Tại sao lại chết máy

dungpsi

Xe máy
Cho em hỏi hết dầu gì hả cụ.

dungpsi

Xe máy
Em hỏi dầu gì thế cụ .
qua đơn giản. ep côn vào số song buông con qua nhan co thể chết may cai nay thuong xay ra ở số 1 va số 5
thứ 2: ngan gon côn non ga yếu
thứ 3: hết dầu

francis.castanie

Xe buýt
Em thấy thế này, cụ đạp ga ở mức nào đó, gia su lực đẩy của máy khoảng 1000Niu tơn :) nhưng độ ì, quán tính và dốc ... lớn hơn 1000N, xe sẽ ko thể di chuyển đc, co^.ng với côn quá chặt, làm lực cản piston quá tải.
quá tải thì nó phải dừng, mà dừng thì chi't máy,
Đơn giản thế thôi ạ

Hơ, e ko hiểu đoạn trên có từ nào nhạy cảm mà phải kiểm duyệt nhỉ?

Bí thư tỉnh

Xe hơi
Cháu lái mới ngồi hóng kinh nghiệm

dungpsi

Xe máy

dactung

Xe hơi
Thằng cu cùng công ty ngồi gần em đợt này đang đi học lái xe. Vừa nãy tự dưng nó quay ra hỏi em tại sao khi đi xe MT thì lại bị chết máy, nó kêu hiểu nguyên nhân thì sẽ biết cách khắc phục nhanh hơn. Em ngớ ra chả biết phải trả lời nó thế nào, vác lên đây hỏi các cụ để tí còn chém :)) (đây là hỏi về kỹ thuật, chứ ko phải hỏi hiện tượng kiểu như thả côn nhanh quá thì chết máy nhé)

Lúc đầu em nghĩ nếu đi chậm quá --> vòng tua thấp thì dễ chết máy, định trả lời xong lại nghĩ bụng khi leo dốc --> vòng tua cao vút mà cũng vẫn chết máy như thường :D Tóm lại chắc không phải do vòng tua nhỉ ?
Nó vào nhầm số hoặc côn ra nhưng ga ko vào.nhung 90% là vào nhầm số

Vũ Văn Hoàng

Đi bộ
hiện tượng xe đột ngột chết máy khi đang trên đường ( TPHD có chỗ xử lý được lỗi này đó)

Vũ Văn Hoàng

Đi bộ
xe mình có hiện tượng xe đột ngột chết máy khi đang trên đường, giờ đã xử lý chạy ngon, bác nào có bệnh như vậy thì chạy qua TPHD alo 0982327738 em chỉ chỗ gara cho

0946632663

Xe buýt
Lái mới, đi MT thì chết máy là chuyện quá bình thường ở huyện. Chết máy là do: lực của máy không đủ kéo hộp số, hay chung quy là kéo cả cái xe. Vậy hiện tượng đó xẩy ra khi nào?
- Thứ nhất là số cao hơn bình thường. Ví dụ depa là phải từ số 1, nếu cụ nào nhầm số 3 thì đương nhiên cực dễ chết máy, nếu ko muốn nói là 100%
- Thứ tiếp là nhả côn nhanh quá, vòng tua động cơ chưa cao, thả côn đánh phậm một phát, máy không tải nổi là chết thôi.
- Còn gì nữa ? Đang đi , gặp bờ gạch, vỉa hè, lực xe ko kéo nổi, lại ko biết đỡ côn, vê ga là phải chết máy.
- Đi chậm mà để số cao thì cũng vậy, vì số cao là lực của máy phải lớn (các cụ đi xe đạp thì biết, đi líp nhỏ thì đạp nặng cỡ nào). Phải có đà thì số cao mới ko chết máy.
.. chắc là hết lý do làm chết máy dồi, trừ phi hết xăng hoặc phi gốc cây..
Cụ phán quá chuẩn

1.6gli

Xe container
Thằng cu cùng công ty ngồi gần em đợt này đang đi học lái xe. Vừa nãy tự dưng nó quay ra hỏi em tại sao khi đi xe MT thì lại bị chết máy, nó kêu hiểu nguyên nhân thì sẽ biết cách khắc phục nhanh hơn. Em ngớ ra chả biết phải trả lời nó thế nào, vác lên đây hỏi các cụ để tí còn chém :)) (đây là hỏi về kỹ thuật, chứ ko phải hỏi hiện tượng kiểu như thả côn nhanh quá thì chết máy nhé)

Lúc đầu em nghĩ nếu đi chậm quá --> vòng tua thấp thì dễ chết máy, định trả lời xong lại nghĩ bụng khi leo dốc --> vòng tua cao vút mà cũng vẫn chết máy như thường :D Tóm lại chắc không phải do vòng tua nhỉ ?
Mợ bắt người ta cày, cuốc như trâu nhưng lại cho ăn như mèo liệu người ta có sống để cày được không?:)) Túm lại là mệt, quá sức thì chết thôi

Chevroletspack4D

Xe tải
Vì pittong không thể đi hết hành trình ạ. Không thể lên đỉnh cao nhất nên không đẩy được trục khuỷu, không truyền lực vào bánh xe được. Trước khi chết máy nó cũng giãy chết khá ác liệt đấy ạ, khiến xe rung máy giật. :D Giãy chết thành công thì nó lại chạy tiếp nhưng ì, gây ra hiện tượng gõ máy.

Em nghe mấy ông xe ôm bàn luận về ô tô như thế.
Nói như cụ là đúng đấy nhưng chưa đủ.
Khi xe quá tải (Để số cao mà không vê côn, không đạp ga; số thấp mà nhả côn quá nhanh; dốc quá cao; chở quá nặng) xe không chuyển bánh, hộp số không quay, côn bị tì chặt không quay được dẫn đến trục khuỷu không di chuyển, nhiên liệu bị đót không đủ sức đẩy pitong (xe nhỏ nhất có 3 pitong thì 1 chiếc sẽ trong tình trạng đó), khí thải không thoát ra van thải bị đẩy ngược lại (giãy chết) kèm thêm hệ thống kim phun điện tử khi hành trình pitong đến vị trí chuẩn mới được phun nhiên liệu vào dẫn đến không có nhiên liệu đốt để đẩy pitong (có ít nhất 1 chiếc sẽ trong tình trạng đó, nếu xe đang trôi chậm thì được cấp nhiên liệu nhưng lực không đủ sức để đẩy pitong như pitong trên) thế là chết máy. Giống kiểu như các cụ bị sặc khói ấy (ho khụ khụ, qua được thì bình thường, không qua được thì tắt thở). Đáy, cá nhân tôi hiểu thì nó là như thế

Cụ ThanhTungTB trả lời không đúng câu hỏi rồi ạ.
Còn cụ nhatminh6868 thì lại trả lời về việc hỏng xe, em đang nói về xe hoàn toàn bình thường nhưng do kỹ năng điều khiển MT chưa tốt (côn-số-ga không phù hợp làm nó chết máy) thì là do đâu mà
Cụ tự trả lời rồi: Côn, số, ga không phù hợp. Vậy còn hỏi j nhỉ?

kolia pham

Xe hơi
Côn ga không nhịp nhàng dẫn đến chết máy phải giải thích theo vật lý. Cụ tìm hiểu về xung lượng và động lượng. Muốn bánh xe quay nhanh ngay lập tức là không thể, cái gì cũng cần có thời gian. Nếu nhanh quá pit tông không dịch chuyển được động cơ không hoạt động.

dungbacauto

Xe tăng
Bác để số cao với đạp non côn rồi