[Funland] Tâm linh: Đại thần Thượng thư Đinh Bô Cương (Thế kỷ 15) và câu chuyện tìm mộ của ông!

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ có tin tiểu sành tìm dc là thật ko?
95% ợ.
Để có được 95% tin đó thì đã phải trải qua quá trình tìm kiếm thông tin, đối chiếu, so sánh, hồ nghi các kiểu. Không đơn giản chỉ là niềm tin mù quáng như nhiều cụ nghĩ.

medici_rider

Xe tăng
Thật sự em nghĩ là có những thứ ta chưa biết thì cũng không nên phủ nhận. Những người có tài, có đức, làm được những chuyện to lớn lúc nào cũng ít. Khi mất đi họ hẳn là cũng khác biệt với chúng sinh nói chung. Thế nên để gọi được họ cũng phải có được sức mạnh đặc biệt nào, phải hao tổn nhiều năng lượng.

Mặt khác đất nước ta nhiều chiến tranh, số lượng người chết nhiều. Hẳn những linh hồn đó nếu có thì cũng vất vưởng không ít. Mỗi thế giới có một luật riêng nếu không am hiểu chớ có mạo phạm bằng cách gọi hồn, gọi vong.
Em cũng tin vào tâm linh nhưng nửa vời.

Khi chết đi chỉ có một trong hai trạng thái là siêu thoát (tan biến hoàn toàn) và vong hồn hoặc cô hồn do chết oan ức không siêu thoát được. Những vong hồn này có thể nhập vào người, biết và nói rất nhiều thứ.

Do vậy, gọi hồn đích danh người thân theo em là vô nghĩa mà thay vào đó chỉ gọi được các cô hồn. Vụ này như cụ nói, cũng rất có thể là của tay ăn mày.
Em cũng tin vào tâm linh nhưng nửa vời.

Khi chết đi chỉ có một trong hai trạng thái là siêu thoát (tan biến hoàn toàn) và vong hồn hoặc cô hồn do chết oan ức không siêu thoát được. Những vong hồn này có thể nhập vào người, biết và nói rất nhiều thứ.

Do vậy, gọi hồn đích danh người thân theo em là vô nghĩa mà thay vào đó chỉ gọi được các cô hồn. Vụ này như cụ nói, cũng rất có thể là của tay ăn mày.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ, em nghĩ đây là chiêu trò của bọn lừa đảo. Chúng biết chắc chắn xét nghiệm ADN sẽ lật tẩy việc lừa đảo nên mới kiếm cớ "vong ko cho xét nghiệm, ảnh hưởng gia tộc..."
Qua đơn giản, dễ thuyết phục. Em thấy thương những gia đình liệt sỹ đổ bao tiền, công sức tìm kiếm để rước về nắm đất vu vơ. Có chăng chỉ an lòng người dương, nhưng kiếm tiền vậy thất đức quá
Chả có bọn lừa đảo nào cả cụ ạ. Cũng chẳng ai được lợi trong chuyện này. Cùng lắm là 1-200 trăm bạc gọi là lễ đặt lên để gọi vong.
Cả quá trình tìm, hồn ông chú thường xuyên nhập vào bà chị ruột em nên chẳng thể lừa đảo được. Bảo là tự kỷ ám thị thì ko thể giải thích được những chuyện vong kể mà sau khi nghe phải hỏi lại 1 cụ cùng tuổi mới xác được là chính xác.
Cảm ơn cụ đã thương những gia đình liệt sỹ. Dưng em cũng thương cụ vì suy nghĩ đơn giản đến mức ngây thơ. Em thật

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Thế cụ có tin tiểu sành tìm dc là thật ko?
Cái này phải xác định niên đại có cùng thời với Cụ TBC không đã kẻo lại giống vụ tìm mộ nhà cháu sờ dưới bùn mềm sau khi thuốn trúng tiểu sành một Cụ cải táng năm 195x song nắp tiểu không đạy gạch vuông Bát Tràng ( Thời hun rạ ) mà lại đạy bằng quách đấy . Đành phải thắp hương khấn vong xá lỗi .

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có xin cho em đc chân bê củi vào lò không công có đc ko ạ,em muốn góp chút sức lưc của mình vào công cuộc đốt lò cho nhanh ợ.
Em ko có dính tí gì đến người đốt lò, và cũng chẳng muốn liên quan ợ :D

