Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam

Luu Lehong

Xe container
Người ta mua xe Toy đơn giản chỉ vì bán ít lỗ, ghi nhận ý kiến của cụ. Chính xác chính xác.
..
Tại sao lại bán ít lỗ: Vì nhiều người thích nên chấp nhận mua giá cao hơn xe khác.
Tại sao nhiều người thích: Vì xe Toy nó ngon bền không rẻ.
Tại sao xe Toy nó...: Mời cụ đọc lại từ page 1 :D
Cái bền là do các bác tự nghĩ ra thôi. Tìm hộ em xem ai nói câu đó thế?
Bác nói chuyện mà hay quên! :(
Nhiều bác và trong đó có bác đều đã công nhận: Xe Toy bán ít lỗ, suy ra nó khấu hao ít, tức suy ra nó bền!
Mà tranh luận, chém nhau, để trói nhau cho vui chứ xe Toy nó bền là hiển nhiên mà bác! Chả xe nào ít hắt hơi sổ mũi vì lành như Toy nói riêng và xe Nhật nói chung! Chứ xe hàn thì cứ vào box K-H thấy hỏng vặt nhiều lắm; cụ Hartop còn có phòng mạch khám trực tuyến cơ mà :D

thongnhat

Xe buýt
Ối giời cái rá 83k của bản cam 2012!!! Câu trả nhời tuyệt vời về giá trị đích thực của Toy đối với đội những cụ fan TOY. Cái đấy có phải là cái giá ưu đãi dành riêng cho các fan trung thành không ạ. Cụ nào biết cái chỗ nào hợp lý thì chỉ cho nhà em cái.
Thôi thì không cần rẻ, em chỉ cần biết nó ngon bổ ra sao ở cái tầm giá đấy thôi.
Khổ thân bác, chắc bác là văn nghệ sỹ hay kỹ thuật viên. Giá 83K là do quy luật thị trường đấy ạ.

Clayton

Xe điện
Khổ thân bác, chắc bác là văn nghệ sỹ hay kỹ thuật viên. Giá 83K là do quy luật thị trường đấy ạ.
Cụ Gãi Lộn Pờ rồ cụ ý nói đúng đấy chứ cụ.

Bản LE 2007-2010 bán khá chạy ở VN không những chỉ vì nó là một chiếc xe tốt, mà còn vì nó có mức giá bán hợp lý khi đem so sánh với một số dòng xe khác cùng phân khúc. Nhưng giá bán bàn LE 2012 vọt lên cao đến tầm này (trong khi sản phẩm cạnh tranh không tăng giá hoặc tăng rất nhẹ), thì việc này nó tác động không hề nhỏ đến quyết định chọn mua của người tiêu dùng. Cam LE không phải là sản phẩm mà giá nó tăng đến 83 ngàn hoặc 100 hay 120 ngàn vẫn có đông đảo người mua.

Isu_zu

Tháo bánh
Bản LE 2007-2010 bán khá chạy ở VN không những chỉ vì nó là một chiếc xe tốt, mà còn vì nó có mức giá bán hợp lý khi đem so sánh với một số dòng xe khác cùng phân khúc. Nhưng giá bán bàn LE 2012 vọt lên cao đến tầm này (trong khi sản phẩm cạnh tranh không tăng giá hoặc tăng rất nhẹ), thì việc này nó tác động không hề nhỏ đến quyết định chọn mua của người tiêu dùng. Cam LE không phải là sản phẩm mà giá nó tăng đến 83 ngàn hoặc 100 hay 120 ngàn vẫn có đông đảo người mua.
E cũng nghĩ thế, cùng lắm cũng chỉ ở tầm 65k là hợp lý, hơn thế thì đúng là do nhà nhập khẩu tăng giá để lấy chênh lệch...nị pu hảo!

thongnhat

Xe buýt

Nhưng mà bác GLpro lại đang nói đến Camry 2012, mà nó lại là con duy nhất đến thời điểm này trên thị trường.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Ờ hay thật, trong thớt thì các bạn lặp đi lặp lại đối tượng chỉ trích là Toy LD, còn con Cam này là Cam nhập mà. Giá nhập thì rõ là thằng phân phối nó tùy nhận định của bản thân vào thị trường để quyết định. 83K đúng là quá chát, và ai cũng nghĩ vậy --> ko bán dc thì giá sẽ hạ xuống ngay, lo gì.

toan1477

Xe điện
Bác nói chuyện mà hay quên! :(
Nhiều bác và trong đó có bác đều đã công nhận: Xe Toy bán ít lỗ, suy ra nó khấu hao ít, tức suy ra nó bền!
Mà tranh luận, chém nhau, để trói nhau cho vui chứ xe Toy nó bền là hiển nhiên mà bác! Chả xe nào ít hắt hơi sổ mũi vì lành như Toy nói riêng và xe Nhật nói chung! Chứ xe hàn thì cứ vào box K-H thấy hỏng vặt nhiều lắm; cụ Hartop còn có phòng mạch khám trực tuyến cơ mà :D
Quái lạ làm sao cụ CR-Vic nói hớ nên xóa mất câu ấy rồi, em không quote lại được, nhưng cụ cứ xem cái câu em nói có trích dẫn lời cụ ấy, có nói đại ý theo em hiểu là xe Toy bán ít lỗ nên người ta mua nhiều. Chứ em chỉ ghi nhận ý kiến, chứ không công nhận cụ nhé. Cái bền của xe, thì do người là chính, cụ cứ để xe ngoài trời, đi như phá, rồi không bảo dưỡng xem có hỏng nhanh không? Xe Hàn ngày xưa thì kém, làm gì có số má trên thị trường, nhưng giờ thì khác, nhiều hãng phải nể, chắc lí do không phải vì nó kém bền.
Xe Hàn hay có thớt kêu ca, vì người ta dám kêu. Chứ ít cụ đi Toy dám kêu, vì đã mang tiếng mua xe Nhật, lành, bền, mà kêu hỏng người ta cười cho. Em nghĩ đấy cũng là một trong những lí do cụ TOP có phòng mạch đấy.

toan1477

Xe điện
Nhưng mà bác GLpro lại đang nói đến Camry 2012, mà nó lại là con duy nhất đến thời điểm này trên thị trường.
Đúng rồi, con Bu gà mấy triệu Obama mà chỉ có 1 con duy nhất ở VN nên người ta vẫn mua, thì con Cam sành duy nhất kiểu gì chả đi nhanh chóng ( fun nhé )

Clayton

Xe điện
E cũng nghĩ thế, cùng lắm cũng chỉ ở tầm 65k là hợp lý, hơn thế thì đúng là do nhà nhập khẩu tăng giá để lấy chênh lệch...nị pu hảo!
Em cũng yêu Toy, nhưng em không giống nhiều cụ trên này (không phải tất cả các cụ fan Toy nhé :D). Theo em, ta yêu em nó mà càng vồ vập, càng khen nó nức nở, thì cha mẹ, họ hàng em ấy càng "kiêu", càng tâng giá bán và cố tình tạo khan hiếm giả tạo để anh em như "một bầy cừu" cứ húc đầu vào rọ vì sợ không mua nhanh thì không có hàng để mà mua. Cả nhà sx lẫn mấy ông nhập khẩu, phân phối đều áp dụng một chiêu như nhau với "bầy cừu", mà "bầy cừu" thì càng ngày càng ngây thơ và khổ cái nữa là số cừu càng ngày càng tăng.

Để cưới một cô vợ nhà Toy giá cả hợp lý, theo em, các cụ cứ tập trung chê chít m ịa các em nó đi, quay lưng lại với các em nó một thời gian, đừng vồ vập, đéch thèm quan tâm gì hết... Khi ấy, hàng ế đầy kho, cả họ hàng hang hốc nhà em đấy có mà van lạy các cụ đến rước các em nó với cái giá thách cưới chưa bao giờ hợp lý như thế. Em thật đấy!

