[Funland] Tại sao Châu Âu chống dịch khác châu Á

cairong_2011

Xe container
Cụ lại nhầm, thương binh liệt sỹ còn giả HS được, việc kê khai lấy trợ cấp nhất là ở quê, họ hàng cả
Làm bữa cỗ là vui, sai số không dưới 10% là thường
Em ko khẳng định là ko có nhưng kể cả vụ HS thương binh giả hay LS giả cũng chỉ là 1 số địa phương. Con số thông kê trên địa bàn cả nước, tất nhiên có sai số nhưng không chênh đến vài tuổi được.

NTH2015

Xe hơi
Bài viết phân tích cũng nhiều lý lẽ hợp lý, mình cũng nghĩ người châu âu họ rất tự tin vào y tế của họ và họ hoàn toàn kiểm soát được 1 cách bình tĩnh không muốn làm xáo trộn cuộc sống quá nhiều

formula_one

Xe tăng
Thì lúc dịch mới chỉ trong Vũ Hán, tên còn chưa đặt và chưa biết nó sẽ khiến bao nhiêu người chết, không chết thì sẽ bị ảnh hưởng như thế nào mà chúng nó đã xoen xoét cái mồm là độc lực yếu với lại chỉ như cúm mùa thôi. Không cần nghỉ học như Nhật, Hàn,... rồi đến lúc Hàn, Nhật vỡ trận thì lại quay sang Tây. Theo số liệu hiện tại thì Ý có khi còn toang hơn Vũ hán thì lại quay sang kiểu Anh với kiểu Mỹ. Tóm lại là kiểu gì thì cũng là Đảng ta sai và Tây lúc nào cũng đúng, Tây này mà sai thì vẫn là Tây khác đúng....
Việt nam mà lại dửng dưng như bọn Anh, Ý coi như cúm mùa thì cái hội cuồng kia nó quay lại chửi cho sấp mặt. Đúng là lưỡi không xương các cụ ah :)

LienPhuong

Xe điện
Em chẳng biết Ý rơi vào giai đoạn nào, nhưng thực tế tại bệnh viện là bác sỹ đang phải chọn ông nào được ưu tiên dùng máy trợ thở. Như trong bài báo thì ông 40 tuổi được ưu tiên dùng máy thở, ông 60 tuổi đành phải chết để cứu ông kia. Đến bác sỹ ở Ý cũng nhiễm bệnh nhiều vì thiếu đồ bảo hộ, khẩu trang cho bác sỹ còn chẳng đủ thì thằng dân làm gì được phép dùng. Các khuyến cáo của Chính phủ về khẩu trang mang tính chính trị nhiều hơn, nếu để dân dùng thì bác sỹ chỉ có tèo vì không còn khẩu trang để làm việc.
Thực tế như vậy cho thấy, ít tuổi vẫn chết như thường nếu thiếu máy thở và thiết bị y tế, nước Ý đang hy sinh người già để cứu người trẻ chứ không phải chỉ có người già mới chịu chết trước con covid-19. Thế cho nên không phải lúc nào mồm từ ông làm chính trị nói ra là đúng, nói vậy mà không phải vậy.
Trên status twitter của ông Trump dân chửi đầy, trong đó có những comment dẫn ra tỷ lệ, như cúm nằm viện chỉ 1-3% thôi nhưng covid đến 20% nằm viện, không vỡ mới lạ. Trong số 35 ca của VN chụp phổi mấy ca viêm phổi rồi, ít nhất là 2 cô gái trẻ đi milan đã viêm phổi kẽ, giống như bác sỹ người Ý đã mô tả. Khi mắc nhiều, phơi nhiễm của bác sĩ cũng tăng và dễ bị nhiễm hơn. Nhiều cụ trách TQ không bỏ qua người trẻ để điều trị nhóm già có nguy cơ thôi, nhưng có vẻ nhóm trẻ bắt buộc phải điều trị mới sống cũng không nhỏ đâu.
Một điều nữa, viêm phổi do covid theo như đọc được thì trực tiếp do covid gây ra, còn viêm phổi ở cúm là bội nhiễm (khi đang nhiễm virus cúm, cơ thể yếu, vi khuẩn tranh thủ tấn công).

