[Funland] Tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời?

hongnhat300397

Xe hơi
cũng tùy người cụ a. chứ ko phải đúng thế

Honghen2008

Xe container
Chuẩn ợ, thời đại nào còn suy nghĩ con phải học giỏi hơn hết các bạn, dạy các kĩ năng sống nhiều hơn kiến thức sách vở
Quanh em các ông toàn con giỏi nhất nhì lớp, nhưng lớp 3 rồi còn chưa cầm được đôi đũa mà ăn cơm.
Đâu có. E ko hề kỳ vọng và cũng ko muốn con e học giỏi hơn hẳn các bạn :D
Đấy là một phần trong lý do không cần học giỏi :)

5599

Xe buýt
Vâng, nhưng có người lại nghĩ học kém tức là không đi học, hơi mệt Cụ ạ:)
Đấy là các cụ ấy vẫn chưa dám nhìn nhận mình thua cuộc thôi.
Cá nhân cháu đi học cũng thuộc diện khá tốt, cũng tham gia đội tuyển nọ đội tuyển kia. Khi thi ĐH đỗ, gia đình mở mày mở mặt, thậm chí là kiêu hãng vì số đông cùng học không thi đỗ.
Thê rồi khi ra trường đi làm, các bạn cùng học cũng bằng con đường này đường khác cũng đi làm, cũng có bằng ĐH dù là tại chức. Sau hơn 20 năm công tác nhìn lại thì thấy mình thua các bạn kia vì địa vị xã hội... Người to nhất cũng làm đến PCT tỉnh, 01 người là GĐ sở, 02 làm Phó giám đốc sở... còn hàng trưởng phó phòng các sở và tương đương thì cũng thêm 5-7 người.
Nếu cứ chỉ nhìn vào mấy cái điểm số, rồi giải vài 3 bài toán lý hơn thì nghĩ mình sẽ có tương lai tốt hơn là nhầm to...

xecon

Xe điện
Điển hình thành công trong thời cuả em là anh Phạt, học cái ngành chã ai thèm thế mà được lên tới bộ ít người:))

Honghen2008

Xe container
Có học vẫn hơn :D dù giáo dục VN mình cũng chẳng ra gì mang nặng tính thành tích. Tuy nhiên, theo em thấy tỉ lệ người không học thành công ít, tỉ lệ người có học và học giỏi thành công nhiều hơn.
Đọc lại hộ em với học kém và không học khác nhau lắm ạ, một đằng đến trường một đằng hoàn toàn không:(

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, những kẻ siêu giàu đó học trong khi mồ hôi ướt đẫm trán, nước mắt nuốt vào trong. Học ở thương trường đấy thôi, họ thành công rõ ràng là học giỏi hơn người rồi.
Nói thế thì nó vô cùng, thường người ta hay nói khi quan sát trong một lớp học chẳng hạn, nhiều đứa ngày xưa học dốt nghịch ngợm lại giàu có thành công còn nhiều ông học giỏi lại nghèo.
Lý do một phần do cách giáo dục còn lại do xã hội, nhiều thằng lưu manh ma mãnh gỏi chộp giật nó dễ thành công hơn, những người học giỏi có thể làm được như vậy nhưng ko làm.
Xã hội càng phát triển những người học kém mà thành đạt càng hiếm.

Trục

Xe ba gác
Học trường đời khác học khi còn trẻ Cụ ạ:) em chẳng tranh cãi chẳng vì sợ Cụ hay gì đâu nhưng rất cám ơn nếu đọc hộ phần em trích dẫn :(
À, ý em nói là trẻ không học thì phải học bù ở trường đời mới có thành công ngang nhau.
Em thấy toàn tôn vinh nghèo vượt khó chứ lại không tôn vinh giàu vượt chông.
Mọi thành công đều có giá của nó cả.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
thật ra chỉ có ở VN mới có tình trạng vậy,ko có trình độ chỉ nhờ cái mồm với lăn lộn va chạm có mối quan hệ bên ngoài thế là có thể làm giàu dễ dàng qua BĐS, chứng,buôn bán nhỏ, hoặc lớn... chứ ở các nước phát triển ngta bỏ học nhưng ngta có trình độ thực sự thì ngta mới bỏ, và phải có trình độ mới phát triển bền vững được, còn ko cũng chỉ lao động chân tay cũng có thể làm giàu nhưng quá cực khổ, còn những ng có thừa kế thì ko tính ạ!
Mồm miệng đỡ chân tay không biết còn kéo dài đến bao giờ đây. :(

Honghen2008

Xe container
Đấy là các cụ ấy vẫn chưa dám nhìn nhận mình thua cuộc thôi.
Cá nhân cháu đi học cũng thuộc diện khá tốt, cũng tham gia đội tuyển nọ đội tuyển kia. Khi thi ĐH đỗ, gia đình mở mày mở mặt, thậm chí là kiêu hãng vì số đông cùng học không thi đỗ.
Thê rồi khi ra trường đi làm, các bạn cùng học cũng bằng con đường này đường khác cũng đi làm, cũng có bằng ĐH dù là tại chức. Sau hơn 20 năm công tác nhìn lại thì thấy mình thua các bạn kia vì địa vị xã hội... Người to nhất cũng làm đến PCT tỉnh, 01 người là GĐ sở, 02 làm Phó giám đốc sở... còn hàng trưởng phó phòng các sở và tương đương thì cũng thêm 5-7 người.
Nếu cứ chỉ nhìn vào mấy cái điểm số, rồi giải vài 3 bài toán lý hơn thì nghĩ mình sẽ có tương lai tốt hơn là nhầm to...
Em cũng được cho đi học 6 năm ở một nơi khác, và tốt nghiệp trở về nếu không học trường đời ở Việt Nam này thì be bét không bằng mấy bạn học kém hơn em nhiều khi học đại học ở đây ạ:( cuộc sống này không phải chỉ học ở trường đâu ạ:)

LeTai1979

Xe cút kít
Số ít thôi Cụ ơi.

Honghen2008

Xe container
Nói thế thì nó vô cùng, thường người ta hay nói khi quan sát trong một lớp học chẳng hạn, nhiều đứa ngày xưa học dốt nghịch ngợm lại giàu có thành công còn nhiều ông học giỏi lại nghèo.
Lý do một phần do cách giáo dục còn lại do xã hội, nhiều thằng lưu manh ma mãnh gỏi chộp giật nó dễ thành công hơn, những người học giỏi có thể làm được như vậy nhưng ko làm.
Học kém ở trường học nhưng học giỏi ở trường đời chưa chắc như Cụ nghĩ đâu ạ:)

trinhquanha

[Tịch thu bằng lái]
Cá biệt em chẳng nói.
Chả có tiêu chuẩn gì để so sánh cả, em thật. :)
Học cao, có kiến thức tốt, được đào tạo kỹ năng tốt, há lại kém một anh công nhân sao?
Cụ này phán quá chuẩn! Thôi đóng Topic lại đi thôi củ chủ ạ.

Đừng có tự hào nghèo mà giỏi
Mà phải hỏi tại sao giỏi lại nghèo ?

Trục

Xe ba gác
Vâng cụ, nói đơn giản như em, em dốt tiếng Tây nên vuột mất vài cơ hội tốt, mặc dù ưu thế về kỹ năng, kn làm việc hơn hẳn ứng viên khác. Nên chấp nhận ạ. :)
Dốt bị bó đấy chứ đâu. :)

Honghen2008

Xe container
Cụ này phán quá chuẩn! Thôi đóng Topic lại đi thôi củ chủ ạ.
Sao phải đóng hả Cụ? Cho làm anh công nhân có làm được không? XH này đang thiéu người làm hay thiếu người chỉ đạo:-)?

tcthegioioto

Xe điện
Đấy là một phần trong lý do không cần học giỏi :)
Đọc cái title của Cụ người ta rất dễ hiểu lầm "vô học" chả cần học gì.
Em quan sát những người mà " kiếm được nhiều tiền" là ko phải không học mà họ học những "cái khác" thay vì học ở trường.
Vấn đề này có mà tranh luận cả đời không hết chuyện, vì mỗi người mỗi quan điểm
Ai cũng được đặt vào một ngã rẽ, một con đường cho riêng mình, tốt hay xấu do mình lựa chọn. ( nghe sáo rỗng thật :) )