[Thảo luận] Tại sao lại phạt khi vượt xe trên cầu vượt thép Trần Duy Hưng-Nguyễnn Chí Thanh

heroesdaubu

Xe điện
Theo em có hai trường hợp:
1. Nếu có vạch đứt chia đôi mỗi chiều thì Ok, như các cầu đường Thăng Long - Nội Bài.
2. Ngược lại không có vạch thì chịu - đây là một cái bẫy và hơi bị vô lý. Cái này có ở cả đoạn đường đê Sông Hồng hai đầu cầu Chương Dương.
Trường hợp 1: Cãi bằng đc.
Trường hợp 2: Hơi khó cãi.
Nó là trường hợp 2, bị vẫy là hết cãi

Jinzin

Xe điện
Đó là trường hợp có biển cấm vượt cụ thể, có thể chỉ cấm ô tô vượt nhau, có thể chỉ cấm xe tải vượt... còn những chỗ cấm vượt khác mà Luật đã quy định tại điều 14 (cầu hẹp 1 làn xe chẳng hạn) ko cần biển cấm vượt thì cụ căn cứ vào đâu để khẳng định 2b vượt 4b là ko sai?
Điều 14 trong luật GTĐB cũng chỉ nói chung chung, từ các trường hợp cụ thể em thấy ko cấm 4b vượt 2b, mà cái gì luật ko cấm thì em làm. Trên thực tế em cũng chưa thấy cái 4b nào vượt 2b (và ngược lại) mà bị xxx tuýt cả cụ ạ.

tqt77

Xe điện
Cái này là trong quá trình khai thác sử dụng họ phân chia làn chứ ko thể nghe theo lều báo được. Hiện tại mặt cầu chia thành 2 làn ngược chiều nhau, vậy là mỗi chiều có 1 làn. Theo luật GTĐB thì nó là "cầu hẹp" vì có 1 làn do đó vượt là vi phạm luật.
Em cũng nhất trí với bác. cái ảnh này mang ra phạt nguội chú taxi xanh được đấy nhỉ.

Tribute

Xe container
Điều 14 trong luật GTĐB cũng chỉ nói chung chung, từ các trường hợp cụ thể em thấy ko cấm 4b vượt 2b, mà cái gì luật ko cấm thì em làm. Trên thực tế em cũng chưa thấy cái 4b nào vượt 2b (và ngược lại) mà bị xxx tuýt cả cụ ạ.
Biển báo là quy định cụ thể áp dụng cho đối tượng cụ thể để phù hợp với điều kiện đường xá cụ thể. Những chỗ ko có biển báo cụ vẫn phải tuân thủ luật chung, ko thể xuy diễn cái cụ thể cho cái chung ở cấp cao hơn đc. Điều 14 cấm vượt trên cầu hẹp 1 làn xe, ko có ý nào phân biệt 2b hay 4b cả, chẳng qua xxx chưa khai thác thôi. Em là xxx thì cứ ra đầu cầu, đường hầm, đường cong khuất vịn 1 ngày là đủ chỉ tiêu cả tháng. Kệ dân chửi, có chửi thì chứi cái anh Quốc soạn Luật như mứt, em làm đúng luật các anh ý ban hành, kệ. :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại nó chưa kẻ vạch chia 2 làn 1 chiều nên gần như vẫn là 1 làn. nó bắt vượt phải thì cũng không cãi dc các cụ ợ. Qua các cầu vượt thép như đoạn liễu giai, xe bắt chạy 30klm thì mới gọi là hết sức ko hợp lý ạ.
Em cũng thấy như cụ.

Banhem

Xe hơi
Thực tế thì cầu này thừa sức chia thành 4 làn xe đúng với thiết kế (mà các bác thiết kế cũng đã chủ động thiết kế thành 4 làn đáp ứng nhu cầu giao thông). Nhưng các bác GTCC không kẻ làn làm các bác CSGT thấy ngon ăn thì đến làm thôi. Hôm trước bắt mãi không được 4b, các chú GT quay ra bắt 2b rồi. Bác nào quen mấy anh GTCC thì nhờ các anh ý đến kẻ làn theo đúng thiết kế thì CSGT có mà ăn cám

