Thảo luận Tại sao Toyota Land Cruiser lại đắt vậy?

z300

Xe điện
Em chạy con đời 14-15 trong vài chuyến đi xa với bạn bè. Em thấy chất lượng không hài lòng lắm. Chắc em ra chạy thử Ẽx, nếu không mùi thì lấy Ex vậy, chứ đúng là Prado không thực dụng như EX. Đi đèo núi công trường em có 1 em SUV cỏ khác mới 3 vạn vẫn ngon chả cần thay
bác ngửi thấy mùi xăng lúc mở cửa là bình thường, chứ bên hội Ford các bác ý còn ngửi thấy mùi...khét lúc đang chạy tốc độ cao cơ? :)) Prado thế hệ hiện tại thì có mỗi cái lợi thế là đi êm và cách âm tốt thôi mà nó cũng hất cẳng được hai thằng đồng cân đồng lạng là Pajero và CX-9 ra khỏi thị trường VN mấy năm nay rồi, tốt nhất là cụ kiếm con xe cũ mà trải nghiệm, còn không biết là Prado cũ cụ đi là thế hệ nào? chắc là thế hệ Prado 120 nom nó giống Lex GX470 đúng không?

con này nhìn lưới tản nhiệt thì chắc là Explorer thế hệ 2 từ năm 95 đến 2001. Mấy đời đầu này em đọc thì thấy bảo cũng lật kinh lắm, lật vì trọng tâm cao lênh khênh như Phò tủn đã đành còn bọn Explorer này lật vì...lốp có vấn đề?[-(

thì từ năm 2011 đến giờ vẫn là một thế hệ Prado, hai lần nâng cấp giữa vòng đời có thay đổi về ngoại hình ở phần mặt calang, cụm đèn trước, đèn sau, mâm xe, còn năm 2016 thì đổi từ hộp số 4AT lên 6AT, đổi sang máy Dual VVT-i thay cho máy VVT-i đơn trước đây. nói chung là Toy VN bán Prado cũng kiểu hời hợt, Prado VN dùng máy 2.7 đã là bậc thấp nhất trong gia đình Prado, nâng cấp vài thứ linh tinh thì lại tăng thêm giá. còn không phải chỗ để đồ bé hơn mấy xe 5+2 đâu mà chẳng để được gì luôn ý cụ, Prado dựng hàng 3 lên thì các thể loại vali là chịu chết luôn, túi vải mềm hoặc balo bé thì còn cố được. em thì thấy dù là xe 7 chỗ, thậm chí còn to hơn Fortuner 1 tý nhưng rõ ràng Prado không được tối ưu để đi đông người, hàng 3 gọi là chữa cháy thôi chứ mọi thứ tốt nhất thì dành cho hàng 2 hết rồi.

z300

Xe điện
Ko biết đời cũ b đi là đời nào. Nhưng hình như từ 2011 đến giờ chỉ có thay đổi lớn nhất là hộp số 4 số thành 6 số. Cũng ko hiểu sao Toy thiết kế Pra dựng hàng 3 lên thì chỗ để đồ bé tý, có khi bé hơn mấy xe 5+2.
Hình như em chạy bản 14 chỉ có 4 cấp cũ. Hình thức xấu

z300

Xe điện
Em mới từ Mỹ về ngay trước dịch. Mấy lần gần đây thuê xe cứ định nhắm con Explorer để chạy thử mà đều không gặp. Còn đi phố gặp toàn xe cảnh sát sài con rất giống Explorer nhưng có thể không phải vì chúng nó nhiều xe kinh khủng. Xe nó dán chằng chịt đủ thứ chạy cao tốc chả nhìn được hiệu xe

flanker.27

Xe buýt
Em chạy con đời 14-15 trong vài chuyến đi xa với bạn bè. Em thấy chất lượng không hài lòng lắm. Chắc em ra chạy thử Ẽx, nếu không mùi thì lấy Ex vậy, chứ đúng là Prado không thực dụng như EX. Đi đèo núi công trường em có 1 em SUV cỏ khác mới 3 vạn vẫn ngon chả cần thay
Em cũng nghĩ là cụ sẽ hợp với Ex hơn vì từ đầu cụ đã quan tâm đến option rồi :D em cũng nói ngay là Prado thì nó nhạt nhẽo lắm, ai thực sự cần thì hẵng mua, còn với nhu cầu sử dụng bình thường thì Ex sẽ đem lại nhiều giá trị hơn. Nếu mua Ex bây giờ được cái giá cùng đang giảm sâu nữa.

z300

Xe điện
Em cũng nghĩ là cụ sẽ hợp với Ex hơn vì từ đầu cụ đã quan tâm đến option rồi :D em cũng nói ngay là Prado thì nó nhạt nhẽo lắm, ai thực sự cần thì hẵng mua, còn với nhu cầu sử dụng bình thường thì Ex sẽ đem lại nhiều giá trị hơn. Nếu mua Ex bây giờ được cái giá cùng đang giảm sâu nữa.
em đang định hóng bản mới xem thế nào :) Thanks cụ

BNN

Xe buýt
Land ngồi ghế sau rất dễ bị say xe. Hôm e chạy đường hỗn hợp ăn khoảng 14l/100 km (bản 4,6)

z300

Xe điện
Land ngồi ghế sau rất dễ bị say xe. Hôm e chạy đường hỗn hợp ăn khoảng 14l/100 km (bản 4,6)
bác nói Land Cruiser rồi. Anh em ở đây đang bàn Land Cruiser PRADO ạ

lapin

Xe container
Bản mới 2020 thêm kính tối màu, cam360, nhưng vô lăng bỏ quả ốp gỗ (nhựa giả vân gỗ)

RAVA

Xe ba gác
-Bác nói ngồi hàng ghế thứ 3 của con FT đời cũ dễ bị say xe thì e còn tin chứ ngồi hàng thứ 2 của con Land mà còn say thì e dự là bác lắc lái hơi nhiều đấy?:D

terwa

Xe tăng
con này noa ko dành cho số đông :))

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Explorer thì hợp với nhu cầu và mong muốn của đại bộ phận người dùng hơn: thích hợp chạy đường đẹp, máy khoẻ, cầm lái thì phấn khích hơn Prado, option nhiều, vì kích thước lớn hơn Prado nên khoang sau của Ex khá lớn, dựng cả hàng ghế cuối lên thì vẫn còn rất nhiều chỗ để đồ, khoản này thì rất đáng tiền. Tuy nhiên nhược điểm lớn nhất là ồn, ồn gầm ồn lốp vì Explorer bản chất cũng chỉ là CUV dùng khung gầm liền, xe lại dùng mâm to lốp mỏng, xe 2 tỉ mà trang bị quả lốp Hankook, cái này chính bên hội Ford cũng kêu lắm.
Về độ bền thì bác cứ yên tâm là xe Ford sẽ xuống nhanh hơn Toy, đặc biệt là chạy cường độ cao, tuy nhiên nếu chỉ chạy gia đình bình thường, bảo dưỡng tốt thì chạy 5 năm đến lúc đổi xe cũng khó có vấn đề gì. Con Ex bán ở Việt Nam chưa dính phốt gì về động cơ hay hộp số nhưng cũng từng lùm xùm việc lọt khí thải vào khoang xe và dính triệu hồi vì ghế ngồi có thể gây thương tích khi xảy ra va chạm. Bây giờ cụ mua thì giá đang giảm sâu nhưng chỉ là bản cũ, còn bản mới khi về nhiều khả năng giá cũng cao và có thể kèm lạc, cũng như chưa thấy thông tin gì là khi nào bản mới của Ex về.
Đặt hai con này lên bàn cân thì như cụ nói nếu sử dụng cá nhân thông thường thì prado không có cửa.
Em thấy dân mình cũng thực dụng hơn rồi, ex chạy nh hơn so với prado đời mới.
Em ở vùng mỏ thời trước prado là mốt của mấy anh sếp làm than, chạy nh như lợn con :)

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đặt hai con này lên bàn cân thì như cụ nói nếu sử dụng cá nhân thông thường thì prado không có cửa.
Em ở vùng mỏ thời trước prado là mốt của mấy anh sếp làm than, chạy nh như lợn con :)
Prado giờ ít ng chạy rồi, quá cũ kĩ, chạy chán vãi...

RAVA

Xe ba gác
-2 con này thuộc 2 pk khác nhau nên đk sd cũng khác nhau, để chờ con Explorer đời mới 2020 nó chuyển về cùng pk với Prado xem ntn chứ còn con đời cũ chỉ le ve đc thời gian đầu, đến giờ thì ế xưng xỉa ra? Còn vào mỏ thì Ex làm gì có cửa so với Prado kia chứ?

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
-2 con này thuộc 2 pk khác nhau nên đk sd cũng khác nhau, để chờ con Explorer đời mới 2020 nó chuyển về cùng pk với Prado xem ntn chứ còn con đời cũ chỉ le ve đc thời gian đầu, đến giờ thì ế xưng xỉa ra? Còn vào mỏ thì Ex làm gì có cửa so với Prado kia chứ?
Em thấy chạy nh hơn prado nên nó vẫn đỡ ế hơn prado.

emeraldflagon

Xe buýt
bác ngửi thấy mùi xăng lúc mở cửa là bình thường, chứ bên hội Ford các bác ý còn ngửi thấy mùi...khét lúc đang chạy tốc độ cao cơ? :)) Prado thế hệ hiện tại thì có mỗi cái lợi thế là đi êm và cách âm tốt thôi mà nó cũng hất cẳng được hai thằng đồng cân đồng lạng là Pajero và CX-9 ra khỏi thị trường VN mấy năm nay rồi, tốt nhất là cụ kiếm con xe cũ mà trải nghiệm, còn không biết là Prado cũ cụ đi là thế hệ nào? chắc là thế hệ Prado 120 nom nó giống Lex GX470 đúng không?

con này nhìn lưới tản nhiệt thì chắc là Explorer thế hệ 2 từ năm 95 đến 2001. Mấy đời đầu này em đọc thì thấy bảo cũng lật kinh lắm, lật vì trọng tâm cao lênh khênh như Phò tủn đã đành còn bọn Explorer này lật vì...lốp có vấn đề?[-(

thì từ năm 2011 đến giờ vẫn là một thế hệ Prado, hai lần nâng cấp giữa vòng đời có thay đổi về ngoại hình ở phần mặt calang, cụm đèn trước, đèn sau, mâm xe, còn năm 2016 thì đổi từ hộp số 4AT lên 6AT, đổi sang máy Dual VVT-i thay cho máy VVT-i đơn trước đây. nói chung là Toy VN bán Prado cũng kiểu hời hợt, Prado VN dùng máy 2.7 đã là bậc thấp nhất trong gia đình Prado, nâng cấp vài thứ linh tinh thì lại tăng thêm giá. còn không phải chỗ để đồ bé hơn mấy xe 5+2 đâu mà chẳng để được gì luôn ý cụ, Prado dựng hàng 3 lên thì các thể loại vali là chịu chết luôn, túi vải mềm hoặc balo bé thì còn cố được. em thì thấy dù là xe 7 chỗ, thậm chí còn to hơn Fortuner 1 tý nhưng rõ ràng Prado không được tối ưu để đi đông người, hàng 3 gọi là chữa cháy thôi chứ mọi thứ tốt nhất thì dành cho hàng 2 hết rồi.
Em đồng ý với cụ, em thấy hàng 3 của prado hơi bé. hình như còn bé hơn FT

RAVA

Xe ba gác
Em thấy chạy nh hơn prado nên nó vẫn đỡ ế hơn prado.
-E thì ko nghĩ vậy, trc đây EX hồi mới ra bán kèm lạc đến gần 200 củ, sau 1 năm thì giảm đến hơn 200 củ mà chả ai mua, xe cũ thì rớt giá thảm hại, điều đó chứng tỏ là sau 1 thời gian trải nghiệm thì ng td đã biết chất của nó là ntn rồi? Trong khi giá con Prado nó chỉ lên xuống loanh quanh trong vòng vài chục củ và mỗi tháng nó vẫn bán đều đều vài chục con bt?

maybach57

Xe tăng
Prado 5 năm tuổi thì còn ngon chán, cụ lo gì. cơ quan em mấy con Prado 90 series nhập về từ giai đoạn cuối những năm 90 vẫn chạy ầm ầm, ngoại trừ phần da với nhựa xuống cấp nhiều còn máy móc vẫn ngon. mua xe cũ miễn cụ chọn được chỗ bán uy tín với kiểm tra xe kỹ càng, cần thiết thì mang ra check hãng cho yên tâm.
nếu cụ là người thích xe nhiều option, xe bốc máy mạnh, coi trọng cảm giác lái thì tốt nhất là cụ đừng xem Prado. nó không có mấy thứ đó đâu. còn cụ chấp nhận được thì tính tiếp.
Prado thì rất bền và lành. xe đi êm, đầm chắc, cách âm tốt, đi xa không bị mệt mỏi, xe 2 cầu toàn thời gian nên đường tốt đường xấu chơi được hết, cụ chạy phố hay đi đường trường hay đi phượt đều ngon.
cụ mới đi thì có thể sẽ thấy khó chịu, không quen xe vì nghĩ sao xe to mà ì thế. nói chung là máy Prado hơi bé so với xác, chân ga trễ, hộp số lập trình không tối ưu nên đi sẽ thấy ì, vượt xe trên quốc lộ nhiều khi khá vất vả. để khắc phục thì lắp cảm biến chân ga, tập cách đi nhồi ga nuôi đà, hoặc biết linh hoạt dùng số bán tự động khi cần. đi quen là sẽ có cách khắc phục hết.
độ xe để offroad mới phức tạp chứ mấy thứ như cụ bảo thì dễ ợt vì toàn đồ điện, đấu nối chứ không tác động vào các bộ phận cơ khí, các gara ngoài em thấy họ vẫn làm đầy. mấy cái như màn hình giải trí, màn hình gối, loa sub các thứ độ không có khó khăn gì.
một lưu ý nếu cụ thường xuyên đi gia đình đông người thì Prado rất bí chỗ để đồ nếu chở đủ 7 người. chở 5 hoặc 6 người thì còn ổn chứ dựng cả 2 ghế hàng cuối lên thì gần như không để được đồ gì đâu, cụ phải chú ý. còn nếu không dùng đến hàng ghế cuối thường xuyên thì không vấn đề gì.
Mua Prado thực sự là mua giá trị cốt lõi chứ không có đồ chơi hay option gì nhiều đâu cụ ạ.
Cám ơn cụ. Quả cụ là một người chơi có tầm. Cách còm của cụ làm em rất có hứng thú