[Funland] Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhán

DurexXL

Xe lăn

maytinh8780

Xe tăng
Hiểm mà Lão
Ăn cơm thiên hạ bằng nghề luật như bọn em mà có khi còn cười ra tiếng Mán ấy Lão ợ
Hức
Chốt lại là mục 2 phải vợ ký cụ nhể? Em thấy có cụ bên trên nói nếu muốn vay bank mà ko muốn vợ ký thì để bên thứ 3 đứng ra vay giúp.

TÔN

Xe container
Không phải cụ ơi, phải ra công chứng làm giấy cho/tặng/bán thì mới hợp pháp và miễn trừ trách nhiệm chủ xe cụ ạ, dù có tin nhau đến mấy cũng không thể trao xe như vậy, nhỡ đâu thằng em BV nó không đi, nhưng họ hàng nó dùng vận chuyển ma túy đá, chất cấm,hoặc gây tai nạn rồi bỏ xe chạy thoát thân thì liên đới trách nhiệm chủ xe hay sao ? mà ngay cả khi không có chuyện đó thì ra đường công an nó vẫn phạt không chính chủ xe cụ nhé, mức phạt từ 400-800K đồng với xe đã làm thủ tục công chứng nhưng không đi làm thủ tục sang tên trong thời gian 30 ngày, ngoài ra có thể tiến hành thu xe nếu có dấu hiệu vi phạm luật giao thông ĐB gây hậu quả...
Công an giải thích cho em rõ như vậy khi hỏi chỉ làm viết giấy tay cho/tặng xe thì có hợp lệ và miễn trừ trách nhiệm chủ xe không?
Bắt buộc phaỉ làm thủ tục công chứng.
Cụ đi hỏi xxx thì nó chả phải trả lời như thế,chứ chẳng lẽ nó lại bảo chả sao đâu à 🤣
E đi xe còn chả bao giờ mang theo giấy tờ chứ đừng nói đến việc ko chính chủ.có sao đâu.mà e là cái thằng đi xe bị bắt như cơm bữa
Còn như nếu nó có đi buôn ma tuý hay gây tai nạn thì cũng kệ nó.xxx người ta sẽ đi xác minh,cụ ko còn sự dụng chiếc xe đó hay cụ chứng minh đc thời gian....tóm lại xác minh ko liên quan gì đến cụ thì cũng chả sao cả.chứ ko phải là thằng kia nó trốn là mọi tội lỗi cụ đều phải chịu đâu
Tuân thủ pháp luật là điều tốt,nhưng ko phải cái gì cũng máy móc răm rắp nghe theo
Đến cái ô tô người ta cũng chỉ cần giấy viết tay hoặc công chứng uỷ quyền là đc chứ cũng ko cần sang tên chính chủ.giờ mà phạt ô tô ko chính chủ thì nhà nước thu về mớ to đùng

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Họ có quy chế khi giải thể phòng CC và dừng hành nghề của CCV đấy Cụ ợ, hồ sơ vẫn được lưu, có điều nó sẽ phức tộp hơn

Chính vì vậy, nếu cẩn thận hoặc giao dịch quan trọng, bên em vẫn làm cho khách ở CC Nhà nước. Đối tác đủ cả NN và tư, tùy nhu cầu khách Cụ ợ
Vâng.
Vậy cụ cho em hỏi thêm, có cách nào để phân chia kinh tế của vợ - chồng một cách riêng biệt, để không liên quan gì nhau không ạ, theo kinh nghiệm của cụ?

Duc Sang

Xe container
Mục 1: không cần.
Mục 2: nếu thế chấp vay cho công ty thì không cần. Nếu thế chấp vay cho cá nhân thì vẫn phải cần.

Langthang_Mercedes

Xe container
em chưa thấy gđ nào như gđ bác thớt cả . nếu tài sản tiền hôn nhân thì đi 1 nhẽ . còn đây là tài sản mua sau khi đã kết hôn mà vk bác lại từ chối thì hơi lạ
còn kể cả bác có trong tay ủy quyền từ chối khi mua tài sản này . đó là từ chối nhé khi mua. nhưng khi bán bên công chứng họ vẫn bắt vk bác ra ký vào văn tự mua bán như thường vì lý do đưa ra là
khi mua vk bác từ chối nhưng vk bác vẫn phải có trách nhiệm với con của bác lên phía công chứng họ tránh sau này kiện tụng linh tinh lên vẫn yêu cầu có vk bác ký vào .
trừ
1- vk bác mất và có giấy chứng tử
2- đã ly hôn
còn vẫn có giấy đăng ký kết hôn thì vk bác vẫn ra công chứng ký và . kể cả đây là tài sản tiền hôn nhân
còn vấn đề vay bank . thì cả 2 vc bác phải ký cốp chứ kg có chuyện 1 mình bác ký vay đâu. còn ai trả tiền vay thì bank kg thèm quan tâm , miễn là đến kỳ trả đủ họ là được
Toàn suy luận linh tinh, nếu cụ đã trải qua thì chia sẻ thật đi, nhưng cụ nghĩ thế thì nó không phải như thế đâu.
Cụ trả lời đúng đấy, tài sản trong thời kỳ hôn nhân khi mua bán 2 vợ chồng đều phải ký (dù có giấy từ chối tài sản của người vợ) Mục đích là để tránh kiện cáo sau này .
Cụ đã mua bán cái nhà nào như thế chưa mà phán như đúng rồi thế? Em bán nhà, chồng ra ký từ chối tài sản cho vợ từ lúc này luôn, vợ đứng mua 1 mình và ra giấy 1 mình luôn. Rồi em lại mua của một nhà chồng đứng bán một mình, thò cái giấy từ chối TS của vợ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng.
Vậy cụ cho em hỏi thêm, có cách nào để phân chia kinh tế của vợ - chồng một cách riêng biệt, để không liên quan gì nhau không ạ, theo kinh nghiệm của cụ?
Có, đừng kết hôn.

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Toàn suy luận linh tinh, nếu cụ đã trải qua thì chia sẻ thật đi, nhưng cụ nghĩ thế thì nó không phải như thế đâu.

Cụ đã mua bán cái nhà nào như thế chưa mà phán như đúng rồi thế? Em bán nhà, chồng ra ký từ chối tài sản cho vợ từ lúc này luôn, vợ đứng mua 1 mình và ra giấy 1 mình luôn. Rồi em lại mua của một nhà chồng đứng bán một mình, thò cái giấy từ chối TS của vợ nhé.
tôi đã từng mua bán vài mảnh dất . đã từng nhận ủy quyền vài lần . đã từng chỉnh xửa lại sổ đỏ cho vợ đứng tên và bán mảnh đất đứng tên sổ đỏ của riêng vợ tôi ( tài sản tiền hôn nhân ) đã từng hỏi và trao đổi nhiều lần với phía công chứng . tôi thừa biết kể cả được ủy quyền nhưng chỉ cần phía công chứng kg ghi rõ ràng 1 chi tiết trong hợp đồng ủy quyền thì phía nhận ủy quyền cũng chưa hẳn là 100% làm tất cả đâu
sao tôi phải nghĩ nhỉ. tôi đã từng trải và trải qua nhiều lần . kể cả đã từng yêu cầu cấp sổ hồng mới mà đã chỉnh lại thông số mét vuông trong sổ hồng mà chả mất 1 xu bôi trơn ( kg quan hệ và kg cần bôi trơn gì hết )

Langthang_Mercedes

Xe container
tôi đã từng mua bán vài mảnh dất . đã từng nhận ủy quyền vài lần . đã từng chỉnh xửa lại sổ đỏ cho vợ đứng tên và bán mảnh đất đứng tên sổ đỏ của riêng vợ tôi ( tài sản tiền hôn nhân ) đã từng hỏi và trao đổi nhiều lần với phía công chứng . tôi thừa biết kể cả được ủy quyền nhưng chỉ cần phía công chứng kg ghi rõ ràng 1 chi tiết trong hợp đồng ủy quyền thì phía nhận ủy quyền cũng chưa hẳn là 100% làm tất cả đâu
sao tôi phải nghĩ nhỉ. tôi đã từng trải và trải qua nhiều lần . kể cả đã từng yêu cầu cấp sổ hồng mới mà đã chỉnh lại thông số mét vuông trong sổ hồng mà chả mất 1 xu bôi trơn ( kg quan hệ và kg cần bôi trơn gì hết )
Vấn đề là tôi đã bán và chả phải làm thêm gì cả, phòng công chứng đó củ chuối thì tôi ra phòng công chứng khác. Cái cụ làm chưa đúng nhưng nó hành mà phải chịu là do cụ không hiểu rõ mà thôi. Trường hợp đặc biệt mà cứ nêu ra để chứng minh làm quái gì không biết.

Chỉnh sửa cuối:

motthoidongbim

Xe điện
Khước từ rồi thì còn liên quan gì đến tài sản đó nữa cụ. Mình cụ có quyền định đoạt ts đó. Còn vay NH thì hđtc mình cụ, hđtd thì cả 2 ng đều phải ký.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ/mợ nói chuyện hay nhỉ. Cụ/mợ có biết ngày mai cụ/mợ đi ra ngoài đường thì tóc sẽ bay về bên nào không nhỉ? :-?
Cụ hỏi, em trả lời, không ưng cụ có thể không nghe nhưng đừng hỏi lại kiểu như thế, nó thể hiện sự không cầu thị.

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi, em trả lời, không ưng cụ có thể không nghe nhưng đừng hỏi lại kiểu như thế, nó thể hiện sự không cầu thị.
Oh. Cụ/mợ có trả lời câu hỏi của em đâu nhỉ? :-?
Vâng.

Kiabuoisang

Xe container
Tối nay phải tỉ tê để vợ làm cho mấy cái giấy khước từ toàn bộ tài sản xem thế nào. Giờ mới biết :D

DurexXL

Xe lăn
Vâng.
Lập cam kết tài sản, phân chia chi tiết rõ ràng
Món này các VC 9x làm khá nhiều Cụ ợ