[Funland] Tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời?

Khất Thực

Xe container
Bởi vì đáng giá học tốt hay không qua điểm số

huongdt79

[Tịch thu bằng lái]
Đọc lại hộ em với học kém và không học khác nhau lắm ạ, một đằng đến trường một đằng hoàn toàn không:(
học kém vẫn có thể thành công, nhưng như em nhìn thấy thì những bạn học kém không được học Đại Học hay học Trung Cấp, Cao Đẳng... thì thường bị chịu thiệt, tỉ lệ thành công thu nhập cao cũng khá nhưng so với những bạn học giỏi ở ĐH BK, Ngoại Thương... thì chắc là không xi nhê gì.

Trục

Xe ba gác
Cụ này phán quá chuẩn! Thôi đóng Topic lại đi thôi củ chủ ạ.
Tks cụ, mọi con đường đến thành công đều phải trải qua một giai đoạn chông gai.
Cái giá phải trả đôi khi bằng cả mồ hôi, nước mắt, tiền bạc thậm chí là bằng tính mạng.
Nên nói thì dễ, làm mới khó.
Có 1 số ngộ nhận học là phải đến trường lớp.;))
Học dốt khi ngồi ghế nhà trường nhưng học giỏi trường đời.
:D:D:D

Tài mới

Xe tăng
Thớt cũng có ý đúng
Nhưng cũng tuỳ người thôi

Cô đã thương, thì muốn làm người thường,cô cũng Ko cho :)
Cụ quá chuẩn. Em đi làm 14 năm như trâu chó thì 10 năm đói rách. Năm thứ 11 cô thương mới có tý $ dắt lưng

Suny39

Xe buýt
Cá biệt em chẳng nói.
Chả có tiêu chuẩn gì để so sánh cả, em thật. :)
Học cao, có kiến thức tốt, được đào tạo kỹ năng tốt, há lại kém một anh công nhân sao?
Em cùng quan điểm với cụ. Với em là cứ phải học hành đàng hoàng tử tế em mới ưng. Còn xã hội thằng học dốt mà giầu kệ họ không phải hướng của mình.

Không biết thằng lều báo này lấy dẫn chứng ở đâu, nhưng theo cháu các cụ ngày đi học còn giỏi thì ra cuộc đời cũng ổn hơn, ( tất nhiên đa số không phải tất cả ), cháu thấy cùng thời cháu các bạn học Ams, Chu Văn An ..... đa số học khá, h 10 năm ra tr rồi mọi ng đều ổn ( chưa giàu nhưng không nghèo )
Mẹ cái thằng lều báo dẫn dắt ng vào tư tưởng cứ học dốt đi, cứ không học đi rồi ra tr đời bằng mành khóe nào đó sẽ giàu , sẽ thành công :))

Tất nhiên cháu vẫn rất phục những ng học dốt nhưng ra tr đời giỏi, giàu, nhưng vẫn thích ng học giỏi và ra tr đời giàu, giỏi, thành công hơn :D

Piaggio Junior

Xe điện
Cá biệt em chẳng nói.
Chả có tiêu chuẩn gì để so sánh cả, em thật. :)
Học cao, có kiến thức tốt, được đào tạo kỹ năng tốt, há lại kém một anh công nhân sao?
Vâng chả có tiêu chuẩn để so sánh nên cũng là câu cửa miệng thôi cụ nhỉ, nếu là đặt cùng điều kiện như nhau,tiền như nhau,quan hệ như nhau....vv cái như nhau thì đúng là chưa biết được ạ.

Trục

Xe ba gác
Em cùng quan điểm với cụ. Với em là cứ phải học hành đàng hoàng tử tế em mới ưng. Còn xã hội thằng học dốt mà giầu kệ họ không phải hướng của mình.
Vâng, học hành đàng hoàng tử tế để:
  1. Lấy xuất phát điểm tốt, thằng có bằng cấp sẽ có lợi thế hơn hẳn nếu cùng cạnh tranh 1 vị trí.
  2. Nhận thức tốt hơn tại cùng một thời điểm, làm ăn sẽ uy tín hơn vì phải tính toán nhiều chiều.
  3. Cùng một sức phấn đấu như nhau, thằng học nhiều sẽ có nhiều ứng biến hơn trong quá trình xử lý yếu tố phát sinh..
P/s: cá biệt em không nói.

namdh8x

Xe điện
E nói thật là đa số người học giỏi là thành công. Lấy ví dụ vài người e nghi nó ko đúng.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Không phải tất cả học giỏi đều kém đâu. Chỉ 1 số ít học kém mới giỏi thôi cụ ạ
cụ nói chuẩn quá í, vẫn phải dạy con cái chăm chỉ học hành bên cạnh các kỹ năng sống tốt cụ nhỉ

AnhViVu

Xe điện
Học giỏi thì cũng có khi chỉ là thợ học.

lemiho

Xe hơi
Dạ em chưa hiểu Cụ lấy đâu ra chữ thành đạt ở câu chữ của em ạ:)
Sorry cụ, "thành công" nhưng em tưởng thành công trong câu của cụ nó phải cả bao gồm thành đạt trong đó, không thì thành công như thế nào ạ.Hóng tin cụ.

Honghen2008

Xe container
Thì lão đang khoe sự thành đạt nào đó chăng ?

Cơ mà em thấy tiêu đề sai thật ! Ngày nay và ngày nào đi nữa cũng ko thể nói học kém mà thành công ngoài đời đc ! Có thì bằng những con đg khác ko nhờ học vấn thì dù thành đạt người đời cũng ko nể phục ... bởi sự giầu xổi như lông dân trúng quy hoạch bán đất hời !

Biển học bao la , kiến thức là vô tận , em ko bao giờ cổ xuý cho lối tư duy này :P
Riêng Lão thì em cám ơn đã góp ý, em chỉ nói đây là bài đưa lên để thảo luận, lúc trước em cũng định nói về việc học tốt như thế nào nhưng mọi người lao vào chửi em vô học cổ suý nọ kia nên em đứng lại ở phía vô học để thử xem người có học trả lời thế nào tư duy thế nào nhưng toàn nói vài câu là chạy hết em thật trên đời này có ai không học hành gì mà lại có thể thành danh được đâu:) em học cũng tàm tạm du học nhiều năm nhưng về đây nếu không học những người đi trước, những người chẳng học gì nhưng đầy kinh nghiệm thì cũng vứt đi rồi, em hiểu sự học lắm chứ ạ:) chỉ cần đọc vài còm thôi là biết đôi chút rồi Lão ạ:)

Chỉnh sửa cuối:

Sieger

Xe tải
Vấn đề cái anh học giỏi mà tương lai giàu thì đó là chuyện bình thường, không đáng nhắc đến. Còn anh học kém, cá biệt mà sau này giàu có thì mới hay được nhắc đến. Thành ra mọi người cứ tưởng học kém dễ giàu hơn.

Trục

Xe ba gác
Vâng chả có tiêu chuẩn để so sánh nên cũng là câu cửa miệng thôi cụ nhỉ, nếu là đặt cùng điều kiện như nhau,tiền như nhau,quan hệ như nhau....vv cái như nhau thì đúng là chưa biết được ạ.
:)):)):))
Quê em ngày xưa có câu "Học làm gì cho đầu to mắt cận".
Giờ nhìn lại, những thằng "đầu to" đó đầu nó to thật. =))=))=))

Học sinh giỏi k chắc đã thông minh ,và học sinh dốt k chắc đã k thông minh
Còn chuyện giàu nghèo thì do rất nhiều yếu tố
Ví dụ xứ này ,cứ giỏi là ghét = được ,đì = được ,...thì đến miếng ăn còn khó đủ nói gì đến làm giàu

Honghen2008

Xe container
Sorry cụ, "thành công" nhưng em tưởng thành công trong câu của cụ nó phải cả bao gồm thành đạt trong đó, không thì thành công như thế nào ạ.Hóng tin cụ.
Cụ chỉ ăn được một bát cơm nhưng bác sỹ bảo phải ăn hai bát mới khoẻ và Cụ cố ăn được 2 bát đấy là thành công còn không phải đáy là thành đạt :)!

Honghen2008

Xe container
E nói thật là đa số người học giỏi là thành công. Lấy ví dụ vài người e nghi nó ko đúng.
Đa số giỏi mà thành công thì em lại phải đắn đo chút để trả lời Cụ :( vì em thấy lại sai(

gaconlen6

Xe đạp
bài báo này nói cũng có nhiều phần đúng mà . ít ra là những gì em được chứng kiến . nhóm em với các bạn em học ở lớp luôn là nhóm cá biệt , ko phải vì nghịch , mà đơn giản là thầy cô không thích vì bọn em chả đi học thêm , hay cãi thầy cô khi cô nói sai , điện tử đánh ầm ầm . cuối cùng sau khi ra đời 7 năm , nhóm bạn em đều rất thành công đặc biệt kĩ năng sống được trui rèn qua trường đời , kĩ năng nói thuyết trình cũng hơn hẳn nhiều bác học cao . có một thực tế là , ở Việt Nam lí thuyết quá nặng , học với thực hành cách xa nhau , đặc biệt kĩ năng giao tiếp thuyết trình - một kĩ năng quan trọng kinh khủng dẫn đến sự thăng tiến lại bị coi nhẹ . nhiều anh em ngày xưa nghịch ngợm , hoạt khẩu tháo vát nếu cùng may mắn được tuyển vào cùng một chỗ làm thường rất dễ thăng tiến hơn , vì họ ko làm việc máy móc mà làm việc dựa theo tình huống thực tế . nói như chỗ em làm , mọi người đều làm được việc như nhau , nhưng có một điều là những bác hay nghịch ngợm có tiếng thì lại rất tinh tế và khéo léo với cấp trên , nên công việc cực kì hanh thông , nhiều bác học cao em để ý nhiều lúc nói chuyện với cấp trên cứ ngang phè ra , xử lí tình huống đôi lúc rất thái quá , hay nói giáo huấn giáo điều nên cả sếp lẫn anh em đều ghét .