Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

dngduc

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Đề nghị mấy cụ cao thủ bảo xe Toy lành, dễ sửa, chỉ cần biết sơ qua là tự mần được sang bên kia hỗ trợ bác chủ thớt đang có em Prado 2006 dính vụ check engine gì đó kìa. Mấy bác sang trước có vẻ trình bày phức tạp quá :(
http://www.otofun.net/threads/683019-cac-bac-cho-em-hoi-loi-den-check-engine-cua-toyota-land-cruiser-prado-2006
Có lúc bác cũng có vẻ hiểu biết về xe cộ, nhưng viết cái yêu cầu này thì lại nói lên điều ngược lại!
Bác chủ thớt chỉ "nghe-nói" rồi trình bày, khi được hỏi thêm thì vẫn cần "đi hỏi lại", đèn chech engine báo cả một mớ bòng bong. Đọc xong mô tả của bác chủ thớt mà nói được chính xác bệnh (chứ không phải hú hoạ rồi trúng) thì các gara đóng hết cửa, các hãng chẳng việc gì! phải mất công tạo ra được mấy ông thợ cả trả lương cao hơn mấy ông khác làm gì!!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Đề nghị mấy cụ cao thủ bảo xe Toy lành, dễ sửa, chỉ cần biết sơ qua là tự mần được sang bên kia hỗ trợ bác chủ thớt đang có em Prado 2006 dính vụ check engine gì đó kìa. Mấy bác sang trước có vẻ trình bày phức tạp quá :(

http://www.otofun.net/threads/683019-cac-bac-cho-em-hoi-loi-den-check-engine-cua-toyota-land-cruiser-prado-2006
-Em nghi là bác mà thấy cái đèn check engine nó sáng chắc sợ són đ.ái ấy nhỉ?:))

Anhhungjp

Xe tăng
Ở Nhật thì Toyota cũng được coi là lành và đáp ứng tiêu chí rẻ, bền, đẹp, chưa kể service của các dealer của Toyota cực tốt, cho nên dân Nhật đi Toyota cũng nhiều. Nissan thì đẳng cấp hơn chút, vì ít dòng xe rẻ tiền, tuy nhiên đối với người Nhật thì xe sang phải là các dòng xe Châu Âu như BMW, Mecs, VOLVO....mà cũng chả mấy ai quan tâm đến chuyện đi xe đẹp xấu đâu :D

coolpix8700

Xe ngựa
-Em nghi là bác mà thấy cái đèn check engine nó sáng chắc sợ són đ.ái ấy nhỉ?:))
Nhiều khi chỉ là cái nắp xăng không kín, vớ được các ông thợ "thong manh" là cái ông ấy tháo tung tất cả ra để tìm trừ cái nắp xăng!!!

Luu Lehong

Xe container
Nhiều khi chỉ là cái nắp xăng không kín, vớ được các ông thợ "thong manh" là cái ông ấy tháo tung tất cả ra để tìm trừ cái nắp xăng!!!
Chuẩn đấy bác. Xe anh họ em là cam LE cũng có hiện tượng ý, khắc phục vài lần ko được, lên đây được 1-2 bác kn từ RX350 nói lại về thay gioăng cao su nắp bình xăng là xong. Chi phí hơn 50k thì phải ( mấy năm trước)!

dngduc

Xe điện
Có lúc bác cũng có vẻ hiểu biết về xe cộ, nhưng viết cái yêu cầu này thì lại nói lên điều ngược lại!
Bác chủ thớt chỉ "nghe-nói" rồi trình bày, khi được hỏi thêm thì vẫn cần "đi hỏi lại", đèn chech engine báo cả một mớ bòng bong. Đọc xong mô tả của bác chủ thớt mà nói được chính xác bệnh (chứ không phải hú hoạ rồi trúng) thì các gara đóng hết cửa, các hãng chẳng việc gì! phải mất công tạo ra được mấy ông thợ cả trả lương cao hơn mấy ông khác làm gì!!
Em không dám, cụ đánh giá thế sợ cao quá em chóng mặt :P

Úi giời xe của em nó có lành như Toy đâu, đèn báo lỗi sáng suốt ngày ấy chứ :P Nhưng riêng món kia của bác thì em nhường bác mang về nhà dùng dần vì em không giống bác ở cái món hay văng linh tinh ra ở những chỗ không tiện ^#(^

Khiếp, Prado từ đời 2006 đã linh tinh thế mà các cụ lại bảo là "lành" thì em chịu thật !

