Tại sao xe Ford ít được quan tâm tại Việt Nam

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em thấy mấy Cụ bên thớt Ford nói Mondeo 2003 giá có 17K:77:

Nguyen Duc Vinh

Xe hơi
Úi giời, nói như vậy ở VN thì k biết thế nào cả, xe máy thì cứ phải HonDa, oto cứ phải Toy.Cái đó hình như nó ngấm vào máu người VN roài.

tayduaf1

Xe tải
Thì quả thật xét theo điều kiện Việt Nam hiện tại thì các sản phẩm của Nhật luôn là Number one về hầu hết các khía cạnh mà!:21:

thaoeo

Xe buýt
bác nói cứ như bác đang sống ở Mỹ ấy, xin lỗi, em đang ở Vitnam. Chừng nào lương bằng lương thằng Mỹ thì nói như bác còn nghe được :21:
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Như vậy vấn đề ở đây là tâm lý bán xe mất giá, ăn xăng và thay đồ đắt. Em thì em có chung quan điểm với một số Cụ như sau:

- Chưa mua xe sao đã nghĩ bán rồi?
- Ăn uống kể ra cũng hơi quá nhưng xăng bây giờ rẻ rồi nên cũng ok các cụ nhỉ?
- Thay thế đồ đạc theo em phụ thuộc vào đi ít hay nhiều chứ. Nếu các cụ cứ đồi núi hoặc liên tỉnh suốt thì trả đến 2 năm.

Em xin hết ạ (b)(b)

volga3110

Xe buýt
chuẩn quá bác khoa 68 nhẩy, như em chỉ có khoảng 25k, em múc em Mon 2.5 là ok nhất, em cũng tìm hiểu mãi rồi, mua và chạy rồi thì thấy cũng hợp lý. Các bác cứ kêu đồ Ford đắt, chứ hồi xưa em ở bên, đồ Ford chỉ đắt hơn Toy một chút, còn thì thua đồ Honda và Mitshu, Nissan ạ. Còn so với dòng xe Đức thì chắc chỉ so với OPel thôi chứ 3 ông còn lại thì em xin....

ifa

Xe hơi
Đúng là khi chưa mua xe Ford em cũng có suy nghĩ như số đông, tuy nhiên khi đã sử dụng em thấy ổn, độ đầm chắc và cảm giác lái bù lại độ hao beer (laser thì tệ :'( thật).
Mông em đi gần 5vk có thấy phải thay thế gì đâu (cứ bảo dưỡng định kỳ là ổn), phụ tùng thì giá cả cũng vừa phải không quá đắt. Người Việt mình có lẽ do còn nghèo và xe là một tài sản giá trị lớn nên thường so đo việc liệu xe có bị mất giá nhanh hay không, chính vì vậy + với thói quen hàng Nhật là tốt nên hình thành tâm lý số đông: xe Toy nhiều người mua, ít mất giá, . . .
Em nghĩ khi đánh giá về một thương hiệu ta nên xem các thị trường lớn và có truyền thống như Âu - Mỹ. Nói chung mỗi hãng đều có những sản phẩm hay, dở và theo em thương hiệu tầm Toy, Ford cũng không quá chênh lệch về giá cả và chất lượng.
Ngoài lề:
OF là một diễn đàn mà các thành viên đều bình đẳng, đều mong muốn nhận và cho những thông tin hữu ích liên quan đến xe cộ, chính vì vậy em nghĩ các thành viên OF nên có những thông tin thật khách quan và chính xác (tất nhiên không tránh được tâm lý vợ em em khen :21:) để mọi người cảm nhận và có được sự lựa chọn chính xác nhất khi rinh vợ hai, vợ ba về nhà :).
Mấy hôm trước em có đọc một thớt về FE, thấy một thành viên chửi bới lu bu, nào là FE là sự lựa chọn của người mù, v.v. em thấy phản cảm quá. Hy vọng những thớt như vậy sẽ không tồn tại để làm bẩn OF.
Cám ơn các bác :)

