Tại sao xe Sedan không có gạt mưa sau và Vạch đỏ ở 50km/h để làm gì?

DHT06

Xe tăng
Xe em không phải Sedan nhưng không có vạch đỏ ở 50km/h!
Bác xem có con Nissan Premira (Hay viết chính xác như nào cụ nào giúp em với) là Sedan mà có gạt mưa sau đóa! :))

DV2004

Xe tăng
Cái này có:

Thần Tài

Xe điện
Ai bảo với cụ là Sedan không có gạt mưa sau :D cụ Vodka em đi nhé :D
các cụ vào Link nay xem:
http://www.otofun.net/threads/224299-vo-2-cua-em/page2
Đây là xe của 1 cụ trên OF đấy nhé :-bd
Đúng là lần đầu em nhìn thấy. Chưa có cụ nào chốt hộ em cái nhỉ.
Nếu nói là xe sedan có đuôi không bị bắn bửn lên cũng chả phải vì nếu trời mưa thì cũng bẩn hết. Còn cái sấy kính chỉ có tác dụng khi mưa nhỏ hoặc tuyết chứ còn bị bám bẩn thì bó tay. Còn nói lắp vào nhìn nó chuối thì lại càng không có lý.
Có cụ ở trên em đã vốt rồi nói Vạch đỏ chỉ thị tốc độ thấp nhất khi đi số cao nhất em nghe có vẻ có lý nhưng cũng vẫn chỉ là võ đoán.

tvu3

Xe tải
xe sedan đuôi dài hầu như không bị bắn bùn lên kính sau nên không cần gạt sau

SFE

Xe máy
Ca"i vạch đỏ trên đồng hồ tốc độ của xe mục đích để gây chú ý ( bác liếc mắt phát thấy ngay ) và cảnh báo người lái. Vị trí của nó thường nằm ở chỉ số tốc độ tối đa cho phép trong từng vùng khác nhau.
Cụ thể ( ở đây em lấy ví dụ bên phần lớn các nước châu âu , có những nứoc đặc biệt như Halan 100kmh, Đức thường là vít được bao nhiêu thì vít ...)
Trong thành phố 50
Nơi dân cư đông đúc 30, ( gần trường học chợ búa, cơ quan nhiều em chân dài hay chạy qua đừong đi ăn quà vặt trong giò hành chính...)
Đường ngoai ô 90
Đường cao tốc 130

Tùy từng dòng và đời xe thì có ít hay nhiều cái vạch loanh quanh mấy vị trí đấy.
Đại khái khi đang đi trong thành phố cụ liếc xuống thấy cái kim vượt quá cái vạch đỏ trên đồng hồ xe cụ thì tức là đang vi phạm luật và gây nguy hiểm ( có thề là cho người khác)

Đây là con Laguna cua rênaux cũng có gạt đằng sau
theo em thì có hai khả năng, một là khi bọn sản xuất nó tính là cái mông xe đủ to để che bùn bắn vào cái kính sau thì nó sẽ khỏi phỉa làm gạt nước
Hai là oại có gạt đàng sau làm rêng cho các bác thích đi lùi:-bd, vì bình thường nếu bác đi tiến vè phía trước thì khả năng nước mưa nhòe hết kính sau là ít theo quán tính.
Fun tý chứ chỉ có ở VN ta mới bị bùn bắn lên kính sau xe sedan khi đi trong đô thị thôi bác ạ. Mình toàn mua xe xuất Mỹ vói xuất châu âu tức là SX ra để chạy ở những nước đấy thì làm gì có bùn mà gạt hả cụ. Nếu người ta cần mua xe lội bùn thì đă ko mua sedan. Cũng có xe làm riêng cho thị trường VN nhưng làm mỗi việc cắt Options và giảm chất lượng thôi chứ chẳng có cải tổ gì mang tính nghiên cứu cả, ít ra em thấy thêm gạt nước đằng sau cho sedan là một việc nên làm với xe nội địa.

