[Funland] Tại sao ăn sắn ngày xưa lại bị say ???

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng ko rõ trong củ sắn có chất gì mà hồi nhỏ mọi người bảo dễ bị say???

Hồi bé thì mẹ em hay nói ăn cơm lót dạ mới đc ăn sắn ko bị say, có cụ mợ nào say sắn ko ạ???
Hồi nhỏ mẹ hay bảo chúng em ăn cơm no mới được ăn sắn ko là say. Nên nhiều khi cũng ko dám ăn món này

Củ sắn bây giờ chế biến được nhiều món xôi,chè, hấp......chẳng biết có độc tố khi ăn sắn ko nhưng e thấy ngon ah!!!!

Thời tiết hơi se lạnh của tiết trời mùa thu lại thèm món xôi sắn
Hạt xôi mọng dẻo , sắn bở bùi bùi, hành lá thơm thơm, mỡ nước ngầy ngậy. Chỉ thế thôi không hành phi, dừa nạo, không giò, không chả, không ruốc, không thịt kho trứng rán, lạp sườn😂
Nguyên liệu đơn giản, rẻ tiền nhưng hoà hợp cả về màu sắc, về vị, về hương. Đơn giản nhưng có sự khác biệt với các loại xôi của Hà nội như xôi ngô, xôi lúa, xôi xéo, xôi lạc, xôi đỗ đen, đỗ xanh, xôi gấc, xôi vò, xôi trắng, thứ xôi sắn ngày xưa, thứ xôi mà thường xuất hiện khi mùa thu, đông đến. Trời rét, mưa phùn ăn gói xôi sắn nóng hổi thật tuyệt.bà Ngoại e hay làm ạ

Cả tuổi thơ của em gắn liền với sắn và đây là triệu chứng

Triệu chứng say sắn, ngộ độc sắn xuất hiện sau khi ăn sắn với những biểu hiện như đau đầu, buồn rã chân tay, đau bụng,... Nguyên nhân là do trong sắn có chứa chất acid cyanhydric gây ngộ độc và thậm chí có thể tử vong nếu dung nạp với một lượng lớn.

cuhaifus

Xe container

Triệu chứng say sắn, ngộ độc sắn xuất hiện sau khi ăn sắn với những biểu hiện như đau đầu, buồn rã chân tay, đau bụng,... Nguyên nhân là do trong sắn có chứa chất acid cyanhydric gây ngộ độc và thậm chí có thể tử vong nếu dung nạp với một lượng lớn.

Em trung du nên tuổi thơ cũng nhiều kỷ niệm với sắn, tuy nhiên chưa bị say bao giờ. Sắn nướng, sắn luộc là chính, sau có nấu canh củ sắn. Ngoài ra có món đặc sản là ngọn sắn muối chua thì đỉnh của chóp, giờ đi qua mạn Thanh ba em vẫn hay mua về nấu ăn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng ko rõ trong củ sắn có chất gì mà hồi nhỏ mọi người bảo dễ bị say???

Hồi bé thì mẹ em hay nói ăn cơm lót dạ mới đc ăn sắn ko bị say, có cụ mợ nào say sắn ko ạ???
Hồi nhỏ mẹ hay bảo chúng em ăn cơm no mới được ăn sắn ko là say. Nên nhiều khi cũng ko dám ăn món này

Củ sắn bây giờ chế biến được nhiều món xôi,chè, hấp......chẳng biết có độc tố khi ăn sắn ko nhưng e thấy ngon ah!!!!

Thời tiết hơi se lạnh của tiết trời mùa thu lại thèm món xôi sắn
Hạt xôi mọng dẻo , sắn bở bùi bùi, hành lá thơm thơm, mỡ nước ngầy ngậy. Chỉ thế thôi không hành phi, dừa nạo, không giò, không chả, không ruốc, không thịt kho trứng rán, lạp sườn😂
Nguyên liệu đơn giản, rẻ tiền nhưng hoà hợp cả về màu sắc, về vị, về hương. Đơn giản nhưng có sự khác biệt với các loại xôi của Hà nội như xôi ngô, xôi lúa, xôi xéo, xôi lạc, xôi đỗ đen, đỗ xanh, xôi gấc, xôi vò, xôi trắng, thứ xôi sắn ngày xưa, thứ xôi mà thường xuất hiện khi mùa thu, đông đến. Trời rét, mưa phùn ăn gói xôi sắn nóng hổi thật tuyệt.bà Ngoại e hay làm ạ
Em nghĩ củ sắn, cây sắn, lá sắn có nhiều nhựa trong đó có chứa acid cyanhydric nên nếu không có cách làm hết/giảm nhựa thì ăn nó sẽ say, nên thường để khô hoặc ngâm lâu, rửa sạch trước khi chế biến thì sẽ hạn chế say!

Mợ noob

Xe điện

Nhưng mà đồn thổi có người bị say nhưng e chưa bao h nhìn thấy ạ
Giờ e ăn cũng chưa thấy bị say lần nào

Chỉnh sửa cuối:

Lonestar

Xe điện
Các cụ nhà em bị mất do say sắn sau khi ăn vì ngày xừa nhà nghèo quá chỉ có sắn mà ăn thôi, nghe ông bà kể là sau khi ăn thì mất nên như bác gì nói khả năng bị ngộ độc

namphong12

Xe lăn
Em trung du nên tuổi thơ cũng nhiều kỷ niệm với sắn, tuy nhiên chưa bị say bao giờ. Sắn nướng, sắn luộc là chính, sau có nấu canh củ sắn. Ngoài ra có món đặc sản là ngọn sắn muối chua thì đỉnh của chóp, giờ đi qua mạn Thanh ba em vẫn hay mua về nấu ăn.
Lần đầu tiên em nghe thấy sắn muối chua đấy. Tất nhiên là chưa được ăn bao giờ.

Mợ noob

Xe điện
Em nghĩ củ sắn, cây sắn, lá sắn có nhiều nhựa trong đó có chưa acid cyanhydric nên nếu không có cách làm hết/giảm nhựa thì ăn nó sẽ say, nên thường để khô hoặc ngâm lâu, rửa sạch trước khi chế biến thì sẽ hạn chế say!
E chỉ nghe mn kể chứ e thử rùi e ăn ko bị
Nhưng k rõ say kiểu gì

Mợ noob

Xe điện

Yaris_2009

Xe tăng
Có nhiều cụ chả ăn sắn mà chỉ mê cô làm sắn cứ đòi set lịch offline mồm thì gào lên: tôi thích Ăn sắn không say. Cụ nào cũng bảo gặp mợ bán sắn bán rượu là cho mợ say chít ha ha 🤣🤣🤣

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhưng mà đồn thổi có người bị say nhưng e chưa bao h nhìn thấy ạ
Giờ e ăn cũng chưa thấy bị say bao h
Không phải đồn đâu, thật đấy mợ. Ngày bé em theo các anh đi chăn trâu, ngồi trông trâu cho các anh ấy đi nhổ sắn trộm rồi mang ra bờ mương nướng, em ăn bị say xong nôn thốc nôn tháo mà!

Em nghĩ củ sắn, cây sắn, lá sắn có nhiều nhựa trong đó có chứa acid cyanhydric nên nếu không có cách làm hết/giảm nhựa thì ăn nó sẽ say, nên thường để khô hoặc ngâm lâu, rửa sạch trước khi chế biến thì sẽ hạn chế say!
xưa bị say sắn:
1. Lý do chính: xung quanh nơi trồng sắn thường trồng xoan lấy gỗ, rễ xoan ‘ăn’ vào đất trồng sắn, rễ nào vô tình trúng củ sắn thì củ đó sẽ ‘có độc’ do rễ cây xoan có chất gây ngộ độc
2. Xưa kia khó khăn, lương thực thiếu, nhiều vùng sắn là lương thực chính, xác suất bị ngộ độc sắn cao hơn hiện nay

binhduongdriver

Xe tải
Mình ăn sắn nhiều cũng chưa say, thậm chí đi chơi thả bò đào sắn ăn sống là bình thường nhưng các loại sắn mình ăn thì thường ăn sắn lá trắng ( sắn nếp ) chứ không ăn sắn dù =))

Mợ noob

Xe điện
Không phải đồn đâu, thật đấy mợ. Ngày bé em theo các anh đi chăn trâu, ngồi trông trâu cho các anh ấy đi nhổ sắn trộm rồi mang ra bờ mương nướng, em ăn bị say xong nôn thốc nôn tháo mà!
Đấy là cụ ăn sắn sống thì chắc bị. Vì chắc còn độc tố. Nên xưa e cũng ko dám ăn nghe ng ta bảo ăn bị say sợ chết

Hồi năm 1980 em bị say sắn cứng miệng và cứng lưỡi người nhà phải lấy thìa cạy miệng đổ đậu xanh nhai và nước đường rồi cõng ra bênhk xá

Mợ noob

Xe điện
Đấy là cụ ăn sắn sống thì chắc bị. Vì chắc còn độc tố. Nên xưa e cũng ko dám ăn nghe ng ta bảo ăn bị say sợ chết
sắn ăn sống sao được mợ :D
Củ sắn bị rễ xoan chọc vào thì luộc chín ăn khi đói vẫn ngộ độc mợ nhé

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nướng mợ ah. Sắn nướng ăn bở và ngon hơn sắn luộc nhiều nhưng đói mà ăn nhiều là dễ dính chưởng.