Chỉnh sửa cuối:

Hiendai

Xe tăng
Cụ có nắm được tình hình chống dịch của Bắc Triều Tiên không? Báo chí thấy ít đưa tin. Nhưng mình nghĩ với thiết chế Chính trị tập quyền như Nước đó chắc là mức độ lây lan không nghêm trọng như một số nước châu Âu. Bây giờ dự báo tình hình dịch chưa thể quả quyết thế nào. Nhưng rõ ràng qua tình hình thực tế của một số nước châu Á khả năng kiềm chế đại dịch tốt hơn châu Âu
BTT bình thường cứ 10km có 1 trạm kiểm soát. Người đi từ nơi này sang nơi kia phải có giấy tờ, bình thường đã cách ly rồi chứ chả phải dịch.

hoviethung

Xe lăn
BTT bình thường cứ 10km có 1 trạm kiểm soát. Người đi từ nơi này sang nơi kia phải có giấy tờ, bình thường đã cách ly rồi chứ chả phải dịch.
Vậy là so với mấy chục năm trước tình hình BTT vẫn vậy à. Hồi đó ông anh mình sang đó công tác về kể mà mình không thể tưởng tượng nổi lại có đất nước như vậy. Mình nhớ mãi cái đoạn một đại tá quân đội hỏi anh mình là Việt Nam đã giải phóng chưa trong khi đó Đất nước đã thống nhất được 20 năm. Mình có hỏi tại sao trên truyền hình thấy con cái ăn mặc đẹp vậy. Anh ấy nói toàn con quan chức. Người dân quê ra thủ đô phải được xem xét. Quần áo đẹp mới được ra. Đất nước thiếu điện ai ăn cắp bị phát hiện cả nhà phải Lên vùng kinh tế mới. Chuôi ăn chia theo khẩu phần. Thông tin bưng bít chỉ nghe Đài trong nước. Cùng một khách sạn mà khách trong đoàn không liên lạc được với nhau...

Vetiver69

Xe hơi
Theo cụ Vanga dự là Châu Âu sẽ k có 1 bóng người

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là so với mấy chục năm trước tình hình BTT vẫn vậy à. Hồi đó ông anh mình sang đó công tác về kể mà mình không thể tưởng tượng nổi lại có đất nước như vậy. Mình nhớ mãi cái đoạn một đại tá quân đội hỏi anh mình là Việt Nam đã giải phóng chưa trong khi đó Đất nước đã thống nhất được 20 năm. Mình có hỏi tại sao trên truyền hình thấy con cái ăn mặc đẹp vậy. Anh ấy nói toàn con quan chức. Người dân quê ra thủ đô phải được xem xét. Quần áo đẹp mới được ra. Đất nước thiếu điện ai ăn cắp bị phát hiện cả nhà phải Lên vùng kinh tế mới. Chuôi ăn chia theo khẩu phần. Thông tin bưng bít chỉ nghe Đài trong nước. Cùng một khách sạn mà khách trong đoàn không liên lạc được với nhau...
Cụ gặp đúng ông ghét TT thì lại chả toàn thông tin tiêu cực. Như cụ Nguyễn Hiến Lê viết về Bắc Việt Nam khi cụ ấy ở lại VN sau 1975 và chịu những khó khăn của đất nước sau chiến tranh. Bịa đặt không thể tưởng tượng nổi, dù cụ ấy là một học giả theo em rất đáng kính trọng.

Giờ trên youtube đầy video về BTT, do đài Tây chính thống (như DW) quay ngay 2020. Cụ lên xem VIệt Nam mấy chục năm nữa mới được như họ. Từ ăn mặc của người dân, hệ thông giao thong CC, trường học, ,.,. Chưa nói năng lực KHKT, sản xuất công nghiệp nặng...Còn cụ cứ theo Tây mà bảo đấy là tuyên truyền đấy, cái thông tin truyền miệng mới là đúng thì em bó tay.

Chỉnh sửa cuối:

Bus_nhanh

Xe điện
Nói là tóm tắt thì hơi quá. Tôi nêu đại ý thôi, phương pháp ở Châu Âu lúc này chính là chống lây lan theo kiểu tự tin hiểu biết về virus, chờ đợi vacxin vì cũng tự tin vào khả năng khoa học kỹ thuật. Chính vì thế họ đang chống dịch hết sức tự do dân chủ, tôi xem truyền hình Anh thấy được tuyên truyền kiểu như “virus này không đáng sợ vì tỷ lệ chết ít, người già vốn dĩ k mắc bệnh nọ bệnh kia mắc phải covid hay cúm mùa đều dễ chết, ý thức phòng dịch là tránh nơi có ổ dịch.” Tuy nhiên virus này khởi phát ở TQ và khoa học kỹ thuật có nhanh đến đâu giỏi ntn thì tôi cho rằng đều phải bó tay với con covid này.

TQ họ không dễ dàng chia set thành tựu nghiên cứu và thông tin chi tiết chính xác về các số liệu liên quan, nên Châu Âu và vả Mỹ vô cùng chật vật tìm ra vacxin. Đến lúc phải sụp đổ hoàn toàn hệ thống y tế, dân tình điên loạn hết cõi châu âu may ra có vacxin.

Ở Vietnam cách phòng dịch là k mong chờ vacxin mà chặn dịch lây lan ở cấp độ sâu, nghĩa là tìm và diệt mầm bệnh tránh hệ luỵ sụp đổ y tế, chặn hỗn loạn trong dân. Vì 2 vấn đề này xảy ra chúng ta thiệt hại hơn nhiều lần những gì đang làm để chặn covid
Em thì không có chuyên môn về y tế nhưng thấy cụ viết thế này thì quá là huyễn hoặc, dọa dẫm quá.
Khoa học kỹ thuật cũng phải bó tay vì nó sao?
Em khg tin điều này.

Chopchopchop

Xe buýt
Ở góc độ kinh tế thì ko biết kinh tế nc ta chịu dc bao lâu nếu dịch kéo dài (khả năng rất cao) vì các phí dập dịch rất lớn lên đến cả nghìn tỷ, trong khi ko làm ăn dc gì thì chẳng mấy chốc kiệt quệ
Nếu để dịch lây lan nhanh không kiểm soát được thì y tế quá tải, lòng dân hoang mang dẫn đến hỗn loạn => Kinh tế sẽ thiệt hại gấp nhiều lần

Dungha

Xe điện
Theo cụ Vanga dự là Châu Âu sẽ k có 1 bóng người
Em thấy bà Vanga này bốc phét thành thần nói bao nhiêu là việc thì chả có cái đúng cái sai. Mà sai là chủ yếu. Có năng khiếu bốc phét tí là nói được.

hoviethung

Xe lăn
Cụ gặp đúng ông ghét TT thì lại chả toàn thông tin tiêu cực. Như cụ Nguyễn Hiến Lê viết về Bắc Việt Nam khi cụ ấy ở lại VN sau 1975 và chịu những khó khăn của đất nước sau chiến tranh. Bịa đặt không thể tưởng tượng nổi, dù cụ ấy là một học giả theo em rất đáng kính trọng.

Giờ trên youtube đầy video về BTT, do đài Tây chính thống (như DW) quay ngay 2020 Cụ lên xem VIệt Nam mấy chục năm nữa mới được như họ. Từ ăn mặc của người dân, hệ thông giao thong CC, trường học, ,.,. Chưa nói năng lực KHKT, sản xuất công nghiệp nặng...
Ông anh mình hồi đó về thì thấy sao kể vậy thôi chứ anh đó có ghét gì BTT đâu. Chẳng qua có cụ trước kể thì mình còm vậy thôi. Mình cũng chả tin hoàn toàn mấy cái đưa Lên YouTube. Nhiều khi dàn dựng đưa lên méo mó. Vậy cụ đã nghe chính dân BTT kể về Nước họ chưa. Hoặc người thật kể việc thật bên đó ?

