[Funland] Tại sao gọi là dân đen ? :D

dangduong

Xe điện
Dân đen là từ chữ Hán có từ "lê dân" mà chữ "lê:" nghĩa là đen xám.Em nhớ có bài thơ của cụ Hoàng Cao Khải có từ "lê mai" nghĩa là bà già đen,ám chỉ người đàn bà ít học,quê mùa.Chữ "Lê" có nghĩa là đen cũng ở chữ "lê minh",tức là buổi sáng nhá nhem,trời còn xám mờ.Chữ lê này phân biệt với chữ Lê trong họ Lê,ví dụ Lê văn Nin:)):)).
Dân đen là ám chỉ đại đa số nhân dân ngày xưa không được học hành,không có kiến thức,đầu óc mù mờ u tối.Nó là một từ người Tàu lẫn người bên ta hay dùng,nhưng bên ta dùng nhiều hơn,mang hàm nghĩa phân biệt giai tầng xã hội.Trong Bình Ngô Đại Cáo,nguyên bản chữ Hán có câu: "Hân thương sinh ư ngược diệm - Hãm xích tử ư họa khanh." các cụ ta dịch là "Nướng dân đen trên ngọn lửa hung tàn - Vùi con đỏ xuống dưới hầm tai vạ" là dịch theo hàm nghĩa như em trình bày.Tuyệt không thấy liên quan gì giữa dân đen với dân An Nam ta cả.Mới gần đây có ông Hà Xuân Thùy,chủ trương giải nghĩa dân đen là cách gọi ám chỉ của người Hán với các tộc Bách Việt,theo em cách giải nghĩa này chủ quan và mang nặng định kiến dân tộc.
Kính cụ một chén,
Người uyên bác như cụ cũng vào đây chém, em nể, em cứ tưởng toàn dân đen bọn em vào đây khoác lác với nhau cho vui. Thi thoảng cụ ghé vô khai sáng cho chúng em mở mang đầu óc tí.

mezzo forte

Xe buýt
"Khu" tức là cái gáy cụ ạ. Khi người lao động chân tay làm việc ngoài trời thường cúi đầu xuốnh thì cái gáy nó sẽ bị phơi nắng nên đen hơn những ng làm việc công chức nhàn hạ. Dân ngu khu đen là như vậy ạ.
"Khu" tức là cái "ass" cụ ạ, "Khu" là tiếng miền Trung, "Khu" đen là do suốt ngày cứ cắm mặt xuống đất chổng ass lên trời đó :))

speed266

Xe điện
Trưởng phòng e đèn xì anh em toàn gọi Tên + Đen...:))

Huongnth1228

Xe tải
Dân đen là cách gọi cũ của thương sinh. mà thương sinh là gì thì e cũng chả biết ợ :)

quyenh1000

Xe buýt
Theo như em biết thì là dân ngu khu đen. "Khu" là từ địa phương khu vực Nghệ An, Hà Tĩnh có nghĩa là cái mông (mít). Khu đen là do khi cấy lúa, bà con phải cúi đầu xuống và chổng mông lên trời. Dân ngu khu đen là ám chỉ những người nông dân lao động chân tay thuần túy.
khu là cái mông.cụ chuẩn.em ở nghệ an hay gọi mông là cái khu

fusionvie

Xe điện
Theo như em biết thì là dân ngu khu đen. "Khu" là từ địa phương khu vực Nghệ An, Hà Tĩnh có nghĩa là cái mông (mít). Khu đen là do khi cấy lúa, bà con phải cúi đầu xuống và chổng mông lên trời. Dân ngu khu đen là ám chỉ những người nông dân lao động chân tay thuần túy.
Tức là chị em đi cấy không mặc gì nên mông mới đen hả cụ? =))

xe rùa 2012

Xe container
Các dân đen cứ chém nhiệt tình vào nhé. Cho e tham gia với!!!!!!!!!
mời cụ khu đen cứ chém nhiệt tình :D

khu là cái mông.cụ chuẩn.em ở nghệ an hay gọi mông là cái khu
bán cho em 1 kg khu lợn :)) hehe
dân ngu khu đen = dân ngu sống ở khu vực đen tối éo ngóc đầu lên dc :)) (em dự thế:D)

Dân đen là từ chữ Hán có từ "lê dân" mà chữ "lê:" nghĩa là đen xám.Em nhớ có bài thơ của cụ Hoàng Cao Khải có từ "lê mai" nghĩa là bà già đen,ám chỉ người đàn bà ít học,quê mùa.Chữ "Lê" có nghĩa là đen cũng ở chữ "lê minh",tức là buổi sáng nhá nhem,trời còn xám mờ.Chữ lê này phân biệt với chữ Lê trong họ Lê,ví dụ Lê văn Nin:)):)).
Dân đen là ám chỉ đại đa số nhân dân ngày xưa không được học hành,không có kiến thức,đầu óc mù mờ u tối.Nó là một từ người Tàu lẫn người bên ta hay dùng,nhưng bên ta dùng nhiều hơn,mang hàm nghĩa phân biệt giai tầng xã hội.Trong Bình Ngô Đại Cáo,nguyên bản chữ Hán có câu: "Hân thương sinh ư ngược diệm - Hãm xích tử ư họa khanh." các cụ ta dịch là "Nướng dân đen trên ngọn lửa hung tàn - Vùi con đỏ xuống dưới hầm tai vạ" là dịch theo hàm nghĩa như em trình bày.Tuyệt không thấy liên quan gì giữa dân đen với dân An Nam ta cả.Mới gần đây có ông Hà Xuân Thùy,chủ trương giải nghĩa dân đen là cách gọi ám chỉ của người Hán với các tộc Bách Việt,theo em cách giải nghĩa này chủ quan và mang nặng định kiến dân tộc.

quan điểm của cụ rất hay, em cho rằng đấy cũng là 1 cách giải thích về dân đen. Tuy nhiên quan điểm của cụ Hà xuân Thùy k0 phải là k0 có cơ sở :D bằng chứng là người hán da trắng hơn mình. dân ta tóc đen, có tục nhuộm răng đen, da cũng sẫm mầu hơn. nên có thể Dân đen là cách người hán gọi người việt :D còn người hán gọi dân đen của họ là ...cỏ thì phải :)) (em đọc sách và xem phim ảnh cứ thằng nào nghèo đói đều bị xưng là Thảo dân) tuyệt k0 hề có quan nào, dân nào tự xưng là dân đen cả.
túm lại.... vớ vỉn, dân đen là chỉ chung cho cả VN mình ; sau này toàn cầu hóa, mở rộng khái niệm sang châu phi :))

Sodium

Xe tải
Câu này em nghĩ là đầu tiên phát ngôn ra cho vần thôi về sau suy diễn thì thấy hay và có ý nghĩa thì thành như câu cửa miệng chỉ người dân vất vả lam lũ thôi..

xe rùa 2012

Xe container
cũng có thể gọi dân đen vì: đã là dân đói rách thì não ngu si, mà ngu thì phải làm việc nặng nhọc phơi nắng, phơi mưa nên đen đúa ( đặc biệt là chỗ mông và các bộ phận liền kề) nên nói dân đen là vậy. :))
các cụ xưa chả nói " lấy vợ xem tông; lấy chồng xem giống" là gì? chắc phải bắt thằng con rể cửi... ra, nếu trắng là dc chọn rể :) ; cách xem này đặc biệt nhanh và rõ ràng :))

ORIJEANS

Xe container
Chuẩn cụ ợ! Ngoài từ dân đen ra, các cụ chắc cũng hay gặp cụm từ "tầng lớp lê dân". -> Same meaning!

Huongnth1228

Xe tải
Cụ dân vàng ak. vàng ở chỗ nào thế cụ

Hoa Binh

Xe tải
"Khu" tức là cái gáy cụ ạ. Khi người lao động chân tay làm việc ngoài trời thường cúi đầu xuốnh thì cái gáy nó sẽ bị phơi nắng nên đen hơn những ng làm việc công chức nhàn hạ. Dân ngu khu đen là như vậy ạ.
Em nghe người ta nói Dân ngu Cu đen cứ nghĩ dân nghèo không áo không quần nên mưa nắng làm Cu nó phải đen , nay cụ bảo khu là Gáy thì em mới vỡ

QAZ

Xe container
Ngày xưa khi ra chỗ cửa quan thì dân thường không được đội mũ, mà hồi đó chưa có mốt nhuộm hai lai nên quan ngồi trên nhìn xuống cứ thấy toàn đầu đen cả lũ.

hungnn.vn

Xe buýt
Khái niệm này có lẽ xuất xứ từ thời phong kiến, khi đó người dân thường sống khá vất vả, lao động chân tay là chủ yếu, ít ngành nghề dịch vụ như hiện nay nên ai cũng dãi dầu mưa nắng. Da đen là bình thường cụ ạ. Chỉ quan lại (dân văn phòng hiện nay) là mưa không đến mặt nắng không đến đầu thì da mới trắng. Em nghĩ thế.
Suốt ngày quần quật ngoài đồng thì đen là đúng thôi cụ nhỉ.