Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

hyundaii30

Xe tăng
-Sang nhà người khác cắn càn chắc là phong cách của fan Cuốc xẻng nhỉ?:))
Cụ này đi 4 bánh mà giọng như ngoài chợ, em nghĩ cụ chắc bán đậu phụ ngoài chợ rồi.

Isu_zu

Tháo bánh
Ảnh này cụ ghép em chả tin.
Em cũng giống như mấy cụ fan Toy khẳng định lại là dân Nhật không thèm dùng đồ Hàn, trừ việc Toy kí hợp đồng với LG và Samsung gì đó là có thật.

Hyundai thất bại trên thị trường Nhật Bản
(Dân trí)

Hyundai chỉ tiêu thụ được tổng cộng 15.095 xe du lịch tại Nhật Bản kể từ khi có mặt ở thị trường này vào năm 2001. Trong khi đó, Volkswagen, tập đoàn có doanh số xe nhập khẩu cao nhất tại Nhật, đã bán được 61.996 xe chỉ riêng trong năm 2008.

Sự thất bại của Hyundai trên thị trường Nhật Bản đối lập hoàn toàn với thành công rực rõ của tập đoàn ở hầu hết các thị trường khác. Doanh số toàn cầu của Hyundai tính đến hết tháng 10 năm nay đã tăng 7,2% so với cùng kỳ năm ngoái, riêng doanh số tại Mỹ tăng 4%.

Thị phần của Hyundai tại Mỹ là khoảng 2-3% vào năm ngoái, nhưng từ tháng 2 năm nay đã tăng lên 4% và mới đây là 5%. Tại Canada, Hyundai hiện chiếm 7,3% thị phần, so với mức 5% của năm ngoái. Tại Australia, thị phần của tập đoàn cũng đã tăng từ 4,4% lên 7%.

Trong khi đó, thị trường ô tô Nhật Bản có xu hướng giảm trong mấy năm qua, đồng nghĩa với một “miếng bánh” nhỏ hơn cho tất cả các doanh nghiệp, sự cạnh tranh vì thế khốc liệt hơn. Thêm vào đó, ô tô Hàn Quốc nhập khẩu vốn không giành được thiện cảm của người tiêu dùng tại Nhật Bản nên doanh số không khả quan.

Hyundai dự kiến chỉ tiếp tục duy trì hoạt động kinh doanh xe thương mại tại Nhật. Hãng bắt đầu bán mẫu xe buýt Universe ở đây từ năm 2006 và đến nay cũng mới tiêu thụ được tổng cộng 43 chiếc.

Trong thông cáo ngày 28/11, Hyundai cho biết hãng đã quyết định ngừng bán xe du lịch tại Nhật Bản và thay vào đó sẽ tập trung nguồn lực vào việc kinh doanh xe thương mại tại đây. Nếu tình hình thị trường ô tô Nhật Bản khả quan hơn, Hyundai có thể sẽ trở lại.

Hiện Hyundai chưa công bố lộ trình cụ thể của việc ngừng bán xe du lịch tại Nhật Bản vì hãng còn phải tham vấn các đại lý.

Ngược với động thái của Hyundai, ngày 20/10, Toyota bắt đầu chính thức phân phối xe thương hiệu Toyota tại Hàn Quốc, đe dọa thị phần của Hyundai và đồng minh Kia trên "sân nhà", sau khi đã đưa thương hiệu Lexus vào Hàn Quốc từ năm 2001.

Sự có mặt của Toyota tại Hàn Quốc, thị trường đem lại lợi nhuận lớn nhất cho Hyundai, đã được giới phân tích nhìn nhận là quyết định có thể khiến nhà sản xuất ô tô xứ Hàn phải lui về bảo vệ “sân nhà”, giảm bớt tham vọng bành trướng.

Hyundai đang phải đối mặt với sự cạnh tranh ngày một lớn ngay tại Hàn Quốc, khi chính phủ nước này nới lỏng các quy định thương mại, và các nhà sản xuất ô tô như Toyota đang nỗ lực tìm kiếm thị trường mới để bù đắp sự sụt giảm doanh số tại Mỹ, châu Âu và Nhật Bản.

Isu_zu

Tháo bánh
Các cụ chém ác quá.... Cháu nhớ bạn cháu có 2 thằng làm cho 2 công ty Hàn và Nhật, cứ ngồi rượu một lúc, phê phê là chúng nó chém nhau cũng hệt như các cụ ở đây. Chúng nó chém cả chăn đệm, màn hình như các cụ nhưng thêm khoản football nữa. THằng làm công ty Nhật rất đều nó nói : khoản này thì công nhận Hàn đá hay thắng Nhật nhưng chức vô địch châu Á ông Nhật lại trên ông Hàn, thế mới đau, rồi nó cười khanh khách. Nhưng chưa cười được lâu thì Thằng cu làm công ty Hàn thì lại bảo cái chức vô địch châu lục tao không thèm, tao đứng thứ 4 thế giới đấy, đội Nhật của mày phấn đấu có mà dài cổ... Chỉ có thế thôi mà lần nào nó đến nhà em cũng tốn vài chai hoặc vài két bia. Muốn đuổi chúng nó đi không xong :P...Nhưng chúng nó chưa có điều kiện mua ô tô các cụ ạ, nếu mà mua khéo em phải hầu rượu chúng nó cả ngày
Còn cháu thì Cháu cũng chạy dăm ba xe Hàn rùi nhưng chỉ thích mỗi Starex thôi
Chém thế chưa ăn thua, nó chém thế này mới đánh nhau cụ ạ: Hồi chiến tranh TG thứ 2, Nhật bắt mấy chục ngàn gái Hàn làm gà cho lính Nhật, quả này độc thật, mối hận này đúng là đánh nhau chứ ko phải chơi...

ThichToy

Xe tải
Cụ này đi 4 bánh mà giọng như ngoài chợ, em nghĩ cụ chắc bán đậu phụ ngoài chợ rồi.
Cụ này có vẻ phân biệt nhỉ :-? , nhà cụ chắc là trọc phú từ thời xưa hả ?
@all: Các cụ tranh cãi nhiều quá, có cụ cãi tới nỗi lên cả chức "xe điện" :)) , có cụ còn ngoa ngoắt như ĐB :">
Xe cu nào cu nấy đi, xe hàn bán đc nhiều, xe toy bán đc ít là việc của thằng hàn và thằng nhựt, chả liên quan gì tới các cụ. Muốn biết con nào đẳng cấp, con nào đẹp hãy hỏi ... các cháu đi xe đạp, hãy lập thớt: tại sao công nông không bán được ở vn, rồi vào cm hiến kế e thấy có ích hơn :D

Winstorm07

Xe container
Hyundai thất bại trên thị trường Nhật Bản
(Dân trí).
Bài này cũ rồi và em nhớ bác hay đó cũng đã phọt rồi, có gì mới hơn kô bác??? ;)
Chém thế chưa ăn thua, nó chém thế này mới đánh nhau cụ ạ: Hồi chiến tranh TG thứ 2, Nhật bắt mấy chục ngàn gái Hàn làm gà cho lính Nhật, quả này độc thật, mối hận này đúng là đánh nhau chứ ko phải chơi...
Chuyện này nó là nỗi đau quốc thể và câu chuyện lịch sử bác ạ. Mình kô nên khoét sâu vào nỗi đau của họ như thế.
Bàn chuyện hiện tại thôi, đừng lôi mấy chuyện như thế vào đây làm gì. :)

xedieu

Xe cút kít
Isu_zu nói:
Cụ có vẻ cay cú quá nên đi quá xa rồi, như này là thiếu font văn hoá nền đấy!