Big Bang

Xe điện
Em chẳng biết Ý rơi vào giai đoạn nào, nhưng thực tế tại bệnh viện là bác sỹ đang phải chọn ông nào được ưu tiên dùng máy trợ thở. Như trong bài báo thì ông 40 tuổi được ưu tiên dùng máy thở, ông 60 tuổi đành phải chết để cứu ông kia. Đến bác sỹ ở Ý cũng nhiễm bệnh nhiều vì thiếu đồ bảo hộ, khẩu trang cho bác sỹ còn chẳng đủ thì thằng dân làm gì được phép dùng. Các khuyến cáo của Chính phủ về khẩu trang mang tính chính trị nhiều hơn, nếu để dân dùng thì bác sỹ chỉ có tèo vì không còn khẩu trang để làm việc.
Thực tế như vậy cho thấy, ít tuổi vẫn chết như thường nếu thiếu máy thở và thiết bị y tế, nước Ý đang hy sinh người già để cứu người trẻ chứ không phải chỉ có người già mới chịu chết trước con covid-19. Thế cho nên không phải lúc nào mồm từ ông làm chính trị nói ra là đúng, nói vậy mà không phải vậy.
Cháu bổ sung thêm phát biểu của Ông Bác sĩ Ý:
Dưới đây là phát biểu của một bác sĩ tại Ý.
"Cuộc chiến bùng nổ theo đúng nghĩa đen và các "trận đánh" diễn ra suốt ngày đêm không ngừng nghỉ. Xin hãy dừng ngay việc gọi đây là bệnh cúm. Từ khi làm việc ở bệnh viện Bergamo hơn hai năm nay, tôi chưa từng thấy ai bị cúm mà phải cấp cứu cả.
Nhu cầu giường bệnh thật khủng khiếp. Mỗi ngày qua, các giường bệnh được lấp đầy với tốc độ kinh khủng. Bảng tên của các bệnh nhân vốn có nhiều màu khác nhau tùy vào đơn vị phụ trách giờ đây chỉ toàn một màu đỏ và cùng một chẩn đoán: Viêm phổi kẽ hai bên. "
Các Cụ lưu ý câu nói của Bác sĩ : "Xin hãy dừng ngay việc gọi đây là bệnh Cúm"
Link: https://vnexpress.net/doi-song/bac-si-italy-chung-toi-khong-ngo-covid-19-hung-du-nhu-vay-4067518.html

Giờ trên youtube đầy video về BTT, do đài Tây chính thống (như DW) quay ngay 2020. Cụ lên xem VIệt Nam mấy chục năm nữa mới được như họ. Từ ăn mặc của người dân, hệ thông giao thong CC, trường học, ,.,. Chưa nói năng lực KHKT, sản xuất công nghiệp nặng...Còn cụ cứ theo Tây mà bảo đấy là tuyên truyền đấy, cái thông tin truyền miệng mới là đúng thì em bó tay.
Mấy ông nghe "ông anh", "bà chị"... kể thì tin sái cổ nhưng xem video thì bẩu dàn dựng thì nói làm gì cho mất công, họ chỉ tin cái họ muốn tin thôi :D

Hiệpvx

Xe máy
Theo m vì Châu Âu chống dịch có phần chủ quan hơn. Dân họ nghĩ Covid-19 giống như cúm thông thường mà. Nên hiện nay dịch lây lan nhanh và nguy hiểm đến vậy.

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
Ông anh mình hồi đó về thì thấy sao kể vậy thôi chứ anh đó có ghét gì BTT đâu. Chẳng qua có cụ trước kể thì mình còm vậy thôi. Mình cũng chả tin hoàn toàn mấy cái đưa Lên YouTube. Nhiều khi dàn dựng đưa lên méo mó. Vậy cụ đã nghe chính dân BTT kể về Nước họ chưa. Hoặc người thật kể việc thật bên đó ?

Em chưa qua, nhưng em đã sống ở Hàn Quốc, đã đến Bàn Môn Điếm, thời gian ở HQ cũng đọc báo hàng ngày để biết về tình hình TT và cũng đọc một cuốn sách viết và nạn đói nổi tiếng ở TT năm 1993 – 1994 của một tác giả Nhật, ông này phân tích tại sao nạn đói chỉ xảy ra ở duy nhất 02 tỉnh miền Bắc (giáp TQ)

Ngoài ra, từ khoảng những năm 2000, em đã thích lên mạng xem các trang nói về du lịch của khách du lịch đến TT.

Dân Tây có cái nhìn sô-vanh cực kỳ phiến diện, nên hay có câu “có lẽ những cái mà tôi thấy là những cái tốt nhất mà TT có thể phô ra” vì khi sang TT thấy đất nước phát triển, sạch sẽ, văn minh quá, không giống như họ tưởng tượng (và mong muốn). Cái này cũng giống như đối với Trung Quốc trước đây, khách du lịch Tây sang TQ cứ muốn Trung Quốc phải nghèo khổ thì mới đúng với tưởng tượng (và mong muốn) của họ, nên thấy cái gì tốt cũng nói kiểu “đây có lẽ là cái tốt nhất mà Trung Quốc có thể phô ra”. Một cách nhìn sô-vanh và thủ dâm tinh thần khá bẩn thỉu của khách du lịch cũng như truyền thông phương Tây. Mấy cái ảnh thỉnh thoảng báo Tây lại đăng về nạn đói của TT trên báo hoặc youtube, một là lôi ảnh từ năm nạn đói 1993 – 1994, hai là từ nước khác (vì nhìn là biết không phải dân Triều Tiên).

Dân VN đa phần đã có ai sang TT đâu, mà có sang, nhìn thấy về cũng lại học lại cách nói của Tây “có lẽ đây toàn là tuyên truyền, chứ TT thực nó phải khác”. Vậy thì cái khác đấy nó ở đâu? (TT là nước công nghiệp hóa đã lâu, có đến 80% dân sống ở đô thị.)

Chỉnh sửa cuối:

Ban Ho Travel

Xe hơi
Cô Vịt oánh cmn vào thượng tầng nước Anh rồi nhé

Hiendai

Xe tăng
À, tin tức của BTT cũng không được cập nhật lắm cụ ạ. Nhưng theo logic thì BTT cũng vẫn chưa có dấu hiệu mở cửa gì thì quy định chắc vẫn vậy. Em cũng nghe ông anh kể cách dăm năm rồi he he. Nếu ông anh cụ cũng đi tắm khoáng nóng mà gặp các chốt kiểm soát đó thì có thể mấy ông đó đi cùng đoàn.

hoviethung

Xe lăn
Em chưa qua, nhưng em đã sống ở Hàn Quốc, đã đến Bàn Môn Điếm, thời gian ở HQ cũng đọc báo hàng ngày để biết về tình hình TT và cũng đọc một cuốn sách viết và nạn đói nổi tiếng ở TT năm 1993 – 1994 của một tác giả Nhật, ông này phân tích tại sao nạn đói chỉ xảy ra ở duy nhất 02 tỉnh miền Bắc (giáp TQ)

Ngoài ra, từ khoảng những năm 2000, em đã thích lên mạng xem các trang nói về du lịch của khách du lịch đến TT.

Dân Tây có cái nhìn sô-vanh cực kỳ phiến diện, nên hay có câu “có lẽ những cái mà tôi thấy là những cái tốt nhất mà TT có thể phô ra” vì khi sang TT thấy đất nước phát triển, sạch sẽ, văn minh quá, không giống như họ tưởng tượng (và mong muốn). Cái này cũng giống như đối với Trung Quốc trước đây, khách du lịch Tây sang TQ cứ muốn Trung Quốc phải nghèo khổ thì mới đúng với tưởng tượng (và mong muốn) của họ, nên thấy cái gì tốt cũng nói kiểu “đây có lẽ là cái tốt nhất mà Trung Quốc có thể phô ra”. Một cách nhìn sô-vanh và thủ dâm tinh thần khá bẩn thỉu của khách du lịch cũng như truyền thông phương Tây. Mấy cái ảnh thỉnh thoảng báo Tây lại đăng về nạn đói của TT trên báo hoặc youtube, một là lôi ảnh từ năm nạn đói 1993 – 1994, hai là từ nước khác (vì nhìn là biết không phải dân Triều Tiên).

Dân VN đa phần đã có ai sang TT đâu, mà có sang, nhìn thấy về cũng lại học lại cách nói của Tây “có lẽ đây toàn là tuyên truyền, chứ TT thực nó phải khác”. Vậy thì cái khác đấy nó ở đâu? (TT là nước công nghiệp hóa đã lâu, có đến 80% dân sống ở đô thị.)
Mình thì rất ghét cách nhìn phiến diện, cảm tính yêu nên tốt ghét nên xấu. Cái gì cũng phải có căn cứ, số liệu khách quan thì mình mới tin. Mình muốn hỏi cụ là dựa vào cơ sở nào mà cụ nói TT là nước công nghiệp hóa đã lâu. 80/100 dân số sống ở đô thị? Nhưng dâu sao mình cũng cám ơn cụ đã thông tin và chia sẻ