Thảo luận Tại sao M3 rẻ hơn Altis?

mylovedl07

Xe tải
không so được vì ở VN, sao các cụ không so M3 với Cruze luôn đi.
nó cũng chung 1 mâm với nhau đó.
nhiều người phán " xe toy không thể hư những cái nó không có " .
nhưng giờ cứ nhìn mấy con corolla 2000 vs lanos 2000 hay spectra ( cũng chả có cái gì gọi là Op ) là biết liền thôi.
nhà em đi mazda không thôi, nhưng không phủ nhận là toy nó tốt hơn

Tuanvh39

Xe buýt
Chưa chắc đâu cụ, Cụ nói thế thì có khác gì nói những người mua Mazda 3 là không đủ tiền mua Altis. Người tiêu dùng VN cũng khá thông minh khi bỏ tiền ra lựa chọn những giì phù hợp và xứng đáng. Còn nếu Altis giảm giá bằng M3 thì em nghĩ Toy sẽ chuyển đổi sản xuất Altis có trang bị như những chiếc Vios limo.
Có một thực tế là không ít Cụ mua Mazda vì không đủ tiền mua Altis mà. Tôi cũng có mấy bạn như vậy, họ nói nếu đủ tiền đã mua Altis rồi.

Chỉnh sửa cuối:

phong0912

Xe hơi
Liệu mua M6 có bị nói là không đủ xiền lấy Cam không các cụ :"> Em đang chuẩn bị mua mà vào đây thấy hoang mang quá. Cả tỏi bạc chứ ít gì đâu 8-}

Tuanvh39

Xe buýt
Liệu mua M6 có bị nói là không đủ xiền lấy Cam không các cụ :"> Em đang chuẩn bị mua mà vào đây thấy hoang mang quá. Cả tỏi bạc chứ ít gì đâu 8-}
Cụ ra Salon hỏi giá M6 lướt nhé, nghe xong Cụ sẽ hiểu tại sao Camry nó giữ giá thế.

reaverest

Xe hơi
Toy được cái xe nó ổn định, ko bị những lỗi linh tinh dễ gây cáu. Như All New Focus thì bị hộp số powershit, M3 thì cá vàng, toàn những cái gây hên xui, mà xui thì cực kỳ bực dọc khó chịu cho người mua.

phong0912

Xe hơi
Cụ ra Salon hỏi giá M6 lướt nhé, nghe xong Cụ sẽ hiểu tại sao Camry nó giữ giá thế.
Em đi để mua chứ có mua để bán đâu mà cần giữ giá hả cụ? Cam giữ giá hơn vì nó tạo được vị trí thương hiệu từ lâu rồi. Lên hàng "Thánh" rồi cơ mà :)). Mà hỏi giá M6 lướt thì sao lại biết vì sao Cam giữ giá hơn được hả cụ :-?

Tuanvh39

Xe buýt
Em đi để mua chứ có mua để bán đâu mà cần giữ giá hả cụ? Cam giữ giá hơn vì nó tạo được vị trí thương hiệu từ lâu rồi. Lên hàng "Thánh" rồi cơ mà :)). Mà hỏi giá M6 lướt thì sao lại biết vì sao Cam giữ giá hơn được hả cụ :-?
Một điều đơn giản mà Cụ không nghĩ cho kỹ: Tại sao nó lại giữ giá? Tại sao Mazda luôn mất giá hơn Toy? Đi xe xác định cùng lắm 5 năm phải đổi xe (nên giữ giá là cực kỳ quan trọng - nếu không quan tâm đến tiền, Cụ có điều kiện cứ chơi Bim hay Mẹc cho sướng). Cụ định làm người tình trăm năm hay sao ấy.

phong0912

Xe hơi
Một điều đơn giản mà Cụ không nghĩ cho kỹ: Tại sao nó lại giữ giá? Tại sao Mazda luôn mất giá hơn Toy? Đi xe xác định cùng lắm 5 năm phải đổi xe (nên giữ giá là cực kỳ quan trọng - nếu không quan tâm đến tiền, Cụ có điều kiện cứ chơi Bim hay Mẹc). Cụ định làm người tình trăm năm hay sao ấy.
Thì em nói rồi đấy. Toy ăn sâu vào quan niệm của dân VN khi mua xe rồi nên kể cả dùng động cơ từ đời ơ kìa, tiện nghi không có gì thì vẫn đắt khách thôi :) Em nghĩ nếu Mazda và Toy có cùng thời gian phát triển thì mới so sánh rõ ràng được
Còn 1 điều nữa là sau vài năm sử dụng thì em cũng sẽ đổi xe nếu đủ điều kiện. Nhưng em sẽ chấp nhận mất giá để mua con xe mà mình thích, chứ không phải kiểu chưa mua đã sợ lúc bán mất giá :) Khi cụ đã thích cái gì rồi thì ngồi lên nó cũng sẽ cảm thấy thoải mái hơn là ngồi lên 1 con xe mua chỉ vì không mất giá :)

Tuanvh39

Xe buýt
Thì em nói rồi đấy. Toy ăn sâu vào quan niệm của dân VN khi mua xe rồi nên kể cả dùng động cơ từ đời ơ kìa, tiện nghi không có gì thì vẫn đắt khách thôi :) Em nghĩ nếu Mazda và Toy có cùng thời gian phát triển thì mới so sánh rõ ràng được
Còn 1 điều nữa là sau vài năm sử dụng thì em cũng sẽ đổi xe nếu đủ điều kiện. Nhưng em sẽ chấp nhận mất giá để mua con xe mà mình thích, chứ không phải kiểu chưa mua đã sợ lúc bán mất giá :) Khi cụ đã thích cái gì rồi thì ngồi lên nó cũng sẽ cảm thấy thoải mái hơn là ngồi lên 1 con xe mua chỉ vì không mất giá :)
Cụ cứ mua và trải nghiệm thôi. Không mất giá đồng nghĩa với "chất lượng" cao đó Cụ. Sợ rằng Cụ mua M6 sau nhìn sang Camry lại bảo "biết thế". Nếu Cụ thích hưởng thụ nên mua bản cao nhất của M6, bản này động cơ sản xuất tại Nhật, không như bản 2.0.

phong0912

Xe hơi
Cụ cứ mua và trải nghiệm thôi. Không mất giá đồng nghĩa với "chất lượng" cao đó Cụ. Sợ rằng Cụ mua M6 sau nhìn sang Camry lại bảo "biết thế". Nếu Cụ thích hưởng thụ nên mua bản cao nhất của M6, bản này động cơ sản xuất tại Nhật, không như bản 2.0.
Cảm ơn cụ. Em đã xem cả Cam và M6. lái thì em cũng lái cả 2.5Q và M6 2.5 rồi. Nhưng so tầm tiền thì M6 2.5 giá ngang với Cam 2.0 thôi. Em đang đợi bản facelift nếu đến thời điểm đấy mà không có thì em xem có nhập được M6 mới về không. Nếu không thì em cố thêm chút nữa xem xe khác :)

ducbjll

Xe tải
Xe Mỹ và xe Hàn em loại luôn (chắc là do em tâm lý bầy đàn cụ à, em thích xe Nhật ăn chắc mặc bền, dưng mà không biết M3 có bền ko?)
Cụ quan niệm thế này là cực kỳ sai lầm khi không lái thử focus 2016, đừng bỏ qua bất kỳ hãng xe nào trong tầm tiền cụ định mua, hãy mua xe theo nhu cầu của mình chứ ko phải theo số đông, nếu nói về những gì cái xe mang lại cho mình, em chắc chắn sẽ chọn focus thay vì altis, cụ nên tìm ai đó đã từng lái thử 2 dòng xe và hỏi trực tiếp nhé

ducbjll

Xe tải
Nếu theo như cụ nói thì cụ giải thích thế nào về 1 em yaris giữ giá "thần thánh" theo em nó không có cửa để só sánh vs các xe khác cùng tầm giá trừ cái giá bán lại trên trời, và ng ta mua chỉ để............... bán lại

Tuanvh39

Xe buýt
Nếu theo như cụ nói thì cụ giải thích thế nào về 1 em yaris giữ giá "thần thánh" theo em nó không có cửa để só sánh vs các xe khác cùng tầm giá trừ cái giá bán lại trên trời, và ng ta mua chỉ để............... bán lại
Yaris không có cửa so sánh với các xe khác cùng tầm giá, vậy cơ sở nào để người ta sẵn sàng bỏ ra cả đống tiền mua cái xe đã qua sử dụng với giá cao như vậy. Những xe khác cụ nói, trên cơ so với yaris sao lại bán rẻ vậy? Sao không bán giá cao đi nhỉ. Trên đời này sao lại vô lý vậy hả Cụ?

ducbjll

Xe tải
Yaris không có cửa so sánh với các xe khác cùng tầm giá, vậy cơ sở nào để người ta sẵn sàng bỏ ra cả đống tiền mua cái xe đã qua sử dụng với giá cao như vậy. Những xe khác cụ nói, trên cơ so với yaris sao lại bán rẻ vậy? Sao không bán giá cao đi nhỉ. Trên đời này sao lại vô lý vậy hả Cụ?
Ở VN nó vô lý đấy cụ, cụ thấy ai bảo mua Yaris vì xe chạy đầm, cảm giác lái tốt, an toàn hay các tiêu chí khác ngoài bán lại giá cao chưa :D, mà mọi người mua lại cũng vì sao, cùng lý do thôi cụ. Cụ thử hỏi đa số mọi người và chính cụ thử so sánh Yaris và Fiesta về mọi tiêu chí xem :). Em không chê các bác mua Yaris hay sử dụng Toy (Toyota VN) vì mỗi người một tiêu chí và mục đích khác nhau khi mua xe, nhưng đa số không chịu thừa nhận những khuyết điểm của xe(so với số tiền phải bỏ) mà thần thành hóa nó lên chỉ vì mình đang sử dụng hãng xe đó :) Còn cụ nói tại sao xe tốt hơn ko bán giá cao hơn, vì đa số dân mình mua xe theo lối mòn suy nghĩ từ xưa và theo số đông mà không chịu tìm hiểu chất lượng xe thời điểm hiện tại. Em thấy suy nghĩ đó dần dần đã bị loại trừ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Tuanvh39

Xe buýt
Còn cụ nói tại sao xe tốt hơn ko bán giá cao hơn, vì đa số dân mình mua xe theo lối mòn suy nghĩ từ xưa và theo số đông mà không chịu tìm hiểu chất lượng xe thời điểm hiện tại. Em thấy suy nghĩ đó dần dần đã bị loại trừ rồi.
Cụ cứ so sánh 2 xe đó sau 3 năm sử dụng nhé.

ducbjll

Xe tải
Cụ cứ so sánh 2 xe đó sau 3 năm sử dụng nhé.
Y cụ nói là giá hay chất lượng ạ :D Theo em chất xe còn lại sau 3 năm Fiesta chắc chắn ko thua kém Yaris và những gì nó mang lại cho người sử dụng thì nó thể hiện qua các option có trên xe và độ an toàn rồi :D

Tuanvh39

Xe buýt
Y cụ nói là giá hay chất lượng ạ :D Theo em chất xe còn lại sau 3 năm Fiesta chắc chắn ko thua kém Yaris và những gì nó mang lại cho người sử dụng thì nó thể hiện qua các option có trên xe và độ an toàn rồi :D
Thôi chúng ta chỉ có điều kiện đi 1 xe thì không phán thế được. Một chiếc xe tồi sẽ không bao giờ bán lại được giá cao. Vậy thôi, tranh luận chi nhiều.

ducbjll

Xe tải
Thôi chúng ta chỉ có điều kiện đi 1 xe thì không phán thế được. Một chiếc xe tồi sẽ không bao giờ bán lại được giá cao. Vậy thôi, tranh luận chi nhiều.
ok cụ, thực ra mỗi người 1 quan điểm, tiêu chí thôi, em thích cảm giác được lái xe nên thích những dòng nhiều option và cảm giác lái tốt, mà toy ở VN nó thế thôi, bên Mẽo thì Toy khỏi bàn