Luu Lehong

Xe container
Khiếp, Prado từ đời 2006 đã linh tinh thế mà các cụ lại bảo là "lành" thì em chịu thật !
Thỉnh thoảng có cái xe bị báo lỗi ý do vặn mở nắp xăng nhiều, vênh gioăng cao su nắp bình xăng gây ra hiện tượng bão lỗi! So với các dòng xe khác thì cũng chỉ là bệnh vặt, chẳng qua mấy ông KTV ít kinh nghiệm, học xổi thì ko biết bởi máy nó chỉ thông báo lỗi vậy mà máy scan lại ko nêu rõ được. Đấy là tình trạng chung của thợ mình ít học, lười suy nghĩ. Chính em đã có lần mang cái xe của mình cho thợ cài lại khóa tự động khi đạt tốc độ 25-30 km ở Toy HK khi bị lỗi; thường thì có 1 KTV chuyên xử lý việc này, nhưng hôm đó anh ta nghỉ, chú thợ mới khác cứ loay hoay ko biết quét và cài đặt lại thế nào. Tức mình em giằng lấy máy, làm theo hứong dẫn tiếng anh của máy theo các menu cài đặt, 2 phút xong trả máy, đánh xe về. Góp ý cho KTV trưởng Toy HK cho thợ đi đào tạo thêm. Đấy, thợ ta nó thế đấy! Toy nhiều xe mà thợ còn vậy thì mấy hãng khác như Forrd, Nis thợ ít va chạm còn tệ nữa!
Chỉ muốn nói là bác đã tranh luận hay trao đổi cần khách quan, ko nên bóp méo và nhìn nhận vài cái cá biệt rồi đánh giá phiến diện như thế!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Chỉ muốn nói là bác đã tranh luận hay trao đổi cần khách quan, ko nên bóp méo và nhìn nhận vài cái cá biệt rồi đánh giá phiến diện như thế!
Kụ thay đổi rồi ahf, vote cho kụ nhá, hehe

CR-Vic

Xe container
Cái con linh cẩu vào cắm máy check lỗi mà bị bọn Lít xan nó thịt một triệu một lần thì chắc đóng bỉm cả ngày :))

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Úi giời xe của em nó có lành như Toy đâu, đèn báo lỗi sáng suốt ngày ấy chứ :P Nhưng riêng món kia của bác thì em nhường bác mang về nhà dùng dần vì em không giống bác ở cái món hay văng linh tinh ra ở những chỗ không tiện ^#(^
!
Cái này lâu lâu nó thành văn hóa box Toy mất thôi, nhiều kụ vào k quen té ngay.

coolpix8700

Xe ngựa
Em không dám, cụ đánh giá thế sợ cao quá em chóng mặt :P
Nếu là cái gioăng cao su, thường xuyên tiếp xúc với xăng từ 2006 đến giờ, nó nằm ở cái nắp mở xoáy ra thường xuyên mà bác phát biểu như vậy?
Để soi thì Toy còn rất nhiều điểm yếu chứ không phải ở cái nắp xăng. Mà ngay bác chủ thớt chắc cũng chẳng để ý xem ông bác có độ nắp xăng i nốc nữa hay không?
Thực ra nếu là đồ cao su thì đồ Nhật bền hơn đồ Đức khá nhiều (đồ cao su không trong danh mục bảo hành của các hãng)!

