[Funland] Tại sao có nhiều cụ cứ kêu tết nhạt tết chán không thích tết, gộp tết ?

TNTuan

Xe điện
Cuộc sống mà
Có người này, người kia

đam123

Xe tải
Em mệt cực kỳ lên ko biết vui hay buồn!

DUONGLAM

Xe điện
Mọi sinh hoạt đảo lộn cả, mệt mỏi.

Barry2018

Xe tải
Như tiêu đề các cụ ạ, em thấy tết nhất mọi người cố gắng làm lụng chăm chỉ hơn, cày kéo thêm kiếm thêm ít lúa về đưa cho bu tụi trẻ sắm sửa cho cái tết ngon lành, em cũng không ngoại lệ, cố, mệt, chạy nhiều nhưng vẫn vui, tết nhất ở nhà sum vầy bên lũ nhỏ, đi thăm chòm xóm chúc tết, nghỉ tết thích thế mà sao lên OF nhiều cụ cứ kêu chán tết là như nào nhỉ ? Mong các cụ chỉ giáo cho ạ ?
Tết là phong tục truyền thống chứa nhiều nét đẹp văn hóa nhưng những vấn đề của xã hội hiện đại như lì xì biến tướng, kẹt xe, lạm dụng rượu chè, cờ bạc là những vấn nạn trong ngày tết làm tết xấu đi, em nghĩ cái nào mình tránh được thì tránh, hạn chế như rượu bia, cờ bạc, còn những cái không tránh được như kẹt xe, lì xì thì mình đành học cách sống chung và minh mẫn, cố gắng thôi.

Tết là 1 phong tục lớn của cả dân tộc, cộng đồng nếu dẹp hay gộp được thì còn gì để nói, chỉ là bản thân mình thay đổi được gì thì thay đổi trong quy mô bản thân, gia đình thôi, còn rộng ra thì khó mà đổi được. Túm lại sống chung với lũ, minh mẫn, cố gắng thôi, trân trọng cái đẹp, tránh cái xấu trong ngày tết ạ :)

Bocui

Xe buýt
(qua còm này tôi thấy ông này chỉ biết auto)
Chủ doanh nghiệp không thích tết thì ai thích nữa. Nhu cầu hàng hóa tăng vọt, giá bán hàng hóa tăng.
Ông chủ doanh nghiệp chấp luôn cả thưởng 12 tháng lương cộng lỳ xì nhân viên, quan hệ các kiểu thì chi phí cho những việc đó chưa bằng 20% lợi nhuận thu về.
Cty vợ tôi chuyên sản xuất hộp giấy, chỉ xuất khẩu thôi mà tháng tết bình quân 1 ngày lượng công xuất ra đã bằng 3 lần ngày bình thường rồi.
Ông ngồi đó đọc báo mạng rồi chém éo có trách nhiệm
Mệ chắc chưa thấy 1 cửa hàng tạp hóa 1 tháng bán 12tr đến tháng tết bình quân 1 ngày 50 đến 100 tr. (mới chỉ là cửa hàng thôi nhé)
Cụ ơi, em hỏi chút mấy anh chủ doanh nghiệp xây dựng có thích tết ko ạ? Em hiểu biết kém cụ thông cảm ạ.

quanggialai

Xe điện
Cụ ơi, em hỏi chút mấy anh chủ doanh nghiệp xây dựng có thích tết ko ạ? Em hiểu biết kém cụ thông cảm ạ.
Cuối năm bên em, chủ đầu tư thì tranh thủ giao nhà, tất toán, Công nợ. Còn bên dịch vụ thì tìm đỏ mắt không có nhân công sơn sửa nhà. Bên nhà thầu thì tất tả chạy tiến độ. Nói chung là dịp cuối năm trước tết lượng công việc dồn lên gấp 4 gấp 5 lần, đổi lại thì doanh thu tăng đột biến. Ăn tết xong thì chơi dài hết giêng.

Bocui

Xe buýt
Cuối năm bên em, chủ đầu tư thì tranh thủ giao nhà, tất toán, Công nợ. Còn bên dịch vụ thì tìm đỏ mắt không có nhân công sơn sửa nhà. Bên nhà thầu thì tất tả chạy tiến độ. Nói chung là dịp cuối năm trước tết lượng công việc dồn lên gấp 4 gấp 5 lần, đổi lại thì doanh thu tăng đột biến. Ăn tết xong thì chơi dài hết giêng.
Bên cụ tốt quá nhỉ, doanh thu xây dựng mà cuối năm lại đc tăng được đột biến còn gì bằng, chúc mừng cty cụ.

quanggialai

Xe điện
Bên cụ tốt quá nhỉ, doanh thu xây dựng mà cuối năm lại đc tăng được đột biến còn gì bằng, chúc mừng cty cụ.
Cuối năm là dịp người ta sơn sửa nhà mà cụ. Bắt đầu từ tháng 11 âm là việc tăng rồi. Không chỉ có ở Việt Nam đâu cty tổng của cty em ở Đài Loan còn không có thời gian điều chỉnh bản vẽ quy hoạch cho bên em để trình duyệt lên tỉnh vì bên đó cũng bàn giao căn hộ tất toán công việc.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Như tiêu đề các cụ ạ, em thấy tết nhất mọi người cố gắng làm lụng chăm chỉ hơn, cày kéo thêm kiếm thêm ít lúa về đưa cho bu tụi trẻ sắm sửa cho cái tết ngon lành, em cũng không ngoại lệ, cố, mệt, chạy nhiều nhưng vẫn vui, tết nhất ở nhà sum vầy bên lũ nhỏ, đi thăm chòm xóm chúc tết, nghỉ tết thích thế mà sao lên OF nhiều cụ cứ kêu chán tết là như nào nhỉ ? Mong các cụ chỉ giáo cho ạ ?
Kệ, quan tâm làm gì.

lttvtvn

Xe container
Vậy ý cụ là bọn đòi bỏ tết đại đa số là thành phần kặn bã? ;))
Cặn bã thì không phải nhưng cơ bản là bọn dở hơi. Chuyện bỏ Tết hay giữ không phải cứ rống lên là nó tới và cũng không phải việc của mấy người đó.

VUQUTU

Xe buýt
Tết hả:
1. Đi chơi tý mà nhà nào cũng rượu, cũng bia, không rượu ngâm thì cũng rượu vang, nhẹ nhàng thì lon bia. Rất ít nhà ngồi uống nước chè. Thêm ngày hóa vàng, hết tết thì ae bạn bè người thân ai cũng gọi, ko đi thì khó xử mặc dù đi thì cũng chỉ làm vài ba chén cho có lệ. Nhà e lịch đi ăn hóa vàng đến hết mùng 7. Đi không đã thấy mệt.
2. Lì xì, biếu xén ngày càng biến tướng. Trẻ con thì so sánh lì xì, người lớn thì khoe khoang của biếu. Ko biết các cụ thế nào chứ nhà e tết chỉ riêng lo sắm sửa, biếu ông bà nội ngoại 1 chút ăn tết đã đi hơn 30 củ. Còn sếp 2 năm nay ko đi, sếp ko nhận, đỡ được kha khá.
3. Công việc trì trệ, nhanh thì cũng phải ngoài rằm mới lấy lại được nhịp độ.
4. Nhà e ko bày vẽ nên vợ e ko vất vả mấy, chứ nhiều nhà thấy chị e chỉ nấu nướng mấy mâm cúng hàng ngày đã đủ mệt rồi.
Đấy, mấy cái e thấy chán khi tết về.

kyrros

Xe tải
Em thấy chuẩn bị cho mấy ngày tết thật mệt mỏi
Nhưng được hưởng những ngày tết thật thảnh thơi bên gia đình nhất là nhìn lũ trẻ vui xuân
Còn gì hơn được nữa

Hoa Việt

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.dienlanhhoaviet.com
Em có năm thích tết mà cũng có năm ghét tết.
Ghét tết là những năm làm ăn thua lỗ, tết về sợ lo ngay ngáy vì ko có tiền lo cho gia đình ăn tết. Những năm thích tết là năm đó làm ăn thành công, chỉ mong có ngày tết để được nghỉ ngơi bên gia đình mà ko phải lo các công việc khác.
Vậy nên em theo đánh giá những người ghét tết là những người thất bại trong cuộc sống.

phamkynam

Xe buýt
Tết là thời điểm tiêu dùng và rất thuận lợi cho kinh doanh,cả du lịch và giải trí. Em cực thích Tết, chỉ muốn tháng nào cũng có tết.

lttvtvn

Xe container
Tết hả:
1. Đi chơi tý mà nhà nào cũng rượu, cũng bia, không rượu ngâm thì cũng rượu vang, nhẹ nhàng thì lon bia. Rất ít nhà ngồi uống nước chè. Thêm ngày hóa vàng, hết tết thì ae bạn bè người thân ai cũng gọi, ko đi thì khó xử mặc dù đi thì cũng chỉ làm vài ba chén cho có lệ. Nhà e lịch đi ăn hóa vàng đến hết mùng 7. Đi không đã thấy mệt.
2. Lì xì, biếu xén ngày càng biến tướng. Trẻ con thì so sánh lì xì, người lớn thì khoe khoang của biếu. Ko biết các cụ thế nào chứ nhà e tết chỉ riêng lo sắm sửa, biếu ông bà nội ngoại 1 chút ăn tết đã đi hơn 30 củ. Còn sếp 2 năm nay ko đi, sếp ko nhận, đỡ được kha khá.
3. Công việc trì trệ, nhanh thì cũng phải ngoài rằm mới lấy lại được nhịp độ.
4. Nhà e ko bày vẽ nên vợ e ko vất vả mấy, chứ nhiều nhà thấy chị e chỉ nấu nướng mấy mâm cúng hàng ngày đã đủ mệt rồi.
Đấy, mấy cái e thấy chán khi tết về.
Không có rượu bia thì người đời bĩu môi cơ mà Tết có nhất thiết phải qua nhà khác làm gì, dành thời gian này mà nghỉ ngơi.

Nếu vẫn nghĩ lì xì theo hướng tích cực thì cứ thế mà làm, em thì cho các cháu tiền để tiêu (nếu chúng đã cần và biết), biếu các cụ mấy đồng ăn quà, chả nhẽ mình là ra tiền có lòng thì đấy là khoe tiền, là xấu? Bọn trẻ lâu nhâu thì mừng tuổi đúng nghĩa, xấu hổ là chuyện của bố mẹ chúng nếu chúng tỏ thái độ, mình quan tâm đến vấn đề này chứng tỏ cũng chưa thoát.

Công việc thì lo cả đời, cả xứ thiên đường nó vậy, trì trệ quanh năm.

Chuyện nhà nào biết nhà nấy, đừng suy bụng ta ra bụng người. Thích quây quần thì xúm vào mỗi người một tay một chân, tập trung trong một bữa, một ngày là xong. Cũng bái thì vẫn nên làm, chỉ cần đơn giản đi là ổn.

Chỉnh sửa cuối: