[TNGT] Tai nạn ở Linh Đàm chiều hôm qua (6/7)

Dung Nguyen Tan

Xe tải
Đấy, cái phải lý giải ở chỗ đấy, để bị đâm ngang sườn chứng tỏ chứng tỏ 2 xe khá sát nhau. Tức là sát thế thì không thể tạt đc, và không ai dại gì tạt.
Nếu cụ bảo ý thức kém thì em nghĩ ko hẳn, ý thức kém là đè đầu cắt mặt nhưng phải đủ đất mà cắt (lúc đó mà căn thiếu xe sau sẽ húc mít). Chứ kém thì người ta vẫn không "chủ động đâm nhao".
Những vụ như này nhiều, theo em ý thức là yếu tố hoàn cảnh thôi, cộng thêm nữa là cách quan sát ko ổn hoặc căn tính toán chưa tốt là nguyên nhân trực tiếp.
Có thể cụ FT đang rẽ trái thì có 1 xe máy chặn đầu, thế là dừng lại và xe kia tông vào

echnikj

Xe container
Lại còn không ý thức kém ? Rẽ trái đòi lấn lên vượt mặt xe đi thẳng thì ko kém hơi phí :) . Nó gọi là bon chen thì chính xác hơn.
Em từng chứng kiến 1 chú cũng xe FT, đi sát bên phải đường GP chỗ rẽ trái vào Kim đồng, xong rẽ trái để quay đầu ôm tất cả các xe đang đi thẳng hoặc rẽ trái. Bao nhiêu 2b, 4b phải dừng lại hết cho chú ý vòng :)
Cụ chả bôi nốt ý bên dưới cho em, đương nhiên tạt sai luật thế là ý thức kém rồi. Ý em muốn bổ sâu nguyên nhân trực tiếp (để tránh thôi). Ý em, ý thức kém tạt chéo đường là hoàn cảnh (nhiều thằng đi thế mà ko bị va quệt gì cả, như chú ở GP cụ vừa kể) cái trực tiếp là căn chưa chuẩn :D
Nếu tìm ra nguyên nhân trực tiếp lý do gì khiến nó "căn sai" thì mình sẽ rút đc kinh nghiệm để tránh (ko bị quệt vào nó nữa).
Camera hành trình cũng giúp ích rất nhiều cho việc phân tích.
Một lần em bị va chạm gập gương, tình huống rất nhanh. Về mở lại cam mới rút ra đc mình sai ntn để rút kn ạ :D

mai.thanh10

Xe container
Cứ phải đc xe to dạy cho bài học đau đớn như này mới chừa thói bon chen.
Lỡ ở làn giữa mà muốn rẽ thì nhường hết cho người ta dfi, sang từ từ thôi. Mịa nhiều ông lúc nào cũng mót đ.ái hay sao, chả nhường ai làm cái vèo.

0914014354

Xe điện
E bị nhiều ban đầu ức lắm , sau cứ nhắm đối tượng nào lái kiểu này e nhường từ xa cho an toàn , kệ ông đằng sau còi.
Trong mồm hay lẩm bẩm...
""Gặp thằng công hay ben cho chít cụ mợ mày luôn.""
Đây là th điển hình của lái ẩu lái ngu đây ạ.
Mở thêm cái cua rộng cho mọi người cùng tiến thì ếu chịu.

0914014354

Xe điện
Cụ chả bôi nốt ý bên dưới cho em, đương nhiên tạt sai luật thế là ý thức kém rồi. Ý em muốn bổ sâu nguyên nhân trực tiếp (để tránh thôi). Ý em, ý thức kém tạt chéo đường là hoàn cảnh (nhiều thằng đi thế mà ko bị va quệt gì cả, như chú ở GP cụ vừa kể) cái trực tiếp là căn chưa chuẩn :D
Nếu tìm ra nguyên nhân trực tiếp lý do gì khiến nó "căn sai" thì mình sẽ rút đc kinh nghiệm để tránh (ko bị quệt vào nó nữa).
Một lần em bị va chạm gập gương, tình huống rất nhanh. Về mở lại cam mới rút ra đc mình sai ntn để rút kn ạ
Cụ chuẩn ạ, ko phải ý thức kém, léo có tí ý thức nào luôn.
Hồi 90'-2000 còn mới được đi xe máy e đã cho ko biết bao nhiêu chú xe máy đâm nhau , chỉ với 1 động tác đơn giản là , phanh và đánh lái sang phải , khi chú xm bên phải nhăm nhe tạt e để rẽ như hình cụ chủ , e dí thêm tí ga cho chú phải tăng ga nữa để rẽ , xong e phanh và nhích ghi đông sang phải 1 chút , y như rằng đằng sau 1 chú xm khác nhoằng nhoằng tốc ga vượt lên , e chờ có thế đánh tiếp lái sang phải để né vụ đâm nhau (tất nhiên có liếc gương phải) có khi phải thêm tí ga để né các anh tài bay vèo vèo sau khi đâm, có vụ chú phi lên bay véo lên giời nhìnthaasy rõ cả mặt trong gương trái luôn . ít nhất gàn 20 vụ với tầm trên dưới 30 chú gục dưới bánh xe iêm như vậy rồi, cho tới giờ dân tình lên đời ô tô rồi mà vẫn ko thay đổi được cách nhìn nhận vấn đề an toàn giao thông.

drcanhhoang

Xe hơi
Đi sai làn, tạt đầu. Kiểu này có khi còn bị phạt thêm chứ.

doggylovely

Xe máy
Ngu thì chết chứ bệnh tật gì :-"

ManUp

Xe máy
Nái ngu hết phần của nợn :D

anhtho

Xe ngựa
Một lần em bị va chạm gập gương, tình huống rất nhanh. Về mở lại cam mới rút ra đc mình sai ntn để rút kn ạ :D
Em ko nghĩ là do căn kém tí nào cả. Đây chắc chắn là do ỷ manh, vọt lên để xe kia phải nhường mà phanh lại. Nhưng xe ben nặng, và tài ben họ đang đi đúng nên cũng thoải mái chứ không 'khắt khe' lắm.
Nếu mà căn kém thì hay bị quệt gương hoặc ở phần góc mũi xe chứ không bị phát vào cửa lái như vậy.
Bài học rút ra: Nhường đường nếu mình phải nhường (theo luật), hoặc nếu cố ăn người ta thì cũng nên nhìn đối tác thuộc loại phương tiện gì.

oCUBEo

Xe hơi
chỗ này hay bị va quệt lắm, nhiều a 4b cắt ngang qua đường để vòng lại mà chẳng nhường đường ưu tiên gì cả.