xedieu

Xe cút kít
Winstorm07 nói:
Bài này cũ rồi và em nhớ bác hay đó cũng đã phọt rồi, có gì mới hơn kô bác??? ;) :)
Em đã bảo rồi, tuyền kiến thức trong viện bảo tàng - còn gọi là ăn mày dĩ vãng! :D

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ có vẻ cay cú quá nên đi quá xa rồi, như này là thiếu font văn hoá nền đấy!
Cay cú đếch gì với mấy cái xe Hàn hở cụ. :D, nhưng vì nếu là chém nhau giữa Nhật và Hàn thì chém luôn cho máu...cụ ủng hộ Hàn nên mới cay đúng ko?:D

hanoimeric

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì chả có giá của nó! :))

thằng xế điêu ngu thật, bài báo kia ko có một chữ toyota tại sao lại cho vào thớt này

mấy tay fan hàn hoắng cắn càn, có đủ tiền mua altis đi đi rồi hẵng nói chuyện với fan toyota nhé. sonat còn chưa đủ đẳng cấp so sánh với altis mà đòi sóng sánh với camry ha ha ha :))=))

Luu Lehong

Xe container
Bạn ý vừa đính chính lại là ngồi 500 lượt xe khác nhau chứ kô phải 500 loại xe khác nhau rồi cụ Điếu ạ.
Làm em giật hết cả mình :)) ...))
Lần sau nên Đọc và nghĩ có chậm thì tranh luận còn phải nghĩ nữa; cứ loi choi như mấy chị bán cá thời xưa nó mất tư cách đi đấy bạn Tõm ạ! lần sau có vào, bọn mình cũng trả thèm trả lời nữa đâu! Mình xem mấy cái còm sau này nó rẻ rúng lắm, thế mà cũng ngồi xe ô tô à, hay bạn lái xe thuê [-X

Giống em đây này, đang xe thì đá sang chăn ga gối đệm...
Thế hết chăn ga gối đệm em trả lời về quan điểm lựa chọn, thì bác Đỗng còn gì để nói nữa không! Kha khen thay là bác đã lịch sự hơn trước rất nhiều đấy!:-/

hơ em biết ngày trước có mỗi cái giá đồng hạng 20K ở giảng võ thôi
Cái thớt này dài kinh, em cố theo dõi xem mốc nhẫn nại được bao lâu nữa :))
Nếu không thấy bổ ích và ko tiến bộ, thì theo mình bạn Rồ cũng không nên theo đóm ăn tàn bạn Tõm , bạn Xe Đểu ! Về box K-H mà sả :-?

Ô thế cụ Rava vớt vát được vài câu đỡ ngượng xong rồi lặn luôn à???
"im thin thít, lặn mất tăm", lại một phong cách đậm chất TOI +))
Hôm qua mình tủi thân khi bạn Rava mắng mình là sang nhà bạn ý quậy phá ấy thế mà cùng thời điểm ý mình cũng phát hiện bạn sang box Kia hóng hớt như đúng rồi. Thế mới hay. Đúng là miệng quan trôn trẻ :D
Đề nghị mấy bác đi xe hàn như bạn Tõm, Rồ và Đêu và một số bác theo đuôi vào đây dù có tham gia tranh luận cho fun, nhưng cũng cần có văn hoá như những người đang đi xe Nhật và các loại xe khác đang tham gia ở đây! Mỗi 1 cái nick các bác reg để tham gia diễn đàn, em nghĩ cũng là 1 thương hiệu cho cá nhân, cũng cần xây dựng 1 hình ảnh tốt cho nó. Không nên quá đà, vào tranh luận để mạt sát, gây mất đoàn kết như kiểu du thủ du thực ngoài xã hội thì không hay chút nào! Nếu các bác quá stress cần xả thì nên mở thớt khác bên box K-H hoặc box cafe giao lưu riêng nhé! Cẩn cáo [-X

Cụ này có vẻ phân biệt nhỉ :-? , nhà cụ chắc là trọc phú từ thời xưa hả ?
@all: Các cụ tranh cãi nhiều quá, có cụ cãi tới nỗi lên cả chức "xe điện" :)) , có cụ còn ngoa ngoắt như ĐB :">
Xe cu nào cu nấy đi, xe hàn bán đc nhiều, xe toy bán đc ít là việc của thằng hàn và thằng nhựt, chả liên quan gì tới các cụ. Muốn biết con nào đẳng cấp, con nào đẹp hãy hỏi ... các cháu đi xe đạp, hãy lập thớt: tại sao công nông không bán được ở vn, rồi vào cm hiến kế e thấy có ích hơn :D
Vote cụ! Em cũng đang bực mình vì mấy bác xe hàn vào phá bĩnh đây. Cứ thấy mấy bác này là thớt bị xâu xé như đám rau nát, quá nản cho mấy bác xe hàn |-)

xedieu

Xe cút kít
Isu_zu nói:
Cay cú đếch gì với mấy cái xe Hàn hở cụ. :D, nhưng vì nếu là chém nhau giữa Nhật và Hàn thì chém luôn cho máu...cụ ủng hộ Hàn nên mới cay đúng ko?:D
Nếu em vô văn hoá, khi cay cú và cùng đường, bí lí lẽ... em sẽ lôi chuyện Nam Kinh ra tranh cãi với TQ, lôi chuyện mấy cái lò thiêu ra nói chuyện với bọn Do Thái, lôi cái chuyện nô lệ tình dục của Hàn ra... Tóm lại em không vô văn hoá nên em không làm như thế. Thế thôi!

xedieu

Xe cút kít
Bác Quả suốt ngày ru rú trên nóc tủ mà cũng dám mở mồm nói chuyện thương hiệu của nick hả? Có dám thò mặt ra sự kiện gì của OF không? Hay cả năm không nổi 3 lần?

Các cụ khác chửi cho cấm có oan!

Winstorm07

Xe container
thằng xế điêu ngu thật, bài báo kia ko có một chữ toyota tại sao lại cho vào thớt này

mấy tay fan hàn hoắng cắn càn, có đủ tiền mua altis đi đi rồi hẵng nói chuyện với fan toyota nhé. sonat còn chưa đủ đẳng cấp so sánh với altis mà đòi sóng sánh với camry ha ha ha :))=))
Văn hóa đậm chất TOI đây bạn Quả này :))

xedieu

Xe cút kít
hanoimeric nói:

Vâng, em ngu. :))

Winstorm07

Xe container
Bác Quả suốt ngày ru rú trên nóc tủ mà cũng dám mở mồm nói chuyện thương hiệu của nick hả? Có dám thò mặt ra sự kiện gì của OF không? Hay cả năm không nổi 3 lần?

Các cụ khác chửi cho cấm có oan!
Quanh năm bận đi check các loại xe, thời gian đâu mà tham gia ọp với cụ :(
Rõ khổ.
Thương hiệu "Quả nổ" đã được đăng ký bản quyền :))

hanoimeric

[Tịch thu bằng lái]
Văn hóa đậm chất TOI đây bạn Quả này :))
thằng này là thằng nào thế bác

thằng này trình non viết còn không đúng chính tả chữ toy (i ngắn chứ, mà đòi tranh luận, đủ biết hiểu biết về xe đến đâu ha ha :))=))

Luu Lehong

Xe container
Tham gia và đọc cái thớt này, qua các comment của mấy ông fan cuồng Cuốc- Xẻng, bố ông nào còn dám đi mua xe hàn nữa :D.
Trả trách sao Toyota nó bán chạy ~X(

ThichToy

Xe tải

Câu này bác nói đúng ! Bác nào muốn thử cả 2 xe Sonat và Altis 2.0 em cho ra cao tốc thử luôn ! Sonat chạy rất gầm máy khi tăng tốc, thua xa altis 2.0 !

hanoimeric

[Tịch thu bằng lái]
chiều nay em qua đấy sửa điều hoà bác ạ, bị hỏng dàn lạnh nhưng chưa có báo giá