daxong

[Tịch thu bằng lái]
95% ợ.
Để có được 95% tin đó thì đã phải trải qua quá trình tìm kiếm thông tin, đối chiếu, so sánh, hồ nghi các kiểu. Không đơn giản chỉ là niềm tin mù quáng như nhiều cụ nghĩ.
Xin lỗi cụ, trc em có đọc bài báo trên ANTG về cụ phó thủ tướng nhờ nhà ngoại cảm Bích Hằng tìm hài cốt, sau tìm đc, hồi đó em tin lắm. Sau chuyện chị BH vỡ lở, h em chả tin mấy nhà ngoại cảm nữa. Có cái trung tâm tiềm năng con người ở chợ Kim liên h chắc cũng giải tán, một thời suốt ngày gọi hồn.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ, trc em có đọc bài báo trên ANTG về cụ phó thủ tướng nhờ nhà ngoại cảm Bích Hằng tìm hài cốt, sau tìm đc, hồi đó em tin lắm. Sau chuyện chị BH vỡ lở, h em chả tin mấy nhà ngoại cảm nữa. Có cái trung tâm tiềm năng con người ở chợ Kim liên h chắc cũng giải tán, một thời suốt ngày gọi hồn.
Đây là chuyện gia đình, cũng là chuyện em chứng kiến, trải nghiệm nên tóm tắt để mọi người có thêm góc nhìn, không để thuyết phục tin hay không tin gì cả.
Em có thói quen không tin gì, không tin ai. Mọi thứ đều phải xoay 360 độ để xem đúng hay sai, hợp lý hay không hợp lý. Vì vậy bà Hằng hay báo chí hay ai nữa em cũng chẳng tin và họ cũng chẳng liên quan gì trong chuyện này.
Khi cụ đã trải nghiệm đủ nhiều trong chuyện tâm linh, cụ sẽ có góc nhìn khác trước.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Vợ em đã từng áp vong ở đây. Ko thành công dưng để lại hậu quả là cảm nhận được vong. Đi chỗ nào có nhiều âm khí là biết. Khá mệt.

long.spc

Xe container
95% ợ.
Nhưng em tin 5% vào xét nghiệm ADN

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng em tin 5% vào xét nghiệm ADN
Sự chắc chắn thái quá luôn phải trả giá.
+ Bảo toàn tiền bạc thái quá phải trả giá bằng lãi xuất (Thấp)
+ Công việc an toàn thái quá bị trả giá bằng thu nhập (Lương thấp)
+ Đi đường cẩn thận thái qua trả giá bằng thời gian.
+ Kinh doanh chắc thái quá trả giá bằng mất cơ hội
+ Trong chuyện của em cẩn thận thái quá (xét nghiệm) trả giá bằng thất phúc ( vong cảnh báo)
Đã không tin chuyện tâm linh, đừng bày đặt tìm cốt còn hơn

long.spc

Xe container
Sự chắc chắn thái quá luôn phải trả giá.
+ Trong chuyện của em cẩn thận thái quá (xét nghiệm) trả giá bằng thất phúc ( vong cảnh báo)
Vâng :)
Xin phép dừng câu chuyện ở đây

HuyArt

Xe lăn
Lũ bố láo, cụ thiêng vậy, uy danh vậy mà chúng dám chôn nghiêng co cắp, há gì thánh ko được chôn tử tế?
Não cụ nhũn quá rồi, đến 1 thớt như này cũng vào chửi hôi à?
Bình tĩnh đọc coi như giải trí đi cụ Nát ơi!!!

HuyArt

Xe lăn
Cạnh nhà em có người động thổ xây nhà trên hai mảnh đất cạnh nhau. Có người đến tranh chấp, chủ và người kia đều có sổ đỏ của cùng một mảnh đất phía bên trong.

Tâm linh nhờ các cụ nhờ. Thế mà ông thợ cúng không nhìn ra, chắc tầm nhìn vướng mịa vào tờ polime, hoặc thầy đểu không nhìn thấy cái gì. Long mạch nó đứt đoạn rõ ràng chia hai như thế.

Em sau khi biết chuyện đến quát to: Long mạch đứt đôi thế mà sao không ai nhìn thấy gì à!!!

Ông thợ cúng gật gật: Vầng vầng, tôi cũng nhìn thấy nhưng chỉ tưởng do vùng này đất yếu.

Các cụ thấy em tài không.
Nhà thì làm đếch gì có long mạch!!!???
Đã dốt thì đi hát rong chỗ khác đê

AtomM

Xe tải
em đợi đọc tiếp.
Có nhiều cụ k tin mấy chuyện này, kể cũng phải, nhưng cứ phải đến khi các cụ ấy tự thấy thì sẽ khác.

wtpwt

Xe điện
Sự chắc chắn thái quá luộn phải trả giá.
Thầy của em, rất quý em. Nhưng quý như chú cháu nói chuyện thôi, em cũng ko bao giờ hỏi han về tâm linh, thầy cũng không bao giờ nói chuyện tâm linh với em. Quý nhau qua tỉnh vẫn vào nhà chơi. Thầy đi LX570, tức là thầy đc rất nhiều lộc. Mỗi người một công một việc. Em ko báng bổ, nhưng em có lẽ quá nhạy cảm, hai thầy trò hiểu nhau. Mỗi người một quan điểm mà cụ. Cụ cũng ko phải cho rằng mình đúng hơn người đc.

HuyArt

Xe lăn
Khôn như cụ em chưa chấp vội ạ.
Muốn chấp thì cũng phải đợi có sấm, hoặc ăn đong tý kiến thức âm lịch mà vào đây chấp nhau nhóe
Nhà cùng lắm có địa khí, long mạch cái con củ tiều, đã dốt còn hay hót