[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

khanhtg

Xe tải
À họ sợ nếu mà ra những chỗ rộng rãi đó ở thì lại có rất nhiều người muốn chui lại vào cái chỗ chật chội đó, vì thế họ đành phải ở lại.

Cùng câu hỏi sao cụ không hỏi luôn tại sao mọi người cứ đổ về những thành phố chật chội, sống chen chúc như HN, SG mà không lên mù căng chải đất rộng người thưa, đi đ ái không phải ngắm.
Cụ nói như vậy thì thái quá. ko phải xa đến mức như vậy ? VD như mua m
Nói chung lớp thanh niên bây giờ, nhất là các bác từ các tỉnh về sẽ không thể hiểu được niềm vui của tụi em, mấy đứa cầm cái xiên đi nhặt lá bàng, nhặt mảnh thuỷ tinh đổi kẹo kéo rồi thay nhau mút,... Với tụi con gái thì từ "Ô mai cuối lọ" bây giờ chắc nhiều người sẽ chẳng hiểu!
Mấy cái đặc sản còn sót lại rồi dần dần cũng biến mất. Ngay cả mấy cái tiếng rao hàng cũng thưa dần. Bây giờ có soi cũng chẳng ra tiếng rao "lục tào xá", "kẹo kéo ma ni", "Bi don don, bì dòn dòn, bi nóng nóng",...!
Tuổi thơ đâu chẳng có cụ. " ô mai cuối lọ" thì hiểu

khanhtg

Xe tải
Thế người các tỉnh khác hỏi lại cụ:

Cụ chủ "cho nhà cháu một lý do, tại sao" cụ "cứ phải chen chúc trong" Hà Nội, "các con phố" thì nhằng nhịt hơi tí tắc đường "làm gì ạ ?" đi ô tô sểnh ra thì bị phạt mất tiền "? tại sao" cụ "còn không chuyển" về quê "cho rộng rãi, tận hưởng CS gần gũi với thiên nhiên ? ô tô" chạy bất cứ chỗ nào giữa đường, bên trái, bên phải, bờ ruộng, bờ sông, bờ đê đều được hết, công an xã là anh em vô tư đi. :D
cụ ko hiểu ý câu hỏi của nhà cháu

091090098

Xe điện
Em đi ra các khu mới kiểu Mỹ Đình, Hà Đông... thấy cảm giác rất xa lạ, cảm giác đó không phải là Hà Nội của mình, bởi ngày nhỏ em chỉ có đi đến đường Láng hay Cầu Giấy là đã thấy xa lắm rồi.

Hà Nội của em chỉ là 4 quận cũ thôi.

Còn tất nhiên bảo ở các khu Mỹ Đình, Hà Đông... thì em vẫn ở, vẫn cảm thấy tiện nghi, nhưng không cảm thấy đó là Hà Nội.
Có đứa làm Brightschool nó bảo em : trường em cơ sở 1 ở Hà Đông, dạy Montessori cho trẻ ở đó, vì "tiên tiến" nên học phí bao nhiêu dân cũng phải chịu, vì ko có lựa chọn nào khác. ở trong phố cơ sở 2 của bọn em khó làm ăn hơn dù học phí rẻ hơn nhiều, vì xung quanh lắm trường điểm quốc gia quá, dân có nhiều lựa chọn !!!

091090098

Xe điện
Em đi ra các khu mới kiểu Mỹ Đình, Hà Đông... thấy cảm giác rất xa lạ, cảm giác đó không phải là Hà Nội của mình, bởi ngày nhỏ em chỉ có đi đến đường Láng hay Cầu Giấy là đã thấy xa lắm rồi.

Hà Nội của em chỉ là 4 quận cũ thôi.

Còn tất nhiên bảo ở các khu Mỹ Đình, Hà Đông... thì em vẫn ở, vẫn cảm thấy tiện nghi, nhưng không cảm thấy đó là Hà Nội.
"Dù có đi 4 phương trời, lòng vẫn nhớ về Hà Nội"
Hà Nội ngày xưa chỉ có 4 quận nội thành, trong đó Hai Bà Trưng và Đống Đa kém tiếng hơn,
bây giờ giá nhà đất Hoàn Kiếm và Ba Đình vẫn dẫn đầu

tathang1412

Xe hơi
Hiểu như bác thì bác cứ cho là tâm lý đám đông cũng được!
Khi người ta đã thử 1 cái gì đó một hay 2 lần rồi thành quen và thành nghiện. Trước khi thử lần đầu cũng có thể là do ai đó giới thiệu. Nếu mà do giới thiệu thì như các bác sẽ kết luận là "tâm lý đám đông"...!
Ở trong khu vực nội thành cũ của HN này người ta đều phải dựa vào cái "tâm lý đám đông" để sống. Cả người mua hàng (mách bảo nhau, ngay cả với một nguồn hàng mới được đưa vào) và người bán hàng (dựa vào tiếng để giữ khách). Nói chung 1 nguồn hàng mới đưa vào mà không đáp ứng được yêu cầu của nhiều người thì do cái "tâm lý đám đông" này sẽ rất khó để tồn tại. Chính vì thế mà người ta mới phải cầu kỳ, cẩn thận lựa chọn các loại hàng đặc sản từ mọi miền (không chỉ quanh quanh mỗi miền Bắc) để bầy bán trong các chợ lớn ở đây!
Đồ ăn hàng ngày thì tụi em chẳng cần gì phải cái tiếng nào cả, mà cứ ngon và rẻ là quất thôi. Lựa chọn thì nhiều, chẳng việc gì phải ép hết. Mua xong mang về nhà xào nấu, rồi tự ăn, ai biết được để mà tạo tiếng?
Theo như cụ nói thì hàng hóa phố cổ cũng chất lượng thật sự vì uy tín thương hiệu.. vậy thì việc đông khách cũng dễ hiểu.

Krupta

Xe điện
1. Phở Lý Quốc Sư
2. Nem tai Bà Hồng
3. Bún chả Hàng Mành
4. ... kiểu vậy
Phở Lí Quốc Sư trước ở chỗ số 4, nay là cửa hàng Kelly Bùi. Quán phở trưng biển Lý quốc Sư ở giữa phố mới mở được chục năm đổ lại.
2. Nem tai Bà Hồng cũng chỉ được chục năm nay, em nhớ hồi bé không biết nem tai Bà Hồng là cái gì hết.
3. Bún chả Hàng Mành: quá dở so với qui định.

091090098

Xe điện
Theo như cụ nói thì hàng hóa phố cổ cũng chất lượng thật sự vì uy tín thương hiệu.. vậy thì việc đông khách cũng dễ hiểu.
Suy luận xa quá rồi,

Xinh quá, trung thu ai cũng phải cố chen chân lên phố Hàng Mã 1 cái !!!

Ngọc Trinh cũng ko thể cưỡng được ham muốn đó

simo2001

Xe tăng
Có đứa làm Brightschool nó bảo em : trường em cơ sở 1 ở Hà Đông, dạy Montessori cho trẻ ở đó, vì "tiên tiến" nên học phí bao nhiêu dân cũng phải chịu, vì ko có lựa chọn nào khác. ở trong phố cơ sở 2 của bọn em khó làm ăn hơn dù học phí rẻ hơn nhiều, vì xung quanh lắm trường điểm quốc gia quá, dân có nhiều lựa chọn !!!
Kinh doanh bây giờ cứ ra khu Mỹ Đình và các khu mới mà kinh doanh cụ ạ.

Dân số ở đó trẻ, khỏe, ăn nhiều, dùng nhiều. Cái gì cũng thiếu, cũng thiếu. Hơn nữa, ở đó tập trung nhiều ông mới từ quê lên, hổ báo cáo chồn, có công việc đang lên, tài chính ổn định. Sức mua lớn. Cụ cứ nhìn Big C thì biết.

Chứ dân ở 4 quận Hà nội chán lắm. Ngắm thì nhiều, mua thì ít, nhà cửa thì chật chội, chẳng có nhu cầu sắm sửa gì. Cạnh tranh thì gay gắt.

