[Funland] Tài chính gia đình - vợ và tiền

Trạng thái
Thớt đang đóng

chaytim

Xe điện
Nhiều cụ rất tích cực vào tư vấn.
Em thì chả tin chuyện này có thật. Làm quái có ông chồng nào như này!
Em thì tin có bà vợ như thế này,

Nên cụ chủ càng quẫy nó càng xiết chặt, nên ngoan đi cụ chủ ơi, hé hé

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra phải chỉ huy chồng như vậy, vợ cụ chủ chắc cũng đang phải gặm nhấm nỗi khổ thầm kín.
Đàn bà muốn được dựa vào chồng, muốn được chồng chỉ huy, tâm lý giống cái nó thế. Giờ cụ chủ đã tự đánh mất sự tự chủ, vợ nó đứng ra chỉ huy vậy có thể trong thâm tâm nó cũng chả sung sướng gì.
Khéo trong lòng nó đang nhủ, thà lão chồng chỉ kiếm 12 triệu/tháng mà tự chủ mạnh mẽ chỉ huy lại nó còn hơn kiếm 30 triệu mà để nó phải chỉ huy.

Bebon

Xe tăng
Đọc câu chuyện của chủ thớt, nếu là thật thì em thấy vấn đề lớn hơn chuyện tài chính trong gia đình rồi cụ ạ. Đây là câu chuyện của sự tôn trọng hay nói cách khác là gia phong của cụ chủ có vấn đề. Nhiều cụ khuyên dùng mẹo nọ, mẹo kia để lấy lại tiền hoặc được giũ lại nhiều hơn nhưng đó chỉ là phần ngọn, không phải gốc rễ của vấn đề cần giải quyết. Vì nếu để chuyện này tiếp tục đi xa thì chuyện coi thường chồng và xa hơn nữa là coi thường cả gia đình nhà chồng sẽ là hậu quả tất yếu, sớm hay muộn cũng sẽ xảy ra thôi. Đã là vợ chồng thì đều phải có nghĩa vụ như nhau trong việc chăm sóc và bảo vệ gia đình. Ở đây em không có ý nói vợ chồng có nghĩa vụ đóng góp tài chính bằng nhau theo kiểu ông nộp 10 củ, bà cũng phải nộp 10 củ để chi tiêu chung. Nếu chồng hay vợ làm được nhiều thì đóng góp nhiều nhưng người kia cũng phải biết ý để ứng xử cho phù hợp kiểu như "ông rút chân giò, bà thò chai rượu" chứ mà mở mệm nói "ông tưởng ông đưa ngần ấy mà to à" là RẤT KHÔNG PHÙ HỢP rồi.
vậy sẽ phải ứng xử như thế nào trong hoàn cảnh này?? theo em cụ vẫn cứ đưa đủ 28 củ như hiện nay, chẳng cần rút đi đồng nào vì nếu làm vậy sẽ sinh chuyện và vợ cụ sẽ nghĩ cụ nhỏ nhen, lom dom tiền bạc nhưng tuyệt đối không được để vợ sai vặt mua mấy thứ linh tinh mà không đưa tiền, xác định rõ đấy là phạm vi trách nhiệm của người vợ. Không cần rạch ròi tài chính đồng nào mua mắm, đồng nào mua tương nhưng trách nhiệm phải cực kỳ rõ ràng và bám sát nguyên tắc bất di bất dịch này, mặc xác mấy trò tâm lý chiến vớ vẩn của mụ vợ đi. Xác định lại cái nóc nhà là ai, cần thiết cho nó ''dột'' vài phát để xem còn yên ấm được không??
Một thời gian, khi trật tự được thiết hồi cụ hẵng tính đến câu chuyện tài chính cho hợp lý cho cả vợ và các con lẫn bản thân cụ.
Chúc cụ vui nhé, em đi rửa bát và chuẩn bị cơm chiều đây. Nhà em Gấu đi kiếm tiền nên em rút về hậu phương ạ, nhưng em mà lừ mắt phát là cả mấy mẹ con đều xanh hết cả mẹt.

Chỉnh sửa cuối:

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
2tr mà đủ ăn sáng xăng xe thì cụ giỏi thật
Đúng là cụ ý giỏi thật cụ à. Em cũng suy nghĩ mãi làm sao mà cụ ý chi tiêu chỉ có 2 củ/ tháng, chẳng nhẽ ko cà phê thuốc lá bia bọt với ae bạn bè gì sao.

Chopchopchop

Xe buýt
Em đã từng mong hàng tháng chồng đưa cho 5tr là mừng lắm rồi.Nhưng hầu như chẳng bao giờ có, một thời gian dài còn thỉnh thoảng còn lén đút tiền vào ví cho ông ý tiêu. Bây giờ thì chẳng mong nữa, con cái cần gì mà chưa cấp thiết thì bảo đợi bố sang bảo bố đưa đi mua (:|

sonnq74

Xe tăng
các cụ dạy là dạy vợ từ thửa vợ chưa dạy mình; cụ không chịu học và thực hiện giờ thì khó rồi.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Xin cụ bí quyết chi tiêu cá nhân với 2 củ 1 tháng ạ.

VQ_A8

Xe tăng
Có vẻ ca của chủ thớt là thê hiện bản tính chung của loài Gấu rồi. Nhưng nó có phát tác mạnh cái bản chất này hay không thì lại tùy thuộc và từng gia đình, từng hoàn cảnh cụ thể.

Tony_Le

Xe container
Xin cụ bí quyết chi tiêu cá nhân với 2 củ 1 tháng ạ.
Sáng ăn mì tôm trứng ở nhà (không trứng thì sex), trưa cty có tiêu chuẩn thì ăn không thì cơm bụi 30k, bạn bè rủ cà phê nhậu nhẹt thì chối, tối cơm nhà mông vợ, phần tiền còn lại thì đổ xăng xe máy, vẫn dư 500k bỏ lợn.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
e ko bao giờ đưa vợ quá 15 củ/ tháng. Thi thoảng mua cái j, nhà thiếu cái j, tặng vợ cái j thì em còn có quỹ để sử dụng. Cuộc đời dậy em ko dc buông tư liệu sản xuất, ko được đi xin tiền của mình làm ra, và phụ nữ thì ko nên cho họ tất cả( thà cho họ thiếu thiếu 1 chút xíu còn hơn cho họ thừa thãi). Cụ sai ngay từ đầu rồi, giờ chả làm được j đâu.
Giờ cách duy nhất là chịu nhục kêu chuyển công ty, thu nhập giảm, tiền về giảm :)

smartdragon

Xe buýt
Chắc vợ cụ chủ hotgirl, ae ai về nhà đấy đi. Gái đẹp thường có quyền!

UFA

Xe điện
Sáng ăn mì tôm trứng ở nhà (không trứng thì sex), trưa cty có tiêu chuẩn thì ăn không thì cơm bụi 30k, bạn bè rủ cà phê nhậu nhẹt thì chối, tối cơm nhà mông vợ, phần tiền còn lại thì đổ xăng xe máy, vẫn dư 500k bỏ lợn.
Việc gì phải chối hở cụ, được ( bị) anh em mời ko ah :)) , muốn trả tiền mà anh em nó có cho trả bao giờ đâu he he

maximax903

Xe điện
các cụ dạy là dạy vợ từ thửa vợ chưa dạy mình; cụ không chịu học và thực hiện giờ thì khó rồi.
Cụ chủ chắc chắn biết câu này, nhưng cứ nghĩ ai cũng giống như mình nên mới vậy. Giờ thì đưa giảm đi thôi, nhiều lý do để giảm trừ khi vợ nó có tay trong biết được thu nhập hàng tháng của cụ.

Có trường hợp lại thế này. 2 vợ chồng trước khi cưới mua được cái nhà, nhưng vợ chỉ có gọi là mấy chục củ góp với nhà chồng. Chồng đi làm hàng tháng vẫn đưa tiền cho vợ, còn lại các chi phí linh tinh trong nhà chồng cũng lo phần lớn nên nhiều khi còn phải vay bà hay vay quỹ để có tiền trang trải. Sau phát sinh mâu thuẫn con vợ đòi li hôn, bảo cái nhà bán đi chia đôi tiền, mỗi người nuôi 1 đứa.

Hay cụ chủ làm bài cùn bảo con vợ bán nhà chia đôi thử xem?

bachkhoak40

Xe điện
Ca này khó lắm, 10 năm rồi không thay đổi được đâu

tranmanhha

Xe điện
Ôi các cụ ơi cụ chủ thớt còn lên đây tự hào đi ăn toàn được mời há há. Em bó tay luôn với cụ chủ. 10 buổi vác mõm đi ăn cơm mời cả 10 còn tự hào nữa. Thôi giả dép bố về. Giải tán thớt đê các cụ ôi. 2tr/tháng vị chi mỗi ngày 70k. Chắc cụ chủ úp mì tôm ăn sáng hé hé. May cho cụ hàng tháng không bị hành k...ing như bọn em chứ bị thì chắc lại phải xài khăn xô vải màn thời bao cấp mất.
Đanh đá vãi. :D

maximax903

Xe điện
Khổ nhỉ, em toàn gặp gia đình vợ phải căng thẳng chồng mới chịu nộp lương (kiểu vô trách nhiệm ấy) chưa gặp tình trạng như chủ thớt ☹☹☹
Sự thật có đấy cụ ạ. Nhiều ông chồng tin tưởng vợ, nghĩ vợ cũng như mình nên bao nhiêu đưa hết, chỉ lại 1 chút gọi là xăng xe ăn quà vặt thôi. Mấy bà vợ làm trong ngành ngân hàng, BĐS hoặc nghe bạn bè dính vào cổ cánh, tiền ảo mà ko rành thì đi tiền nhanh lắm. Lúc ấy thì lại ca bài ca tất cả vì lo cho cái gia đình này.

Trạng thái
Thớt đang đóng