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Cụ Kul hiểu sai ý em về "linh tinh", ý em là cái xe đã có trên thị trường lâu rồi, cái lỗi đơn giản (như các cụ nói) mà thợ thuyền vẫn không biết, làm chủ xe loạn chưởng thì "lành" hay không cũng còn phải xem lại :P

Luu Lehong

Xe container
Thực ra cũng có mấy cái xe bị như thế đâu! Toy nó lành quá, nhiều khi hãn hữu có xe lỗi nhỏ thợ cũng ko quen :D

1.6gli

Xe container
Thực ra cũng có mấy cái xe bị như thế đâu! Toy nó lành quá, nhiều khi hãn hữu có xe lỗi nhỏ thợ cũng ko quen :D
Còm trên bác bảo là mang xe vào tận toy HK xoá lỗi khoá cửa, nhìn thợ làm ngứa mắt giằng lấy máy tự tay làm. :)) trắc lỗi xe bác nhiều quá nên đến như bác chả phải thợ mà cũng thạo. Vậy ít nhất với bác là k lành roài:))
Giờ bác lại chém dư lày thì...:P

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Bác đọc cả một chuỗi chứ. Tính năng kỹ thuật em dẫn chứng trên không nhằm chứng minh Toyota nó lành bác ạ, em chứng minh cho bác nào đó nói lành do động cơ bền, giữ giá, và tiết kiệm nhiên liệu thôi. Còn chữ lành của Toy em nghĩ nó mang nhiều nghĩa hơn nhiều.

Cái này em thấy nói thế này để mỵ dân thôi, chứ em thừa hiểu đằng sau vấn đề này là cái gì. Thật ra, nó như thế này!
Hãng sản xuất nào cũng có những thay đổi vòng đời xe cả. Thay đổi hoàn toàn mới gồm thân vỏ, động cơ, hộp số.... nói chung là những chi tiết, bộ phận chủ yếu, trọng yếu cấu thành nên chiếc xe. Tuy nhiên, số lượng động cơ, hộp số và thân vỏ nó không cùng với nhau, vì động cơ, hộp số được lắp trên nhiều dòng xe khác nhau. Việt Nam là thị trường dễ tính, không chỉ con người Việt Nam mà các quy định về kỹ thuật, môi trường dễ tính nên khi những động cơ đời cũ còn tồn, không thể lắp cho quốc gia nào thì được các hãng gán cho thị trường Việt Nam. Các công ty con của hãng phải sử dụng cho bằng hết số lượng đó thì mới được sử dụng thế hệ mới. Hic. Sự thật là thế đó. Tất cả các hãng tại Việt Nam luôn, không kể gì Toy đâu. Mercedes Việt Nam cũng vậy, động cơ 3.0 có công suất 231 mã lực được sử dụng từ khi ra đời C280 (từ năm 2005) đến nay (2014), cụ thể đang được sử dụng cho xe C300 AMG và GLK 300. Đến nay, động cơ 3.0 là thế hệ mới có công suất tới 333 mã lực và được lắp cho E400 và E400 AMG.
Riêng Toyota em thấy thời gian gần đây rất ít cải tiến động cơ, kể từ ngày có động cơ VVTi (Variable Valve Timing intelligent). Được biết, Toy cũng đang R&D một thế hệ động cơ hiệu suất cao kiểu như Ecoboost của Ford nhưng chưa thương mại hóa được, có lẽ cũng còn dài hơi. Hiện tại, khách hàng của Toy đành nên hài lòng với dual VVTi cái đã.

