[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

matizvan2009

Xe ba gác
Thế sao ở còm trước cụ bảo không phanh được? Em đi CRV đây, chạy 120km/h mà có ông tự dưng chặn đầu nó chẳng phanh cứng luôn, còn ông VF9 kia là không có tí phanh nào nhé. Công nghệ bây giờ nó có chức năng bám đuôi xe trước, phanh khẩn cấp, xe trước dừng xe mình cũng dừng lại mà cụ bảo không phanh kịp.

Chắc ông VF9 đi phố bị nhiều quả giật mình nên tắt ADAS rồi, nên mới cứ thế mà phang thôi.
Crv em không biết. Su3ru eyesight của em nó thế này: acc thì PHẢI BẬT, lúc này nó tự xác định khoảng cách với xe trước (cỡ 50m với tốc 80 90kmh), tự ga tự phanh nên giảm thiểu nguy cơ húc mít. Phanh khẩn cấp thì luôn bật (muốn xóa phải tắt) nhưng nếu lx chủ động giữ ga và bám mít ở tốc độ cao thì nguy cơ húc mít vẫn có, bám 20 30m với tốc 70 80kmh thì phanh tự động sao kịp.

harrynh

Xe container
Nguyên nhân đây
View attachment 8625030

Bán tải đi chậm lại tránh chướng ngại vật.
Chưa gì có cụ đã chửi bán tải thế nọ thế kia.
2 ông chết là do xuống xe.
Giờ thì ông lái bt sẽ khai đúng như vậy, giảm tốc do có vấn đề gì đó, thế là đỡ đc bao nhiêu tội, các ông đâm sau thì lỗi nặng rồi, phần nhảy ra khỏi xe cãi nhau thì ko bàn nữa vì quá lỗi.

formen

Xe lăn
Chả có lý do gì ông bán tải dừng ở làn 120 để bị 16 chỗ đâm thế, cụ phải xem Clip trước khi ông Vin đâm
Đúng là cần clip trc đó nữa, hiện thời cần tin thông tin từ cq là xe bt tránh chướng ngại vật

Dungha

Xe điện
Thông báo chính thức là tài xe khách 16 chỗ và hành khách xe bán tải tử vong, đều do đang đứng giữa 2 xe tranh luận thì bị xe vf9 tổng đẩy xe 16 chỗ vào.
Tranh luận giữa cao tốc thì cũng đến quỳ. Cũng đáng 1 vé đi bán muối thật.

Batman

Xe điện
Hôm nọ, em đi trên đường nguyễn xiển, tốc độ lưu thông chậm.
Nhìn thấy xe máy phanh tránh viên gạch, rồi mình húc vào luôn, em thấy lạ là em luôn giữ khoảng cách an toàn, phanh rồi mà vẫn đâm nhể.
Check cam thì ối giời, ông xe máy từ bên phải lách vào chen giữa, đúng lúc xe trước họ đi qua, viên gạch ở giữa, xe máy vừa vào thì đâm vào viên gạch xong phanh, thế là em húc vào thôi.
Nhiều thằng đi xe ngu vật vã.

beSuSu

Xe điện
Chả có lý do gì ông bán tải dừng ở làn 120 để bị 16 chỗ đâm thế, cụ phải xem Clip trước khi ông Vin đâm
clip thì e chưa xem, nhưng hoàn toàn có thể là bị đâm rồi họ bật cảnh báo.
Cái oogn xe khách mà bật cảnh báo thì có khi đã ko chết.

The Silent

Xe tăng
Chế độ ADAS không chỉ có phanh khẩn cấp và chỉ kích hoạtphanh ở tốc độ bao nhiêu như nhiều cụ tưởng đâu ạ. Nó là cả một tổ hợp các quá trình: Giữ làn, giữ khoảng cách với xe phía trước, tự động tăng giảm số, tăng giản tốc độ, ( tốc độ tối đa do người lái đặt), tự động quét bảng tốc độ, cảnh báo quá tốc độ, phanh. Em chưa khi nào để rơi vào tình huống phải phanh khẩn cấp trên cao tốc. Nên không dám chắc phanh khẩn cấp có kích hoạt trong tổ hợp các quá trình của chế độ ADAS không.

datto70

Xe container
Cụ ấy khôn thì kiện lại hãng.
Xe đi căn giữa làn, tốc độ ko đổi. Nghĩa là cụ ấy bật Adas - xe phải tự phanh và bám đuôi xe khác.
Nhưng ko, xe đâm tự nhiên luôn .
Vậy là xe lỗi :)
Tình năng chỉ hỗ trợ, kiện thế nào được cụ ơi

beSuSu

Xe điện
nhiều cụ cứ soi vào cái phanh tự động của VF mà cũng ko chắc là lái xe có tắt đi ko. va chạm tốc độ cao nát bét đầu xe ra như này mà lái xe vẫn bảo toàn tính mạng đc như này thì xe cũng rất an toàn đó chứ, khung gầm xe tốt đó chứ.
đâm 1 mé như này nó còn kinh hơn đâm nguyên cả đầu.

geminihp

Xe máy
Các cụ cứ tranh luận vụ Adas làm gì nhỉ? Kể cả có hay ko có, hoạt động hay không hoạt động thì đến cái khoảng cách như kia thì lái xe cũng phải xử lý chứ. Trường hợp này lái xe VF9 chắc chắn có lỗi lớn do ko tập trung lái xe. Vì kể cả có ADAS nếu khi xe tiến sát đến xe phía trước mà lái xe đang tập trung thì cũng phải chủ động xử lý chứ chẳng ai ngồi đợi với tin vào ADAS thế cả.

Naponeon

Xe tải
Hy vọng các tài xế khác khi lưu thông trên cao tốc mà chạy ko đủ tốc thì dạt vào làn trong mà đi, bán tải chạy lom dom nên bị va chạm, xuống xem xe hỏng trầy xước thế nào thì lại ăn đủ luôn. RIP!

vuanhanghi

Xe điện
VF9 đi như ngủ gật. Không hề đánh lái ra làn bên tránh hay phanh.
e một phần chia sẻ với vf9, quả thực đi cao tốc trời nắng, không dễ để phân biệt 1 xe đằng trước đang đi hay đang đứng im nếu ko có cảnh báo trừ khi đến 1 khoảng cách gần mới nhận ra; mà lane 120 thì cơ hội sửa sai ko nhiều.
Vụ này tất nhiên vf9 cũng có lỗi, nhưng nếu 2 ông kia xe không hỏng mà đứng ở làn 120 cãi nhau thì quả thật là hết nước chấm.

beSuSu

Xe điện
2 xe phía trước va chạm với nhau, 2 người xuống giải quyết đứng sau xe.
VF9 húc vào 2 người đó rồi húc tiếp đuôi xe limousine.
Lỗi VF9 không quan sát, không làm chủ tốc độ
2 xe tai nạn trước thìcũng ko nên đứng đuôi xe dừng giữa cao tốc cãi nhau như thế
cụ xem clip nào mà ra đâm người trước rồi mới húc xe vậy. Em xem thì thấy húc thẳng xe, ko thấy người đâu.

Batman

Xe điện
Hy vọng các tài xế khác khi lưu thông trên cao tốc mà chạy ko đủ tốc thì dạt vào làn trong mà đi, bán tải chạy lom dom nên bị va chạm, xuống xem xe hỏng trầy xước thế nào thì lại ăn đủ luôn. RIP!
Em chạy 110-120km mà em còn không ôm làn trái, cần vượt thì em vượt xong vào. Lái hơi khổ tí nhưng an toàn.

formen

Xe lăn
Theo thông tin cc up trên thì có mỗi ông lái bt là rút đc kinh nghiệm.
Chuyện tai nạn ntn sẽ lại tiếp diễn chả bao giờ hết.

nhanchauchau

Xe tăng
clip thì e chưa xem, nhưng hoàn toàn có thể là bị đâm rồi họ bật cảnh báo.
Cái oogn xe khách mà bật cảnh báo thì có khi đã ko chết.
Đến tài, kl của CA là bán tải tránh chướng ngại vật nên dừng, hoặc phanh, làm xe 16 húc đit.
Nhưng nhiều cụ k tin, thích đổ lỗi cho bt định rẽ nên bị đâm, cứ làm như lúc đó mấy cụ ấy đứng đó chứng kiến vậy.
Xong rồi chỉ đi cãi dựa trên niềm tin k chứng cứ của mình.

nhanchauchau

Xe tăng
Em chạy 110-120km mà em còn không ôm làn trái, cần vượt thì em vượt xong vào. Lái hơi khổ tí nhưng an toàn.
Nếu k vội gì, đi 5b em toàn đi 90 đến 100, làn trong cùng. Vừa tk xăng, đỡ hại lốp, lại thoáng, an toàn.