Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

phuongtv_76

Xe container
Lý luận như cụ ko ổn:
- Bỏ tiền mua 1 e Nhật, có thể mua 1 e Hàn cấp cao hơn
- Bỏ tiền mua 1 e Đức, có thể mua 1 e Nhật cấp cao hơn
- Bỏ tiền mua 1 e Hàn, có thể mua 1 e Tung Của cấp cao hơn...
Tóm lại, sau 1 hồi lý luận, mua xe Tung Của là thông thái nhất :D

Tất cả lý luận, vứt sọt rác cho nhanh. Hãng xe nào cũng có KH riêng, và KH cũng có sở thích riêng, ko nên bình phẩm. Ở VN, VW rất ít, bên TQ lại đầy xe VW, thế thì sao? Cá nhân e, thích thì mua, ko nói nhiều. Đến vợ cả, sống cả đời với nhau, vậy e hỏi cụ cụ yêu vợ cả ở điểm gì, cụ có trả lời đc ko? Như e, lúc tán vợ là vừa nhìn phát thấy thích, muốn phập nhưng khó quá, thế thì yêu và cưới (lúc cưới cũng chỉ nghĩ rước dâu nhanh về còn...phập). Rồi thì ở với nhau đến bây giờ...Lý luận nào là yêu thì phải hòa hợp tâm hồn, cùng nhìn 1 hướng, xây dựng tương lai...bốc phét hết. Chủ yếu cưới là do: phập rồi bị ép cưới. Chưa phập thì đòi cưới về để...:D Có tiền mua ô tô, nghĩa là thông minh rồi. Chấm hết!
Ơ thế mua BYD lại thông minh hơn cả Hàn cơ ah:(, hê hê với e mấy cụ Hàn là thông minh nhất, bằng chứng là các cụ ấy sửa xe giỏi nhất, lỗi gì cũng biết

RAVA

Xe ba gác
Cái em cần nêu, là biết gọi làm sao với những người biết bị đẩy giá mà vẫn mua? Em chỉ ví dụ nhỏ thế này. Cụ ra chợ có 2 hàng rau, 1 hàng bán cao hơn mà cụ vẫn vào mua mặc dù biết hàng bên cạnh bán đúng giá, về nhà cụ kể với mọi người thì họ nói thế nào?
-Em dự là hàng bán đắt hơn nó có cái biển "rau sạch", mặc dù nhiều người nghi ngờ ko biết nó có thật sự "sạch" hay ko hay cũng cùng 1 xuất xứ nhưng ít ra thì cũng có cái thương hiệu.

Cụ không nghĩ cái đoạn em nói có câu "nghe nói là hàng Nhật" nghĩa là thế nào à? Nghĩa là nhiều khi chả biết gì, nhưng nghe người khác nói là hàng Nhật thì mua ngay chả cần biết hay dở.
Xóm em có mấy ông làm công nhân ở khu chế xuất, em đi xe về còn lầm bầm: xe Hàn ý mà. Đến lúc hỏi giá xe em nói xong, lại còn hỏi nhau, thế nó giá cao hơn Innova cơ à:D
-Cái giỏi của thằng Toy là ở chỗ bất kể cái xe gì xuất hiện ở VN mình đều bị quy về so sánh với các sản phẩm của Toy trong từng phân khúc (giống như là đt thì toàn so với IP), nhưng mà xe bác là Sorento nhập xịn thế mà mấy chú ấy ko biết gì lại so với Ỉn thì cũng hơi buồn nhỉ?:))

Winstorm07

Xe container
Có một số bác khi mới vào thớt này tranh luận trình hiểu biết về xe Hàn còn non lắm nên hay dùng mấy câu kiểu nghi vấn như "Nghe nói" với "Thấy bảo" nhưng mà sau 1 thời gian tranh luận thì trình lên đáng kể, bây giờ phán như đúng rồi, cứ như là chiên da :))

Một lần nữa em lại thấy tác dụng của OF nhà mình đúng là ngoài sức tưởng tượng. :))

otohagiang

Xe container
cộng cả H và K cũng ko bằng của Honda cụ ui, thậm chí cả H+K cũng còn chưa tới số lượng Nissan, cụ phán bừa kinh, vãi ....
to mồm vãi, hỏi ông Gúc xem bảng xếp hạng doanh số xe năm 2011 xem nhá, chả biết giề chỉ bốc phét là giỏi

Clayton

Xe điện
Tham khảo thêm tí :D

10 xe du lịch bán chạy nhất Việt Nam năm 2011

http://dantri.com.vn/c111/s111-556340/10-xe-du-lich-ban-chay-nhat-viet-nam-nam-2011.htm

(Dân trí) - Năm 2011 đánh dấu sự thay đổi rõ rệt về xu hướng sử dụng xe du lịch tại thị trường Việt Nam, khi bán chạy nhất không phải xe Nhật, mà là Kia Morning - mẫu xe nhỏ của Hàn Quốc.
Năm 2011 khép lại với các thành viên của Hiệp hội các nhà sản xuất ô tô Việt Nam (VAMA) bằng những kết quả kinh doanh khá tốt, cả về doanh số cũng như doanh thu.

