[Funland] Tại sao nhiều cụ không thích bảo hiểm nhân thọ ?

Dj United

Xe đạp
Bảo hiểm là hình thức rất tốt, bảo hiểm nhân thọ cần kèm theo hình thức bảo hiểm bệnh tật và tai nạn. Nói chung nên cân đối tầm 5% thu nhập mua bảo hiểm, mức dưới 5% thu nhập có lẽ là hợp lý.

Tuy nhiên:
- Dân mình vốn lười đọc các loại Hợp đồng, nên cứ nghe qua loa rồi ký.
- Hợp đồng bảo hiểm cũng thuộc dạng phức tạp lằng nhằng nhất nhì trong các loại hợp đồng.
- Nhân viên tư vấn trình độ hơi thấp hoặc chưa có tâm, chỉ xoáy vào lợi ích và cố tình phớt qua nghĩa vụ, hạn chế.
- Thủ tục giấy tờ chứng từ ở các bệnh viện (nhất là khối bệnh viện nhà nước) còn nhiêu khê. Bản thân người nhà mình đã từng bỏ qua lĩnh 1 khoản bảo hiểm cũng chỉ vì hãng BH đòi con dấu vào 1 cái biên lai gì đó mà bệnh viện (lớn nhà nước) không cho. Đến BV họ thái độ cáu cáu nên thôi cũng bận việc mà bỏ qua hơn triệu vnđ.

- Dân mình hay khai giấu bệnh, đến lúc thanh toán mới ngớ ra là bị từ chối do khai báo thiếu trung thực.

Nói chung, vẫn nên mua bảo hiểm,giới hạn mức 5% thu nhập. Ví dụ ai thu nhập 30 triệu/tháng thì có thể trích tối đa1,5 triệu/tháng - tương đương gói bảo hiểm 18-20 triệu/năm.

Nếu không có bệnh gì, quá tốt. Tiền đóng Bảo hiểm góp phần cứu giúp các hoàn cảnh éo le khác, gián tiếp làm từ thiện.
Nếu gặp bệnh tật, được hỗ trợ một khoản lớn chữa trị.
Mời cụ 1 ly. Cụ nói có lẽ hợp lý nhất đấy ạ. Em thì đang phân vân có biết nên mua không. Chứ em cũng không ghét gì bảo hiểm cả. Bên nước ngoài người ta mua bảo hiểm cho đôi tay thôi là chuyện bình thường.

thtvuf

Xe điện
câu hỏi này đã được đưa ra hàng ngàn lần mà....vẫn chưa tìm được câu trả lời ạ?

kaka234

Xe tải
Em thì ghét nhất cái "lễ trao trả quyền lợi bảo hiểm" khi khách hàng có rủi ro của các Cty Bảo hiểm nhân thọ ở VN. Em đã từng chứng kiến nhiều vụ chi trả: chứng kiến tận mắt, chứng kiến qua mạng xã hội facebook, zalo...Bọn nó rêu rao ảnh, video clip, post lên mạng xã hội đã chi trả cho ông/bà abc, số tiền xyz...bọn chúng lợi dụng nỗi đau của gia đình các nạn nhân để Marketing, phục vụ mục đích câu khách, bán hàng cho bọn chúng...:D

Tất tần tật các cty Bảo hiểm nhân thọ đang kinh doanh tại VN: Bảo Việt, Prudential, Daiichi, AIA, Manulife...bọn Đại lý đều rêu rao các hình ảnh chi trả quyền lợi cho người bảo hiểm gặp rủi ro. Có vụ chi trả 50tr cũng bắt người mua BH cầm biển chụp hình, đưa lên mạng xã hội...:D

Thực ra lợi dụng kiểu này là vi phạm quyền cá nhân của người mua BH (sử dụng hình ảnh cá nhân của người mua BH để nhằm mục đích Marketing cho Cty BH). Ở VN do dân mình dễ tin, dễ tính và thiếu hiêu biết, chứ ở nước ngoài không bao giờ người mua BH cho phép các Cty bán BH làm chuyện này...:D

