Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

anchibui

Xe điện
Chả biết Toy "lành" cỡ nào hay hàng Đức, Hàn ngon cỡ nào. Em thì có chiếc Camry LE, ông sếp Tổng chạy chiếc Mec C, cùng chạy đâu khoảng 2 năm nay. Em thì ở tỉnh thôi, nhưng đi làm trên SG, ông sếp cũng thế, ngày nào 2 chú cháu cũng từ BH > SG, chỉ hơn cái là ổng có tài xế còn em tự lo thân.
Nói thật chạy 2 năm nay chẳng thấy con Camry nó bị bệnh gì cả, chỉ đi bảo trì, bảo dưỡng, thay nhớt, lau chùi này nọ, hồi trước lâu lâu quên bảo dưỡng thì papa còn nhắc.
Còn con Mec của ông sếp thì mới hôm Tết xong bị hư cái van bơm với cái lốc máy lạnh gì đó, phải đánh lên Haxaco trên Hàng Xanh, xem xét này nọ mất 2 ngày, xong bảo phải chờ hàng về mới có mà thay. Đi lên đi xuống vài lần cũng không xong, chi tiền cho bên đó cũng bảo là không có được. Cuối cùng ổng cũng phải đi nhờ em hơn tháng để chờ sửa cái máy lạnh. Chứ đi từ BH > SG rồi ngược lại mà không đóng cửa sổ, mở máy lạnh thì vài bữa chắc nằm viện do bị ô nhiễm, thay xong với linh tinh gì đó mất gần 80 triệu.
Giờ hở ra cái gì lại có câu là "tâm lý bầy đàn". Em nghĩ là toàn người lớn ít ra nói chuyện cũng nên có suy nghĩ chứ. Dân trời Âu, Mỹ hay thậm chí hàng xóm Thái đi xe xịn còn trước mình lâu, chẳng lẽ bên đó cũng "toàn tâm lý bầy đàn"? Còn mấy bảng xếp hạng này nọ, chả lẽ cũng "tâm lý bầy đàn" mà toàn cho Lexus, Toyota, Honda đầu bảng?
Xe Hàn hiện chất lượng còn cần được cải thiện chứ hiện tại cũng còn thua Honda, Toyota, các bác có chạy thì cũng nên công tâm nhận xét. Em thì chẳng chạy nên chẳng biết, còn bà chị bả mua chiếc Kia Forte, chạy 4 tháng thì bán đổi qua Altis 2011, bả bảo cảm giác lái với dàn lạnh của nó không tốt gì đó. Ông anh kế nhà mua chiếc Kia Sorento chạy đâu vài tháng cũng bán, đổi qua Camry LE, mua cho vợ chiếc Yaris. Em nghĩ xe Hàn chất lượng máy móc kém thì nó kèm option cao để hút khách thôi. Theo em thì nếu thay con Camry này em đổi qua Ford Mondeo chứ chưa tin được bên Hàn xẻng.
Bác nói thế em thấy ko đúng...
Em chạy CD5 hơn 10 năm (mua cũ) chẳng phải bảo dưỡng sủa chữa giề... Chỉ đổ xăng, đổ dầu, bơm lốp chạy...Bình quân 70-80/ngày... Em bán nó so tiền VND vưỡn lãi...
Hầu như ít sửa chữa thay thế... Chỉ có lốp, lọc dầu...
Chứng tỏ máy nó vưỡn ngon... Cam của bác phải có thời gian kiểm chứng...

raklei

Xe điện
Bác nói thế em thấy ko đúng...
Em chạy CD5 hơn 10 năm (mua cũ) chẳng phải bảo dưỡng sủa chữa giề... Chỉ đổ xăng, đổ dầu, bơm lốp chạy...Bình quân 70-80/ngày... Em bán nó so tiền VND vưỡn lãi...
Hầu như ít sửa chữa thay thế... Chỉ có lốp, lọc dầu...
Chứng tỏ máy nó vưỡn ngon... Cam của bác phải có thời gian kiểm chứng...
Nó lắp máy của Mazda, ko ngon mới lạ.

Venus

Xe buýt
Câu chuyện Mer hư vặt, bảo trì tốn đống tiền ko có gì lạ, con GLK bị hư cái lút nhựa mở cửa hậu, vô hãng báo giá 10 chai cho cái lút nhựa, pó tay. Con E 200 chạy được 25k km bị hở dàn lạnh, sửa chữa, sạt gas xong xuôi hết 47 chai, rớt thẻ giữ xe trong cốp trước, tháo táp lô trước ra lấy thẻ, tiền công 2,5 chai.

Đi Mer thì sướng thật, ngồi vào cảm giác đầm, chắc nịch, tay lái rất cảm giác, đạp ga vượt vù vù, ko rung lắc, nhưng nghĩ đến sửa chữa ớn quá. Xe công ty còn được, xe cá nhâm hơi phê trừ phi đã là ...đội mạnh.

coolpix8700

Xe ngựa
Nó lắp máy của Mazda, ko ngon mới lạ.
Mazda là 1 cái xe cũng rất lành. Dù không cảm tình với xe Nhật, nhưng rất nhiều năm các models của Mazda vẫn được các tạp chí về xe hơi Đức bình chọn là xe ít hỏng hóc nhất:
Cái Site này không chỉ thống kê việc bình chọn cho Mazda ở Đức mà còn nhiều nơi khác:
http://www.docstoc.com/docs/45899479/1000-Siege-f%C3%BCr-Mazda

Mua cái ô tô (xếp chung cho xe du lịch nhỏ), mỗi người khác nhau có 1 mục đích cũng khác nhau: có người mua chỉ để đi chơi, có người mua để đi làm hàng ngày từ nhà đến CQ mà khoảng cách chỉ vài km, có người mua là phương tiện di chuyển cho công việc... cho nên tiêu chí cũng rất khác nhau. Với em, cái xe là phương tiện di chuyển chính thì tiêu chí "lành" như được đặt ra trong topic này được đặt lên hàng đầu, rồi đến chi phí vận hành, rồi mới đến các tiêu chí khác. Hàng ngày, không chỉ loanh quanh Hà Nội mà chủ yếu ở các tỉnh và việc có mặt của mình cho công việc gần như được coi là "bắt buộc" cho nên rất sợ phải dừng xe giữa đường gọi taxi hỗ trợ. Một tiêu chí cho người đi làm mà thu nhập không quá khủng là xe cũng không được khêu gợi sự chú ý quá (nhằm hạn chế các cuộc "thăm viếng" không cần thiết)!
Còn nếu chỉ để đi chơi trước mắt có khi em sẽ chọn Mẹc S hay Bỉm đầu 7 vì trông chúng cũng lịch sự, để đi xa hơn có khi 1 cái Cayenne options không quá cao - nhưng nhũng cái xe tương đối sang này lại ít đáp ứng cho 1 cái xe "đi làm"!

Chỉnh sửa cuối:

start.stop

Xe buýt
Website
www.anycar.vn
Cháu thấy kể ra cũng lành lắm. Hội bảo vệ người tiêu dùng vừa trao giấy khen cho kỹ sư Tạch. Những lỗi nhỏ mà sao chuyện lại lớn thế nhy?

binhcan

Xe buýt
Thôi kệ người ta đi bác , ai ưng xài cái gì thì mua cái đó . Các bài của bac đăng ở thớt To chỉ mang tính đâm chọt là chính .
Tình hình xe cộ nó cũng lên xuống như giá vàng ở VN , chẳng có gì là bất biến cả . Hôm nay hãng này tệ , mai nó lại tốt , mốt nó lại tệ .... Xe của bác cũng vậy thôi , cứ đi chê bai chuyện của người khác làm giề . Bác coi nè , luxus lại lên đầu bảng , Hdai lại rớt hạng trong 5 tháng đầu 2011, có gì là mãi mãi đâu
http://dantri.com.vn/c111/s111-493551/bang-vang-chat-luong-o-to-nam-2011.htm
Mỗi báo lại rating một kiểu, thế này chẳng biết đâu mà lần, mà sao bọn này rating xe Nhật cao thế nhỉ, hầu như phân khúc nào cũng xe Nhật số 1

NguyenChiVan

Xe tăng
Nói tâm lý bầy đàn của dân mình thì không hiểu bọn Toi nó làm thế qué nào mà thành hãng xe lớn nhất thế giới nhỉ? Thế mới thấy là bọn khoai tây nó hơn dek gì mềnh đâu
sau 70 năm GM thống lĩnh toi mới ngồi được 1 năm thì lộn cổ giờ lại đến GM còn ai lành thì không biết .

beebee

Xe hơi
các cụ ném đá Toyota mãi làm em thấy tội nghiệp cho nó.
Em hầu các cụ[video=youtube;xnWKz7Cthkk]http://www.youtube.com/watch?v=xnWKz7Cthkk&feature=player_detailpage[/video] video "TOPGEAR kết liễu Toyota Hilux" xem có phê không nhé, hỳ hỳ

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi báo lại rating một kiểu, thế này chẳng biết đâu mà lần, mà sao bọn này rating xe Nhật cao thế nhỉ, hầu như phân khúc nào cũng xe Nhật số 1
Nhật thì cái gì mà nó chả nhất hả bác, 3 thằng phát xít là gớm nhất. E nghĩ tại chính sách VN củ chuối nên nó mới bắt nạtc mềnh thôi.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
sau 70 năm GM thống lĩnh toi mới ngồi được 1 năm thì lộn cổ giờ lại đến GM còn ai lành thì không biết .
Nó lộn cổ vì nó dám vượt GM trên đất Mỹ, nên Mỹ cố tình gây scandal cho Toy chết, bác ko hiểu tự ái của Mẽo như thế nào à?

Venus

Xe buýt
Ai đời cái nôi của ngành công nghiệp ô tô toàn cầu lại bại dưới tay một thằng Nhật lùn châu Á. Chuyện Toy bị đập chết tại mẽo ko có gì là lạ.

lmtuan

Xe tăng
Ai đời cái nôi của ngành công nghiệp ô tô toàn cầu lại bại dưới tay một thằng Nhật lùn châu Á. Chuyện Toy bị đập chết tại mẽo ko có gì là lạ.
Nạnh quá :-ss Nhẹ tay chút các cụ ơi :D

Venus

Xe buýt
@lmtuan: Em mới gắn cái đuôi cá, dán thôi, nhìn cũng hay hay.

lmtuan

Xe tăng
@lmtuan: Em mới gắn cái đuôi cá, dán thôi, nhìn cũng hay hay.
Khà khà, em cũng đang me đây, cụ cho xin 1000 ảnh với ợ! Mà cụ đi bảo dưỡng nghìn cây đầu chưa? Em cũng gần đến hạn rồi mà ngại phi lên đấy quá :|

Venus

Xe buýt
Xe em bảo dưỡng 2 lần rồi cụ ui, em tiến lên con số 6k rùi, lâu lâu cụ cũng cho nó chạy đường dài để thông máy.

lmtuan

Xe tăng
Xe em bảo dưỡng 2 lần rồi cụ ui, em tiến lên con số 6k rùi, lâu lâu cụ cũng cho nó chạy đường dài để thông máy.
Hic, tại đường xấu quá nên em làm biếng đi chứ đường mà đẹp em phi ngay ;)) Lần bảo dưỡng đầu tiên nghe bẩu quan trọng lắm nên chắc em cũng phải ráng thoai :-<

SuperTipster

Xe đạp
Em cũng mua TOY mặc dù chả biết vì sao nó lành

Bát_Quái

Xe buýt
ko biết có lành ko chứ chộ lỗi cả nhả đó tề =))

lâu rồi chẳng thấy thớt nào xin tư vấn Camry nữa nhỉ hic hic.

bần đạo coi ngày các thầy thì nói tháng 2 âm lịch năm tới mới mua được xe vì nam nay hạn này nọ chán quá, mà mua cũng ko biết mua cái gì nữa =.=! thấy Toy VN bê bối rứa cũng sợ rùi