[Thảo luận] Tại sao lại phạt khi vượt xe trên cầu vượt thép Trần Duy Hưng-Nguyễnn Chí Thanh

Banhem

Xe hơi
Dạo này thấy các bác CSGT ngày nào cũng đến đầu cầu vượt Trần Duy Hưng-Nguyễn Chí Thanh (đứng bên phía Nguyễn Chí Thanh) bắt các bác ô tô. Sáng nay đứng nghe CSGT giải thích thì là do đây là cầu hẹp, chỉ có 1 làn xe (1 làn lên, 1 làn xuống được phân cách bởi vạch liền). Nhưng rõ ràng là mỗi 1 chiều rất rộng, đủ 2 xe ô tô chạy song song. Thấy bác CSGT giải thích vậy, mình mới mò lại các trang viết khi khánh thành cây cầu này đều nói "Sáng nay, 16/12, cầu vượt tại nút giao Nguyễn Chí Thanh – Trần Duy Hưng, có chiều dài 315 m, dành cho 4 làn xe, với kết cấu trụ bê tông cốt thép, dầm thép hộp có độ bền vĩnh cửu chịu được trọng tải 80 tấn đã chính thức thông xe"
Như vậy thì các chú CSGT đang làm sai luật phải không? Mà mức phạt rất cao (2,5 triệu và giữ bằng 60 ngày). Có lẽ là thấy mức phạt cao và dễ kiếm như vậy nên khoảng 10 ngày nay, luôn có 2 đội tuần tra thay nhau túc trực ở đây.
Bác nào hiểu về điều này thì cho ý kiến để mọi người cùng hiểu

Chỉnh sửa cuối:

hieu_lexus

Xe tải
Chưa thấy cụ nào cãi nhau vs xxx tại vị trí này

vietran

Xe ba gác
Bọn nó không rõ luật hoặc giả vờ k rõ luật, có phân làn và vạch rồi thì đường ai nấy đi, k thể gọi là vượt mà phạt được, rất bố láo, hỏi chúng nó xem thế người ta mất công kẻ vạch đứt làm gì.
Các cụ cấu chí đâu mà k vào cuộc, hay dc ưu ái là cứ rút thẻ nb ra là k bị phạt khi vi phạm nên đổi bằng sự im lặng trc rất nhiều vấn đề bức xúc về giao thông.

pkhcsht

Xe điện
Theo em có hai trường hợp:
1. Nếu có vạch đứt chia đôi mỗi chiều thì Ok, như các cầu đường Thăng Long - Nội Bài.
2. Ngược lại không có vạch thì chịu - đây là một cái bẫy và hơi bị vô lý. Cái này có ở cả đoạn đường đê Sông Hồng hai đầu cầu Chương Dương.
Trường hợp 1: Cãi bằng đc.
Trường hợp 2: Hơi khó cãi.

Chỉnh sửa cuối:

khkdgs

Xe điện
cụ chủ cụ thể xem,em dự là csgt phạt phương tiện đi đè vạch,lấn vạch làn ngược lại. chứ bình thường em chạy 2 làn có sao đâu,khéo mới phân làn oto với xe máy trên cầu?

Jinzin

Xe điện
Cái này là trong quá trình khai thác sử dụng họ phân chia làn chứ ko thể nghe theo lều báo được. Hiện tại mặt cầu chia thành 2 làn ngược chiều nhau, vậy là mỗi chiều có 1 làn. Theo luật GTĐB thì nó là "cầu hẹp" vì có 1 làn do đó vượt là vi phạm luật.

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Em cũng bị phạt chỗ đường từ đường gom Đại lộ Thăng Long rẽ sang đường QL 70, cãi một lúc rồi cũng phải làm hư mấy anh ấy vì đang bận việc quá :((

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Hiện tại nó chưa kẻ vạch chia 2 làn 1 chiều nên gần như vẫn là 1 làn. nó bắt vượt phải thì cũng không cãi dc các cụ ợ. Qua các cầu vượt thép như đoạn liễu giai, xe bắt chạy 30klm thì mới gọi là hết sức ko hợp lý ạ.

mopmi

Xe tăng
Có cụ nào chụp hình cái vạch kẻ trên cầu xem như nào. Nếu vạch chia 4 làn xe thì xxx bắt láo, còn nếu cầu kẻ vạch liền ở giữa để phân chia cầu thành 2 phần đường đi ngược chiều nhau, nếu cụ nào vượt xe (đè vạch liền)thì cãi khó mà thắng đc với xxx.

Lái xe quê

Xe buýt
Em nghĩ đây không phải cầu hẹp. Đơn giản chỉ là nơi cấm vượt vì giữa cầu kẻ vạch kép màu vàng (vạch 27)
b) Vạch cấm vượt xe:
- Vạch màu vàng gồm hai đường kẻ liền ở tim đường biểu thị nghiêm cấm xe
vượt xe hoặc chạy đè lên vạch. Dùng để phân chia hai luồng xe đi ngược chiều của
đường có hai làn hay nhiều làn xe nhưng đường không đặt giải phân cách ở giữa.
Vạch này màu vàng gồm hai đường kẻ liền, mỗi đường kẻ có chiều rộng 15cm, khoảng
cách giữa hai đường kẻ là 15 - 30cm.

hgb

Xe container
Cái này là trong quá trình khai thác sử dụng họ phân chia làn chứ ko thể nghe theo lều báo được. Hiện tại mặt cầu chia thành 2 làn ngược chiều nhau, vậy là mỗi chiều có 1 làn. Theo luật GTĐB thì nó là "cầu hẹp" vì có 1 làn do đó vượt là vi phạm luật.
Theo ảnh của cụ thì những ai vượt đều là phạm luật, cấm cãi. (cấm vượt trên cầu)

Chỉnh sửa cuối:

KITTOTET

Xe buýt
Em thấy qua đây mất 1-2 phút. Các cụ cố vượt làm gì cho mất công cãi cọ với xxx. Nối đuôi nhau đi 1 tí cho vui.

WHITE TIGER

Xe container
Dạo này thấy các bác CSGT ngày nào cũng đến đầu cầu vượt Trần Duy Hưng-Nguyễn Chí Thanh (đứng bên phía Nguyễn Chí Thanh) bắt các bác ô tô. Sáng nay đứng nghe CSGT giải thích thì là do đây là cầu hẹp, chỉ có 1 làn xe (1 làn lên, 1 làn xuống được phân cách bởi vạch liền). Nhưng rõ ràng là mỗi 1 chiều được phân thành 2 làn đường rõ rệt với vạch rời, tức là cầu này có 4 làn xe với mỗi chiều lên xuống có 2 làn. Thấy bác CSGT giải thích vậy, mình mới mò lại các trang viết khi khánh thành cây cầu này đều nói "Sáng nay, 16/12, cầu vượt tại nút giao Nguyễn Chí Thanh – Trần Duy Hưng, có chiều dài 315 m, dành cho 4 làn xe, với kết cấu trụ bê tông cốt thép, dầm thép hộp có độ bền vĩnh cửu chịu được trọng tải 80 tấn đã chính thức thông xe"
Như vậy thì các chú CSGT đang làm sai luật phải không? Mà mức phạt rất cao (2,5 triệu và giữ bằng 60 ngày). Có lẽ là thấy mức phạt cao và dễ kiếm như vậy nên khoảng 10 ngày nay, luôn có 2 đội tuần tra thay nhau túc trực ở đây.
Bác nào hiểu về điều này thì cho ý kiến để mọi người cùng hiểu

Bị phạt là đúng rồi,cầu có 2 làn,1 cho xe máy,1 cho ô tô.2 chiều là 4 làn.Như vậy tuy 4 làn nhưng cũng là cầu hẹp rồi vì ô tô chỉ có 1 làn mà thôi,còn làn còn lại là cho xe máy,cụ nhìn có 2 làn là có phải dành riêng cho ô tô đâu.Cụ đi 2 làn thì xe máy người ta bay xuống cầu à

Em nghĩ đây không phải cầu hẹp. Đơn giản chỉ là nơi cấm vượt vì giữa cầu kẻ vạch kép màu vàng (vạch 27)
b) Vạch cấm vượt xe:
- Vạch màu vàng gồm hai đường kẻ liền ở tim đường biểu thị nghiêm cấm xe
vượt xe hoặc chạy đè lên vạch. Dùng để phân chia hai luồng xe đi ngược chiều của
đường có hai làn hay nhiều làn xe nhưng đường không đặt giải phân cách ở giữa.
Vạch này màu vàng gồm hai đường kẻ liền, mỗi đường kẻ có chiều rộng 15cm, khoảng
cách giữa hai đường kẻ là 15 - 30cm.
Cụ nghĩ làm gì,cầu chỉ có 1 làn cho ô tô là cầu hẹp còn gì nên cấm vượt trên cầu chứ còn gì nữa

Chỉnh sửa cuối:

cham_hoc

Xe tăng
Chú Taxi ở giữa cầu vượt oách quá

ngocdung288

Xe đạp
Trên cầu nói chung là cấm vượt, các Cụ qua cầu nhớ nhẹ chân ga cho an toàn ợ !

Banhem

Xe hơi
Thì mình thấy rộng như vậy mà lại áp là cầu hẹp 1 làn xe nên có ý kiến để các cao thủ chỉ dẫn. Ít nhất cũng giúp anh em trên diễn đàn khỏi vi phạm

nobody2011

Xe tải
Theo mình tự luận thì mỗi bên chỉ có 1 làn xe. Hàng mũi tên ở giữa mỗi làn đó để chỉ hướng đi của làn đường đó, chứ ko phải vạch đứt phân làn, nên xxx bắt ô tô vượt trên cầu, về lý là đúng. Có điều, 1 làn hơi rộng, có hàng mũi tên ở giữa mỗi làn, trông giông giống vạch rời phân làn đường, nên các cụ cứ tưởng là cầu có 4 làn đường, là vượt.... và bị mất xiền thôi

vuanhanghi

Xe điện
Hôm nọ mấy anh em đi qua cũng bị dính phát này, nhưng do ông lái có tý dấm nên ko dám ho he gì:P

xecub49

Xe điện
Hiện tại nó chưa kẻ vạch chia 2 làn 1 chiều nên gần như vẫn là 1 làn. nó bắt vượt phải thì cũng không cãi dc các cụ ợ. Qua các cầu vượt thép như đoạn liễu giai, xe bắt chạy 30klm thì mới gọi là hết sức ko hợp lý ạ.
Giải thích như cụ này là chuẩn ạ. Tốc độ 2 đầu cầu hình như có biển 35kmh thôi nên cụ vượt thì sai là chắc rồi