[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Ở đó khổ nhưng họ còn sống.
Ra ngoại thành, leo lên chung cư thì họ CHẾT ĐÓI.
Có ai thấy được quán trà đá trên chung cư cao chót vót ???
Có cụ ạ, khu Tái định cư Nam Trung Yên chỗ nhà bà chị em từ giải toả đường mới La Thành về, đi ăn Phở sáng, uống trà đá, mua mỳ tôm, may vá... đều trong toà nhà, hehe,.. May mà mấy năm nay bà chị chuyển khỏi đó rồi

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ ạ, khu Tái định cư Nam Trung Yên chỗ nhà bà chị em từ giải toả đường mới La Thành về, đi ăn Phở sáng, uống trà đá, mua mỳ tôm, may vá... đều trong toà nhà, hehe,.. May mà mấy năm nay bà chị chuyển khỏi đó rồi
Ban quản lý toà nhà cho mở quán ah???
Liệu có được bao nhiêu khách hàng trong cái toà chung cư ấy ???
Hơi bị lạ đới :P

jude

Xe tải
Việc chấp nhận ở chật chội trong phố cổ Hàng của dân HN suy cho cùng là một đặc tính của dân VN (nhất là ngoài Bắc). Sự bảo thủ, chậm thay đổi, thích quấn túm sau lũy tre làng và không dám tìm cái mới. Các cụ cứ xem cả đất nước này cũng thế, học thì theo đúng công thức, yêu A, ghét B, nhân vật có đặc tính C...Thấy khổ cũng cố chịu khổ, nước vỡ, ô nhiễm, giá điện cao, quan tham ăn đất vẫn chấp nhận.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Ban quản lý toà nhà cho mở quán ah???
Liệu có được bao nhiêu khách hàng trong cái toà chung cư ấy ???
Hơi bị lạ đới :P
Dân họ cứ mở đầy trong cửa nhà họ và kê ghế nhựa cho ngồi. BQL toà nhà thì dân chửi cho như chó vì tội thang máy hỏng nó cũng không sửa, bong tróc nền hành lang, sảnh vào, điện đóm hỏng, khu thu gom VS bốc mùi... cũng kệ dân... nhà ở vài ba năm nứt linh tinh hết cả, sơn nhà thì bong tróc, cửa sổ gió to bong mẹ nó cả cửa... hehe
Nhà TĐC nó thế nên dân mới sợ

akiyama_6868

Xe buýt
Trước đây cũng có vài cái thớt như của cụ chủ lập rồi, than vãn phố cổ chật hẹp, chê ỏng eo là chả có cái j thú vị, e nhở có cụ còn mạnh mồm tuyên bố là cái nhà mặt đường Tạ Hiện bán 40tr/mét cụ ý còn ko thèm mua....Sống đâu quen đấy, ngoài kế sinh nhai ra nó còn cái cái chỗ các cụ gắn bó từ lúc sinh ra cho đến khi nhắm mắt... Toàn thấy thớt chê phố cổ chật hẹp, chê bẩn thỉu, chê cái lọ cái chai chứ e chưa thấy thớt các cụ ở phố cổ chê Royal tắc đường, chê Văn Phú xa xôi, chê Dương nội hẻo lánh, chê Lideco...(à quên ko chê dc lideco ở điểm nào vì ở đó vẫn chưa ai về ở, biết gì đâu mà chê) Ngẫm rộng hơn mới thấy các cụ nơi khác chê Hà Nội thiếu văn minh, bon chen, thiếu ý thức, xô bồ.... thế mà các cụ vẫn cố bám ở cái nơi ko văn minh ấy để sinh nhai đấy thôi.

Cá nhân với e thì nơi e ở, e gắn bó với nó thì e yêu, việc gì phải đặt ra câu hỏi trẻ con đó làm j
Em công nhận cụ nói chuẩn, gắn bó từ lúc sinh ra nên với em cũng như các cụ ở phố cổ thì nhắc tới Hà Nội là nhắc tới phố cổ, lòng lại thấy bồi hồi, khó tả.
Nó có một vị rất riêng, những thứ rất riêng mà không một nơi nào có được. Nó đã ăn sâu vào trong tâm trí những người bọn em rồi, nào là tiếng rao hàng rong, tiếng kéo lẻng xẻng của hàng nộm bò khô, tiếng hối hả của ban ngày nhưng tĩnh lặng, bình yên vô cùng của ban đêm...
Những cái đó khó mà có được ở 1 nơi khác

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Việc chấp nhận ở chật chội trong phố cổ Hàng của dân HN suy cho cùng là một đặc tính của dân VN (nhất là ngoài Bắc). Sự bảo thủ, chậm thay đổi, thích quấn túm sau lũy tre làng và không dám tìm cái mới. Các cụ cứ xem cả đất nước này cũng thế, học thì theo đúng công thức, yêu A, ghét B, nhân vật có đặc tính C...Thấy khổ cũng cố chịu khổ, nước vỡ, ô nhiễm, giá điện cao, quan tham ăn đất vẫn chấp nhận.
Toàn chém linh tynh, cụ vào các hẻm, các xóm nước đen Sè gòn chưa ;))
Tầm thế giới, qua khu Harlem chơi tý hầy.

Tóm lại , các hộ dân phố cổ phần nhiều đáng thương hơn đáng trách . Họ đã và đang là nạn nhân của một chuỗi những sai lầm ( và trớ trêu thay những sai lầm này dđược tạo nên bởi những người không sinh ra và lớn lên tại Hà Nội ) . Họ , những con người sinh ra trên phố cổ ấy bị thu hẹp diện tích sinh hoạt của mình bởi những người nơi khác đến . Những nếp sinh hoạt , những tính cách đặc trưng của họ bị ảnh hưởng pha trộn bởi những người nơi khác đến . Để rồi đến bây giờ , chính những người đã đẩy họ vào hoàn cảnh này lại chê bai , phỉ báng họ , lại yêu cầu họ phải rời khỏi nơi chôn nhau cắt rốn của họ với cái lý do là để " bộ mặt đô thị được văn minh đổi mới " ( mà không hề đề cập đến tại sao bộ mặt đô thị ấy vì ai mà lại đã và đang không Văn minh .
Em xin phép trả lời ý kiến của cụ .

poorcar

Xe điện
Em công nhận câu hỏi ngu thật, nhà em ở phố cổ cả nhà 3 thế hệ bám trụ vào mặt đường góc phố kiếm sống, ra ngoại thành thì nhà em sống bằng cái gì ạ?
Hơn 10 năm vận động ép buộc dân nhưng chẳng ai ra ngoại thành, chết cũng phải bám trụ phố cổ!

Cacotin

Xe tải
Chả ai thích "ở" tại phố cổ, nhưng mà "làm" thì đây là mảnh đất màu mỡ, "ăn" và "chơi" cũng có nhiều thứ hay ho nên dân tình và cả Tây vẫn tụ về đây. Chưa kể việc phố cổ vẫn là đề tài bất hủ để các cụ hiếp ảnh ra, hiếp ảnh vào nhà mình khai thác và test máy.

091090098

Xe điện
Xem dân Hồng Kông sống thế nào đi nhé.
Xem dân du lịch đi ngủ dom thì thế nào?

Cái chính là nó đáp ứng chỗ ngả lưng về ban đêm, và giảm tối đa chi phí đi lại tới chỗ bán hàng, trường học, bệnh viện...

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Dân họ cứ mở đầy trong cửa nhà họ và kê ghế nhựa cho ngồi. BQL toà nhà thì dân chửi cho như chó vì tội thang máy hỏng nó cũng không sửa, bong tróc nền hành lang, sảnh vào, điện đóm hỏng, khu thu gom VS bốc mùi... cũng kệ dân... nhà ở vài ba năm nứt linh tinh hết cả, sơn nhà thì bong tróc, cửa sổ gió to bong mẹ nó cả cửa... hehe
Nhà TĐC nó thế nên dân mới sợ
Vậy dân phố cổ không chịu đi tái định cư cũng có lý của họ nhề.
Ấy thế mờ vài cụ ở đây vẫn ngây thơ cho rằng cuộc sống tái định cư của dân phố cổ cứ như trên Thiên đàng.
Hài vãi :))

pink_lotus_88

Xe tải
Phố Cổ là một không gian văn hóa, trung tâm thủ đô nên mới được xem trọng phát triển mà. Nhưng nếu là nơi sinh nhai, chơi bời thì thích , còn ở thì có một số nhà hơi vất vả đó ạ, em cũng chỉ đi hóng thui ạ :)

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em công nhận câu hỏi ngu thật, nhà em ở phố cổ cả nhà 3 thế hệ bám trụ vào mặt đường góc phố kiếm sống, ra ngoại thành thì nhà em sống bằng cái gì ạ?
Hơn 10 năm vận động ép buộc dân nhưng chẳng ai ra ngoại thành, chết cũng phải bám trụ phố cổ!
Cụ không có tốt.
Không được chửi bạn là ngu ở đây nha. Ra đường hay về nhà cụ cứ chửi thoái mái :))
Đúng là ĐI ĐỂ CHẾT ĐÓI ah???

