹ khám tổng quát luôn, có siêu âm ổ bụng, xquang, xn máu...hết nhưng kết quả hoàn toàn bình thường. Sau khi em sinh cháu dc 4 tháng thì em đi làm lại, mẹ ra HN phụ em chăm cháu, bình thường bà có bị viêm họng mãn tính nên cũng thi thoảng trái gió trở trời hay ho. Nhưng đợt này ho mà em lấy thuốc cho uống thấy ko đỡ, em cho bà đi khám tai mũi họng ở 1 phòng khám bs em quen, kết quả nội soi ko có gì đáng ngại nhưng thế nào bác sĩ sờ ra dc mấy cái hạch thượng đòn, nên bảo em về cho mẹ vào viện khám lại và yêu cầu bs cho sinh thiết hạch.
Em vào Bạch Mai khám, sinh thiết thì ra K. Siêu âm ổ bụng cũng đã di căn ra gan, nhưng bs cũng ko biết gốc K từ đâu vì Xquang phổi hoàn toàn bình thường, sau đó nhà em fai chụp CT toàn thân mới biết là K phổi, và tổ chức K đã di căn gần khắp cơ thể, kể cả não rồi.
Xn máu thì marker ung thư tăng cao thật. Nhưng thời điểm 5 tháng trước đó bọn em ko có xét nghiệm cái này nên ko biết liệu nó nhạy đến mức nào? Rõ ràng là có 5 tháng, trước đó là do mình tầm soát ko kĩ hay tầm soát ko có quá nhiều ý nghĩa? Đùng 1 phát bị K phổi gđ cuối...

thungkhe

Xe điện
Ông cụ nhà E hnay trốn viện về (đang điều trị nám phổi). Ngồi nói chuyện với con trai mà cứ ông ông tôi tôi, nhiws nhớ quên quên. Thấy E hút thuốc lào cũng dành lấy hút, E ko cho thì giận dỗi nổi khùng lên. Đành nhắm mắt để Ông hút. Hút xong điếu thuốc lào thì minh mẫn hẳn, biết là thằng con trai và các cháu. Em thấy cũng vui vui.
Ông cụ nhà E năm nay được 101 mùa xuân, hồi 80 tuổi cũng u đại tràng và đi cắt.

bixinh1803

Xe hơi
Bố em cũng vậy. Hàng năm cũng khám nhưng toàn chỉ là các bệnh mãn tính của ông như gout, cao huyết áp. 2 năm covid sức khỏe ông ko tốt, tiểu dắt, khó khăn nhưng cũng chỉ đc bsi khuyến nghị như trên. T10/2022 bác sĩ bảo do phì tuyến tiền liệt (sau này e gg thì đây c là 1 dấu hiệu lâm sàng của k đại tràng) nhưng bsi bảo tuổi già nó vậy. T2/2023 dc người nhà bảo đi làm xét nghiệm psa (xét nghiệm máu xem có cảnh báo sớm ung thư ko) thì chỉ số có vượt ngưỡng nhưng chưa kết luận dc k. T4/2023 ông đau ko chịu dc, vào viện nội soi và ct thì đã giai đoạn 4. Hic, k đại tràng phát hiện sớm thì n trhop điều trị cũng hiệu quả. Giá như...

Sau này e có đi 1 buổi tư vấn của gene solution - thì họ giải thích như sau
1. Để phát hiện ung thư thì có mấy pp khám:
a.khám lâm sàng
b xét nghiệm hình ảnh: nội soi, ct...
c. xét nghiệm máu (có 2 loại nhưng e ko nhớ nữa). Phần lớn mấy gói tầm soát ung thư chỉ có cái này. Nhưng rất tiếc độ chính xác < 10%
d. xét nghiệm gen công nghệ mới chính xác đến 70%. Nhưng chỉ phát hiện cho 5 loại ung thư: giáp, vú, phổi, đại tràng, gan. Là 5 loại phổ biến nhất.
Chỗ này phải nói thêm, khi bệnh k khởi phát ở 1 vị trí vd k phổi đi, thì tế bào đó sẽ mang đặc điểm của tế bào ở cơ quan đó đi khắp cơ thể. Nên có thể khối u mọc ở dạ dày nhưng loại bệnh lại là k phổi. Khi đó bsi gọi tên là k phổi di căn đến dạ dày. (Trc đây e ngu si lại cứ tưởng khi nói k phổi nghĩa là khối u mọc ở phổi)

2. Loại d là loại có độ chính xác cao nhất. Giúp cho việc xác định đúng loại bệnh, vd cắt 1 khối u ở đâu đó vẫn có thể kết luận điể khởi phát ở đâu. và khi giải trình tự gen còn giúp xác định thuốc đích để điều trị. (Thuốc đích là thuốc tìm đúng tế bào k để diệt, khác với thuốc phủ là hóa chất vẫn dùng từ xưa đến nay là giết tất cả tế bào k và tb thường, nên ng bệnh mệt mỏi vì nó diệt cả hồng cầu và bạch cầu bth. Còn khi điều trị thuốc đích sẽ hiệu quả và ng bệnh đỡ mệt hơn rất n). Nhưng liệu phát này tốn kém, hình như của bố em là 8tr/maker. (Chỗ này e ko nhớ rõ lắm vì lúc đó bsi bảo đi làm, c ko giải thích cặn kẽ, mình thì bấn nộp tiền nhanh để mong bsi làm nhanh nhất có thể)

3. Tại sao xét nghiệm máu độ chính xác thấp như vậy mà các bvien vẫn tư vấn gói dịch vụ đó cho các dn mua khám cho nhân viên?
- pp xét nghiệm ctDNA (pp d) chính xác nhưng chỉ giới hạn ở 5 loại k ở trên. Trong khi bệnh k có muôn hình vạn trạng. Vì thế bsi p đi từ pp loại trừ dần, có chi phí thấp đến cao để đỡ tốn kém cho bệnh nhân:

Khám lâm sàng xem da dẻ, u cục xem có biểu hiện bênh ko --> siêu âm/x quang, ct để xem u cục nó đến mức độ nào --> xét nghiệm máu/sinh thiết để xem u cục đấy là k hay ko p là k --> xét nghiệm gen để xem k đấy có p 5 loại có thuốc đích ko.

4.Về tâm soát ung thư thì bsi có khuyên là tầm soát ở bvien k là tốt nhất. Vì khi có nghiên cứu dữ liệu lứa tuổi nào hay mắc p k gì, làm n xét nghiệm về loại đó.
Vd: trẻ em thì dc tư vấn tầm soát k máu; ng có tiền sử đau dạ dày thì tầm soát n nội dung liên quam đến k dạ dày....
Nghe giải thích như vậy em thấy c hợp lý. Thấy mấy chương trình tầm soát tràn lan có vẻ chiêu trò n hơn là hiểu quả thật

Đấy là những hiểu biết của em.

dzoro

Xe điện
Mẹ e cũng đã mất vì K phổi. Trước lúc phát hiện cỡ 5 tháng, lúc đó em sinh trong bệnh viện, mẹ đi chăm em, em có bàn với ck là tiện cho mẹ khám tổng quát luôn, có siêu âm ổ bụng, xquang, xn máu...hết nhưng kết quả hoàn toàn bình thường. Sau khi em sinh cháu dc 4 tháng thì em đi làm lại, mẹ ra HN phụ em chăm cháu, bình thường bà có bị viêm họng mãn tính nên cũng thi thoảng trái gió trở trời hay ho. Nhưng đợt này ho mà em lấy thuốc cho uống thấy ko đỡ, em cho bà đi khám tai mũi họng ở 1 phòng khám bs em quen, kết quả nội soi ko có gì đáng ngại nhưng thế nào bác sĩ sờ ra dc mấy cái hạch thượng đòn, nên bảo em về cho mẹ vào viện khám lại và yêu cầu bs cho sinh thiết hạch.
Em vào Bạch Mai khám, sinh thiết thì ra K. Siêu âm ổ bụng cũng đã di căn ra gan, nhưng bs cũng ko biết gốc K từ đâu vì Xquang phổi hoàn toàn bình thường, sau đó nhà em fai chụp CT toàn thân mới biết là K phổi, và tổ chức K đã di căn gần khắp cơ thể, kể cả não rồi.
Xn máu thì marker ung thư tăng cao thật. Nhưng thời điểm 5 tháng trước đó bọn em ko có xét nghiệm cái này nên ko biết liệu nó nhạy đến mức nào? Rõ ràng là có 5 tháng, trước đó là do mình tầm soát ko kĩ hay tầm soát ko có quá nhiều ý nghĩa? Đùng 1 phát bị K phổi gđ cuối...
Em thấy K phổi nó đúng là cực nhanh và có vẻ là vô phương cứu chữa! Như em đã kể, trước khi phát hiện tầm 3 tháng mẹ em có tự đi khám ở 1 bv TW, có chụp X quang lưng vì mẹ em kêu đau lưng nhưng BS ko phát hiện ra điều gì. Sau 3 tháng thấy mẹ kêu đau và vẫn ho nhiều em mới đưa đi ĐH Y khám thì bác sỹ phán luôn là cho ra K khám đi. Khám ở K thì đã là gđ 4, di căn lên xương và não. Em không có chuyên môn mà nhìn phim cũng thấy rõ các nốt sáng ở xương và não! Từ lúc phát hiện đến lúc đi là được tầm 9 tháng. Em điều trị cho mẹ bằng thuốc trúng đích, chỉ ổn được tầm 4 tháng đầu, sau đó là thuốc hết tác dụng! Bác đằng nhà vợ em thì phát hiện K phổi lúc giai đoạn 2, cũng chỉ trụ được 2 cái tết, chưa được 2 năm. Người trong xóm em đang khỏe mạnh phát hiện K phổi, sang tận Sing chữa, chưa được một năm cũng đi.

Hanh Ha

Xe tăng
Có cái bác phó TT vừa qua đời hình như cũng do K. Chẳng nhẽ bác này lại ko đi khám tầm soát định kỳ?

MuathuHN252

Xe cút kít
Em thấy K phổi nó đúng là cực nhanh và có vẻ là vô phương cứu chữa! Như em đã kể, trước khi phát hiện tầm 3 tháng mẹ em có tự đi khám ở 1 bv TW, có chụp X quang lưng vì mẹ em kêu đau lưng nhưng BS ko phát hiện ra điều gì. Sau 3 tháng thấy mẹ kêu đau và vẫn ho nhiều em mới đưa đi ĐH Y khám thì bác sỹ phán luôn là cho ra K khám đi. Khám ở K thì đã là gđ 4, di căn lên xương và não. Em không có chuyên môn mà nhìn phim cũng thấy rõ các nốt sáng ở xương và não! Từ lúc phát hiện đến lúc đi là được tầm 9 tháng. Em điều trị cho mẹ bằng thuốc trúng đích, chỉ ổn được tầm 4 tháng đầu, sau đó là thuốc hết tác dụng! Bác đằng nhà vợ em thì phát hiện K phổi lúc giai đoạn 2, cũng chỉ trụ được 2 cái tết, chưa được 2 năm. Người trong xóm em đang khỏe mạnh phát hiện K phổi, sang tận Sing chữa, chưa được một năm cũng đi.
K phổi tiên lượng xấu lắm cụ. Như mẹ e bs bảo tgian sống dc khoảng tầm 8 tháng với tình trạng của mẹ e, nhưng thực sự là dtri và đã kéo dài lên dc 3 năm. Tuy nhiên 3 năm đó đối với mẹ chắc cuộc sống mệt mỏi, đau đớn, mặc cảm lắm. Mẹ e bị trầm cảm, truyền hóa chất vào nó rụng tóc bà càng trầm cảm hơn, cháu nội bi ba bi bô 1 bên suốt mà bà cũng chẳng nói năng tiếng gì với cháu hay với ai cả. Trong ung thư chắc quan trọng nhất phải là tinh thần, và chất lượng sống của bản thân ng bệnh cụ ah.