Các cụ cứ nhìn Honda VN, gương to bằng liếp đấy. Trong các sản phẩm 2B, trước đây cứ làm trò mèo vớ vỉn, cố tình tạo khan hàng với đủ loại sản phẩm, từ Air Blade đến Lead rồi Vision với giá bán cắt cổ thêm mấy củ, thậm chí cả chục củ, so với giá công bố, làm cho "đàn cừu" thì nhau húc đầu vào mua. Họ thu bộn tiền mà không cảm ơn các con cừu được câu nào, cứ tay chống nạnh, mạnh vênh lên mà chửi các con cừu là "sao mà chúng nó ngu thế". Giờ, thì van lạy cừu như tế sao mà chẳng có cừu nào đến rước, cừu giờ hóa thành cáo rồi! Giá bán giờ dưới cả giá công bố mà có thấy người mua mấy đâu. Giảm nhiều thế so với giá công bố của hãng thì chứng tỏ tỷ lệ chiết khấu của hãng cho đại lý lớn tới mức nào.

Luu Lehong

Xe container
Cái Cam mới mà 83 K thì em thấy chát thật, giá tầm khoảng 63-67 k thì em thấy nó có vẻ phù hợp với thời cuộc của thị trường hiện nay hơn! Chắc mới thì thế chứ vài tháng nữa, ko ai mua thì xuống thôi! Chắc xe mang về để làm mẫu :D
Bác này viết dài quá, em mượn ý để phản biện thêm:
Em cũng yêu Toy, nhưng em không giống nhiều cụ trên này (không phải tất cả các cụ fan Toy nhé :D). Theo em, ta yêu em nó mà càng vồ vập, càng khen nó nức nở, thì cha mẹ, họ hàng em ấy càng "kiêu", càng tâng giá bán và cố tình tạo khan hiếm giả tạo để anh em như "một bầy cừu" cứ húc đầu vào rọ vì sợ không mua nhanh thì không có hàng để mà mua. Cả nhà sx lẫn mấy ông nhập khẩu, phân phối đều áp dụng một chiêu như nhau với "bầy cừu", mà "bầy cừu" thì càng ngày càng ngây thơ và khổ cái nữa là số cừu càng ngày càng tăng.
Để cưới một cô vợ nhà Toy giá cả hợp lý, theo em, các cụ cứ tập trung chê chít m ịa các em nó đi, quay lưng lại với các em nó một thời gian, đừng vồ vập, đéch thèm quan tâm gì hết... Khi ấy, hàng ế đầy kho, cả họ hàng hang hốc nhà em đấy có mà van lạy các cụ đến rước các em nó với cái giá thách cưới chưa bao giờ hợp lý như thế. Em thật đấy!

Anh em chém là nêu hiện tượng và chứng minh, lý giải cái hiện tượng thực tế thôi mà bác! Chứ có ai mù quáng khen Toy lắm đâu, chúng em công nhận nó đắt thật, nhưng với em (hay nhiều bác khác), em sẵn sàng bỏ thêm cái đắt ý để cho yên tâm chứ không mua xe Hàn hay xe khác. Đúng là nên mong cho chúng nó (tất cả các hãng) đều giảm giá cho mọi người có nhu cầu mua xe được nhờ. Chỉ khó là, thị trường ô tô còn non trẻ, nhu cầu mua còn nhiều, vì vậy việc chúng ta có chê, chửi thì chắc cũng chả có tác dụng mấy đâu. Quan hệ cung cầu mà!

Các cụ cứ nhìn Honda VN, gương to bằng liếp đấy. Trong các sản phẩm 2B, trước đây cứ làm trò mèo vớ vỉn, cố tình tạo khan hàng với đủ loại sản phẩm, từ Air Blade đến Lead rồi Vision với giá bán cắt cổ thêm mấy củ, thậm chí cả chục củ, so với giá công bố, làm cho "đàn cừu" thì nhau húc đầu vào mua. Họ thu bộn tiền mà không cảm ơn các con cừu được câu nào, cứ tay chống nạnh, mạnh vênh lên mà chửi các con cừu là "sao mà chúng nó ngu thế". Giờ, thì van lạy cừu như tế sao mà chẳng có cừu nào đến rước, cừu giờ hóa thành cáo rồi! Giá bán giờ dưới cả giá công bố mà có thấy người mua mấy đâu. Giảm nhiều thế so với giá công bố của hãng thì chứng tỏ tỷ lệ chiết khấu của hãng cho đại lý lớn tới mức nào.
Chẳng có Cừu và Cáo đâu, chẳng qua là thị trường xe máy nó bão hoà thôi bác ạ! Cũng là do quan hệ cung cầu thôi :D

thongnhat

Xe buýt
Về cái giá 83K thì dân buôn họ cứ phán thôi, em đoán là khó đi lắm. Hơn nữa họ bị cái TT 20 của Bộ CT nên xe mới không về được.
Nếu là em, em cứ quất liên doanh, chả làm sao cả, giá thấp hơn lại có bảo hành.

kia30z

Xe buýt
Đơn giản là xe ngon, đã qua kiểm chứng vài chục năm rồi.

toan1477

Xe điện
@Bác Lưu: chả phải thị trường xe máy bão hòa đâu, vẫn nhiều người có nhu cầu lắm, nhưng người ta sợ rồi. Mấy vụ cháy, em nghĩ tác dụng lớn nhất của nó là dìm hàng thằng Honda, làm giá xe trở về giá trị gần thật ( em nhấn mạnh là gần thật chứ chưa thật, các Head vẫn lã to dù có giảm giá )
Qua đây em thấy tội cho các cụ trót hâm mộ xe Honda, bỏ thêm nhiều tiền để mua cái thương hiệu, mặc dù nó kênh giá vẫn lao vào ầm ầm. Hy vọng các bác mua Toy không bị như vậy.

beamnhi

Xe buýt
em nghĩ toy nhập thì ko bàn,nhưng toy LD thì là tâm lý bầy đàn nên giá cao và giữ giá ở VN
Bác nói thế không nghĩ tới lúc người ta nói: Mua xe Hàn là bầy đàn hay là một đống bò lúc nhúc à?

@ Ai cũng cho là mình sáng suốt, nhưng rốt cục lại vẫn không thống nhất được câu trả lời của thớt này. Em có nhận xét cá nhân như sau:
- Fan TOY: Xe TOY bán chạy là đương nhiên vì lành, bền, đơn giản, sang trọng, giữ giá, dịch vụ khách hàng tốt, hệ thống bảo hành sữa chữa...
- Fan HAN: Công nhận là xe TOY bán chạy và giữ giá nhưng do người mua thiếu sáng suốt, bắt chước, bị lừa, óp xần nghèo nàn ... không bằng xe Hàn (cùng cấp)

Sao "vợ 1" thì ta thường khen vợ người ta; còn "vợ 2" thì ta lại chết sống khen vợ của mình! ~X(

beamnhi

Xe buýt
@Bác Lưu: chả phải thị trường xe máy bão hòa đâu, vẫn nhiều người có nhu cầu lắm, nhưng người ta sợ rồi. Mấy vụ cháy, em nghĩ tác dụng lớn nhất của nó là dìm hàng thằng Honda, làm giá xe trở về giá trị gần thật ( em nhấn mạnh là gần thật chứ chưa thật, các Head vẫn lã to dù có giảm giá )
Qua đây em thấy tội cho các cụ trót hâm mộ xe Honda, bỏ thêm nhiều tiền để mua cái thương hiệu, mặc dù nó kênh giá vẫn lao vào ầm ầm. Hy vọng các bác mua Toy không bị như vậy.
Vụ xe máy bác toan1477 xem lại với nhé! Xe cháy đâu chỉ có Honda? mà cả xe bao nhiêu hãng khác, kể cả ô tô!

Còn tại sao người ta lại mua xe Honda nhiều ư? Không phải là hâm mộ hay mê muội đâu bác, mà là chất lượng nó chứng minh. Em mua con Future từ năm 2004 đến nay đã 8 năm, 50k km mà chỉ có thay nhông dĩa, thay lốp, nhớt, và bảo hành định kỳ. Đồng ý là giờ nó nội địa hóa nhiều nhưng vẫn chất hơn xe hãng khác. Bác xem con xe cách đây 8 năm là 25tr, giờ vẫn 25tr thì nó giảm chất lượng đi 1 ít là đúng thôi.

Clayton

Xe điện
óp xần nghèo nàn ... không bằng xe Hàn (cùng cấp) (
Chỗ này thì bác có nhầm lẫn tí ti đấy. Không nói đến chuyện "fan" Hàn nhé, nói đến chuyện "người dùng" xe Hàn thôi, khi họ cầm một khoản tiền đi mua xe, họ thường so sánh các xe Nhật cùng cấp và xe Hàn ở cấp cao hơn vì các xe này ngang ngang giá. Đa phần các dòng xe hiện nay, tiền bỏ ra mua 1 em xe Nhật, thì đều có thể mua được 1 em xe Hàn cấp cao hơn. Và đấy chính là lý do rất nhiều người phải so sánh, suy tính rồi quyết định mua xe Hàn, chứ không phải là họ quá mê xe Hàn. Nếu cùng phân khúc mà same same giá nhau, thì chắc hầu hết mọi người sẽ mua xe Nhật thôi. Nghĩa là cái chỉ số P/P (hiệu năng trên giá bán) là yếu tố quyết định nhất, chứ không phải đơn giản chỉ là ý thích.

Winstorm07

Xe container
Chỗ này thì bác có nhầm lẫn tí ti đấy. Không nói đến chuyện "fan" Hàn nhé, nói đến chuyện "người dùng" xe Hàn thôi, khi họ cầm một khoản tiền đi mua xe, họ thường so sánh các xe Nhật cùng cấp và xe Hàn ở cấp cao hơn vì các xe này ngang ngang giá. Đa phần các dòng xe hiện nay, tiền bỏ ra mua 1 em xe Nhật, thì đều có thể mua được 1 em xe Hàn cấp cao hơn. Và đấy chính là lý do rất nhiều người phải so sánh, suy tính rồi quyết định mua xe Hàn, chứ không phải là họ quá mê xe Hàn. Nếu cùng phân khúc mà same same giá nhau, thì chắc hầu hết mọi người sẽ mua xe Nhật thôi. Nghĩa là cái chỉ số P/P (hiệu năng trên giá bán) là yếu tố quyết định nhất, chứ không phải đơn giản chỉ là ý thích.
Em thấy câu chuyện bắt đầu rõ ra dần dần rồi đấy :D

dvd

Xe tăng
Công nhận chủ thớt mát tay, mở thớt cái đắt hàng ngay, cứ như TOY ý.
Loáng cái đã hơn trăm page.

toan1477

Xe điện
Vụ xe máy bác toan1477 xem lại với nhé! Xe cháy đâu chỉ có Honda? mà cả xe bao nhiêu hãng khác, kể cả ô tô!

Còn tại sao người ta lại mua xe Honda nhiều ư? Không phải là hâm mộ hay mê muội đâu bác, mà là chất lượng nó chứng minh. Em mua con Future từ năm 2004 đến nay đã 8 năm, 50k km mà chỉ có thay nhông dĩa, thay lốp, nhớt, và bảo hành định kỳ. Đồng ý là giờ nó nội địa hóa nhiều nhưng vẫn chất hơn xe hãng khác. Bác xem con xe cách đây 8 năm là 25tr, giờ vẫn 25tr thì nó giảm chất lượng đi 1 ít là đúng thôi.
Tất nhiên các hãng khác cũng cháy, nhưng từ trước đến nay họ đều bán với giá niêm yết, chỉ có Honda là bán cao hơn vài triệu, sao dân ta vẫn lao đầu vào? Có phải là chấp nhận để nó chém không? Nếu mua đắt mà không biết thì không sao, đây là biết rất rõ nhưng mặc kệ.
Xe cụ là Future, mấy năm chỉ thay một số thứ, nhưng em có con Altila cũng chỉ thay có thế, cụ có tin không?