phuongdm

Xe tải
Những hôm trời mưa to mới thấy cái gạt nước sau nó quan trọng thế nào. Một câu hỏi hay và chưa có lời giải thỏa đáng. Theo quan điểm cá nhân mình thì do yếu tố thẩm mỹ. Nếu lắp gạt nước sau trông nó thế nào ấy.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em thấy ý kiến về khí động học cũng không hợp lý lắm, nước bắn vào kính trước ấy, phóng ầm ầm có ăn thua gì đâu, phải dùng đến 2 gạt nước chả hết ấy chứ. Có cụ nào chuyên kỹ thuật vào giải thích cho mọi người hiểu cái nhỉ :D

Carnegie

Xe tải
Nhà em trả lời cụ vụ gạt mưa sau bởi vì sedan đuôi dài nên khi chạy buuij bẩn không bắn lên đến nơi ah nên không cần thiết.
Caái này đúng cụ ạ. Tuy nhiên em vẫn thấy xe Sedan đi trời mưa nếu có gạt mưa thì vẫn hơn, sạch và nhìn rõ hơn.

Hay Sedan thường có thằng lái xe nó lau cho??

anhtho

Xe ngựa
Cái lý do gạt mưa ko có ở sedan em cũng đồng ý 1 số cụ là xe đuôi dài thì bùn bắn ít hơn , thêm nữa theo dạng khí động học thì với xe sedan luồng khí đi sát vào lớp kính sau nên nó thổi bay các giọt nước nhanh hơn. Còn xe đuôi cụt, chỗ kính sau là gió thổi rối, các hạt vẫn đọng nguyên. Còn bùn bắn thì em nghĩ sedan cũng đỡ phần nào so với hatchback chứ ko triệt để.
Cái dấu đỏ ở trên đồng hồ tốc độ (50km) thì em mới chỉ biết là tốc độ xe trong phố của hầu hết các nước là 50km (hoặc ~30 mile), nhưng không có ở trên sedan thì em ko chắc. Cụ nào đi sedan mà có dấu đỏ đó không?

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài của bác SFE và em cũng hiểu cái Vạch đỏ ấy kiểu như cái đèn "giọt lệ" ở xe cub 81 và cub 82 ngày xưa ấy, đi đến 1 tốc độ nhất định (60km/h trở lên thì phải ) thì đèn đỏ nhấp nháy - như 1 dạng cảnh báo người lái vậy!

muonmuaxe

Xe tăng
- sedan ko có gạt mưa sau vì đã có cái thùng cốp sau nó chắn bắn bùn lên kính, còn xe SUV và MPV nó phải có gạt để gạt bùn bắn lên kính hậu. Cái này quá dễ hiểu.

Thần Tài

Xe điện
Ai bảo với cụ là Sedan không có gạt mưa sau :D cụ Vodka em đi nhé :D
các cụ vào Link nay xem:
http://www.otofun.net/threads/224299-vo-2-cua-em/page2
Đây là xe của 1 cụ trên OF đấy nhé :-bd
Ca"i vạch đỏ trên đồng hồ tốc độ của xe mục đích để gây chú ý ( bác liếc mắt phát thấy ngay ) và cảnh báo người lái. Vị trí của nó thường nằm ở chỉ số tốc độ tối đa cho phép trong từng vùng khác nhau.
Cụ thể ( ở đây em lấy ví dụ bên phần lớn các nước châu âu , có những nứoc đặc biệt như Halan 100kmh, Đức thường là vít được bao nhiêu thì vít ...)
Trong thành phố 50
Nơi dân cư đông đúc 30, ( gần trường học chợ búa, cơ quan nhiều em chân dài hay chạy qua đừong đi ăn quà vặt trong giò hành chính...)
Đường ngoai ô 90
Đường cao tốc 130

Tùy từng dòng và đời xe thì có ít hay nhiều cái vạch loanh quanh mấy vị trí đấy.
Đại khái khi đang đi trong thành phố cụ liếc xuống thấy cái kim vượt quá cái vạch đỏ trên đồng hồ xe cụ thì tức là đang vi phạm luật và gây nguy hiểm ( có thề là cho người khác)

Đây là con Laguna cua rênaux cũng có gạt đằng sau
theo em thì có hai khả năng, một là khi bọn sản xuất nó tính là cái mông xe đủ to để che bùn bắn vào cái kính sau thì nó sẽ khỏi phỉa làm gạt nước
Hai là oại có gạt đàng sau làm rêng cho các bác thích đi lùi:-bd, vì bình thường nếu bác đi tiến vè phía trước thì khả năng nước mưa nhòe hết kính sau là ít theo quán tính.
Fun tý chứ chỉ có ở VN ta mới bị bùn bắn lên kính sau xe sedan khi đi trong đô thị thôi bác ạ. Mình toàn mua xe xuất Mỹ vói xuất châu âu tức là SX ra để chạy ở những nước đấy thì làm gì có bùn mà gạt hả cụ. Nếu người ta cần mua xe lội bùn thì đă ko mua sedan. Cũng có xe làm riêng cho thị trường VN nhưng làm mỗi việc cắt Options và giảm chất lượng thôi chứ chẳng có cải tổ gì mang tính nghiên cứu cả, ít ra em thấy thêm gạt nước đằng sau cho sedan là một việc nên làm với xe nội địa.
Em thấy vụ Vạch đỏ ở 50km/h phương án trả lời của cụ có lẽ chuẩn, nhưng ở trên có cụ nói xe của cụ ấy lại có vạch ở 30 thì chả nhẽ có nước lại chỉ cho đi có 30 trong thành phố.

silverhair117

Xe tăng
Vẫn có xe Sedan nguyên bản có gạt mưa sau, xe em cũng sedan và đang muốn có thêm gạt mưa sau đi trời mưa cho đỡ khó chịu!
http://img150.imageshack.us/i/dscf0065tg0.jpg/

Còn vạch đỏ ở mức 50km/h em nghĩ là cảnh báo tốc độ cho người lái thôi!

binhnt0788

Xe hơi
Có hai món này em thắc mắc mãi mà chưa có câu trả lời:
- Sao xe compact, hatchback, MPV, SUV đa số đều có gạt mưa sau mà tuyệt nhiên không thấy chiếc Sedan nào có?
- Trên đồng hồ tốc độ riêng vạch tốc độ 50km/h là màu đỏ?

Các chiên da giải đáp giúp em cái. Em cầm chai chờ mời các cụ đây.
xe Sedan có cốp sau dài nên bùn từ bánh sau & bụi từ phiá sau xe không bám lên kính hậu được. Còn các xe hatchback thì đuôi ngắn nên phải có cần gạt nước để rửa kính sau thôi cụ ơi, với cả xe Sedan có độ dốc lớn nếu có gạt mưa thì sẽ nhanh hỏng vì chịu lực ép vào kính nhiều hơn :-|

forever5pi

Đi bộ
Sedan không cần gạt mưa sau vì kính hậu không bị hiệu ứng gió xoáy làm cuốn bụi bẩn, bùn đất lên xe. Suv, hatbatch phải có gạt mưa sau là vì lý do này. Một số sedan/coupe đuôi ngắn và thấp sẽ cần trang bị gạt mưa sau. Có 1 cách hạn chế hiệu ứng gió xoáy là lắp đuôi cá (spoiler) cho xe, vừa thể thao lại hữu ích.

X6 dạng Suv nhưng không có gạt mưa sau vì nó cao và thiết kế khí động học của kính sau có độ dốc hợp lý nên dòng khí thoát ra khi chuyển động có tác dụng thổi bụi bẩn.

tieucai113

Xe đạp
Thực ra là có 1 số Sedan có gạt nước sau đấy. Trông xấu lắm (có thể vì lạ mắt, không quen) nhưng em k nhớ rõ là hãng nào vì cũng nhìn thấy lâu lâu rồi (hình như xe đời tầm 90 thì phải)

:(|)