[Funland] Tại sao xe Bus của Châu Âu không bán ở Việt Nam

Lee Saker

Xe điện
Công nhận bên Đức con Porsche tubo nó khoảng 100k eu về VN nó làm gần 400k. Tụi bạn Đức nó lè lưỡi với giá xe tại VN. Lắp ráp chắc cũng rẻ hơn chút cụ nhỉ.
Nước ta ko cần đẩy mạnh sản xuất ê tô vì thuế chính phủ đánh vào ê tô nhập khẩu còn cao hơn lãi ròng của nhà sản xuất :D

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Thời ý em nhớ phổ biến đai u với mẹc giả cầy như các cụ bảo nhập bãi về chạy, mấy tuyến khác như 29 còn chạy con county hàng nát của huynhdai nữa.
Ngày đó hàng bãi nhiều mà cụ.
Chính mấy con xe Phớp này cũng là hàng thải của cái RATP (giao thông công cộng Paris) :D

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Thời ý em nhớ phổ biến đai u với mẹc giả cầy như các cụ bảo nhập bãi về chạy, mấy tuyến khác như 29 còn chạy con county hàng nát của huynhdai nữa.
Daewoo phải là dòng 5 ô kính dài dài và 4 kính đầu vát thì điều hòa cực mát!

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là hàng thải của Phú đuỹ nhá :D

lx125_black

Xe container
Xe dịch vụ công ở VN giao cho các bố lái xe là như phá vì không có ý thức giữ gìn tài sản chung.
Em một vài lần đi thử xe bus nhanh về Kim Mã, rồi đi bus thường về Cầu Giấy có không đến chục km mà em đau hết cả đầu, say xe luôn.
Xe cứ đi qua chỗ xóc là long sòng sọc lên, cảm giác như tất cả ốc vít, cửa kính nó nhảy tưng bừng rồi va vào nhau hết.

HectorQ

Xe hơi
Vn này mà để thuế thấp, để cho dân được mua những cái xe đúng giá trị thực, thì làm gì còn đất cho mấy a như Thaco lắp ráp, tiêu thụ đồ tàu dởm để bán cho dân Việt với giá cao. Cụ cứ nhìn cái con Thaco 47 chỗ, bán giá cả 3 tỉ, thấy mà gớm

Hồi 2007 đã có Mẹc chạy mấy tuyến lớn như 32, 26... rồi cụ. Cơ mà em nói thực mấy con Mẹc này em thấy chạy còn tệ hơn mấy con Daewoo và xe của Thaco làm. Chạy chòng chành, xóc, xe còn bị nghiêng mới vl.
Chạy ngon nhất em cho là 1 con xe bus cũ mèm chạy tuyến 34 ngày xưa. Đây là con bus cổ có cái đít hở ngồi ngắm ra đằng sau đc. Xe cỡ nhỏ nhưng chạy thoáng, bon và rất êm, tuyến 34 hồi ấy cũng là tuyến bus hay nhất. Đi dọc từ Cầu Giấy ra N.Th.Học rồi lượn qua 1 loạt khu phố cổ. Cuối cùng chạy qua cầu Chương Dương về bến Gia Lâm. Hồi 2006 em mới lên HN học đh, t/gian rảnh nhiều cứ tầm chiều chiều m.đông là lại rình bắt bằng đc con này rồi lên ngồi hàng cuối. Đi đi về về 2 lượt, trời lạnh ngồi ngắm phố phường rồi nghe XoneFM, độ phê đến giờ vẫn nhớ.
Tiếc là cái con bus đó chắc cũ quá nên chỉ thọ đc đến cuối năm 2007 thì bị loại biên thì phải. Vì sau em hóng mãi cũng ko thấu nó còn chạy nữa. Với sang 2008 mua xe máy nên cũng ít để ý cái tuyến bus tuyệt vời ấy nữa.
Cái hình nó ngày xưa đây.

Tuyến đấy nó có máy sưởi, không có điều hoà mùa hè đi hãi lắm.

Chính xác là có vài tuyến chạy Renault, số tự động, thời gian đầu ok nhưng sau vài năm thì chán quá.
Các buss còn lại thấy Deawoo ổn nhất, nhưng càng về sau có cảm giác gằn, không êm như thế hệ trước
Còn Thaco hơn tệ, máy gằn, rung bần bật
Con Renault này cần số nằm trên táp lô, ngắn tẹo, nom như đồ chơi nhìn lạ lắm

harman_kardon

Xe điện
Xe bus mer cộng cộng, Ngồi êm như ru. Đỉnh của đỉnh mà dân VN chê thì chắc nước Đức quê hương của nó quỳ xuống mà lạy dân VN như tế sao :)).

