[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

Phaodung

Xe tăng
Đúng là vào phố thì cũng có cảm giác gì đó là văn hóa, là kí ức, nhưng phải nói là ở trong phố (phố chứ chưa cần là phố cổ) tầm nhìn của mình bị hẹp đi rất nhiều. Nói đến Phúc xá mà đã chê là "dân ngoài bãi". Nghe đến Cầu Giấy, Kim Mã là đã có cảm giác xa lắc, thành ra trùm đất đai ít người ở phố cổ.
Khu Manhattan ở NewYork, khu Patpong ở Bankok ngày trước là đất hoang, đầm lầy.
Nếu người phố cổ ở bên đó cũng cứ ăn quẩn cối xay như vầy thì ....

Nói giề thì nói, ở trung tâm vẫn hơn. Ngựa xe như nước áo quần như nêm

091090098

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
**Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?**
Câu trả lời:
Tại sao mọi người (Ngoại tỉnh) cứ chen chân ở Hà nội làm gì ?

IP man

Xe lăn
cháu hỏi tý nhà cụ ở đấy có phải " tặng hay kỷ niệm " cho nhà nước phần nào không ạ , nhà bạn cháu ở Hồng Phúc 240m sau 54 chỉ còn 24m cho 6 người ở , mỗi người được 4 mét thôi , còn lại nhường cho đồng bào tản cư về thành họ vào ở
Nhà em cũng là 1 điển hình cụ ơi! Nhà của ông bà, cụ kỵ ngày xưa thấy bảo rộng rãi, thoải mái lắm. Sau 54 thì dân tản cư tràn về, lúc đầu là "ở nhờ" càng về sau càng sinh sôi nảy nở, dần dần khách chiếm hết nhà của chủ! Cuối cùng là chủ ra chỗ khác ở, khách thì đương nhiên trở thành người "phố cổ" :))

091090098

Xe điện
Khu Manhattan ở NewYork, khu Patpong ở Bankok ngày trước là đất hoang, đầm lầy.
Nếu người phố cổ ở bên đó cũng cứ ăn quẩn cối xay như vầy thì ....
Chợ có trước, bám vào chợ các khu khác hình thành nên.
36 phố phường chính là khu chợ !!!

Bài này hay, F1 nhà em toàn tập thể dục theo

Chỉnh sửa cuối:

Krupta

Xe điện
Em cũng ở trong phố nhưng sự thực em thích khu phố Pháp hơn phố cổ. Nghe đến bài ngõ vắng xôn xao là em nghĩ đến phố Trần Quốc Toản, ngày ấy vắng vẻ như khu đô thị mới bây giờ, hàng cây lá rụng, ánh nắng chiếu lên tường mấy cái biệt thự. Chỗ đầu Hai Bà trưng với Hilton trước là bến xe dù. Phố Nguyễn Đinhf Chiểu cạnh công viên ngày xưa vô cùng yên tĩnh, nhiều biệt thự chứ không xô bồ, đông đúc như bây giờ. Tòa nhà ACB chỗ Phan chu Trinh trước là một cái biệt thự xập xệ như là bỏ hoang.

Kuang

Xe tăng
Nhà em cũng là 1 điển hình cụ ơi! Nhà của ông bà, cụ kỵ ngày xưa thấy bảo rộng rãi, thoải mái lắm. Sau 54 thì dân tản cư tràn về, lúc đầu là "ở nhờ" càng về sau càng sinh sôi nảy nở, dần dần khách chiếm hết nhà của chủ! Cuối cùng là chủ ra chỗ khác ở, khách thì đương nhiên trở thành người "phố cổ" :))
Sau 54 thì nhà giàu nhà rộng là 1 cái tội , địa chủ cường hào ác bá đấy :)) không cho bà con ở nhờ là mệt , nhất là bà con có người thân làm VM thì càng phải cho ở ngay , ông Ngoại em nằm trong ban tiếp quản HN , nhà nước phân cho cái 2 mặt tiền ở Quán thánh cụ không ở chê bụi bậm ồn ào , thế là về cái tầng 1 của 1 cái biệt thự pháp , lúc đầu chỉ có nhà trên nhà dưới , trên cũng lão thành cách mệnh , sau đó năm 70 thì bắt đầu xung quanh sân vườn của biệt thự được phân cho cán bộ công nhân , bây giờ thì lúc nhúc hết cả :Đ

ZARG

Xe container
Ở phố cổ mà có cái nhà riêng thì đúng là suớng mê tơi. Đúng thật là nơi tinh hoa tụ hội!!

