[Funland] Tài Chính khoảng 4 tỷ mua nhà kinh doanh hay quẳng Bank lấy lãi

Roses

Xe điện
Nhà 4 tỏi chỉ cho thuê tầm 15 củ thôi. Gửi bank thì ổn hơn. Đầu tư đc thì tốt nhất :))
E dư trên ..

Cơ mà e cũng đang tính bán nhà đơi :)) 4 tỷ đc đới nhờ ;) làm theo kèo của a :P

Jetu

Xe điện
Cụ cho e hỏi sao giá thuê chung cư luôn cao hơn giá thuê nhà nhỉ? nếu giá trị 2 cái là tương đương, thậm chí giá chung cư có khi chỉ bằng 1/2 căn nhà. Ví dụ khu nhà e, chung cư giá chỉ 1 tỏi mà giá cho thuê toàn 10triệu/tháng (đã bao nội thất).
Cụ chém vừa thôi. Em chuyên cho thuê chung cư đây, đã hai chục năm rồi, cả SG lẫn HN, nhưng chưa khi nào và chỗ nào mà như cụ nói đâu.

BoBichBem

Xe tải
E ở Đồng Nai cụ ạ, cụ có thể xem giá thuê chung cư ở tp.Biên Hòa.
Cụ chém vừa thôi. Em chuyên cho thuê chung cư đây, đã hai chục năm rồi, cả SG lẫn HN, nhưng chưa khi nào và chỗ nào mà như cụ nói đâu.

casauking

Xe tăng
Cụ cho e hỏi sao giá thuê chung cư luôn cao hơn giá thuê nhà nhỉ? nếu giá trị 2 cái là tương đương, thậm chí giá chung cư có khi chỉ bằng 1/2 căn nhà. Ví dụ khu nhà e, chung cư giá chỉ 1 tỏi mà giá cho thuê toàn 10triệu/tháng (đã bao nội thất).
Gía trị 2 cái tương đương thì gia mua 1 căn chung cư tầm 3-5 tỉ chỉ mua được nhà trong ngõ ngách cụ ạ. Mà nếu so sánh để ở thì dĩ nhiên là nhà chung cư nó sẽ tiện lợi hơn rồi. VD như chung cư đỗ xe dưới hầm, đi thang máy là lên nhà mình còn nhà ngõ ngách có khi cụ phải gửi xe cách cả 100 200m luôn. Ngày bình thường thì ko nói chứ ngày mưa gió bão bùng thử xem, oải cực kì.
Mỗi loại nhà phục vụ 1 mục đích riêng và có cái lợi cái hại riêng. Mua nhà đất ít sợ mất giá trị sau vài năm còn mua chung cư đi cho thuê thì tiền kiếm đc sau vài năm có khi chưa đủ bù vào tiền mất giá chung cư.

Bạn em cách đây 10 năm mua 1 căn chung cư golden westlake hơn trăm m2 hết 11 tỷ, ngày trước khu đó thuộc dạng vip nhất HN, lúc mới mua cho thuê đc đâu đó hơn 3k$/tháng. Bây giờ rao bán 8 tỉ mãi không bay, cho thuê thì h còn chưa được 25tr/tháng. Cùng thời điểm đó có thể mua 1 căn bt bên mỹ đình thì giờ giá nó lên gấp đôi là ít.
Vậy nên 4 5 năm có thể chưa thấy chung cư xuống giá đâu, nhưng 10 11 năm là anh sẽ thấm đòn ngay nếu vẫn ôm chung cư.

aladanh

Xe tăng
Em có cái nhà quận hai bà, đường 5m vỉa hè 1m, 40m2 x 4 tầng thiết kế đẹp long lanh bán vội 5 tỏi cho thuê chật vật mãi được 13 củ rưỡi. Nghe cụ bảo nhà 4 tỏi chỉ cho thuê được 15 củ thôi mà em phục cụ quá ạ!
Cụ bán 5 tỏi ah?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
=))=))
Nói thật là e chẳng biết cách nào kiếm tiền để sinh lời 20% cả, hiện e chỉ có gần chục cái nhà đang cho thuê thôi. Giá trị cho thuê cao nhất là cái chung cư mini 13 phòng và cái nhà mặt phố 3 tầng dt ~200m2, còn đâu là nhà cc, nhà đất trong ngõ e cũng cho thuê.
Cũng tạm đủ chi tiêu sinh hoạt hàng ngày và tiết kiệm, bình quân 2-3 năm đủ xèng nhà e lại tìm mua thêm nhà hoặc đất nhỏ nhỏ để giữ tiền.
Mợ mà sinh gồ là em quỳ xuống cầu hôn ngay và luôn đấy.
À nhưng mà tài sản trước hôn nhân là không được chia nhỉ...

Mrphamvn

Xe tăng
Bác cứ bán thật đi, chưa cầm đc tiền mặt thì chưa thể nói là lãi đc.
Chưa kể bán nhà phải trả phí môi giới và thuế thu nhập cá nhân :D nếu bán đc như giá bác kia nói thì cũng chả còn lãi bao nhiêu :D

toothknight

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ồ thì e có thấy trong tay cụ ý có đồng nào đâu, toàn tiền đi vay và huy động từ người thân.
Chả lẽ người nhà không biết gửi tiền vào ngân hàng hoặc mua nhà găm vào chờ lướt sóng tăng giá thì bán hoặc cho thuê.
e là nữ, ví dụ khi cần tiền, e vay mẹ em. E bảo sẽ trả lãi hơn lãi xuất ngân hàng mẹ đang gửi, e trả lãi 20%/năm =))=)) , vay mấy tháng khi có xiền e trả cả gốc và lãi của 1 năm luôn. :D:D:D Mẹ e vui lắm, dù số tiền lãi không lớn nhưng nó thể hiện mình là ng đàng hoàng.
Em không đàng hoàng như mợ đc rồi.
:))

toicungyeuxe

Xe tăng
Có 2 chi tiết cần xem lại:
4 tỉ để cho thuê khoảng 20 triệu thì mua chung cư 3 ngủ
4 tỉ cho vào Bank mỗi tháng có khoảng 30 triệu
nhá nhá ...
Cụ gửi chỗ nào mà kinh hồn vậy. 4 tổi mỗi tháng có 30 củ ~ năm 360 củ á

CherryOne

Xe điện
Mợ mà sinh gồ là em quỳ xuống cầu hôn ngay và luôn đấy.
À nhưng mà tài sản trước hôn nhân là không được chia nhỉ...
=)) chuẩn là ko chia cụ nhá.
Thế nên kế hoạch tìm singger mom đại gia để đào mỏ của cụ là kế hoạch bất khả thi=)). Cái bọn giàu thường rất giỏi và khôn lõi đời rồi, ăn được của nó khó lắm.
Cty e mua cho gói bảo hiểm thân thể, e die bất ngờ, ck e sẽ mặc định được 4 tỷ từ tiền BH của e nữa nhá. Chắc sang năm e phải mua thêm gói BH 12 tỷ :D.
Người Việt mình e thấy ít ng mua gói BH kiểu này lắm.

CherryOne

Xe điện
Chuyên gia về bđs cho thuê đây rồi
E cũng đang có ý định về mảng đó. Ngân sách 3-4 tỏi mong cụ tư vấn. Thanks cụ
:D cụ có duyên với đất cát không, hơi mê tín 1 tẹo là 1 số người rất có lộc về nhà cửa đất cát. E có đi theo 1 bà đồng thầy, bà cực kỳ lộc về mảng đất cát nhà cửa. Mỗi khi thầy hầu e đều gửi tiền mừng hoặc đến dự hầu xin lộc thầy, e xin lộc rơi lộc vãi thôi.
Nhiều ng không có duyên với đất cát, càng mua càng lỗ, hoà vốn là còn may. Mỗi người sinh ra có 1 số phận. Cụ thử đi xem bói có hợp với mảng kinh doanh này không đã.
Có cái nhà ở chốn đồng không mông quạnh, muỗi to như con ruồi, e đến thấy cái đất ở đó rất đẹp rất ưng, thế là mua. Hiện tại tăng giá gấp 4 lần so với giá mua. Có cái chỉ tăng gấp đôi, vì mở đường, quy hoạch...:D. E đang có cái nhà được trả giá gấp 5 lần hồi e mua mà e ko bán, khách muốn mua lắm rồi, e tiếc mảnh đất ý, nhiều người hàng xóm bảo mảnh đất ý có ông thần đất/chủ đất cực thiêng từ thời xa xưa. Từ khi mua nhà đó xong, công việc và mọi chuyện của e đều rất thuận lợi. Nhiều ng đến nhà đó bảo e có cảm giác ghê ghê lạnh lẽo, nhưng e cứ ngồi giữa nhà là thấy ấm cúng, bình yên.

vnptvinaphone

Xe buýt
Em nghĩ cụ ra 4 huyện chuẩn bị lên quận, tìm lấy 3 mảnh, mỗi mảnh 5-60m, đường oto đi. Mua xong để đó 2 năm sau quay lại chốt 2 mảnh để mua nhà ở luôn, còn 1 mảnh dư ra thì tùy chọn.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
=)) chuẩn là ko chia cụ nhá.
Thế nên kế hoạch tìm singger mom đại gia để đào mỏ của cụ là kế hoạch bất khả thi=)). Cái bọn giàu thường rất giỏi và khôn lõi đời rồi, ăn được của nó khó lắm.
Cty e mua cho gói bảo hiểm thân thể, e die bất ngờ, ck e sẽ mặc định được 4 tỷ từ tiền BH của e nữa nhá. Chắc sang năm e phải mua thêm gói BH 12 tỷ :D.
Người Việt mình e thấy ít ng mua gói BH kiểu này lắm.
Ối dời lại còn chồng nữa? Thôi em bấm nút ignore mợ.
Hành trình thăm dò địa chất lại tiếp tục...

brick

Xe buýt
:D cụ có duyên với đất cát không, hơi mê tín 1 tẹo là 1 số người rất có lộc về nhà cửa đất cát. E có đi theo 1 bà đồng thầy, bà cực kỳ lộc về mảng đất cát nhà cửa. Mỗi khi thầy hầu e đều gửi tiền mừng hoặc đến dự hầu xin lộc thầy, e xin lộc rơi lộc vãi thôi.
Nhiều ng không có duyên với đất cát, càng mua càng lỗ, hoà vốn là còn may. Mỗi người sinh ra có 1 số phận. Cụ thử đi xem bói có hợp với mảng kinh doanh này không đã.
Có cái nhà ở chốn đồng không mông quạnh, muỗi to như con ruồi, e đến thấy cái đất ở đó rất đẹp rất ưng, thế là mua. Hiện tại tăng giá gấp 4 lần so với giá mua. Có cái chỉ tăng gấp đôi, vì mở đường, quy hoạch...:D. E đang có cái nhà được trả giá gấp 5 lần hồi e mua mà e ko bán, khách muốn mua lắm rồi, e tiếc mảnh đất ý, nhiều người hàng xóm bảo mảnh đất ý có ông thần đất/chủ đất cực thiêng từ thời xa xưa. Từ khi mua nhà đó xong, công việc và mọi chuyện của e đều rất thuận lợi. Nhiều ng đến nhà đó bảo e có cảm giác ghê ghê lạnh lẽo, nhưng e cứ ngồi giữa nhà là thấy ấm cúng, bình yên.
Có ông thầy tử vi trước gần nhà bảo em có thể làm giàu từ đất đai mà em giờ đang mặc cả mãi cái nhà cấp 4 chưa đc đây...