[Funland] Tại sao gọi là dân đen ? :D

xe rùa 2012

Xe container
E chỉ biết câu: dân ngu cu đen. Dân càng ngu cu càng đen. Các cụ kiểm xem của mình đen cỡ nào mà xếp hạng nhóe :D
chứng tỏ quan chức toàn trắng như ngọc trinh? :)) thế này các mợ ở of đi cặp bồ với các quan hết mất :D

Theo như em biết thì là dân ngu khu đen. "Khu" là từ địa phương khu vực Nghệ An, Hà Tĩnh có nghĩa là cái mông (mít). Khu đen là do khi cấy lúa, bà con phải cúi đầu xuống và chổng mông lên trời. Dân ngu khu đen là ám chỉ những người nông dân lao động chân tay thuần túy.
haizz, vậy dân ngu khu đen đã rõ :D cơ mà khu đã đen thì chỗ ấy cũng đen theo :) nên gọi là dân ngu cu đen cũng dc :)
còn dân đen là gì nhể? em phải gu gồ cái xong sẽ hú các cụ biết :D

MoonMax

Xe điện
Vất vả nắng mưa nên nó đen thì gọi là đen thôi.

Chả ai bảo ngọc trinh là dân đen cả, mặc dù em này nhiều lúc có vẻ hơi ngu ngu;))

_Boeing_

Xe buýt
May quá cu e trắng hihi...

xe rùa 2012

Xe container
em tóm tắt được mấy ý trên các báo mạng nói dân đen là do người hán (tầu khựa) ngày xưa gọi dân mình thể ( cụ thể là bách việt ạ) dân đen là chỉ dân tóc đen, khác với người hán (mà khởi thủy là nước Chu thời kỳ Hiên Viên) ấy là người hán có tóc mầu nâu sậm. Do tộc người hán có nguồn gốc từ các bộ lạc du mục của Thổ hợp huyết với giống mongolit mà tạo nên hỗn chủng mới. khi vượt sông Hoàng Hà, tràn xuống xâm chiếm các tộc bách việt phía nam, đã gọi dân bách việt có nước da sẫm mầu hơn và có tục nhuộm răng đen, với mầu tóc đen là (dân đen) ạ :D

Câu này của Vua Quang trung cũng có liên quan liên đới thì phải...
.....
“Đánh cho để dài tóc
Đánh cho để đen răng
Đánh cho nó chích luân bất phản
Đánh cho nó phiến giáp bất hoàn
Đánh cho sử tri Nam quốc anh hùng chi hữu chủ”.

ngoài ra Nguyễn trãi trong Đại cáo bình ngô cũng có câu " ném dân đen trên ngọn lửa hùng tàn.." là nói dân mềnh ạ :D

... không biết em đọc các dữ liệu này có đúng ko nữa? cứ chép lên cho các cụ chém:)

Scooterman

Xe tăng
Dân ngu c.u đen
Dân khôn... trắng.

xe365vn

Xe container
Uen mồm thì gọi vậy thôi mà

TuDo2808

Xe điện
Em nghĩ dân đen là dân đánh nhưng không trúng lô, đề.:(

xe rùa 2012

Xe container
Uen mồm thì gọi vậy thôi mà
em phản đối cụ :D
em nghĩ phải có 1 cái gì nó đen mới gọi là dân đen :D

Em nghĩ dân đen là dân đánh nhưng không trúng lô, đề.:(
đấy là số đen số đỏ thôi, :D
e nghĩ dân đen chắc là tóc đen với c.u đen ... còn nghĩa bóng khả năng dân đen là ngu si, do làm phơi ngoài nắng nhiều nên đen. còn Quan ngồi trong máy lạnh trắng trẻo gọi là dân trắng:)) khu trắng :))

TuDo2808

Xe điện
đấy là số đen số đỏ thôi, :D
e nghĩ dân đen chắc là tóc đen với c.u đen ... còn nghĩa bóng khả năng dân đen là ngu si, do làm phơi ngoài nắng nhiều nên đen. còn Quan ngồi trong máy lạnh trắng trẻo gọi là dân trắng:)) khu trắng :))
Vậy NT khu nó trắng mà nó có khôn không hả cụ.:))

xe rùa 2012

Xe container
Vậy NT khu nó trắng mà nó có khôn không hả cụ.:))
khôn hay k0 em chưa biết, dưng mà gái nó nhòm cái của em với thằng khu trắng ra... e dự nó sẽ bỏ em theo thằng kia :)
dù sao khu trắng vẫn đẹp hơn khu đen :))

lacot

Xe hơi
Các dân đen cứ chém nhiệt tình vào nhé. Cho e tham gia với!!!!!!!!!

XPQ

Xe cút kít
Dân đen là từ chữ Hán có từ "lê dân" mà chữ "lê:" nghĩa là đen xám.Em nhớ có bài thơ của cụ Hoàng Cao Khải có từ "lê mai" nghĩa là bà già đen,ám chỉ người đàn bà ít học,quê mùa.Chữ "Lê" có nghĩa là đen cũng ở chữ "lê minh",tức là buổi sáng nhá nhem,trời còn xám mờ.Chữ lê này phân biệt với chữ Lê trong họ Lê,ví dụ Lê văn Nin:)):)).
Dân đen là ám chỉ đại đa số nhân dân ngày xưa không được học hành,không có kiến thức,đầu óc mù mờ u tối.Nó là một từ người Tàu lẫn người bên ta hay dùng,nhưng bên ta dùng nhiều hơn,mang hàm nghĩa phân biệt giai tầng xã hội.Trong Bình Ngô Đại Cáo,nguyên bản chữ Hán có câu: "Hân thương sinh ư ngược diệm - Hãm xích tử ư họa khanh." các cụ ta dịch là "Nướng dân đen trên ngọn lửa hung tàn - Vùi con đỏ xuống dưới hầm tai vạ" là dịch theo hàm nghĩa như em trình bày.Tuyệt không thấy liên quan gì giữa dân đen với dân An Nam ta cả.Mới gần đây có ông Hà văn Thùy,chủ trương giải nghĩa dân đen là cách gọi ám chỉ của người Hán với các tộc Bách Việt,theo em cách giải nghĩa này chủ quan và mang nặng định kiến dân tộc.

Em đính chính lại,sorry các cụ vì có người chỉ cho em ,chữ lê trong lê dân là vốn gốc là chữ lê này 黎,nghĩa là đông đúc.Lê dân tức là cộng đồng nhân dân trăm họ đông đúc.

Chỉnh sửa cuối: