[Funland] Tài sản bố mẹ đẻ để cho ai ?

MuathuHN252

Xe cút kít

atoxet

Xe tăng
Câu trước tập lập, không nhận 1 đồng (không biết ngày xưa tiền học hành ai chi trả???), câu sau lại nghía tới tài sản khi các cụ mất, mâu thuẫn nhể :)) Thớt làm em nhớ tới cụ "buồn nghèo'' ngày xưa.
Em cũng giống cụ, đọc xong trong đầu nghĩ "không biết có phải thằng buồn vì nghèo lập nick mới ko"

xe đạp Japan

Xe tăng
Em đọc mà thấy nhà cụ căng đó dù cụ là con một, không rõ có khúc mắc gì lớn vậy. Bố con không hợp nhau em thấy bình thường, chủ yếu có mấy trường hợp như này. Bố không uống rượu mà con lại thích nhậu, bố tiết kiệm không du lịch còn con thì thích đi,...rồi nhiều cái lặt vặt khác. Bố con hợp nhau ngoài ngược những cái trên, đa số em thấy là con làm cho bố kiểu như nhà bầu Hiển thì còn nói chuyện được với nhau.

SPL

Xe container
Tài sản của bố mẹ thì quyền cho ai là của bố mẹ, con cái quyền gì đòi kiện chứ, chả cho được bố mẹ thì thôi, kiện gì, kiện ai

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Đã tỏ vẻ "thích tự lập" và chưa lấy 1 đồng thì nghĩ ngợi quái gì đến chuyện kiện cáo khi mình ko được cho cái gì ko thuộc về mình.
Cụ ấy nghĩ k lấy 1 đồng tư bố mẹ, nhưng k nghĩ mình đc đẻ ra như nào, ăn bằng gì học bằng gì. Nếu tính thực dụng tí tiền đẻ, tiền nuôi cụ ấy mà tích trữ đất đai thì k khéo bố mẹ cụ ấy còn X2 tài sản bây giờ rồi.

xukthal.

Xe lăn
Toàn chuyện nó bịa ra mà cc vào tranh luận như thật ^:)^^:)^^:)^

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Lâu ko thấy cụ buồn vì nghèo xuất hiện.

ancopxkaia

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi.
Em con một, mặc dù ông bà già có của ăn của để, nhưng em từ lúc đi làm đến khi lập nghiệp đến hiện tại, có nhà cửa, xe cộ đủ rồi, nhưng chưa bao giờ em lấy của ông bà già 1 đồng. Nguyên nhân do em thích tự lập và cũng là mâu thuẫn với ông bà già từ lâu (nguyên nhân cụ thể xin phép không kể).
Thế ví dụ giả sử ông bà già vì ghét em không để lại tài sản cho em mà để cho người ngoài thì em có được kiện không nhể.
Chứ tình hình nếu em nhận thừa kế chắc em trở thành triệu phú mất. Chết.
Lớn rồi tự lo thì quan tâm gì thừa kế bố mẹ để lại cụ ơi, ông bà thích từ thiện hay cho ai thì cho. Mà có mâu thuẫn với ông bà nhưng cụ cũng nên cân nhắc các cụ cũng sinh ra, nuôi mình lớn, mình không lấy gì thì thôi thi thoảng cũng mua đồ về biếu các cụ gọi là tấm lòng con cháu. Chúc cụ sống thoải mái bớt lo nghĩ nhiều : ))

Tony_Le

Xe container
Tài sản của bố mẹ thì quyền cho ai là của bố mẹ, con cái quyền gì đòi kiện chứ, chả cho được bố mẹ thì thôi, kiện gì, kiện ai
Kiện thì vẫn có thể kiện chứ. Khi bố mẹ còn sống thì tài sản của họ, họ cho ai mà chả được, tuy nhiên khi họ mất thì theo di chúc hoặc theo luật mà xử. Vì vậy nếu thấy cần kiện thì kiện đề đòi lại phần của mình (nếu nghĩ là có phần), kiện không được thì thôi có sao đâu. Kiện ai? Kiện thằng nhận tài sản theo di chúc đó chứ kiện ai? Mà sao nghe chữ kiện lại ngại thế nhỉ, nó là thủ tục thông thường thôi mà.

Tony_Le

Xe container
Toàn chuyện nó bịa ra mà cc vào tranh luận như thật ^:)^^:)^^:)^
Không sao, bịa ra nhưng trong thực tế vẫn có. Chủ yếu là chém nó chứ tranh luận là phụ thôi, bạn ấy lượn mất rồi.

xukthal.

Xe lăn

xukthal.

Xe lăn

cusao

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi.
Em con một, mặc dù ông bà già có của ăn của để, nhưng em từ lúc đi làm đến khi lập nghiệp đến hiện tại, có nhà cửa, xe cộ đủ rồi, nhưng chưa bao giờ em lấy của ông bà già 1 đồng. Nguyên nhân do em thích tự lập và cũng là mâu thuẫn với ông bà già từ lâu (nguyên nhân cụ thể xin phép không kể).
Thế ví dụ giả sử ông bà già vì ghét em không để lại tài sản cho em mà để cho người ngoài thì em có được kiện không nhể.
Chứ tình hình nếu em nhận thừa kế chắc em trở thành triệu phú mất. Chết.
1- Tài sản của bố mẹ bố mẹ có quyền quyết định
2- Khi bố mẹ mất đi mà có di chúc thì số ts này sẽ được chuyển quyền sở hữu theo di chúc.
3-Nếu không có di chúc thì bác chủ sẽ được quyền thừa kế ở hàng thứ nhất và mọi thủ tục sẽ tuân theo các trình tự pháp lý còn hiệu lực tại thời điểm đó. Khi đó, bác chủ có thèm số ts này thì tuân thủ các yc pháp lý để đc nhận. Nếu bác chủ không thèm thì cứ mặc kệ, không phải lo bới sẽ có người khác lo hộ.

Theo thông tin bác chia sẻ thì điều kiện sống của bác không khó khăn nên có thể bác không thèm số ts kia thì cũng nên nghĩ đến việc dàn hoà với cha mẹ để đem lại lợi ích tinh thần cho các thành viên trong gia đình còn hơn việc lo chết vì đống ts thừa kế trong khi mình hãy còn đang tự phụ cá nhân và có thái độ "chả thèm" dù điều này khá mâu thuẫn với nhu cầu tư vấn

SimsSam

Xe điện
Bố. Mẹ sinh ra mình mà gọi là OBG. Thật vcl.

Thớt nhảm nhí, ngu muội.

Lastbet

Xe buýt
Thay vì nghĩ nhận tài sản của "OBG" thì mợ nên nghĩ khi hai ông bà già ốm đau bệnh tật thì mình chuẩn bị phải chăm sóc ra sao đi.