Em đã rút kinh nghiệm là chỉ mua Bảo hiểm sức khỏe và tại nạn hàng năm, không quan tâm giá trị hoàn lại. Còn nếu dư tiền thì đầu tư kênh khác. Xác cmn định là BHNT không phải kênh để đầu tư.
Cụ ơi cụ mua bảo hiểm sức khỏe của hãng nào thế ah.

vieteuro

Xe container
Em nghĩ tiền mình kiếm ra lại đưa cho thằng khác đi đầu tư có gì đó ko ổn

hai.tranhr

Xe container
Em nghĩ là nên mua, dù tích cóp được bao nhiêu thì cũng có thể đội nón ra đi nếu chẳng may gặp phải thương tật nặng, ung thư.
Nhưng chỉ nên mua cho trụ cột gia đình thôi. Em mua 3 cái, hy vọng nếu có điều chẳng may xảy đến thì vợ con không phải lo lắng về tài chính.

Airbus321

Đi bộ
Mình biết là bảo hiểm nhân thọ ở VN là lừa đảo, nên mình ko mua do đó các tư vấn kêu mình đưa bằng chứng thì mình chịu.
Mình thấy có 1 số biểu hiện của lừa đảo như sau:
- Lấy đâu ra lãi mà thu nhập của nhân viên bảo hiểm cao thế:
+ Nhờ đầu tư TC à? nhìn lợi nhuận đầu tư TC ở VN thì chắc chắn ko phải nhờ từ đầu tư rồi
+ Như vậy thì chỉ có tìm cách ko lừa khách hàng để giảm thiểu chi trả thì mới ra lợi nhuận
- Hoạt động như hệ thống đa cấp: mà đa cấp ở VN thế nào thì các lão biết cả rồi
- Khi chưa bán được BH thì khách hàng là thượng đế, khi bán rồi thì khách hàng là đối thủ
- Thông tin mập mờ, tư vấn cũng ko bao giờ cho khách biết rõ ràng về những rủi ro khi tham gia. Thậm chí em nghe đồn có Cty còn ko trả hợp đồng cho khách với lý do là Cty giữ hộ cho để chăm sóc khách hàng tốt hơn.
Thêm lý do nữa là ngay tại thớt này, nhiều nhà tư vấn bảo hiểm cũng lên đây đưa các thông tin theo kiểu 1 nửa sự thật.
Bạn nói không đúng rồi, nếu lừa đảo thì sao họ có thể tồn tại mấy trăm năm và trở thành tập đoàn. Cty bảo hiểm có khả năng chi trả cho khách lẫn nhân viên là vì bhiem theo quy tắc lấy số đông bù số ít. thuật toán đã tính, và xác suất người bịnh vẫn ít hơn ng khoẻ, nên ng khoẻ manh sẽ chia sẻ rủi ro cho ng gặp rủi ro trước mình. Đây là ngtac của họ, nên càng nhìu ng tham gia thì mức chi tra và quyền lợi càng cao. Lý giải cho viec o các nuoc fat triển thgia đóng phí thấp nhg quyền lợi nhiu, vì % dân số tham gia bh lớn

Airbus321

Đi bộ
Em thì ghét nhất cái "lễ trao trả quyền lợi bảo hiểm" khi khách hàng có rủi ro của các Cty Bảo hiểm nhân thọ ở VN. Em đã từng chứng kiến nhiều
vụ chi trả: chứng kiến tận mắt, chứng kiến qua mạng xã hội facebook, zalo...Bọn nó rêu rao ảnh, video clip, post lên mạng xã hội đã chi trả cho ông/bà abc, số tiền xyz...bọn chúng lợi dụng nỗi đau của gia đình các nạn nhân để Marketing, phục vụ mục đích câu khách, bán hàng cho bọn chúng...:D

Tất tần tật các cty Bảo hiểm nhân thọ đang kinh doanh tại VN: Bảo Việt, Prudential, Daiichi, AIA, Manulife...bọn Đại lý đều rêu rao các hình ảnh chi trả quyền lợi cho người bảo hiểm gặp rủi ro. Có vụ chi trả 50tr cũng bắt người mua BH cầm biển chụp hình, đưa lên mạng xã hội...:D

Thực ra lợi dụng kiểu này là vi phạm quyền cá nhân của người mua BH (sử dụng hình ảnh cá nhân của người mua BH để nhằm mục đích Marketing cho Cty BH). Ở VN do dân mình dễ tin, dễ tính và thiếu hiêu biết, chứ ở nước ngoài không bao giờ người mua BH cho phép các Cty bán BH làm chuyện này...:D

Em đã rút kinh nghiệm là chỉ mua Bảo hiểm sức khỏe và tại nạn hàng năm, không quan tâm giá trị hoàn lại. Còn nếu dư tiền thì đầu tư kênh khác. Xác cmn định là BHNT không phải kênh để đầu tư.
Thông tin KH là bảo mật, áp dụng cho tất cả các hợp đồng kinh tế. nếu cụ có hình cho m xin, nhà m làm luật, kiêm dc khối tiền. Tru khi có su dong y cua khach hang. Còn bh cái tên đã ko fai là đầu tư. nó khác chữ hoàn toàn

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cccm lam bảo hiểm di nước ngoài nhử cơm bửa.Ham ghê.Thu nhập cũng cao vata vưởng

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Cụ Mợ nào làm tự do không có BHYT thì nên suy nghĩ, cân đối mua bảo hiểm nhân thọ này.

Nếu không có bệnh thì coi như làm việc thiện (góp tiền chi trả tiền viện, thuốc men cho bệnh nhân khác).

Nếu bị bệnh thì được chi trả một khoản khơ khớ, không có là cũng vỡ mồm.

:)

ThangKhung

Xe tải
Bạn nói không đúng rồi, nếu lừa đảo thì sao họ có thể tồn tại mấy trăm năm và trở thành tập đoàn. Cty bảo hiểm có khả năng chi trả cho khách lẫn nhân viên là vì bhiem theo quy tắc lấy số đông bù số ít. thuật toán đã tính, và xác suất người bịnh vẫn ít hơn ng khoẻ, nên ng khoẻ manh sẽ chia sẻ rủi ro cho ng gặp rủi ro trước mình. Đây là ngtac của họ, nên càng nhìu ng tham gia thì mức chi tra và quyền lợi càng cao. Lý giải cho viec o các nuoc fat triển thgia đóng phí thấp nhg quyền lợi nhiu, vì % dân số tham gia bh lớn
Bạn làm tư vấn bảo hiểm đúng không?
Mình nói rất rõ ràng: "Mình biết là bảo hiểm nhân thọ ở VN là lừa đảo", bạn chỉ cần bỏ chữ ở VN đi mọi thứ đã trở nên khác biệt.
Bạn đi tư vấn cho người khác, chỉ cần bạn bỏ 1 chữ hay thêm 1 chữ nó đã khác rồi đó.
Lừa đảo là như vậy mà ra.

ManulifeHcm

Xe đạp
Website
facebook.com
Nếu nói có cá nhân hay đội nhóm hoặc tổ chức nào đó trong cty bhnt biến tướng giở thủ đoạn lừa đảo thì chấp nhận được, còn nói bhnt tại vn là lừa đảo thì không ổn rồi.
Vì :
- BHNT tại vn liên kết với rất nhiều bệnh viện lớn nhỏ (và cả quốc tế như Vinmec...) để tiến hành chi trả viện phí.
- Rất nhiều trường ĐH công lập có đào tạo ngành bảo hiểm.
- Hầu hết hệ thống ngân hàng lớn nhỏ tại vn đều có liên doanh với cty bh để phân phối các gói bhnt.
--> Nếu lừa đảo thì cả hệ thống ngân hàng bệnh viện trường đh cùng tham gia mạng lưới lừa đảo chăng?

Con số thống kê năm vừa qua : năm 2018 Manulife chi trả quyền lợi kh lên đến 467.531.000.000 (bốn trăm sáu mươi bảy tỷ năm trăm ba mươi mốt triệu đồng).
Số hồ sơ yêu cầu giải quyết quyền lợi bh năm 2018 là 130.801 hồ sơ.
Tỷ lệ hồ sơ chi trả : 90.1%, tỷ lệ từ chối : 9.9%
Hồ sơ quyền lợi tử vong, tỷ lệ hồ sơ theo nguyên nhân tử vong :
+ Ung thư : 25%
+ Tai nạn giao thông : 12%
+ Đột quỵ : 13%
+ Bệnh tim mạch : 9%
+ Bệnh đường hô hấp : 5%
+ Các nguyên nhân khac : 19%

Vài thông tin gửi cccm để có cách nhìn toàn diện hơn.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Bạn làm tư vấn bảo hiểm đúng không?
Mình nói rất rõ ràng: "Mình biết là bảo hiểm nhân thọ ở VN là lừa đảo", bạn chỉ cần bỏ chữ ở VN đi mọi thứ đã trở nên khác biệt.
Bạn đi tư vấn cho người khác, chỉ cần bạn bỏ 1 chữ hay thêm 1 chữ nó đã khác rồi đó.
Lừa đảo là như vậy mà ra.
Cụ bóc mẽ kinh quá!
:)

Thangtq2511

Xe hơi
Em thì cạch bảo hiểm nhân thọ, nhưng vẫn mua bảo hiểm sức khỏe cho cả nhà. Món đó e thấy ok, khám chữa bệnh có bảo lãnh viện phí (mặc dù e chưa làm bao giờ), hồ sơ bồi thường cũng đơn giản. Gửi hồ sơ mấy ngày đã có tiền vào tài khoản rồi.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Ngồi tính rồi , lỗ lòi so với gửi ngân hàng . Bảo hiểm y tế thì nên mua gói tốt nhất

lany

Xe tải
Em lập thớt có nhiều cụ bảo em tuyên truyền này nọ nhưng em chả bán món này em là người đang đóng 2 gói bảo hiểm của Prudential vợ một gói chồng 1 gói tổng 40tr em tìm hiểu kĩ mới chơi chứ chả ai mời em cả em thấy nó có mặt tốt của nó . nhưng rất nhiều người ác cảm với nó . em không hiểu em thiếu hiểu biết hay nhiều người không tìm hiểu chỉ nghe nói nó thế này nó thế kia không đúng nên mới hiểu sai nó .nên em làm thớt này để các cụ tranh luận góp ý về bảo hiểm nhân thọ vì em thấy mọi người cứ nói đến bảo hiểm là nghĩ đến lừa đảo hay đa cấp kì thật mà em thấy nó khác nhau mà.
Bản chất của bảo hiểm thì tốt thôi, nhưng bị 1 cái là nhân viên tư vấn thì lúc nào cũng như rót mật vào tai nhưng khi nghiên cứu hợp đồng thì thực sự loằng ngoằng và có nhiều câu chữ dạng như đánh đố người mua. Ai chỉ nghe người bán bảo hiểm tư vấn và ko đọc kỹ hợp đồng thì sẽ hay bị vào thế sự đã rồi.

kimma

Xe điện
Nói đến bh *lừa* là 1 phần do thiếu hiểu biết và bị chơi chữ , luật pháp bất minh. Nên các Cty bh tại VN lùa đc gà. Chứ ở các nc có luật định rõ ràng. Khách hàng cho cho cái loại như bh VN phù mỏ.
Nói chung rất khó thắng kiện khi sẩy ra tranh chấp. Bởi trc khi Cty bh mở gói bh nào đó thì họ đã nghiên cứu từng câu từng chữ rồi. Thứ 2 khi họ hỏi tiền sử bệnh. Mình mà khai láo là do mình gian dối. Cái này ngu và tham, ráng mà chịu.

wxczxc

Xe đạp
Trước em cũng tý mua BH của Daiichi. Móa, lúc nhận hợp đồng đọc có một điều khoản loại trừ thanh toán khi em tham gia các môn thể thao trong nhà :-j
Hỏi đổi cho em điều khoản này được không ? Vì tham gia thể thao mà cũng bị cấm thì :-jKêu không, hợp đồng do bộ TC cấp :-j
Thế nên là giải tán ngay lập tức.
Giờ ai mời em mua bảo hiểm, em toàn bảo là tiền em nhiều, em đủ khả năng chi cho chắt em nếu em chết, thế là xong.
Trừ khi em tư vấn xinh thì còn phải xét ợ :">