Em thấy nước nào, thành phố nào cũng có những khu phố cổ xập xệ nhưng dân cư lại cứ bâu về đấy mới hay chứ.

Nhiều cụ, nói vô phép, quê lòi ra cứ thích so sánh Mỹ Đình với Phố Cổ, nghe nó hài hước và thiển cận. Đúng là Mứt trâu loại 3 sóng sánh với Sô cô la loại 1 :))

Nhà 2 ông cậu em, chả đến nỗi Hàng Ngang, Hàng Đào nhưng cũng là Nguyễn Trường Tộ. Gia cảnh cũng nghèo, hay phải nói là dưới mức có điều kiện, nhưng cứ thích ở đấy, nếu bán đi thì có mua bét nhè mấy cái biệt thự cũng thừa tiền. Nhà có độ >200m2 đất mặt tiền thôi. Dân phố cổ, phố cũ cứ hâm thế đấy!!

Kệ người ta!!!

ZARG

Xe container
Em cũng ở trong phố nhưng sự thực em thích khu phố Pháp hơn phố cổ. Nghe đến bài ngõ vắng xôn xao là em nghĩ đến phố Trần Quốc Toản, ngày ấy vắng vẻ như khu đô thị mới bây giờ, hàng cây lá rụng, ánh nắng chiếu lên tường mấy cái biệt thự. Chỗ đầu Hai Bà trưng với Hilton trước là bến xe dù. Phố Nguyễn Đinhf Chiểu cạnh công viên ngày xưa vô cùng yên tĩnh, nhiều biệt thự chứ không xô bồ, đông đúc như bây giờ. Tòa nhà ACB chỗ Phan chu Trinh trước là một cái biệt thự xập xệ như là bỏ hoang.
Bây giờ mà có nhà ở Liên Trì, Hạ Hồi, Trần Quốc Toản thì vẫn tuyệt mà cụ. Sống sướng thôi rồi!

white_egret_246

Xe hơi
tỷ phú nhà quê ko bằng ngồi lê phố cổ :D

Shamoce

Xe buýt
Ở phố cổ mà có cái nhà riêng thì đúng là suớng mê tơi. Đúng thật là nơi tinh hoa tụ hội!!

Em thấy nước nào, thành phố nào cũng có những khu phố cổ xập xệ nhưng dân cư lại cứ bâu về đấy mới hay chứ.

Nhiều cụ, nói vô phép, quê lòi ra cứ thích so sánh Mỹ Đình với Phố Cổ, nghe nó hài hước và thiển cận. Đúng là Mứt trâu loại 3 sóng sánh với Sô cô la loại 1 :))

Nhà 2 ông cậu em, chả đến nỗi Hàng Ngang, Hàng Đào nhưng cũng là Nguyễn Trường Tộ. Gia cảnh cũng nghèo, hay phải nói là dưới mức có điều kiện, nhưng cứ thích ở đấy, nếu bán đi thì có mua bét nhè mấy cái biệt thự cũng thừa tiền. Nhà có độ >200m2 đất mặt tiền thôi. Dân phố cổ, phố cũ cứ hâm thế đấy!!

Kệ người ta!!!
Em đồng ý với khoản này. So Mỹ Đình với phố Cổ chả qua là các cụ nhà quê lên thành phố thôi. Phải là người Hà Nội, hoặc chí ít sinh sống ở HN từ bé mới biết được cái giá trị và linh hồn của phố Cổ. Ghớm, sao cuối tuần không ra Mỹ Đình chơi mà cứ mò lên phố Cổ làm gì hả?

căngthẳng

Xe tăng
Mỹ đình vừa rồi mất nước thì phải, thấy cô em cùng làm nhà biệt thự xách quần áo đến vp tắm giặt.
E nếu mua biệt thự thì ko bao giờ mua khu tây-tây nam hà nội

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung cũng có 2 mặt, có cái sướng và cũng có nhiều cái khổ, nhưng dân HN có gì đó cũng hơi "chật hẹp" kiểu thị dân thật, nên nhân tài đất nước hầu hết xuất thân từ các vùng miền khác chứ HN không nhiều, ngay cả buôn bán thì dân ngoại tỉnh về cũng lấn dân HN phần nào.
Nhưng cái chật hẹp, trịch thượng kẻ cả vặt kiểu hiền lành lại tạo nên cái "bản sắc HN" cũng hay hay. Cái phố cổ hấp dẫn là vì nó từ cái làng mà ra, vẫn còn nhiều chất làng xóm chen chúc, đông vui lại dễ kiếm ăn, chật với khổ thì cũng quen rồi.
Mọi sự đều có thay đổi, Mỹ Đình hay một chỗ nào đó sau này hoàn toàn có thể thành nơi sầm uất tụ hội (khu Cầu Giấy-Mỹ Đình đã có dấu hiệu ấy rồi), mới cách đây ba chục năm thì dân phố cổ đi ị còn phải xếp hàng, ị xong lấy cái gậy thụt thụt rồi múc nước dội, khổ bỏ mẹ chứ vinh quang gì đâu.
Nói chung ở cái đất mình, chả ở đâu thực sự cao sang cả.

simo2001

Xe tăng

Kệ người ta!!!
Hê hê

Mà cứ cái gì đắt hơn, chứng tỏ nó quý hơn và tốt hơn, cụ nhỉ? Thị trường phán xét là chuẩn rồi.

Krupta

Xe điện
Hê hê

Mà cứ cái gì đắt hơn, chứng tỏ nó quý hơn và tốt hơn, cụ nhỉ? Thị trường phán xét là chuẩn rồi.
Lúc Pháp nó mở khu phố Tây ở chỗ Tràng Tiền với Đồn Thủy không biết có cụ nào trong phố bỉ bai phố Tây giống như dân phố bỉ bai khu Mĩ Đình bây giờ không nhỉ?

simo2001

Xe tăng
Lúc Pháp nó mở khu phố Tây ở chỗ Tràng Tiền với Đồn Thủy không biết có cụ nào trong phố bỉ bai phố Tây giống như dân phố bỉ bai khu Mĩ Đình bây giờ không nhỉ?
Mọi thứ đều dần tiến hóa mà cụ. Nhưng mà đó là thực tế, không thể nói bây giờ Mỹ Đình hơn Tràng Tiền được. Sau này thì chưa biết.

Rồi 30 năm, anh em ở Tây Mỗ với Sơn Tây lại bỉ bai Mỹ Đình là khu trung tâm cũ, lạc hậu, thôi.

thungxam

Xe tăng
Trong phố cổ ko hẳn là như lều báo viết , chỉ 1 phần những hộ mà ko có đủ điều kiện tách ra , nói tóm lại là ko ai mua những mảnh đó hoặc có bán được cũng rất khó , giá ko cao .

Ah quên mất , hồi bé em cũng ở phố cổ , nhà hiện tại của em cũng ko phải chật , oto ko vào dc thôi :D . Còn đất ở quê nhà em cũng có . Mỗi nơi có cái hay , hồi bé trẻ con cả phố biết nhau , chuyện vệ sinh chung chật chội các thứ chỉ là số ít , giàu nghèo đủ cả sống vẫn hòa đồng . Nhà của em hiện tại ko có dc cái này , hàng xóm ko thân thiện cho lắm dù ở lâu , một số hộ khó chịu nhất lại là ng đi thuê hoặc mới ở đâu xa chuyển về . Ngày trước mở TV lớn còn bị ng lớn mắng sợ ảnh hưởng hàng xóm , cấm nghịch trc cửa hàng nhà ng ta ... vvv . Bây h thì tối nhạc nhẽo đủ kiểu , xe thì dựng lôm côm ở ngõ , chỉ biết mình chả biết đến ai . Nói chung em nhớ Hà Nội ngày xưa , bây giờ nó lôm côm như nồi lẩu cuối bữa .

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Sau 54 thì nhà giàu nhà rộng là 1 cái tội , địa chủ cường hào ác bá đấy :)) không cho bà con ở nhờ là mệt , nhất là bà con có người thân làm VM thì càng phải cho ở ngay , ông Ngoại em nằm trong ban tiếp quản HN , nhà nước phân cho cái 2 mặt tiền ở Quán thánh cụ không ở chê bụi bậm ồn ào , thế là về cái tầng 1 của 1 cái biệt thự pháp , lúc đầu chỉ có nhà trên nhà dưới , trên cũng lão thành cách mệnh , sau đó năm 70 thì bắt đầu xung quanh sân vườn của biệt thự được phân cho cán bộ công nhân , bây giờ thì lúc nhúc hết cả :Đ
Hồi kháng chiến thấy bẩu nhà em cũng có công với cách mạng không thì chắc là mệt hehe...

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
**Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?**
Câu trả lời:
Tại sao mọi người (Ngoại tỉnh) cứ chen chân ở Hà nội làm gì ?
Để kiếm ăn.
Để đuổi dân Hà nội gốc ra khu giãn dân, tái định cư nha :D