Tại sao xe Toyota lại được cho là 'lành'?

blueye

Xe tải
Nó lành là vì nó quá lành.
Đi mãi không hỏng,
Hỏng vứt vào đâu cũng sửa được...

Em thấy trên VNExpress nên đưa vào đây cho các cụ 8 cho vui: http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/03/tai-sao-xe-toyota-lai-duoc-cho-la-lanh/
Hiện em cũng đang chạy Toy, hỏi quan điểm của mấy người bạn làm Gara thì ông nào ông nấy đều nói một câu duy nhất: Toyota!

Mời các cụ.

blueye

Xe tải
Cụ chuẩn luôn.
TOY nó còn đang đinh giải tán mấy nhà máy lắp ráp ở Tung Của kìa.
Hàng nó ốc vít, chi tiết nhỏ thì 100% từ Japan. Các chi tiết khác từ Thailand (Vios, Corolla, cam, hilux...), Inđô (Innova), Malaysia. TW chủ yếu Zace, Camry Tai...
-Bác nói phụ tùng trong Hãng 100% là của anh Tập thì ko đúng, em đi BDSC trong các ĐL của Toy gần 2 chục năm nay mà em chưa phải thay cái đồ nào có chữ made in China cả, cùng lắm thì Taiwan là cùng, từ cái nhỏ nhất trị giá có hơn chục nghìn (như là cái treo móc áo trong con Innova là hàng Thailand) hay dưới 100k (cái cao su gạt nước sau con Innova hàng Indo)...tuy vậy cũng có thể có 1 số phụ tùng thì sx tại China nhưng em những cái xe em đi chưa bao giờ hỏng cái gì to tát nên chưa thấy. Còn hàng ngoài thì giá rẻ nhưng chả rõ nguồn gốc xuất xứ, nếu hàng tốt thì cũng phải bằng 50-70% giá Hãng, BH thì chỗ có chỗ ko và cũng khó mà tin tưởng được.

dngduc

Xe điện
Có cụ này kết luận từ post thứ 5 , em thấy cũng có vẻ ổn rồi đấy chứ !
Cháu thì thấy có cụ trên VNE bảo nó giống cái Nokia 1120, chả có gì để mà hỏng nên lành. Hi hi, thực tế thì Toy cũng ít hỏng nhưng độ "lành" của nó tăng cao còn do văn hóa đồn thổi, truyền miệng của dân mình nữa. Về khoản bán lại ít mất giá thì cháu không bàn vì nếu nói không mất giá theo VND thì xe con bây giờ hầu như chả xe nào mất giá. Còn theo USD với vàng thì Toy cũng mất nặng, càng đắt càng mất nhiều. Về khoản ăn xăng thì cũng chả đáng phải quan tâm vì "siêu xe siêu tiết kiệm" của Toy là Vios nó ăn ít lắm cũng 5 lít/100km đường trường, tức là chỉ tiết kiệm hơn em Gentra 1.5 cùng hạng khoảng nửa lít đến 1 lít -> chả nhiều nhặn gì cho cam.

Luu Lehong

Xe container
Em tự nhận thấy là chả biết có nghĩ nhiều hay không nhưng vẫn nghĩ ra được nhiều thứ hơn ối bác :)
Công nhận về sự chịu khó tìm tòi, nghĩ để phản biện xe Toy thì bác hơn hẳn mấy bác Truyên, Lạng Dê, RS Matiz, Lê La, Kia-forever... thật! Cái đó em phải thưà nhận 8-}

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
E ấn tượng với tất cả các sản phẩm cơ khí và điện tử Made in Japan :), không chỉ ô tô và không chỉ Toyota :). Công nhận CX5, Maz 6 và Maz 3 mới thiết kế rất đẹp. Bên em nhập mấy cái máy CNC từ Nhật, phải nói là không có gì để chê...
Em cũng giống bác, ấn tượng mạnh với nhựt, nhưng không phải cứ nhựt là hịn hết. Nhưng em qua mấy cái lab chuyên về dioxin ở đấy, máy phân tích không xài của zhimadzu mà toàn xài máy mẽo. :)

lethanhnghi1234

Xe hơi
Tuy chưa tìm ra câu kết cho bài này nhưng cá nhân em dự là sau đời TOY đang dùng, em sẽ chuyển sang HONDA :)

