Thảo luận Tại sao người ta thích xe Nhập hơn xe lắp ráp trong nước

Hưng Híp

Xe tăng
Nhập TOY thì em nghĩ còn khác, chứ Nhập Phò em NGHĨ là giống lắp ráp thôi :D

Bokap

Xe điện
Với e thì lắp ráp phải Nhật Mỹ hoặc đỉnh hơn là Đức Anh Thuỵ Điển Ý
Còn lắp ráp Thái Indo Malay thì khác éo gì xe lắp tại Vn;
Nhớ thời xưa thần thánh con Dream Thái, nhà e có con Dream Việt đời đầu lắp Vn giờ nó còn chạy bon bon sáng bóng khoẻ hơn con thái mua trc 2-3 năm;
Kết luận: cảm tính hết;
Không cảm tính đâu cụ. Con Dream Thái và Việt đời đầu nó tương đương nhau. Về sau này con Dream Việt nội địa hóa nhiều thì thua Dream Thái xa xa lắm. Ô tô em đi 3 đời xe nhập rồi, giờ vẫn đang đi con Tucson nội địa HQ, đầm chắc và ổn định lắm.

PNamV

Xe máy
Bao giờ các hãng cũng ưu tiên mua càng nhiều linh kiện sx trong nước càng tốt, để giảm thuế phí và cước vận tải + hải quan. Do đó con xe lắp ráp ở Việt Nam chắc chắn sẽ khác con xe lắp ở Thái. Chỉ cần khác vài con ốc thôi thì đã ảnh hưởng đến độ chắc chắn về lâu về dài của con xe rồi ạ

kenmina

Xe hơi
Xe nhập E thấy đi chắc chắn hơn

bspvietnam

Xe tăng
Xe nhập, phải là nhập từ châu âu/mỹ/nhật.
Mặc dù tiêu chuẩn toàn cầu của hãng về lý thuyết thì ở đâu cũng như nhau, nhưng tại các nước phát triển có nhiều tiêu chuẩn khắt khe hơn về nguyên liệu, gia công, chế tạo, hệ thống kiểm soát chất lượng tại nguồn đầu vào..., nên có nhiều sp linh kiện có chất lượng cao hơn yêu cầu của hãng, nôm na là sp nhập từ các nước phát triển có chất lượng cận max, các nước khác cận min, hoặc trung bình (tất cả vẫn đạt), do vậy sp coa chất lượng cận max, sẽ tốt hơn cận min.

quandicom

Xe buýt
em chả quan trọng nhập hay trong nước, chỉ quan trọng giá tiền bỏ ra với cái mình cần. Ráp trong nước mà có kém nhập chút nhưng giá 50% em vẫn chọn trong nước :D. Tính em thực dụng không đuổi hình bắt bóng

NGUYENDUCCET

Xe máy
em chả quan trọng nhập hay trong nước, chỉ quan trọng giá tiền bỏ ra với cái mình cần. Ráp trong nước mà có kém nhập chút nhưng giá 50% em vẫn chọn trong nước :D. Tính em thực dụng không đuổi hình bắt bóng
Được thế thì còn gì bằng. GLC 300 mà còn 1.3t thì vô đối. Nói vui thôi nhé.

Matizcoi

Xe cút kít
Với e thì lắp ráp phải Nhật Mỹ hoặc đỉnh hơn là Đức Anh Thuỵ Điển Ý
Còn lắp ráp Thái Indo Malay thì khác éo gì xe lắp tại Vn;
Nhớ thời xưa thần thánh con Dream Thái, nhà e có con Dream Việt đời đầu lắp Vn giờ nó còn chạy bon bon sáng bóng khoẻ hơn con thái mua trc 2-3 năm;
Kết luận: cảm tính hết;
Thái hay Ấn ngon hơn tí đỉnh, chứ Mã hay Indo thì mới như nhau được :D
Vụ xe đờ rem nhà cụ thì như này, thời điểm 95-96 ra mắt con đờ rem VN giá rẻ hơn nhập 3 cục từ Thái về chút, cơ mà cụ phải hiểu hồi đó VN đâu đã làm được nhiều thứ như giờ nên xe mang tiếng VN nhưng chơi toàn đồ hịn. Nhà cụ phá xe Thái hơn nên vậy thôi, chứ đờ rem Thái nhà em mua năm 98 giờ vẫn có thợ trả hơn 20 củ nhé, tã phết zồi mà vẫn đắt khách, chứ đờ rem VN em nghĩ ko có giá đó nếu cũng cũ như vậy :))

quandicom

Xe buýt
Vụ xe đờ rem nhà cụ thì như này, thời điểm 95-96 ra mắt con đờ rem VN giá rẻ hơn nhập 3 cục từ Thái về chút, cơ mà cụ phải hiểu hồi đó VN đâu đã làm được nhiều thứ như giờ nên xe mang tiếng VN nhưng chơi toàn đồ hịn. Nhà cụ phá xe Thái hơn nên vậy thôi, chứ đờ rem Thái nhà em mua năm 98 giờ vẫn có thợ trả hơn 20 củ nhé, tã phết zồi mà vẫn đắt khách, chứ đờ rem VN em nghĩ ko có giá đó nếu cũng cũ như vậy :))
Thật là cảm giác :D do tâm lý là chủ yếu thôi cụ
Được thế thì còn gì bằng. GLC 300 mà còn 1.3t thì vô đối. Nói vui thôi nhé.
đúng thế mà cụ. GLC kể cả vụ lỗi cầu mà giá 1 tỷ cũng khối người mua nhé

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mà mua đổi xe e chả chơi nội, nội phải xe sang thì còn tạm.

Dan du an

Xe ba gác
Nhiều khi keo chỉ rồi gioăng cao su nọ kia nó khác nhau thì sau đó chất lượng nó khác thôi. Mấy cái gioăng gia công có khi dăm năm đã xuống cấp nói gì đến cả chục năm.

_AHA_

Xe điện
Xe nhập hơn lắp rap là thực tế. Tất nhiên nhập ở các nguồn khác nhau thì chất lượng khác nhau.
Đồ lắp vào xe từ các nguồn khác nhau, ở ĐNA thì lắp Thái cũng hơn Indo.
Nói chung là có khác biệt

Tony_Le

Xe container
Vợ em đi Cam Thái 2020, trước nữa là Cam Việt 2015, em thấy như nhau cả thôi, chắc có hơn tý nhưng do tâm lý là chính.

Matizcoi

Xe cút kít
Vợ em đi Cam Thái 2020, trước nữa là Cam Việt 2015, em thấy như nhau cả thôi, chắc có hơn tý nhưng do tâm lý là chính.
Công nghệ ô tô Thái và Ấn vượt VN 1 quãng khá xa, nên xe lắp ráp của họ cũng ngon hơn chứ cụ, như xe nhập Nhật, Hàn hoặc xe xuất Mỹ đó, ngay cái tiêu chuẩn cũng khác xa.
Cơ bản suy nghĩ xe lắp ráp hoặc sản xuất tại VN đều cùi bắp, nên mọi người cứ nghĩ các xe nhập khẩu sẽ ngon hơn, thực sự thì nhập từ Malai với Indo ko khéo còn zở hơn :D

lannh

Xe buýt
Công nghệ ô tô Thái và Ấn vượt VN 1 quãng khá xa, nên xe lắp ráp của họ cũng ngon hơn chứ cụ, như xe nhập Nhật, Hàn hoặc xe xuất Mỹ đó, ngay cái tiêu chuẩn cũng khác xa.
Cơ bản suy nghĩ xe lắp ráp hoặc sản xuất tại VN đều cùi bắp, nên mọi người cứ nghĩ các xe nhập khẩu sẽ ngon hơn, thực sự thì nhập từ Malai với Indo ko khéo còn zở hơn :D
Cơ bản là xe sản xuất cho thị trường nào thì nó sẽ phù hợp với yêu cầu của thị trường đó. vd: Xe bán cho Mỹ và Châu âu thì sẽ phải đáp ứng điều kiện của thị trường này -> Xe nhập chắc chắn ngon hơn xe ráp trong nước.
Nhưng nếu xe nhập thailand mà SX cho thị trường VN thì cũng không hơn xe ráp trong nước. Vì đã lược bỏ các hạng mục để giảm giá cũng như yêu cầu của VN không quá khắt khe

phuongdo2604

Xe đạp
Xe nhập nhưng theo tiêu chuẩn VN (Nhiều hàng hóa cũng sản xuất ở nước ngoài nhưng nó có chữ "Only for VN") thì so với sx trong nước cũng không khác nhau quá nhiều.
Còn "nhập nguyên chiếc" theo tiêu chuẩn tại nước sản xuất thì nó khác nhau nhiều đó ạ.
Dream Thái VS Dream Việt, SH nhập VS SH Việt, Camry nhập mỹ vs Camry Việt..... Cứ ngồi vài năm là thấy
Nhưng bền nhất thì cứ phải chậu với bàn là Liên xô, nhà em dùng ~ 40 năm rồi vẫn dùng tốt =))
Tùy điều kiện mỗi người mà có sự lựa chọn phù hợp thôi.