DidiLe

Xe container
Bọn em ở Châu Âu đi lang thang du lịch qua các nước toàn đi xe Bus Setra của Mecedes, hoặc Man. Phải nói rằng nó chạy máy dầu mà nó êm ru, sướng lắm, đi cả vài ngày chả say. Mà chắc chắn em cảm nhận nó hơn đứt mấy cái Bus phổ biến ở Việt Nam. Nghĩ cứ tiếc tại sao Việt Nam mình không nhập hay lắp ráp dòng Bus này để chạy khách liên tỉnh, hoặc chở khách du lịch có phải tuyệt vời không.
Ơ. Chủ thớt đặt câu hỏi và số sánh nhu trẻ lớp mầm đặt vấn đề.
Hay là QC DL Âu Châu.

Hanoi1919

Xe tăng
Lâu rồi không ngồi xe Bus, không biết giá vé hiện nay bao nhiêu rồi các cụ nhỉ? Giá vé 3000 - 7000₫/1 lượt thì có xe để di chuyển là tốt lắm rồi. Cùng 1 cái xe thì nhập về Việt Nam nó sẽ đội giá thành cao hơn bên kia rất nhiều. Chi phí vận hành, bảo dưỡng, sửa chữa cũng rất cao (nhất là xe Âu, Mỹ) trong khi giá vé có thể thu đc từ hành khách thì...
Câu hỏi của chủ thớt nó cũng tương tự như câu: “sao bà con người nghèo không mua Đôn chề với Eo Vì mà dùng lại cứ mặc mấy cái đồ Tàu rẻ tiền nhỉ?”

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em ở Châu Âu đi lang thang du lịch qua các nước toàn đi xe Bus Setra của Mecedes, hoặc Man. Phải nói rằng nó chạy máy dầu mà nó êm ru, sướng lắm, đi cả vài ngày chả say. Mà chắc chắn em cảm nhận nó hơn đứt mấy cái Bus phổ biến ở Việt Nam. Nghĩ cứ tiếc tại sao Việt Nam mình không nhập hay lắp ráp dòng Bus này để chạy khách liên tỉnh, hoặc chở khách du lịch có phải tuyệt vời không.
Nhập về cái bọn tây mũi lõ là rất vớ vẩn, chả khai tăng giá tiền lên gì cả thì ăn uống gì. Cứ phải có 1 khai 10 như con BRT 5 tỷ thì ngon ngay.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Ơ. Chủ thớt đặt câu hỏi và số sánh nhu trẻ lớp mầm đặt vấn đề.
Hay là QC DL Âu Châu.
Mec nó có nhà máy lắp ráp xe du lịch ở VN đấy cụ. Ngày xưa cũng có nhiều xe Mec chạy các tuyến xe Bus ở VN đấy. Cụ nên đi ra nước ngoài mấy chuyến đi

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Chưa thống nhất được % ăn chia

Dan du an

Xe ba gác
Xe dịch vụ công ở VN giao cho các bố lái xe là như phá vì không có ý thức giữ gìn tài sản chung.
Em một vài lần đi thử xe bus nhanh về Kim Mã, rồi đi bus thường về Cầu Giấy có không đến chục km mà em đau hết cả đầu, say xe luôn.
Xe cứ đi qua chỗ xóc là long sòng sọc lên, cảm giác như tất cả ốc vít, cửa kính nó nhảy tưng bừng rồi va vào nhau hết.
Đây cũng là lý do em không đi xe bus dù là có thể đi được. Đi thử một lần thấy đến cơ quan tận trưa vẫn còn váng vất đầu. Đã thế lại còn sợ giờ cao điểm khó bắt xe, bắt được xe lên không cẩn thận nó móc mất ví, điện thoại.....

lx125_black

Xe container
Đây cũng là lý do em không đi xe bus dù là có thể đi được. Đi thử một lần thấy đến cơ quan tận trưa vẫn còn váng vất đầu. Đã thế lại còn sợ giờ cao điểm khó bắt xe, bắt được xe lên không cẩn thận nó móc mất ví, điện thoại.....
Ngày trước học sinh thì em gắn bó với xe bus hằng ngày, mấy năm cấp 3 toàn đi xe bus.
Một thời gian sau cũng thường xuyên đi xe bus đi Nội Bài.
Giờ già rồi, ko chịu được cái xóc, ồn, ... của xe bus nên em bỏ.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi thử bus tuyến 03 Hà nội chửa ???
Xe chuẩn châu Âu đấy nha.
Sàn thấp 1 mức như Cobus sân bay
Hộp số tự động
Giảm xóc bóng khí.
Xe Maz của Belarus lắp ráp tại Vn nha :D

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
nhớ ko lầm . bus ở Vietnam toàn hàng tặng ( hàng hết date) . Chỉ có Ha Noi bỏ tiền ra mua mấy cáu bus 2 tầng đẹp phết. Nhiệm kỳ bác Chung chủ tịch làm được nhiều cái hay phết .

ubisapro

Xe trâu
cái nào có lợi thì chọn thôi :))