Chúc topic của các bác càng xôm để em còn được hóng!

dngduc

Xe điện
Công nhận về sự chịu khó tìm tòi, nghĩ để phản biện xe Toy thì bác hơn hẳn mấy bác Truyên, Lạng Dê, RS Matiz, Lê La, Kia-forever... thật! Cái đó em phải thưà nhận 8-}
Chả hay ho gì việc hơn thua, quan trọng là em nghĩ cái gì cũng cần được xem xét trên nhiều khía cạnh, cuồng tín chưa bao giờ là tốt cả :P

otohagiang

Xe container
Chả hay ho gì việc hơn thua, quan trọng là em nghĩ cái gì cũng cần được xem xét trên nhiều khía cạnh, cuồng tín chưa bao giờ là tốt cả :P
bác nói câu này hơi thừa với bác ấy :)

Luu Lehong

Xe container
Làm gì có ai cuồng tín ở đây! vấn đề là Toy lành nó là sự thật hiển nhiên. Vậy hãy giải thích tại sao và theo khía cạnh nào chứ cố gắng phản biện nhưng ko đưa ra được ý kiến nào xác đáng thì chỉ là thể hiện sự đố kỵ hay do có động cơ, quyền lợi bị động chạm thôi :D

dngduc

Xe điện
Làm gì có ai cuồng tín ở đây! vấn đề là Toy lành nó là sự thật hiển nhiên. Vậy hãy giải thích tại sao và theo khía cạnh nào chứ cố gắng phản biện nhưng ko đưa ra được ý kiến nào xác đáng thì chỉ là thể hiện sự đố kỵ hay do có động cơ, quyền lợi bị động chạm thôi :D
Gửi bác :)

Luu Lehong

Xe container
bác nói câu này hơi thừa ..
Đi hỏi bất cứ 1 người nào, kể cả người đã, đang dùng ô tô hay chưa sẽ được câu trả lời ngay :D
- Toy có lành ko? - Có! Xe chạy bền bỉ, tiết kiệm, có hỏng hóc cũng dễ sửa, đồ đạc thay thế dễ kiếm và nhiều thợ sửa! Vì vậy nó rất giữ giá khi chuyển nhượng!
- Mer có lành không? - Không lành lắm vì khi hỏng hóc khó sửa, phụ tùng còn hay bị mất, đồ thay đắt, khó kiếm. Khi hỏng phải vào hãng mà dịch vụ cũng không hẳn tốt. Khi bán lại cũng mất giá nhiều!
- Xe hàn xẻng có lành không? - Không, xe hay hỏng vặt, xuống cấp nhanh, bán lại mất giá!
Các bác có giỏi thì phản biện thiên hạ đi! Em chỉ nói khách quan vì là người dùng thôi chứ chả có quyền lợi gì liên quan gì Toy cả!

MAVI

Xe tăng
Tranh cãi vấn đề hiển nhiên này mà tận 88 trang em thấy cũng lạ. Toy nó hơn người ở chỗ quy trình kiểm soát QC của nó cực tốt, luôn luôn cải tiến và đổi mới chứ không hề bảo thủ. Đến thời điểm hiện tại theo em nó vẫn là số một về nhiều mặt: Chất lượng, doanh số v.v...

phuongtv_76

Xe container
Nhất trí, Xe hàn ngang cơ xe mẹc (về độ lành):P
Đi hỏi bất cứ 1 người nào, kể cả người đã, đang dùng ô tô hay chưa sẽ được câu trả lời ngay :D
- Toy có lành ko? - Có! Xe chạy bền bỉ, tiết kiệm, có hỏng hóc cũng dễ sửa, đồ đạc thay thế dễ kiếm và nhiều thợ sửa! Vì vậy nó rất giữ giá khi chuyển nhượng!
- Mer có lành không? - Không lành lắm vì khi hỏng hóc khó sửa, phụ tùng còn hay bị mất, đồ thay đắt, khó kiếm. Khi hỏng phải vào hãng mà dịch vụ cũng không hẳn tốt. Khi bán lại cũng mất giá nhiều!
- Xe hàn xẻng có lành không? - Không, xe hay hỏng vặt, xuống cấp nhanh, bán lại mất giá!
Các bác có giỏi thì phản biện thiên hạ đi! Em chỉ nói khách quan vì là người dùng thôi chứ chả có quyền lợi gì liên quan gì Toy cả!