Thống kê doanh số của các thành viên VAMA chưa thể đại diện cho toàn bộ thị trường, vì còn thiếu doanh số của nhiều nhà nhập khẩu xe chính hãng (và cả không chính thức), nhưng cũng là những con số để nhìn lại một năm trôi qua của thị trường trường ô tô Việt Nam. Theo đó, xu hướng các thương hiệu ô tô Hàn Quốc đã ngày càng bành trướng trên toàn thế giới cũng lan đến Việt Nam, khi Kia Moring trở thành mẫu xe có doanh số cao nhất trong năm 2011 của các thành viên VAMA.
Dưới đây là 10 mẫu xe du lịch bán chạy nhất năm 2011 của các thành viên VAMA, bắt đầu từ vị trí thứ 10:

10. Honda Civic

Tại Việt Nam, xe Honda Civic có ba phiên bản: 1.8MT, 1.8AT và 2.0AT, với giá bán từ 690 đến 820 triệu đồng. Sản lượng xe bán ra năm 2011 là 1.498 chiếc.
9. Ford Fiesta

Fiesta hiện có ba phiên bản: 1.4MT, 1.6AT sedan và 1.6AT hatchback, với giá bán từ 520 đến 613 triệu đồng. Sản lượng xe bán ra năm 2011 là 1.810 chiếc.

8. Chevrolet Spark

Có tới sáu phiên bản của Spark đang lăn bánh tại Việt Nam, với hai trang bị động cơ 0.8L và 1.2L, giá bán từ 220 đến 380 triệu đồng. Sản lượng xe bán ra năm 2011 là 1.842 chiếc.

7. Chevrolet Lacetti

Lacetti 1.6EX có giá bán 440 triệu đồng. Sản lượng năm 2011 là 1.862 xe.

6. Toyota Camry
Camry có hai phiên bản 2.4G và 3.5Q với giá bán tương ứng là 1,093 và 1,507 tỷ đồng. Sản lượng xe bán ra trong năm 2011 là 2.821 chiếc.

5. Chevrolet Cruze

Có ba phiên bản LS, LT và LTZ , giá bán từ 496 triệu đến 630 triệu đồng. Sản lượng xe bán ra năm 2011 là 2.939 chiếc.

4. Kia Forte/Cerato

Với sự đa dạng về chủng loại như EX MT, SX MT, SX AT (có cả phiên bản 2010 và 2011), dung tích 1.6 và 2.0, giá bán từ 464 triệu đến 751 triệu đồng. Sản lượng xe bán ra năm 2011 là 3.599 xe
3. Toyota Vios

Có ba phiên bản G, E, Limo, giá bán từ 520 triệu đến 602 triệu đồng. Sản lượng xe bán ra năm 2011 là 5.401 chiếc.

2. Toyota Altis
Có ba phiên bản 1.8MT, 1.8CVT và 2.0CVT, giá bán từ 723 triệu đến 842 triệu đồng. Sản lượng xe bán ra năm 2011 là 6338 chiếc.

1. Kia Morning
Có ba phiên bản Sportpack MT, Sportpack AT và Morning MTL, giá bán từ 306 triệu đến 369 triệu đồng. Sản lượng xe bán ra năm 2011 là 7.134 chiếc.

Việt Hưng

RAVA

Xe ba gác
Có một số bác khi mới vào thớt này tranh luận trình hiểu biết về xe Hàn còn non lắm nên hay dùng mấy câu kiểu nghi vấn như "Nghe nói" với "Thấy bảo" nhưng mà sau 1 thời gian tranh luận thì trình lên đáng kể, bây giờ phán như đúng rồi, cứ như là chiên da :))

Một lần nữa em lại thấy tác dụng của OF nhà mình đúng là ngoài sức tưởng tượng. :))
-Cái xe Hàn mới nổi được 3-4 năm nay nên ít người biết thì cũng có vấn đề gì đâu, lạ là cái xe Toy thì đến trẻ con nó cũng biết nhưng chỉ có các fan Hàn là ko biết hay cố tình ko biết thôi? :D

Winstorm07

Xe container
-Cái xe Hàn mới nổi được 3-4 năm nay nên ít người biết thì cũng có vấn đề gì đâu, lạ là cái xe Toy thì đến trẻ con nó cũng biết nhưng chỉ có các fan Hàn là ko biết hay cố tình ko biết thôi? :D
Dạ biết, biết rất rõ nên mới kô chơi bác ạ ;)

Winstorm07

Xe container
Với lại cái ý trên của em là em đang oánh giá tác dụng "phụ" của OF cụ Rava ạ :D

Clayton

Xe điện
Mà từ bao giờ có từ "fan Hàn" và "fan Toy" ấy nhở?

Lại nói về xe Nhật với nhau: thằng bạn em mua được 1 em Teana hồi cuối 2010 khi em này vẫn còn rẻ tương đối, nó rất bặm trợn: "Thần kinh đâu mà mua Camry, đi Teana rẻ hơn nhiều, sướng hơn nhiều chứ thừa tiền đâu mà húc vào cái mớ ấy". Em hơi ngạc nhiên. Em bảo nó: "Camry được cả thế giới nó chuộng chứ đâu riêng VN". Nó bảo: "Thế giới thì cũng thần kinh, nhưng những thằng VN thì thần kinh nhất". Chả hiểu sao cu cậu bừng bừng đến thế. Em nghĩ là không có khái niệm "fan xe Nhật" nói chung như các cụ vẫn nhắc. Ngoài thằng đi em Teana đấy ra, còn 2 ông anh chuyển từ Altis lên Accord nữa. Hai ông này cũng bảo: "Đúng là từ hồi mua và chạy con Accord mới mở mang đầu óc ra. Trước đây mình ngu quá, cứ tưởng xe Nhật thì Toyota luôn luôn nhất. Giờ thì mới hiểu là mình vừa ngu vừa bảo thủ. Giờ thì cóc thèm quay lại Toyota nữa." Thế đấy các cụ ạ! Không hiểu sao, ghét Toy thì có rất nhiều ông đi xe Nhật của hãng khác, chứ không phải là mấy ông đi xe Hàn hay xe Đức.

Hằng Lê

Xe tăng
Nhìn cái bài đánh giá trên mới thấy rõ một vấn đề là tâm lý bầy đàn của ng vn đang chuyển sang xe hàn quốc, nguyên nhân chính là vì biết xe chất lượng như mứt nhưng nhiều ng đi nên cứ mua :))

Winstorm07

Xe container

Lại nói về xe Nhật với nhau: thằng bạn em mua được 1 em Teana hồi cuối 2010 khi em này vẫn còn rẻ tương đối, nó rất bặm trợn: "Thần kinh đâu mà mua Camry, đi Teana rẻ hơn nhiều, sướng hơn nhiều chứ thừa tiền đâu mà húc vào cái mớ ấy". Em hơi ngạc nhiên. Em bảo nó: "Camry được cả thế giới nó chuộng chứ đâu riêng VN". Nó bảo: "Thế giới thì cũng thần kinh, nhưng những thằng VN thì thần kinh nhất". Chả hiểu sao cu cậu bừng bừng đến thế. Em nghĩ là không có khái niệm "fan xe Nhật" nói chung như các cụ vẫn nhắc. Ngoài thằng đi em Teana đấy ra, còn 2 ông anh chuyển từ Altis lên Accord nữa. Hai ông này cũng bảo: "Đúng là từ hồi mua và chạy con Accord mới mở mang đầu óc ra. Trước đây mình ngu quá, cứ tưởng xe Nhật thì Toyota luôn luôn nhất. Giờ thì mới hiểu là mình vừa ngu vừa bảo thủ. Giờ thì cóc thèm quay lại Toyota nữa." Thế đấy các cụ ạ! Không hiểu sao, ghét Toy thì có rất nhiều ông đi xe Nhật của hãng khác, chứ không phải là mấy ông đi xe Hàn hay xe Đức.
Cụ mà kể câu chuyện thế này thì sẽ có một số cụ khác ở đây tiếp tục chém: "Em có ông anh của thằng bạn ông anh vợ chú thằng cháu làng bên cạnh.... nó nói cái này, nó nói cái kia" ngay :))
Cụ cứ chờ mà xem ;)

Clayton

Xe điện
Cụ mà kể câu chuyện thế này thì sẽ có một số cụ khác ở đây tiếp tục chém: "Em có ông anh của thằng bạn ông anh vợ chú thằng cháu làng bên cạnh.... nó nói cái này, nó nói cái kia" ngay :))
Cụ cứ chờ mà xem ;)
Không sao đâu cụ. Em cũng không thích kiểu chê ấy. Cái gì cũng nên phải khách quan. Chính em cũng đang định sẽ lấy 1 em LE mà.

Nhưng cụ nào cứ làm thử cái poll ở OF , đặt ở box nào cũng được, tung ra 1 số dòng xe cùng phân khúc xe Nhật xem họ chọn cái nào và đề nghị người bầu chọn cho biết họ đang đi xe gì, cụ sẽ thấy kết quả ngay.

Em dự là người bâu cho Camry chắc chỉ có những ai đang đi Toy, còn người chọn Teana, Accord thì sẽ đủ cả những người đang đi Nissan, Honda, lẫn những người đang đi Ford, Mazda, KIA, Hyundai...

lexus_bk

Xe điện
Clayton nói:

Đi cũ một tí nữa, mang đi sửa hoặc bán lại mới thấy cái hay của toyota cụ ạ. Cam 2.4 đi cũng bình thường nhưng ăn hai em kia ở chỗ đó đấy. Nói chung trong tầm đó chỉ có sonata mới là đối thủ ở vn của cam thôi, vì sonata cỏ đủ các yếu tố... đi sướng, phụ tùng rẻ và sẵn, tiết kiệm nl, dễ sửa hay còn gọi là lành. nhưng vẫn thua cam ở khoản bán lại :))

RAVA

Xe ba gác

-Để em phân tích cho bác 1 tý nhé:
-Ko biết Teana của bạn bác là xe Nhật hay Đài, nhưng vì ở VN mà nói rẻ hơn Cam thì chắc là hàng Đài, em Teana Đài thì lởm lắm, ko so nổi với Cam LD chưa nói đến Cam nhập. Còn 2 ông anh kia đang đi Altis LD mà chuyển sang Accord nhập thì sướng phát điên là phải rồi, muốn so 2 em này thì phải mang Cam nhập ra so với Accord nhập, nếu có đk bác chạy thử 2 em này thì sẽ biết tại sao Cam nhập nó bán chạy hơn Accord nhập?:-"

manhha

Xe tải
Em thấy chất lượng Toyota tốt và phù hợp với người VN, cá nhân em cũng đang đi Toyota

otohagiang

Xe container
Nhìn cái bài đánh giá trên mới thấy rõ một vấn đề là tâm lý bầy đàn của ng vn đang chuyển sang xe hàn quốc, nguyên nhân chính là vì biết xe chất lượng như mứt nhưng nhiều ng đi nên cứ mua :))
xin hỏi bác đi được bao nhiêu xe rồi mà phét lác kinh thế, nói như bác tôi cũng nói được xe TOY như mứt, tôi đi xe Hàn và chưa bao giờ dám phán Hàn chất lượng hơn TOY nhưng ít nhất là còn ngon chán, chả đến nỗi như mứt đâu

toan1477

Xe điện
1-Em dự là hàng bán đắt hơn nó có cái biển "rau sạch", mặc dù nhiều người nghi ngờ ko biết nó có thật sự "sạch" hay ko hay cũng cùng 1 xuất xứ nhưng ít ra thì cũng có cái thương hiệu.
2-Cái giỏi của thằng Toy là ở chỗ bất kể cái xe gì xuất hiện ở VN mình đều bị quy về so sánh với các sản phẩm của Toy trong từng phân khúc (giống như là đt thì toàn so với IP), nhưng mà xe bác là Sorento nhập xịn thế mà mấy chú ấy ko biết gì lại so với Ỉn thì cũng hơi buồn nhỉ?:))
1- Cụ cố tình nhầm lẫn giữa rau sạch và bán cao hơn giá, nên em chả muốn nói về rau nữa.
2- Cụ tiếp tục nhầm lẫn về việc không biết gì về xe mà phán như đúng rồi với việc so sánh phân khúc phân khiếc, nên em cũng chả muốn nói về xe nữa.

toan1477

Xe điện
Chính cụ xác nhận là những người đi Toy vì tâm lí bầy đàn nhé, em lại ghi nhận ý kiến chính xác này của cụ.

toan1477

Xe điện
Đi cũ một tí nữa, mang đi sửa hoặc bán lại mới thấy cái hay của toyota cụ ạ. Cam 2.4 đi cũng bình thường nhưng ăn hai em kia ở chỗ đó đấy. Nói chung trong tầm đó chỉ có sonata mới là đối thủ ở vn của cam thôi, vì sonata cỏ đủ các yếu tố... đi sướng, phụ tùng rẻ và sẵn, tiết kiệm nl, dễ sửa hay còn gọi là lành. nhưng vẫn thua cam ở khoản bán lại :))
Thấy không, đã bảo em ghi nhận ý kiến là quá chính xác, nhiều người đi Toy chỉ vì bán không lỗ hoặc ít lỗ.

RAVA

Xe ba gác
Thấy không, đã bảo em ghi nhận ý kiến là quá chính xác, nhiều người đi Toy chỉ vì bán không lỗ hoặc ít lỗ.
-Ý kiến của bác chán như con gián, nghe có vẻ như tự sướng ấy nhỉ, theo ý của bác thì bác nào bỏ ra gần 2 tỷ mua Toy Highlander chắc là chỉ vì nó bán lại ít lỗ nhỉ? Hay là vì con này thuộc loại rẻ tiền, chạy ko ra gì, ko bền và đẹp bằng con So của bác... :D