[Funland] Tại sao xe Bus của Châu Âu không bán ở Việt Nam

cumo

Xe hơi
Anh giai này ở đâu vậy. Trước kia Hà Nội chạy bus Mec rồi, tuyến 22 và 07 có cả loại 2 khoang. Loại này có cả sưởi, nặng trịch, ngồi bí rì chán òm. Chạy thời gian dầu chảy tung tóe, bẩn kinh. Sửa chữa chắc đắt, hết lứa thấy dẹp, thua xe Hàn cầm mỗi búa với kìm vào sửa.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Hồi 2007 đã có Mẹc chạy mấy tuyến lớn như 32, 26... rồi cụ. Cơ mà em nói thực mấy con Mẹc này em thấy chạy còn tệ hơn mấy con Daewoo và xe của Thaco làm. Chạy chòng chành, xóc, xe còn bị nghiêng mới vl.
Chạy ngon nhất em cho là 1 con xe bus cũ mèm chạy tuyến 35 ngày xưa. Đây là con bus cổ có cái đít hở ngồi ngắm ra đằng sau đc. Xe cỡ nhỏ nhưng chạy thoáng, bon và rất êm, tuyến 35 hồi ấy cũng là tuyến bus hay nhất. Đi dọc từ Cầu Giấy ra N.Th.Học rồi lượn qua 1 loạt khu phố cổ. Cuối cùng chạy qua cầu Chương Dương về bến Gia Lâm. Hồi 2006 em mới lên HN học đh, t/gian rảnh nhiều cứ tầm chiều chiều m.đông là lại rình bắt bằng đc con này rồi lên ngồi hàng cuối. Đi đi về về 2 lượt, trời lạnh ngồi ngắm phố phường rồi nghe XoneFM, độ phê đến giờ vẫn nhớ.
Tiếc là cái con bus đó chắc cũ quá nên chỉ thọ đc đến cuối năm 2007 thì bị loại biên thì phải. Vì sau em hóng mãi cũng ko thấu nó còn chạy nữa. Với sang 2008 mua xe máy nên cũng ít để ý cái tuyến bus tuyệt vời ấy nữa.
Kỷ niệm của em là con xe 32, những lúc cao điểm người ko có chỗ nhích, điều hoà méo có. Mãi sau này đại tu lớn thì mới sửa điều hoà.
Thời đấy về vẫn chém vs đứa bạn hàng ngày t đi mẹc có lái xe riêng đi học :))

supporter

Xe điện
Bởi vì chi phí vận hành và phụ tùng nó đắt thôi. Xe bus nó khác xe du lịch nhé nên không lấy thuế xe du lịch so với bus được.
Cách đây hơn chục năm HN có 1 dàn bus Mercedes 60 cái nhưng sau đó ko tiếp tục đầu tư nữa vì hiệu quả khai thác

hoangduc.sbr

Xe container
Kỷ niệm của em là con xe 32, những lúc cao điểm người ko có chỗ nhích, điều hoà méo có. Mãi sau này đại tu lớn thì mới sửa điều hoà.
Thời đấy về vẫn chém vs đứa bạn hàng ngày t đi mẹc có lái xe riêng đi học :))
Em nhầm cái tuyến bus tuyệt vời ấy là tuyến 34, còn cái con bus ấy nó giống con bên dưới nè cụ. Nhìn dáng hoài cổ nhang nhác tàu điện ngày xưa. Nhìn bé và cũ mèm vậy nhưng chạy rất bon và êm.

Chỉnh sửa cuối:

Chaien Nguyen

Xe tăng
Anh giai này ở đâu vậy. Trước kia Hà Nội chạy bus Mec rồi, tuyến 22 và 07 có cả loại 2 khoang. Loại này có cả sưởi, nặng trịch, ngồi bí rì chán òm. Chạy thời gian dầu chảy tung tóe, bẩn kinh. Sửa chữa chắc đắt, hết lứa thấy dẹp, thua xe Hàn cầm mỗi búa với kìm vào sửa.
Em ở quê nên không đi xe Bus ở HN cụ ơi

meotamthe

Xe cút kít
Không hợp với đường xá của Việt Nam, không hợp với khí hậu của Việt Nam, không hợp với hệ số quá tải của Việt Nam, và nhiều thứ khác nữa :))

f1_hn

Xe container
E chưa hình dung con Mec trc chạy tuyến 22 ntn nhỉ

supporter

Xe điện
2 khoang là xe thử nghiệm của Mercedes VN, sau này bán lại cho Hoàng Hà

duytrong

Xe lăn
Đấy ở bển chúng phải nghĩ làm ra, hoặc tìm được sản phẩm nào là tốt nhất, ở mình thì phải nghỉ làm sao tìm ra cái nào có commission cao nhất, chất lượng thì...à mà thôi chả nói nữa cụ nhỉ.
Cụ không nói thì ai cũng biết mà...

TỤT QUẦN

Xe hơi
Mua cái loại xe nào ,tốt hay kém,không quan trọng,mà quan trọng là mua loại nào sau đó có tí lộc lá mới là vấn đề.
Ôi dào, đường nào thì cũng có lộc thôi cụ ơi. Không nhập mới, thì ta lại cử 1 đoàn sang tham khảo mấy con cũ, mà con cũ lộc lá mới nhiều hơn vì khó định giá hàng thải loại lắm hehe.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em nhầm cái tuyến bus tuyệt vời ấy là tuyến 34, còn cái con bus ấy nó giống con bên dưới nè cụ. Nhìn dáng hoài cổ nhang nhác tàu điện ngày xưa. Nhìn bé và cũ mèm vậy nhưng chạy rất bon và êm.

Đúng là bọn đai u này đi êm hơn bọn mẹc 32.
Đường xóc mà bọn xe 32 nó kêu long còng cọc, mấy tấm kính như muốn rơi ra :(

VnUeT

Xe tăng
Chắc tại xe lởm.

MiTa

Xe lăn
Ko so dc con bus chở khách kiểu này với bus xịn của nó đâu cụ ạ.
Khoảng 2 ngàn lẻ mấy cty nhà e thuê dàn xe cho nvien đi DLat chơi trong đó có 1 chiếc bus Mẹc 2 cầu sau, nó chạy phê lòi luôn, đèo dốc nó phang ầm ầm, đúng kiểu xe châu âu. Nghe nói SG có 1 chiếc và HN có 1 chiếc thôi.
Mấy chuếc đấy mà tư nhân nhập về kinh doanh thì có mà vỡ nợ sớm. Cứ Thaco cho lành. Giá cao, bảo hành bato dưỡng vừa khó vừa đắt chịu sao thấu. Nhìn xe thì mê ko chê dc.

duytrong

Xe lăn
Ôi dào, đường nào thì cũng có lộc thôi cụ ơi. Không nhập mới, thì ta lại cử 1 đoàn sang tham khảo mấy con cũ, mà con cũ lộc lá mới nhiều hơn vì khó định giá hàng thải loại lắm hehe.
Vâng biết cả đấy.kệ .

Quy Lão

Xe tăng
Cụ đem con xe 7 tỷ đi chào hàng các nhà xe thì người ta khéo đuổi cụ từ đầu bến

duytrong

Xe lăn
Năm 2012 em sang Nga chơi,nhìn mấy con mẹc 16 chỗ thì phải ,toàn đời 513-514...bánh sau kép,nhìn đẹp lắm,cao,to,trong khi mình đang dùng 311-313..

cumo

Xe hơi
Em ở quê nên không đi xe Bus ở HN cụ ơi
Quê anh có cái nhà đẹp hầy (nhìn avt). Trước kia dân đi bus đông như kiến, giờ cao điểm chen nhau đứng toàn một chân. Xe này kín nên bí toàn mùi người, thỉnh thoảng có thằng oánh cho quả rắm ngất nửa xe. Mẹc nặng nhưng không chắc, chạy được thời gian kêu như xe bò, mí cả chắc không hợp với bác tài Việt. Chạy bus oánh võng hơn mấy thanh niên đua xe.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cụ đem con xe 7 tỷ đi chào hàng các nhà xe thì người ta khéo đuổi cụ từ đầu bến
Em không biết thuế xe Bus thế nào nhưng bên đó nó chỉ từ 100k EURO thôi cụ (nhiều loại ạ).

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Hồi 2007 đã có Mẹc chạy mấy tuyến lớn như 32, 26... rồi cụ. Cơ mà em nói thực mấy con Mẹc này em thấy chạy còn tệ hơn mấy con Daewoo và xe của Thaco làm. Chạy chòng chành, xóc, xe còn bị nghiêng mới vl.
Chạy ngon nhất em cho là 1 con xe bus cũ mèm chạy tuyến 34 ngày xưa. Đây là con bus cổ có cái đít hở ngồi ngắm ra đằng sau đc. Xe cỡ nhỏ nhưng chạy thoáng, bon và rất êm, tuyến 34 hồi ấy cũng là tuyến bus hay nhất. Đi dọc từ Cầu Giấy ra N.Th.Học rồi lượn qua 1 loạt khu phố cổ. Cuối cùng chạy qua cầu Chương Dương về bến Gia Lâm. Hồi 2006 em mới lên HN học đh, t/gian rảnh nhiều cứ tầm chiều chiều m.đông là lại rình bắt bằng đc con này rồi lên ngồi hàng cuối. Đi đi về về 2 lượt, trời lạnh ngồi ngắm phố phường rồi nghe XoneFM, độ phê đến giờ vẫn nhớ.
Tiếc là cái con bus đó chắc cũ quá nên chỉ thọ đc đến cuối năm 2007 thì bị loại biên thì phải. Vì sau em hóng mãi cũng ko thấu nó còn chạy nữa. Với sang 2008 mua xe máy nên cũng ít để ý cái tuyến bus tuyệt vời ấy nữa.
Cái hình nó ngày xưa đây.

Con đấy cũng kà Mẹc , có cái khoang sau đứng lộ thiên nhìn ra ngoài chạy tuyến Bx Mỹ Đình - Bx Gia Lâm