dngduc

Xe điện
Chạy bền bỉ: Toy ngày xưa (đầu những năm 2000 về trước ở VN) rất bền bỉ vì hầu hết được sản xuất ở Nhật, Mỹ... ngày nay các cụ phải nhìn vào thực tế độ bền đã giảm xuống ! Chỗ em còn một cái camry 1996 sản xuất tại nhật bản chạy đã trên 40 vạn vẫn còn rất chắc chắn. Trong khi cái 3.0 cuối 2004 mới tầm 15 vạn đã có hiện tượng xuống cấp rõ rệt về gầm bệ.
Tiết kiệm: Nếu nói về tiết kiệm xăng thì không chính xác, tiêu thụ nhiên liệu cơ bản em thấy chả khác gì thậm chí kém so với xe Đức cùng phân hạng
Hỏng hóc dễ sửa... sử dụng và bảo dưỡng xe đúng tiêu chuẩn của hãng thì hầu như trong 10 năm đầu tiên chả phải sửa gì ngoài đường cả
Dịch vụ trong hãng của Mec em cam đoan tốt hơn Toyota nhiều :P

No Way

Xe tải
Chạy bền bỉ: Toy ngày xưa (đầu những năm 2000 về trước ở VN) rất bền bỉ vì hầu hết được sản xuất ở Nhật, Mỹ... ngày nay các cụ phải nhìn vào thực tế độ bền đã giảm xuống ! Chỗ em còn một cái camry 1996 sản xuất tại nhật bản chạy đã trên 40 vạn vẫn còn rất chắc chắn. Trong khi cái 3.0 cuối 2004 mới tầm 15 vạn đã có hiện tượng xuống cấp rõ rệt về gầm bệ.
Tiết kiệm: Nếu nói về tiết kiệm xăng thì không chính xác, tiêu thụ nhiên liệu cơ bản em thấy chả khác gì thậm chí kém so với xe Đức cùng phân hạng
Hỏng hóc dễ sửa... sử dụng và bảo dưỡng xe đúng tiêu chuẩn của hãng thì hầu như trong 10 năm đầu tiên chả phải sửa gì ngoài đường cả
Dịch vụ Mec tốt nhưng 1 bên đèn C200 mà 40 củ chưa VAT thì em thấy chát quá cụ ạ:(.

Luu Lehong

Xe container
Bác nào đã thẳng thắn tranh luận thì nên đi vào đúng và đủ các vấn đề em nêu! Không nên đưa ví dụ ko điển hình chống chế vớ vỉn! Em lâu nay chỉ giao lưu dẫn chuyện cho vui thôi và cũng chán tranh luận với anti TOY; bởi các bác toàn vớ vỉn cả! Nhân có bác otohagiang thích a dua chớt chát cùng với bác nói mấy ae bên này cuồng Toy nên em kết luận nội dung ngắn gọn luôn cho mấy bác anti vào mà phản biện đấy!
Nếu ko nói đúng trọng tâm và đủ, ko có dẫn chứng thuyết phục thì nên về luyện thêm cho nên trình chứ ko nên tranh luận tiếp và nên dũng cảm thưà nhận TOy nó lành hơn các hãng xe khác b-)

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Dịch vụ Mec tốt nhưng 1 bên đèn C200 mà 40 củ chưa VAT thì em thấy chát quá cụ ạ:(.
C200 ngang và cao hơn giá 2.5Q, cụ đã hỏi giá một bên đèn của 2.5Q chưa :) Đừng hỏi xong rồi ngã ngửa người ra nhé :)