Chữ "lành" đã được nói nhiều. Cách đây ít năm, em xem trên BBC một chương trình về xe hơi do 03 tay test xe thượng hạng của nhà đài là Jeremy Clarkson, James May and Richard Hammond thực hiện. Họ thực hiện một cuộc tra tấn chiếc Hilux cũ kỹ.
- Đầu tiên, họ đem chiếc Hi-lux cũ kỹ nhúng vào nước biển. Thực tế, họ đem nó ra bãi biển rồi để thủy triều nhấn chìm nó, chìm hẳn. Rồi họ vớt xe lên, một vài động tác thủ công lau chùi các chi tiết, đề... nổ máy và xe vận hành bình thường.
- Sau đó, họ đem đốt chiếc xe đó ... :-s bằng cách châm lửa phía thùng xe cho cháy đi một số bộ phận, biến dạng một phần... rồi dập tắt lửa, lại đề và xe lại nổ, vẫn chạy ọc ạch được.
- Họ còn tra tấn thêm một vài đòn dã man nữa và chiếc xe vẫn nổ máy được, vẫn chạy được.
Họ Kết Luận: Xe Toy có thể vận hành bình thường (working properly) với những điều kiện khắc nghiệt nhất. Đó là lý do vì sao người dân xứ sa mạc, khô cằn rất chuộng Hilux- Toyota. Em nghĩ, chữ "Lành" có nghĩa là như vậy, người sử dụng có thể yên tâm sử dụng xe Toy với những điều kiện thời tiết, môi trường khác nhau.
Em nhìn theo cách cực kỳ cơ học về mấy cái món cụ kể nhưng chưa thấy lạ lắm (vì cái xe đem test cũng chả có món gì ngoài cơ) :)
Xe ngập nước lau chùi rồi chạy. Cái này hầu hết các xe cơ đều làm được. Bài học vỡ lòng về thủy kích bẩu thế :P
Đốt khoang hàng: vì Hilux ko đặt máy sau như siêu xe, khoang hàng rời nên em chả hiểu đốt thế nó ảnh hưởng gì đến vận hành xe nhỉ? :)
Vài món tra tấn dã man như đánh rơi xe, thả vật nặng làm móp xe thì ở VN gặp quá nhiều, xe đâm rồi lăn lông lốc, khung sườn vặn méo mó, nốc xe tụt xuống như siêu mui trần vẫn chạy phầm phập.
Bác đưa xe bác đây em test đủ món như TopGear cho, đảm bảo vẫn tậm tạch chạy được. :))

raklei

Xe điện
Riêng Toyota em thấy thời gian gần đây rất ít cải tiến động cơ, kể từ ngày có động cơ VVTi (Variable Valve Timing intelligent). Được biết, Toy cũng đang R&D một thế hệ động cơ hiệu suất cao kiểu như Ecoboost của Ford nhưng chưa thương mại hóa được, có lẽ cũng còn dài hơi. Hiện tại, khách hàng của Toy đành nên hài lòng với dual VVTi cái đã.
Cụ bẩu Toy ít cải tiến động cơ thì hề quá, Toy là một trong những hãng hàng đầu về động cơ, nó ko cải tiến thì hàng đầu với ai. Tuy nhiên hướng đi của nó khác với các hãng khác; ví dụ cách đây độ hơn chục năm ford, merc, bmw đi theo hướng turbo tăng hiệu suất động cơ nhưng toy đi theo hướng động cơ điện. Cụ thể giờ đây thị trường dòng động cơ lai điện hybrid của nó hiện đang ko có đối thủ và nó đang dẫn đầu về mảng này. Khi nó phát triển động cơ lai điện thì ko ai theo, các hãng khác đứng nhìn, giờ thì tất cả các hãng khác đều sx một vài mẫu xe động cơ điện vì thành công của Toy trong lĩnh vực này lớn quá.
Về mảng động cơ đốt trong thì nghiên cứu của thế giới nó gần như tới hạn rồi, các cụ bị mấy cái chữ cái viết tắt của bọn hàng xẻng nó lòe cứ hay tưởng là có gì cao siêu chứ thực tế toàn nhai lại, ko có gì đột phá. Ngoài ra các lĩnh vực khác như động cơ nhiên liệu hydro lỏng của Toy tuy chưa thương mại hóa nhưng cũng ở mức độ dẫn đầu ngang ngửa với châu âu.
Cái ecoboost của Ford chỉ là chiêu bài ma két tinh ồn ào chứ về mặt đột phá của động cơ thì chắc còn khuya mới lại đc thằng hybrid của toy.

dngduc

Xe điện
Em hiểu Ecoboost là cái động cơ đốt trong tăng áp, còn xe hybrid của cụ nôm na nó có một động cơ đốt trong và một hay vài động cơ điện (motor) với cơ chế điều khiển để có thể phối hợp hoạt động chứ có phải có cái gọi là động cơ hybrid đâu. Phức tạp của xe hybrid nằm ở cái hệ thống điều khiển phối hợp, thu hồi năng lượng chứ tách riêng cái động cơ đốt trong trên xe hybrid ra thì em cho là không có công nghệ gì đặc biệt lắm :-/

http://www.lexus.com/models/LS/specs/

http://www.lexus.com/hybrid/