cuhaifus

Xe container
Đúng là khi chưa mua xe Ford em cũng có suy nghĩ như số đông, tuy nhiên khi đã sử dụng em thấy ổn, độ đầm chắc và cảm giác lái bù lại độ hao beer (laser thì tệ :'( thật).
Mông em đi gần 5vk có thấy phải thay thế gì đâu (cứ bảo dưỡng định kỳ là ổn), phụ tùng thì giá cả cũng vừa phải không quá đắt. Người Việt mình có lẽ do còn nghèo và xe là một tài sản giá trị lớn nên thường so đo việc liệu xe có bị mất giá nhanh hay không, chính vì vậy + với thói quen hàng Nhật là tốt nên hình thành tâm lý số đông: xe Toy nhiều người mua, ít mất giá, . . .
Em nghĩ khi đánh giá về một thương hiệu ta nên xem các thị trường lớn và có truyền thống như Âu - Mỹ. Nói chung mỗi hãng đều có những sản phẩm hay, dở và theo em thương hiệu tầm Toy, Ford cũng không quá chênh lệch về giá cả và chất lượng.
Ngoài lề:
OF là một diễn đàn mà các thành viên đều bình đẳng, đều mong muốn nhận và cho những thông tin hữu ích liên quan đến xe cộ, chính vì vậy em nghĩ các thành viên OF nên có những thông tin thật khách quan và chính xác (tất nhiên không tránh được tâm lý vợ em em khen :21:) để mọi người cảm nhận và có được sự lựa chọn chính xác nhất khi rinh vợ hai, vợ ba về nhà :).
Mấy hôm trước em có đọc một thớt về FE, thấy một thành viên chửi bới lu bu, nào là FE là sự lựa chọn của người mù, v.v. em thấy phản cảm quá. Hy vọng những thớt như vậy sẽ không tồn tại để làm bẩn OF.
Cám ơn các bác :)
Cụ nói đều đúng duy có cái em không hiểu về độ hao bia của Laser??? Laser của em ăn xăng như bật lửa ấy cụ ạ

gallardo_dthanh

Xe tải
lý do đây ạh:
1:xe hơi bị hao xăng(tâm lý dân việt)
theo em thì cũng ko co hao lắm
2:xe mua mới rồi bán lại "rớt giá thảm"(cũng là tâm lý)
3:
Ở Việt Nam mình :
- Mua xe máy là rủ nhau đi mua xe " Hông Đa"
- Mua ôtô là mua xe " TOY"
(vẫn là tâm lý)

ChiePCW

Xe tăng
Quê em Ford chạy nhiều hơn Toy.

zaxco_26

Xe đạp
Theo E nghĩ xe Ford không được ưa chuộng nhiều ỏ VN là có 2 ý do chính
1. Phụ tùng thay thế có thể nói là rất đắt.
2 Ăn xăng thi gần như vô địch chỉ sau UOAT của CCCP

tuanle

Xe tải
Theo E nghĩ xe Ford không được ưa chuộng nhiều ỏ VN là có 2 ý do chính
1. Phụ tùng thay thế có thể nói là rất đắt.
2 Ăn xăng thi gần như vô địch chỉ sau UOAT của CCCP
dẫn chứng và so sánh cụ thể vài món phụ tùng và mức hao xăng đi bác, nói thế em nghe không lọt

còn bác không dẫn đc thì em dẫn nhé, chìa khóa gập của Focus (bao công reset) giá 1,7tr, trong khi chìa của Honda civic (không gập nhé) 4tr, rẻ quá nhỉ.. đó là cái em biết, còn nữa 4 cái nhún Mondeo chỉ hơn 4tr, nhờ bác nào đi Camry hay Accord vào hãng hỏi xem nếu thay thì giá là bao nhiêu?

