[Funland] Tâm linh: Đại thần Thượng thư Đinh Bô Cương (Thế kỷ 15) và câu chuyện tìm mộ của ông!

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Chú LCM thoáng chút hoang mang. Em nói tiếp:
- Điều thứ hai, giả sử đấy là 1 ngôi mộ thật, việc cất bốc mộ chú làm hơi vội vàng. Có thể nóng lòng muốn thực hiện công việc thiêng liêng nên chú đã vô ý phạm sai sót. Luật dân sự, luật hình sự đều có điều khoản về xâm phạm mồ mả. Kể cả đó là mộ vô chủ. Nếu khi chú phát hiện ra ngôi mộ, chú phải trình báo và làm đơn xin chính quyền thông báo cho bà con địa phương biết để xem có ai tranh chấp không, hết thời hạn không thấy ai phản hồi thì khi đó chú khai quật là trọn tình trọn lý. Chưa kể đến việc con cái của gia đình có khu vườn chú vào đào mộ, nếu họ kiện thì chú sẽ gặp phiền toái. Chú thử hình dung, trong vườn nhà người ta tự nhiên chú vào đào xới lấy mộ, xong lại đắp thêm 2 ngôi mộ mới lớn tướng giữa khu vườn nhà họ, giờ cái nhà đó ai dám vô ở, nhà bán ai dám mua. Bán tín, bán nghi, việc cõi âm biết đâu mà lường? Luôn sống trong sợ sệt!
Việc tâm linh mà lôi luật với quy định ra thì éo bao giờ làm được đâu. Vì chẳng thằng nào dám đứng ra xác nhận những thứ không có căn cứ khoa học. Bay chức như chơi.
Cách đây 6-7 năm, nhà em cũng tìm được mộ ông chú Liệt sỹ thất lạc. Công cuộc tìm kiếm rất dài dưng đến khi tìm được thì vong không cho xét nghiệm (nhập vào bà chị ruột) vì mở tiểu sợ ảnh hưởng tới gia tộc. Tìm mọi cách chính thống đều không được ( chủ tịch tỉnh không dám quyết). Sau ông chú là bạn thân cụ đốt lò tác động thì mới chuyển mộ về quê được.

tindt

Xe tăng
Mưa gió cụ phí ngủ kỹ quá!

hcmt

Xe điện
Việc tâm linh mà lôi luật với quy định ra thì éo bao giờ làm được đâu. Vì chẳng thằng nào dám đứng ra xác nhận những thứ không có căn cứ khoa học. Bay chức như chơi.
Cách đây 6-7 năm, nhà em cũng tìm được mộ ông chú Liệt sỹ thất lạc. Công cuộc tìm kiếm rất dài dưng đến khi tìm được thì vong không cho xét nghiệm (nhập vào bà chị ruột) vì mở tiểu sợ ảnh hưởng tới gia tộc. Tìm mọi cách chính thống đều không được ( chủ tịch tỉnh không dám quyết). Sau ông chú là bạn thân cụ đốt lò tác động thì mới chuyển mộ về quê được.
Nhà cụ quan hệ cao quá

aloha_88

Xe buýt
Em cũ hóng cụ nào có link các truyện khác của cụ phí cho e xin dc k ạ?

thanhan289

Xe tăng
Câu trả lời kinh điển :)

Em thường tàu ngầm các thớt của kụ và đều thấy được những điều hay trong đó. Lần này cũng không ngoại lệ :)
Tất nhiên, cả 3 ý kiến của kụ với chú LCM nữa!

Chúc kụ cùng gia đình luôn mạnh khoẻ, an lành và sớm bình ổn sau sự mất mát lớn lao vừa qua!
Em nghĩ câu trả lời được nhưng chưa đủ ý, ở cương vị ấy phải thêm được ý: Không được gây mất an ninh trật tự tại địa phương.

playstation_vn

Xe tải
Cụ phán như đúng rồi, truyện tâm linh có nhiều thớt đã bàn chém nát nước vs các cụ Ốp đã khẳng định là có .
Ở câu truyện cụ thớt vì mọi người đều chỉ là hóng vs nghe kể lại thì phán này phán kia là Ko có cơ sở , em nhớ có câu dân gian truyền miệng " sống khôn chết thiêng " tức có nghĩa người lúc còn sống có nhiều công trạng, thành tích .v.v thì lúc thác xuống hồn họ rất thiêng.....
Cụ thớt đang kể về cụ Đinh Bộ Công - chiếu theo ý đó thì việc cụ đã mất 500 năm ko phải là cái gì lớn .
Về vấn đề chết đã quá lâu thì hồn phách còn không hay đã bị siêu lạc như lời cụ nói thì em lại dẫn ra mấy truyện khác mà em biết : có những ngôi mộ người Tàu vài trăm tuổi mà đến giờ vẫn còn phát tác , cụ thể hơn là dưới HP có một cái và trên mạn ngược một cái

Cụ có thể kể chuyện "có những ngôi mộ người Tàu vài trăm tuổi mà đến giờ vẫn còn phát tác , cụ thể hơn là dưới HP có một cái và trên mạn ngược một cái" này được không ạ.
Trân trọng,

Hai Toan

Xe container
Cụ có xin cho em đc chân bê củi vào lò không công có đc ko ạ,em muốn góp chút sức lưc của mình vào công cuộc đốt lò cho nhanh ợ.

lạc lối

Xe điện
Cụ có thể kể chuyện "có những ngôi mộ người Tàu vài trăm tuổi mà đến giờ vẫn còn phát tác , cụ thể hơn là dưới HP có một cái và trên mạn ngược một cái" này được không ạ.
Trân trọng,
Em biết nó có cái truyện như vậy thì em nói vậy - kể ra lại làm loãng cụ thớt , e thì ai biết thì tin Ko biết coi như chưa biết vs ko nhất thiết là ko có ạ :D

Pvsc

Xe ba gác
Em không biết cụ này

long.spc

Xe container
Thế cụ có tin tiểu sành tìm dc là thật ko?

playstation_vn

Xe tải
Em biết nó có cái truyện như vậy thì em nói vậy - kể ra lại làm loãng cụ thớt , e thì ai biết thì tin Ko biết coi như chưa biết vs ko nhất thiết là ko có ạ :D
Thế thì cụ mở thớt mới kể lại chuyện này đi
Em có tính tò mò hay hóng chuyện cụ à.

buicongchuc

Xe ba gác
Em xin hóng tiếp...

springsea

Xe container
Xin lỗi cụ, em nghĩ đây là chiêu trò của bọn lừa đảo. Chúng biết chắc chắn xét nghiệm ADN sẽ lật tẩy việc lừa đảo nên mới kiếm cớ "vong ko cho xét nghiệm, ảnh hưởng gia tộc..."
Qua đơn giản, dễ thuyết phục. Em thấy thương những gia đình liệt sỹ đổ bao tiền, công sức tìm kiếm để rước về nắm đất vu vơ. Có chăng chỉ an lòng người dương, nhưng kiếm tiền vậy thất đức quá

heobeo

Xe tải
Em có câu chuyện này, là trải nghiệm của riêng em chứ không liên quan thầy bà nào. Khi người thân của em mất, cụ thể là bà nội, thỉnh thoảng em lại ngửi thấy mùi trầu không bà hay ăn. Mà nhà em ở tầng cao nhất của chung cư. Đến khi mẹ em mất, đôi khi em cũng ngửi thấy lúc thì mùi dầu cao sao vàng mẹ em hay bôi, khi lại mùi chua chua mồ hôi của mẹ mà nhà em hoàn toàn không có mùi này. Điều này làm em cảm thấy ấm áp vì nghĩ người thân của mình vẫn đang ở ngay bên.

Lemica

Xe tăng
Nhỡ vong ăn mày giả danh cụ thì sao nhỉ?
Em cũng tin vào tâm linh nhưng nửa vời.

Khi chết đi chỉ có một trong hai trạng thái là siêu thoát (tan biến hoàn toàn) và vong hồn hoặc cô hồn do chết oan ức không siêu thoát được. Những vong hồn này có thể nhập vào người, biết và nói rất nhiều thứ.

Do vậy, gọi hồn đích danh người thân theo em là vô nghĩa mà thay vào đó chỉ gọi được các cô hồn. Vụ này như cụ nói, cũng rất có thể là của tay ăn mày.

HuyArt

Xe lăn
Em hóng chuyện cụ Phí

HuyArt

Xe lăn
Xong. Tương lai các bần nông lại tha hồ xì xụp cúng bái. Hòm công đức lại đầy. Các con giời cứ ngồi không hưởng lợi. Éo phải làm gì cũng đầy túi. Thằng nào mưu cũng cao thật. Chỉ ngồi nói phét cũng ra tiền. Thi thoảng tung vài chuyện trời ơi đất hỡi giả thần giả quỷ. Bó tay. Ko biết bh mới ngửa mặt nhìn thiên hạ đây.
Cụ ra giữa giời tự ngửa mặt lên rồi phun châu nhả ngọc. Đây là việc tâm linh của người khác, nội bộ dòng tộc của họ, nên tôn trọng