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
biệt thự Pháp là nằm khu phố Tây, phía nam của hồ Hòan kiếm rồi

các cụ hay nhầm lẫn giữa phố cổ và phố tây cũ. Xưa Pháp vào HN giữ nguyên khu phố cổ ng Việt ở, quy hoạch cho dân Pháp, công chức làm cho Pháp khu phố mới hòan tòan hay gọi là phố Tây, nằm phía nam của hồ HK. Các trục HBT, LTK, THĐ, Ngô quyền, Nguyễn du...Nguyễn Gia Thìeu là tập trung mật độ biệt thự Pháp nhiều nhất. Ngòai ra khu hành chính (quận Ba đình bh) cũng tập trung nhiều biệt thự lớn hơn, là trụ sở các cơ quan công quyền.

Nếu giữ nguyên quy hoạch nội thành HN thời đó ko "mở mang đập phá như mấy chục năm nay" và phát triển các khu đô thị vệ tinh quanh HN thì sẽ ko có những bức ảnh ngập lụt, tắc đường để đời mà các cụ chém đâu.

Nội thành HN ngày xưa đến Cổng parabol bách khoa đã đầy ruộng rau muống rồi (phía nam) , đại sứ quán Thụy điển giờ là ranh giới với ngoại thành của phía Tây, khu giảng võ nhà e dc phân căn hộ còn chê vì tòan ếch ộp kêu suốt ngày, muỗi mắt ao hồ. Trạm cứu hỏa Giảng võ xung quanh là ao rau, nha nào ở tập thể cũng trồng rau ở khoảng đát rộng trước mặt nên ai ở tầng 1 rất lợi.
Ngày xưa rât nhiều làng trong thành phố, như làng hoa Ngọc hà , làng thành công, làng nam đồng..

Các cụ ko ở, ko sinh ra thì ko thể hiểu và giải thích dc nên ko tranh luận theo kiểu áp đặt ý kiến cá nhân dc. E rời khỏi phố cổ 25 năm nhưng luôn lưu giữ những kỷ niệm đep, những cái tồn tại chưa hay tại đó.

Khi ta ở chỉ là nơi đất ở khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn !!!
Hoàn toàn ghi nhận.
Nhưng bác đánh giá từ cảm tính cá nhân, do bác lớn lên ở đấy, có lẽ thế giống "kiểu áp đặt ý kiến cá nhân" hơn.
Thớt đặt câu hỏi là Tại sao....?, với các đánh giá khách quan kiểu Chật chội, ko có chỗ để xe máy, chất lượng nhà cũ nát, khó sửa hoặc thậm chí không thể sửa (vướng quy hoạch hoặc vướng nhà trên - nhà dưới), hay Vệ sinh chung.....

Tôi có 1 bác đối tác, nhà Hàng Bông, 30met, 2 vợ chồng + 2 con lớn rồi. Cái ngõ ấy độ 200met, trên dưới 9-10 hộ.
Ngõ vào đúng bằng cái Xe máy, bên trong có phình ra 1 tý.
Nhà kiểu cũ, Giấy phân nhà cho 1 phần tầng 1, Tầng 2 + 3 của các ông khác.
2 vợ chồng già chưa bao giờ có phòng riêng, ngủ chung cả nhà.
WC có tự xây được 1 cái trong góc. WC nhà trên thì ngay trên cái Bếp của nhà mình, chị vợ đang nấu ăn lại nghe rào rào 1 phát, nghe riết rồi quen.

Đã có 1 chú đặt vấn đề mua hết (chú đại gia này đã mua được 1 căn mặt tiền - tầng 1 rồi), mọi người nhất trí bán hết, bán cả cục giá cao hơn, Tổng giá coi như đã thỏa thuận xong.
Mỗi việc nhỏ nhất, hộ nào được bao nhiêu %, cãi nhau bét nhè không được.

Ông này thấy vất vả quá, định bán lẻ thì vợ lại gàn, sợ giá thấp.
Tiền thì chưa đủ để mua đứt 1 căn chung cư, muốn vay để bù vào cũng khó, vì thế chấp cái nhà cổ ấy, đánh giá khó như lên giời.
Túm lại, cứ ra vào và ko thể cải thiện chất lượng cuộc sống của mình được.

Tôi ko lớn lên ở Phố cổ - Phố Pháp, nhưng để chấp nhận từng ấy thứ thì khó, với tôi.

Picanto-LĐ

Xe hơi
Em bổ sung 1 số vấn đề theo hiểu biết của cá nhân (1 số vấn đề các cụ đã nói ở trên, e kg nói lại nữa)
- Ưu:
+ Là khu trung tâm của thủ đô, được ưu tiên nhiều thứ và cơ sở hạ tầng tương đối tốt. Các cụ hiếm khi nghe thấy việc mất điện, mất nước, tắc đường, ngập... ở phố cổ đúng không ạ? Trường, trạm đều quanh bán kính 2km (em không tính các trường quốc tế)
+ Tiện lợi: ngồi nhà cũng có thể mua đồ ăn, mua rau, thịt, cá... Ban đêm đói chạy ra đường có ngay phở, mì.... Sáng muốn ăn món gì đều có và độ ngon đa số trên trung bình
+ Cực dễ kiếm tiền, nhiều cụ bảo nhà trong ngõ không làm được gì thì rất nhầm. Chỉ cần có nhà trong ngõ là họ có thể "xí" 1 phần vỉa hè và kiếm ít nhất 100k/ ngày. Cá nhân em biết nhiều gia đình bán "đặc sản phố cổ" kiếm hàng triệu đồng mỗi ngày mà chỉ bán trong giờ hành chính các cụ nhé.
- Ngoài ra, em bổ sung 1 lý do không rời đi là nhà bán xong thì phải chia (nhà 5 anh chị em thì chia 5 phần, mặc dù nhà phố cổ chỉ còn 1 gia đình nhỏ ở), sau khi chia thì số tiền còn lại không đủ để mua nhà mới- kể cả khu giãn dân.

Nhái Bén

Xe hơi
Ngày xưa em có ông bác ở phố cổ, bác giầu vãi lọ.
Tết đến nhà mình dăm cái đồ mậu dịch phân phối thì nhà bác giò chả nem cua bể đầy hú hụ.
Bác toàn bảo em lên chơi, bác cho miếng giò lụa cắn 1 phát ngập 2 cái răng cửa, ngon đến giờ vẫn còn nhớ mãi.
Nói chung em yêu bác và phố cổ phết

Phaodung

Xe tăng
Cho các cụ chọn:
- Sạch sẽ thoáng mát rộng rãi + đi xa (<10km) kiếm ăn và giải trí.
-Bẩn thỉu chật chội bức bí + kiếm ăn giải trí quanh nhà.
thì các cụ chọn cái nào?
SG chọn 1 HN chọn 2 chỉ vì giao thông.

coolpix8700

Xe ngựa
Bà trẻ của bà xã, chỉ với máy lọ tương-cà-mắm muốn mà dựng cho ông chú (chú vợ) thành 1 người đi cái xe Mẹc S thứ 2 ở HN (hồi đó xe biển đen chỉ có lác đác vài chiếc)!
Còn hiện nay nhà em không ở phía bên kia, mà bên này Bờ Hồ thì chẳng có cái cảnh túm tụi chục người mấy mét vuông mà trái lại mấy bác ở chung cư căn lớn nhất chia trung bình vẫn chưa bằng đâu (phòng khách hơn 4 chục mét vuông lát gỗ, chắc tuổi gỗ lát cũng phải hơn "bách niên"). Phòng ngoài tầng 1 cho thuê hơn 4 chục triệu/tháng mà vẫn còn cái ngõ khi đông khách xếp 2 xe máy người vẫn đi qua!
Cái đặc biệt là đường đi làm, đường đưa tụi trẻ con đi học thì cả năm chẳng thấy tắc dù chỉ 1 lần. Chợ ngay trước cửa nhà, qua bên kia đường là các loại hàng hoá ngon nhất ở mọi miền chọn lọc đưa về, mà giá còn rẻ hơn đến tận địa phương xuất xứ để mua. Từ rất nhiều năm nay em không còn khái niệm đi công tác mua quà mang về, vì chẳng thể sánh được với cái chợ trước cửa.
Các chủng loại hàng ăn đặc sản (tất nhiên không phải là phở vuông hay phở 24 rồi) chỉ mấy bước chân ra khỏi cửa. Văn hóa văn nghệ thì có các nhà hát, trung tâm,... thích thì 2B, không thì chỉ cần bách bộ!

Chỉnh sửa cuối: