[Funland] Tài sản tuổi 30 thế nào gọi là vừa phải?

honda acura

Xe điện
Đây, em gửi các cụ
Cũng triết lý ra phết đấy

Sống trên đời này người giàu sang cũng như người nghèo khó.
Trời đã ban cho ta cám ơn trời dù sống thương đau
Mai kia chết rồi trở về cát bụi giàu khó như nhau
Nào ai biết trước số phận ngày sau ông trời sẽ trao

Này nhà lớn lầu vàng son
Này lợi danh, chức quyền cao sang
Có nghĩa gì đâu... sao chắc bền lâu
Như nước trôi qua cầu

Này lời hứa...
Này thủy chung...
Này tình yêu... Chót lưỡi đầu môi cũng thế mà thôi
Sẽ mất ngày mai như áng mây cuối trời

Sống trên đời này tựa phù du có đây lại rồi mất.
Cuộc sống mong manh xin nhắc ai đừng đổi trắng thay đen
Nào người sang giàu đừng vì tham tiền bỏ nghĩa anh em
Người ơi xin nhớ cát bụi là ta... mai này chóng phai

Người nhớ cho ta là cát bụi trở về cát bụi
Xin người nhớ

Tran Thanh Tung

Xe điện
30 mới là bắt đầu của sự nghiệp, cách đây mấy năm mấy cậu 30 (chứng khoán & bds) nói chuyện tỷ & chục tỷ như trò chơi. Năm nay tính ra 33, 34 tuổi thì chú nào mặt cũng hình cái bơm. Quan trọng là sống luôn có niềm tin, nghị lực... còn tài sản hiện hữu (cash, nhà, xe...) chỉ là nhất thời thôi. Đến lúc về với đất mẹ mới biết mình có gì, đc gì & mất gì......haizzzzzzz
Chuẩn cụ. Đường còn dài lắm, keke

7604

Xe tải
Các cụ vui lên , mình đang sống trong những nước hạnh phúc nhất mà ,tiền bạc ko nghĩa lý gì .:-*

hoasimtim

Xe điện
Đây, em gửi các cụ
Cũng triết lý ra phết đấy

Sống trên đời này người giàu sang cũng như người nghèo khó.
Trời đã ban cho ta cám ơn trời dù sống thương đau
Mai kia chết rồi trở về cát bụi giàu khó như nhau
Nào ai biết trước số phận ngày sau ông trời sẽ trao

Hồi còn sinh viên em có anh bạn ưa hát thế này, ấy mà em thì ko biết có đúng thế ko nha

" Sống trên đời này, thằng nằm trên sướng hơn thằng nằm dưới..."

bimbim1976

Xe điện
Em muốn mua 1 cái nhà 50m2 mà ô tô đỗ cửa, nhưng em làm được 20 rủ 1 tháng thì đến đời nào kiếp nào em mới mua được?

GIA DINH NHO

Xe điện
Em muốn mua 1 cái nhà 50m2 mà ô tô đỗ cửa, nhưng em làm được 20 rủ 1 tháng thì đến đời nào kiếp nào em mới mua được?
vote cho cụ này . 20 củ ko phải là it một tháng nhưng nghìn cái trông vào đó. nếu ko buôn bán và có lớp 2 thì khó nói lắm .

7usd

Xe điện
Các cụ cứ lý do. Có tài sản, tiền mặt trong tay, ko vay nợ ai là sướng. Ko có tiền thì hanh phúc quái gì.

benlilo111

Xe buýt
dù tính lớp 1 hay lớp 2 thì với mợ thế là giàu rồi a! em 30 tuổi giai hà nội mà trong tay có 50tr là cùng còn nhà cửa của ông bà để ;lại trong thuộc giải tỏa thế là hết
:D

Mr Ngọc

Xe buýt
vào đây phải học hỏi các cụ, em sắp 30 roài mà vẫn còn lơ ngơ quá

BipBiBipBi

Xe máy
Các cụ cứ lý do. Có tài sản, tiền mặt trong tay, ko vay nợ ai là sướng. Ko có tiền thì hanh phúc quái gì.
vâng em cũng nghĩ lúc chít thì là ta thành cát bụi, nhưng từ 30 tuổi đến lúc thành cát bụi trung bình khoảng 35 năm thì con ta đòi bỉm sữa, vợ ta đòi tiền hóa đơn, tứ thân phụ mẫu phải chăm sóc sức khỏe phụng dưỡng, lại còn phải thuê/mua nhà để gia đình hạnh phúc với nhau ở trong cái nhà ý, lại còn phải lo học hành cho con cái, đôi khi đưa cả nhà đi vi vu hâm nóng hạnh phúc gia đình... xyz... sao mà ta cứ ca bài tiền là phù du ta chít ta về cát bụi mãi được đây khi mà tuổi 30 nhiều trách nhiệm lắm rùi...

7usd

Xe điện
vâng em cũng nghĩ lúc chít thì là ta thành cát bụi, nhưng từ 30 tuổi đến lúc thành cát bụi trung bình khoảng 35 năm thì con ta đòi bỉm sữa, vợ ta đòi tiền hóa đơn, tứ thân phụ mẫu phải chăm sóc sức khỏe phụng dưỡng, lại còn phải thuê/mua nhà để gia đình hạnh phúc với nhau ở trong cái nhà ý, lại còn phải lo học hành cho con cái, đôi khi đưa cả nhà đi vi vu hâm nóng hạnh phúc gia đình... xyz... sao mà ta cứ ca bài tiền là phù du ta chít ta về cát bụi mãi được đây khi mà tuổi 30 nhiều trách nhiệm lắm rùi...
Vâng. Đúng ạ. Có tiền nhét *** thì con người cũng hào sảng. Bạn bè có rủ cafe cà pháo cũng nhiệt tình. Ko có tiền bạn nó rủ đi cũng ngại ấy chứ.

Viethathanh

Xe buýt
L1: Em năm nay 26 cái mùa xuân rồi tài sản chỉ có 2 sim số đẹp giá trị tầm trăm củ, lương 7tr/tháng ăn ở ké nhà chị cả ở Sg. Đà này 30t em chắc chắn có tiền tị.
L2: Ông bà e ở quê còn khỏe mạnh, em cũng chẳng vinasoi nhưng thấy miếng đất ngay trung tâm huyện có người trả 7 tỏi nhưng ô bà ko bán vì trên miếng đất ý có cơ ngơi vật vã là cái xưởng cơ khí mỗi năm in ít cũng nửa tỏi đủ để ô bà rau cháo. E ko theo nghiệp cụ nhà, thanh niên tính lại có 1 thời bóng bánh nên ông cụ tống cổ ra khỏi nhà lúc vừa đủ đôi mươi.
Em chửa có giề các cụ nhểy

breakout

Xe hơi
đọc mà tủi, bạn cụ tuổi trẻ tài cao, em gần 40 xuân xanh chả có tỷ mẹ nào, toàn ti tỉ

AmorBarcelona

Xe máy
Kính các cụ, em năm nay 30 tuổi, đi làm đi học hùng hục dăm bảy năm tích lũy được 1 tí, nhìn lên thấy người giàu chi chít nhìn xuống thấy người nghèo cũng chi chít. Em lập tô bích này để trưng cầu dân ý các cụ xem ở tuổi quanh 3 sọi thì tài sản riêng ở mức nào được coi là trung bình. Kém thì còn lấy động lực cố gắng, tạm ok rồi thì bớt bon chen để dành thời gian tận hưởng cuộc đời.

Có 2 lớp tài sản. Lớp 1 là tài sản riêng của mình làm ra hoặc các cụ cho nhưng đã đứng tên của riêng mình. Lớp 2 là tài sản tiềm năng thừa kế hoặc lộc lá gì đó trong tương lai, chưa phải của mình nhưng chẳng chạy đi đâu được. Em quan tâm lớp 1 hơn, nhưng nếu các cụ rộng rãi chia sẻ thông tin về lớp 2 thì em cảm ơn lắm hehe.

Em ví dụ như sau:

1. Bạn em, giai Hà Lội gốc, 30 tuổi: Lớp 1 gồm có cái nhà 3 tầng ở hai bà trưng (3-4 tỷ), mảnh đất đông anh tầm 2 tỷ, tiền mặt 500 triệu, 2 cái xe máy zin 200 triệu, đồ đạc giấy tờ linh tinh khác 300 triệu nữa, tổng lớp 1 của nó khoảng 6.5 tỷ. Lớp 2 nó có thêm nửa cái nhà tập thể (khoảng 1 tỷ) và nửa cái nhà các cụ nó đang ở cũng ở hai bà (tầm 2.5 tỷ nữa). Vậy sơ sơ nó có khoảng gần chục tỷ rồi. Thằng này luôn mồm kêu sướng vãi.

2. Bạn em, giai Huế ra Hà Nội sống, 30 tuổi: Lớp 1 có ít tiền mặt 300 triệu. Lớp 2 có cái nhà mấy trăm mét ở Huế, tính ra khoảng 2 tỷ, con một. Tổng của nó khoảng 2.3 tỷ. Thằng này sống ung dung ít bon chen, nó cũng kêu sướng.

3. Bạn em, gái Hà Nội, 30 tuổi: Lớp 1 có cái nhà tập thể (1.6 tỷ), 1 mảnh đất ở long biên (5 tỷ), tiền mặt 3 tỷ, đồ đạc linh tinh khoảng 300 triệu nữa. Tổng lớp 1 của nó khoảng 10 tỷ. Lớp 2 nó ếch có gì vì nhà nó hoàn cảnh đặc biệt. Con bé này nhìn thì thấy nó sướng nhưng mồm nó thì hay kêu khổ kêu mệt.

4. Em, gái Hà Nội 2, 30 tuổi: Lớp 1 có tí tiền mặt cũng khoảng 400 triệu. Lớp 2 có nửa mảnh đất ở Đông Anh khoảng tỷ rưỡi, linh tinh khác hơn trăm triệu nữa. Tổng cả nhà cửa của riêng em chỉ có kịch kim 2 tỷ. Chả biết gọi là thế nào.

5. Bạn em, giai tỉnh phía Bắc, 32 tuổi: Lớp 1 cạn túi tiền mặt chỉ 50 triệu sau khi mua cái nhà tập thể tỷ 2. Lớp 2 có cái nhà các cụ ở quê khoảng 2 tỷ với mảnh đất các cụ để dành cũng được tỷ rưỡi nữa. Tổng của nó cũng được 4.7 tỷ, cũng sướng.

Các cụ góp ý với nhé. Đừng kể trường hợp giàu quá em tủi, nghèo quá em lại thương. Cứ kể cái tằng tằng trung trung xung quanh các cụ thôi ạ để em biết đường tính ạ. Vốt ka các cụ.
Bác và các bạn bác đều là những người có ĐK so với mặt bằng chung rồi

ki30

Xe tải
Em tưởng các Cụ vào đây là oto nhà lầu hết roài chứ nhỉ? sao mà nhiều Cụ kêu quá trời???????

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
Em tưởng các Cụ vào đây là oto nhà lầu hết roài chứ nhỉ? sao mà nhiều Cụ kêu quá trời???????
Otofun nghĩa là vào để vui chứ không phải có oto mới vào đây cụ ợ

resdul

Xe tải
Nhà cháu từ lúc đi làm đến năm 28 tuổi, tức là trước khi có ý đinh lấy vợ thì tài sản trong túi vào lúc cuối tháng luôn luôn là con số 0, làm được đồng nào tiêu sạch.
Từ lúc định lấy vợ đến lúc lấy cháu bắt đầu save money và đủ tiền cứoi cộng mua sắm ban đầu.
Cưới vợ xong cũng chẳng để được đồng nào, toàn shoping với tourist hết. 3 năm nay từ lúc chuẩn bị có f1 đến giờ mới có ý thức dành tiền, mua nhà mua đồ.

Tiện thể cụ chủ thớt cho hỏi em số 3 chồng con gì chưa cụ để cháu giời thiệu cho thằng bạn nó chua có tí Lớp 2 nào

cap3hk

Tháo bánh
Em còn 3 năm nữa mới 3x tuổi như cụ chủ ^^.
Lớp 1: 700 củ tiền mặt + siêu morning 3xx củ mới mua tháng 11 năm ngoái =)).
Lớp 2: Có cái nhà to vật 130m2 x 6 tầng nhưng sống chung với ông bà cụ, vợ + F1 và thằng em ruột, chưa phải tên em nên chắc không tính.

Target năm nay của em là tiền mặt lên 1 củ to còn up siêu xe lên Camry 2007 hy vọng thành công ^^.