mrkis

Xe hơi
Tình huống cụ nêu ra chưa rõ ràng nên chưa thể nói ai đúng ai sai. Theo quy định thì không được vượt nhau trên cầu, thế nhưng thế nào gọi là vượt thì các cụ phải phân biệt rõ ràng. Thế này à
Cầu được chia làm 2 chiều, mỗi chiều có 2 làn: Nói gọn là làn 1 và làn 2
Tình huống 1: Xe ở làn 1 vượt qua xe của làn 2 và vẫn đi ở làn 1 ----> tình huống này không gọi là vượt, các cụ cãi thoải mái, cãi đến cùng cho em (em không thấy ghi biển cấm vượt kiểu đấy - em quên mất số hiệu biển trong luật rồi)
Tình huống 2: Xe ở làn 1 chuyển sang làn 2 và vượt qua xe phía trước ở làn 1 ngay sau đó lại chuyển sang đi ở làn 1----> như này được gọi là vượt chuẩn đúng nghĩa, trên cầu thì đương nhiên cấm vượt. Cụ đừng cãi làm gì nữa
Tình huống 3: xe ở làn 1 chuyển sang làn 2 và đi thẳng ở làn 2------> trên cầu không được phép chuyển làn---> Đừng cãi làm gì mệt người
Tóm lại như sau: Xe đi trên cầu chỉ được phép đi thẳng không được chuyển làn trong mọi tình huống, bắt đầu lên cầu đi làn nào thì đi làn đấy đến hết cầu lúc đó muốn chuyển thế nào thì theo biển chỉ dẫn mà chuyển.

Tribute

Xe container
Tình huống cụ nêu ra chưa rõ ràng nên chưa thể nói ai đúng ai sai. Theo quy định thì không được vượt nhau trên cầu, thế nhưng thế nào gọi là vượt thì các cụ phải phân biệt rõ ràng. Thế này à
Tình huống 1: Xe ở làn 1 vượt qua xe của làn 2 và vẫn đi ở làn 1 ----> tình huống này không gọi là vượt, các cụ cãi thoải mái, cãi đến cùng cho em (em không thấy ghi biển cấm vượt kiểu đấy - em quên mất số hiệu biển trong luật rồi)
Tình huống 2: Xe ở làn 1 chuyển sang làn 2 và vượt qua xe phía trước ở làn 1 ngay sau đó lại chuyển sang đi ở làn 1----> như này được gọi là vượt chuẩn đúng nghĩa, trên cầu thì đương nhiên cấm vượt. Cụ đừng cãi làm gì nữa
Tình huống 3: xe ở làn 1 chuyển sang làn 2 và đi thẳng ở làn 2------> trên cầu không được phép chuyển làn---> Đừng cãi làm gì mệt người
Tóm lại như sau: Xe đi trên cầu chỉ được phép đi thẳng không được chuyển làn trong mọi tình huống, bắt đầu lên cầu đi làn nào thì đi làn đấy đến hết cầu lúc đó muốn chuyển thế nào thì theo biển chỉ dẫn mà chuyển.
Cái đoạn đỏ đỏ kia quy định ở đâu cụ ơi.

pnew

Xe điện
Cụ phân tích rất đúng nhưng các tình huống đưa ra không vận dụng vào được trong trường hợp cái cầu vượt này.
Cầu này được thiết kế 4 làn xe nhưng lại được kẻ vạch thành 2 làn. Hai làn này được phân cách bới 2 vạch liền song song màu vàng tức là mỗi chiều đi được dùng một làn và chỉ một làn mà thôi. Chỉ có một làn thì làm gì có các tình huống cụ nêu ra.

nông^_^dân

Xe tăng
tóm lại là không được vượt đâu các cụ ạ, vượt là ăn đòn, có thế thôi :D

Lái xe quê

Xe buýt
Bị phạt là đúng rồi,cầu có 2 làn,1 cho xe máy,1 cho ô tô.2 chiều là 4 làn.Như vậy tuy 4 làn nhưng cũng là cầu hẹp rồi vì ô tô chỉ có 1 làn mà thôi,còn làn còn lại là cho xe máy,cụ nhìn có 2 làn là có phải dành riêng cho ô tô đâu.Cụ đi 2 làn thì xe máy người ta bay xuống cầu à

Cụ nghĩ làm gì,cầu chỉ có 1 làn cho ô tô là cầu hẹp còn gì nên cấm vượt trên cầu chứ còn gì nữa
Sao em không thấy cái biển phân làn nào trên cầu mà cụ nghĩ ra làn cho xe máy với ô tô ở đây dược nhỉ. Bản chất đây không phải cầu hẹp vì dư sức chia thành 4 làn nhưng GTCC chỉ chia thành 2 và kẻ vạch kiểu đó để tạo đk để xxx dễ làm ăn chăng?