091090098

Xe điện
Kinh doanh bây giờ cứ ra khu Mỹ Đình và các khu mới mà kinh doanh cụ ạ.

Dân số ở đó trẻ, khỏe, ăn nhiều, dùng nhiều. Cái gì cũng thiếu, cũng thiếu. Hơn nữa, ở đó tập trung nhiều ông mới từ quê lên, hổ báo cáo chồn, có công việc đang lên, tài chính ổn định. Sức mua lớn. Cụ cứ nhìn Big C thì biết.

Chứ dân ở 4 quận Hà nội chán lắm. Ngắm thì nhiều, mua thì ít, nhà cửa thì chật chội, chẳng có nhu cầu sắm sửa gì. Cạnh tranh thì gay gắt.
Phố đông người còi xe nghe thật vui phố đông người. Mùa xuân tóc ngắn anh trên đường. Trẻ trung dáng hồn nhiên trên phố phường. Lướt đi rất nhẹ nhàng.

Mấy thằng Tây này ngu, cầm mớ tiền ra quận khác mà thuê phòng, vừa rẻ vừa rộng, sao chui vào đây, đắt lòi ... lại còn hí hửng về vote cho nó lên top 1 vậy

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Phở Lí Quốc Sư trước ở chỗ số 4, nay là cửa hàng Kelly Bùi. Quán phở trưng biển Lý quốc Sư ở giữa phố mới mở được chục năm đổ lại.
2. Nem tai Bà Hồng cũng chỉ được chục năm nay, em nhớ hồi bé không biết nem tai Bà Hồng là cái gì hết.
3. Bún chả Hàng Mành: quá dở so với qui định.
Hà nội xưa làm quái gì có món nem tai lợn.
Có chăng chỉ nem chạo.
Em ở phố chợ từ bé, lạ quái giề :D
Nem tai là cái biến tướng thoai :D

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em thấy ở phố cổ tuy hơi chật 1 tí nhưng ra đường là cái gì cũng có.
Chính vì cái tiện này mà cách đây 5 năm bà chị vợ em quất 1 căn chỉ là phố mới ở Cầu Giấy nhưng trong ngõ ( vì chữ Tiện mua mớ rau con cá) giá hoàn thiện gần 15 tỷ - Nhà em khuyên sống chết mua căn Biệt thự ở Mỹ đình thì không nghe.
Giờ mỗi lần nhà có tụ tập gì thì anh em để xe đến khổ vì mặt tiền chỉ có 4m nên chỉ để đc 1 chiếc trước cửa, còn đi gửi hết ở xa, trẻ con thì học về là nhốt trong nhà, ra ngoài là sợ xe cộ nó va vào người... Xuống khu Mỹ đình nhà em thì giờ kêu sướng muốn bán để mua cái BT ở dưới MĐ ở cho thoả cái con người chứ ở nhà ống trong phố khổ quá, xuống đô thị trẻ được đạp xe dưới tán cây xanh, sân thể thao thì đầy, trường học đi bộ trong KĐT cũng tới, tối cả nhà đi thể dục, ăn sáng nhà hàng thì rộng rãi thoáng đãng sạch sẽ giá cả phù hợp, xe khách đến thoải mái để...
Có tiền và đi ra ngoài nhiều là sẽ suy nghĩ khác ngay

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì cái tiện này mà cách đây 5 năm bà chị vợ em quất 1 căn chỉ là phố mới ở Cầu Giấy nhưng trong ngõ ( vì chữ Tiện mua mớ rau con cá) giá hoàn thiện gần 15 tỷ - Nhà em khuyên sống chết mua căn Biệt thự ở Mỹ đình thì không nghe.
Giờ mỗi lần nhà có tụ tập gì thì anh em để xe đến khổ vì mặt tiền chỉ có 4m nên chỉ để đc 1 chiếc trước cửa, còn đi gửi hết ở xa, trẻ con thì học về là nhốt trong nhà, ra ngoài là sợ xe cộ nó va vào người... Xuống khu Mỹ đình nhà em thì giờ kêu sướng muốn bán để mua cái BT ở dưới MĐ ở cho thoả cái con người chứ ở nhà ống trong phố khổ quá, xuống đô thị trẻ được đạp xe dưới tán cây xanh, sân thể thao thì đầy, trường học đi bộ trong KĐT cũng tới, tối cả nhà đi thể dục, ăn sáng nhà hàng thì rộng rãi thoáng đãng sạch sẽ giá cả phù hợp, xe khách đến thoải mái để...
Có tiền và đi ra ngoài nhiều là sẽ suy nghĩ khác ngay
Cụ khinh người phố cổ không có tiền ???
Nhầm.
Họ có rất nhiều tiền. Rất nhiều nhà là đàng khác. Họ cũng đi ra nước ngoài buôn bán như ta đi chợ.
Nhưng họ vẫn ở chính trong phố cổ.
Không là người sinh ra và lớn lên ở đấy khó có thể hiểu được nha.
Cụ đừng cố NHÉT CHỮ VÀO MỒM NGƯỜI KHÁC :D

Krupta

Xe điện
Đúng là vào phố thì cũng có cảm giác gì đó là văn hóa, là kí ức, nhưng phải nói là ở trong phố (phố chứ chưa cần là phố cổ) tầm nhìn của mình bị hẹp đi rất nhiều. Nói đến Phúc xá mà đã chê là "dân ngoài bãi". Nghe đến Cầu Giấy, Kim Mã là đã có cảm giác xa lắc, thành ra trùm đất đai ít người ở phố cổ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ khinh người phố cổ không có tiền ???
Nhầm.
Họ có rất nhiều tiền. Rất nhiều nhà là đàng khác. Họ cũng đi ra nước ngoài buôn bán như ta đi chợ.
Nhưng họ vẫn ở chính trong phố cổ.
Không là người sinh ra và lớn lên ở đấy khó có thể hiểu được nha.
Cụ đừng cố NHÉT CHỮ VÀO MỒM NGƯỜI KHÁC :D
Người có tiền họ cho thuê rồi ra ngoài ngoại ô sống cụ ơi, chỗ nhà em có mấy cụ cho thuê nhà trong đó rồi sống ở KĐT cho sướng rồi cụ ạ

SUV only

Xe buýt
Em đồng ý với kụ Vịt, sống đâu quen đấy thôi

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với kụ Vịt, sống đâu quen đấy thôi
Thói quen là 1 chuyện.
Ngoài chuyện kiếm ăn còn tình cảm, còn những giá trị tinh thần.
Những cái này tiền không mua được. Biệt thự ngoại ô không đổi được.
Thế mới là CON NGƯỜI :D :D :D

091090098

Xe điện
Thói quen là 1 chuyện.
Phố Tây ở Sài Gòn.

Nghèo thì sạch, bẩn mới giàu được. Ăn bẩn sống cũng lâu hơn LOL

Tối lên phố đi bộ, thưởng thức âm nhạc đường phố, nhảy trên đường, và nhiều thứ hấp dẫn nhé.

Hotel california phố đi bộ Hà Nội

Cầu mà đang xây, người ta gọi là xây cầu ...

Chỉnh sửa cuối:

SUV only

Xe buýt
Thói quen là 1 chuyện.
Vâng kụ, tại em kiệm lời quá nên gọi là quen cho gọn chứ kể ra thì nhiều những giá trị phi vật chất lắm như : bạn bè anh em chả hạn....

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng kụ, tại em kiệm lời quá nên gọi là quen cho gọn chứ kể ra thì nhiều những giá trị phi vật chất lắm như : bạn bè anh em chả hạn....
Em cứ là thích ở trong phố.
Buồn buồn đi bar Lương Ngọc Quyến, ngồi beer cỏ ngã 4 Quốc tế, ăn nhậu lê la nhà đám bạn quanh phố.
Có chuyên chỉ hô 1 câu là 2 chục đứa trẻ con chạy đến support.
Ra Mỹ đình hay sang Vincom Long biên ở buồn như nằm bãi tha ma. Có mà chơi với ma nhề :P