Focus AT 2.0 chạy từ Vũng Tàu về TPHCM, 100km hết đúng 7.2lit, mời bác lấy Uoat ra mà chạy thử xem nó hết bao nhiêu, theo bác có lẽ civic 2.0 và altis thì hết 5-6lit thôi chắc

Ford ít đc quan tâm đơn giản vì còn quá nhiều người có cùng suy nghĩ như bác, chưa thấy, chưa kiểm, chưa dùng, chỉ nghe thôi đã vội đi phát lại (thậm chí có đến phân nửa số người đi phát lại có khi còn chửa biết cái bugi trên xe dùng để làm gì), thế nên mới để cho bọn Nhật bủn nó trèo lên cổ (muốn mua xe phải lót tay thêm tiền, ngược đời hết sức)

oldman_hp1973

Xe máy
dẫn chứng và so sánh cụ thể vài món phụ tùng và mức hao xăng đi bác, nói thế em nghe không lọt

còn bác không dẫn đc thì em dẫn nhé, chìa khóa gập của Focus (bao công reset) giá 1,7tr, trong khi chìa của Honda civic (không gập nhé) 4tr, rẻ quá nhỉ.. đó là cái em biết, còn nữa 4 cái nhún Mondeo chỉ hơn 4tr, nhờ bác nào đi Camry hay Accord vào hãng hỏi xem nếu thay thì giá là bao nhiêu?

Focus AT 2.0 chạy từ Vũng Tàu về TPHCM, 100km hết đúng 7.2lit, mời bác lấy Uoat ra mà chạy thử xem nó hết bao nhiêu, theo bác có lẽ civic 2.0 và altis thì hết 5-6lit thôi chắc

Ford ít đc quan tâm đơn giản vì còn quá nhiều người có cùng suy nghĩ như bác, chưa thấy, chưa kiểm, chưa dùng, chỉ nghe thôi đã vội đi phát lại (thậm chí có đến phân nửa số người đi phát lại có khi còn chửa biết cái bugi trên xe dùng để làm gì), thế nên mới để cho bọn Nhật bủn nó trèo lên cổ (muốn mua xe phải lót tay thêm tiền, ngược đời hết sức)
Cụ chỉ được cái nói chuẩn, không cần chỉnh.
Toàn "nghe nói" với lại "thấy bảo thế" :77::77::77: chán vãi. Em đang đi Laser 2002, xăng ăn ít hơn Altis.

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Các cụ hãy bỏ Laser, Escape và Ranger sang một bên, nó không phải là hàng Ford.
Em thì chưa đi FORD bao giờ nhưng không phải ngẫu nhiên mà FORD chết ở VN mình, người Vn dùng xe cũng sành phết đấy ạ, bạn bè, khách hàng của em chạy FORD đều khóc như ri, kêu như vạc (trong đó có TAXI FUTURE): Đồ đắt, xe hao xăng, hay hỏng vặt. Về phụ tùng thì FORD đã biết yếu điểm của mình nên đã giảm giá nhưng vưỡn không ăn thua, tiếng giữ đã đồn xa mất rồi, hối không kịp.
Ford lúc đầu vào VN thì mang các SP từ MAZDA nên người Việt mình khá ưng ý (rất nhiều người không biết), càng về sau các SP của FORD VN càng mang nặng chất Mỹ và dân ta không chấp nhận nữa, điển hình là hai mẫu FORCUS, theo em thì loại 5 cửa OK hơn so với Sedan về thiết kế nhưng nội thất thì quá thô và thiếu tinh xảo và hai mâuc này đã chết ngay từ trong trứng.

lastmem

Xe buýt
Ford hao xăng là do máy của Ford có dung tích lớn hơn máy của các hãng xe Nhật 20% nên nó có hao hơn tí chút :) các cụ cứ thử hỏi các bác tài già xem các bác ấy có bảo máy Ford bốc hơn máy toy ko. (ông lái xe cho nhà bác em lái em Altis xong rồi lái thử Laser nhà em bảo máy bốc hơn rõ ràng mà cùng 1.8) Dung tích xy-lanh của Laser làm tròn từ 1840cc xuống 1.8 còn Altis từ 1794cc làm tròn lên 1.8, thế nên Laser ăn xăng hơn Altis. Nói sự thật để các bác đi Laser đỡ tủi thân vì vợ 2 :6: