[Funland] Tài sản bố mẹ đẻ để cho ai ?

Ryan848

Xe container
Các cụ cho em hỏi.
Em con một, mặc dù ông bà già có của ăn của để, nhưng em từ lúc đi làm đến khi lập nghiệp đến hiện tại, có nhà cửa, xe cộ đủ rồi, nhưng chưa bao giờ em lấy của ông bà già 1 đồng. Nguyên nhân do em thích tự lập và cũng là mâu thuẫn với ông bà già từ lâu (nguyên nhân cụ thể xin phép không kể).
Thế ví dụ giả sử ông bà già vì ghét em không để lại tài sản cho em mà để cho người ngoài thì em có được kiện không nhể.
Chứ tình hình nếu em nhận thừa kế chắc em trở thành triệu phú mất. Chết.
Cụ, mợ bên dưới phán chuẩn.
Nếu có di chúc để hết cho người ngoài thì cụ chả làm được gì hết. Kiện củ khoai.
Tài sản của ông bà, do ông bà định đoạt.

xukthal.

Xe lăn

landaumuaxe

Xe điện
Em mà là ông bà già cụ em để cho người ngoài
không, nếu e là ông bà già cụ chủ, e sẽ bán hết, lập 1 cái quĩ từ thiện, hoặc gửi tk mãi, tiền lãi thì tài trợ cho từ thiện, trẻ mồ côi chứ, cụ chủ đã tự lập được nhà xe ,giỏi rồi thì thôi, quan tâm gì,
dù gì cũng là bố mẹ đẻ, thôi thì trời k chịu đất, đất chịu trời, 1 câu xin lỗi mất gì, cho cả nhà bô mẹ con cháu được vui chứ nhỉ

vneseman

Xe lăn
Câu trước tập lập, không nhận 1 đồng (không biết ngày xưa tiền học hành ai chi trả???), câu sau lại nghía tới tài sản khi các cụ mất, mâu thuẫn nhể :)) Thớt làm em nhớ tới cụ "buồn nghèo'' ngày xưa.

Các cụ cho em hỏi.
Em con một, mặc dù ông bà già có của ăn của để, nhưng em từ lúc đi làm đến khi lập nghiệp đến hiện tại, có nhà cửa, xe cộ đủ rồi, nhưng chưa bao giờ em lấy của ông bà già 1 đồng. Nguyên nhân do em thích tự lập và cũng là mâu thuẫn với ông bà già từ lâu (nguyên nhân cụ thể xin phép không kể).
Thế ví dụ giả sử ông bà già vì ghét em không để lại tài sản cho em mà để cho người ngoài thì em có được kiện không nhể.
Đã không cần thì cụ hỏi làm gì?

Batman

Xe container
Cổ nhân có câu nói: "người ta sống vì mồ vì mả, chứ không ai sống vì cả bát cơm". Cụ chủ thì đã bất hiếu lại còn tham, vô ơn với bậc sinh thành... hết nói nổi!
không, nếu e là ông bà già cụ chủ, e sẽ bán hết, lập 1 cái quĩ từ thiện, hoặc gửi tk mãi, tiền lãi thì tài trợ cho từ thiện, trẻ mồ côi chứ, cụ chủ đã tự lập được nhà xe ,giỏi rồi thì thôi, quan tâm gì,
dù gì cũng là bố mẹ đẻ, thôi thì trời k chịu đất, đất chịu trời, 1 câu xin lỗi mất gì, cho cả nhà bô mẹ con cháu được vui chứ nhỉ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ này là cái cụ đang là nam, độc thân, vài năm sau đã gẫy cần số có chồng có con, nổi tiếng trong vài topic khác đó cụ.
Em không theo dõi nên không rõ. Tks cụ

Thik Phê Pha

Xe tải
Đã tỏ vẻ "thích tự lập" và chưa lấy 1 đồng thì nghĩ ngợi quái gì đến chuyện kiện cáo khi mình ko được cho cái gì ko thuộc về mình.
Em nghĩ là tham và a cay nếu không được hưởng, bất hạnh nhất là trước khi chết phải viết di chúc để lại tài sản cho người ngoài

AMATAX

Xe điện
Có phần giống em nhưng M ko nói gì chỉ B hay kể lể dọa nếu sau này ko phụng dưỡng ở gần mà đi xa (vô SG) dù là đi làm ăn thì cụ sẽ di chúc cho bất cứ ai có thể ko phải là con zai. Chứ thâm tâm em thì có bao giờ nghĩ có trách nhiêm với các cụ là vì có tài sản nhà đất đâu..dù BM ko có gì thừa kế mình là con vẫn phải có trách nhiệm tròn đạo hiếu. Mình có đi xa vẫn hay năng qua lại, rồi có osin chăm các cụ chứ có bỏ ko đoái hoài gì. Còn phải lo cuộc sống cho bản thân gia đình rồi tương lai cho 2 F1 nữa chứ.

ldt_tx

Xe tăng
không có thừa kế cụ vẫn là triệu phú. lo là gì chuyện của 2 ông bà già

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ cho em hỏi.
Trên thì cụ bảo thích tự lập, dưới cụ lại hỏi nếu bố mẹ "không để lại tài sản cho em mà để cho người ngoài thì em có được kiện không nhể"

Potay :))

Ryan848

Xe container
Trên thì cụ bảo thích tự lập, dưới cụ lại hỏi nếu bố mẹ "không để lại tài sản cho em mà để cho người ngoài thì em có được kiện không nhể"

Potay :))
Cụ thớt đa nhân cách mà /:)
Em dân kỹ thuật, mặc dù đã hơn 3x tuổi nhưng vì là dân kỹ thuật nên kinh nghiệm, kiến thức về tài chính kém.
Em đang nghiên cứu thủ tục để mở Công ty TNHH làm về lĩnh vực thương mại/chế tạo (cụ thể kinh doanh và chế tạo vật tư cơ khí).
Năm nay bước vào tuổi 33, đã là bố 2 con, nhà cửa công việc cơ bản cũng hòm hòm đối với 1 người ở tỉnh lẻ như em.
Mình là nữ, không biết post xin kinh nghiệm ở đây có đúng ko, nếu sai anh em lượng thứ
Trước kia thì mình chỉ bị hôi nách nhẹ thôi, dùng nước hoa thì cũng ko nhận ra được, nhưng từ khi sinh con xong, giờ mùi nó nồng nặc quá, làm mất hết cả tự tin.

kubi82

Xe điện
Đời là thế, nuôi ăn học đi làm rồi quay ra tỏ vẻ này nọ. Nếu tự lập được đến cùng thì thôi đừng có dòm ngó cái tài sản của bố mẹ nữa.

caisua

Xe lăn
Nổ địa chỉ đi em qua chăm sóc 2 cụ giúp cho :P

duong_cong_tu

Xe đạp
K có di chúc thì cụ thừa hưởng hết vì là hàng thừa kế thứ nhất.
Còn nếu có di chúc cho người ngoài (giả sử 2 ông bà đều thống nhất) thì cụ không làm gì được.

Ngoài ra pháp luật có 1 ngoại lệ, là cụ có thể kiện để lấy 2/3 số tài sản đó, nếu : Cụ nghèo rớt mồng tơi + bị tai nạn + tai biến = không thể sống như 1 con người bình thường nếu k có tài sản thừa kế.

Theo như lời cụ kể thì cụ k nghèo, cũng k bị khiếm khuyết về tay chân hay thần kinh.... thì không áp dụng cái ngoại lệ ở trên được. Ngoài ra cụ cũng k chăm sóc 2 ông bà lúc họ còn sống, nên k có chuyện kiện cáo dc đâu.

Theo mình hiểu thì là vậy

Đời là thế, nuôi ăn học đi làm rồi quay ra tỏ vẻ này nọ. Nếu tự lập được đến cùng thì thôi đừng có dòm ngó cái tài sản của bố mẹ nữa.
cái này thì mình k đồng ý, trừ khi bố mẹ làm di chúc không cho, còn nếu không thì chủ thớt có quyền lợi hợp pháp với số tài sản đó, dòm ngó thứ thuộc về mình (lợi ích hợp pháp) thì không có gì sai cả.

Việc chủ thớt tài giỏi thì sẽ được hưởng thêm, đây là thành quả của bản thân. Việc này với việc quyền lợi thừa kế nó k liên quan gì đến nhau.
Quan điểm của cụ cho rằng Nếu chủ thớt giàu Thì đừng có dòm ngó cái tài sản của bố mẹ - là rất ấu trĩ.

Vô đề

Xe máy
Cụ chủ phức tạp, lúc nam lúc nữ nhỉ.